[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

earl_grey

Well-Known Member
Nhờ mọi người tư vấn lắp bộ PC hợp lý nhất với 7 triệu

Dear các bác,

Em định ráp bộ máy cho thằng cu em nó dùng, hiện nó đang là học sinh cấp I nên chẳng có yêu cầu gì nhiều cả. Vậy mong mọi người giúp lựa chọn linh kiện để em có được một bộ hợp lý nhất với mức giá đó. Tổng đầu tư là 10 triệu, em xin giữ lại 3 triệu cho màn hình, phím, chuột, loa. Vậy còn lại 7 triệu, em đã nhắm được bộ dưới đây, xin các bác giúp em có được lựa chọn tốt hơn.

CPU:AMD Athlon II X2 250 (1.395K)
Mainboard:ASUS M4A88TD-M (AM3, HD4250, HDMI, DVI, VGA - 2.279K)
RAM: Kingston DDR3 2GB (543K)
HDD: WD 500GB (980K)
ODD: ASUS DVD-RW (640K)
PSU: Huntkey 350W (383K)
Case: (~ 300K)

Cảm ơn mọi người rất nhiều!

symphony

Well-Known Member
Ðề: Nhờ mọi người tư vấn lắp bộ PC hợp lý nhất với 7 triệu

Theo mình cấu hình vậy là rất ổn cho bé. Hồi trước mình cũng lắp một chiếc cho đứa em. Chủ yếu là chơi game mini và học tiếng Anh. Theo kinh nghiệm thì nên chọn case và màn hình không nên to quá, nhớ cài cho bé những phần mềm phù hợp với lứa tuổi (game mini, phim hoạt hình, phần mềm học tiếng anh, toán...).

Chúc bạn có lựa chọn hợp lý.

tusontay

Huyền Thoại

Với 7tr thì tội j dùng AMD hả bác chủ. Tính luôn con Core i3 cho nó thời thượng!

do_long_khach

Well-Known Member

Chả biết bác có định "dùng hộ" ko mà phải build cấu hình 'sặc mùi HD" như vậy? Khoảng 4 triệu được 1 case ngon rồi. Màn hình, bàn phím với chuột độ 2,5 triệu, thế là tổng cộng 6,5 - 7 triệu. Còn lại mấy triệu làm việc khác. Cu em học cấp 1 thì mua cấu hình vừa thôi, theo thiển ý của tôi thì người lớn cũng phải cho trẻ con biết giá trị của sức lao động.

earl_grey

Well-Known Member

Cảm ơn các bác rất nhiều, như vậy là hiện tại, cấu hình em chọn cũng tạm ổn phải không ạ.

Theo mình cấu hình vậy là rất ổn cho bé. Hồi trước mình cũng lắp một chiếc cho đứa em. Chủ yếu là chơi game mini và học tiếng Anh. Theo kinh nghiệm thì nên chọn case và màn hình không nên to quá, nhớ cài cho bé những phần mềm phù hợp với lứa tuổi (game mini, phim hoạt hình, phần mềm học tiếng anh, toán...).

Chúc bạn có lựa chọn hợp lý.

Vâng, em sẽ lưu ý lời khuyên của bác khi chọn màn hình và case cho nó, cũng như các chương trình để nó học. Cảm ơn bác lần nữa! ^^

Với 7tr thì tội j dùng AMD hả bác chủ. Tính luôn con Core i3 cho nó thời thượng!

Tại vì giá đội lên nhiều quá, nên em mới nhảy sang AMD cho nó hiệu năng / giá cả mà! :D

Chả biết bác có định "dùng hộ" ko mà phải build cấu hình 'sặc mùi HD" như vậy? Khoảng 4 triệu được 1 case ngon rồi. Màn hình, bàn phím với chuột độ 2,5 triệu, thế là tổng cộng 6,5 - 7 triệu. Còn lại mấy triệu làm việc khác. Cu em học cấp 1 thì mua cấu hình vừa thôi, theo thiển ý của tôi thì người lớn cũng phải cho trẻ con biết giá trị của sức lao động.

Thì đúng là sặc mùi HD thật! :p Bản thân em cũng hay đóng góp ý kiến tư vấn cho anh em lựa HTPC, khi "nặn" bộ này thấy "phi phí" sao đấy, nên mới lên nhờ mọi người trợ giúp. Nó là thằng em họ (chứ em làm gì còn em ruột mà học tận cấp 1), nên muốn xây một bộ để nó dùng đến... hết cấp 2 luôn. Với tầm giá đó, cũng đã định mua cho nó con notebook hoặc netbook, nhưng sợ trẻ con nó mang đi mang lại không an tâm. Thôi thì đành bắt dít có bao nhiêu, đốt bằng sạch vậy. :D

Cảm ơn mọi người một lần nữa ạ!!!

nmcgroup

Well-Known Member
Ðề: [Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

chạy lung tung mà chưa kiếm được cái HTPC nào khoảng 6tr :(
bác nào tư vấn em nhiệt tình phát nhé:
CPU
MAIN
RAM
Video card
Power

Khoảng 6tr nhé
thks

namnam97

Theo ngu ý của em thì bác đổi con CPU lên x3 ,và giảm main xuống dùng của Asrock ,biostar cũng dc ,main tầm 1.5mil thì cũng đã có HDMI ,HD4250 on như con Asus bác định mua rồi. Thay nguồn HUntkey kia ,lên nguồn CM elite 350 là đẹp :)
Với 7 triệu cho em học thôi mà bulid AMD thì hơi phí thật ,bác làm quách cho nó bộ i3 .
Chứ bộ AMD kia của bác mà định dùng từ cấp 1 đến hết cấp 2 thì ............................

namnam97

chạy lung tung mà chưa kiếm được cái HTPC nào khoảng 6tr :(
bác nào tư vấn em nhiệt tình phát nhé:
CPU
MAIN
RAM
Video card
Power

Khoảng 6tr nhé
thks

CPU : AMD althon X2 245 1300K
Main : Asrock 880GM-Le 1420K
Ram 2g gskill 550K
VGA : PowerColor HD5570 1GB DDR3 1750K
PSU : Coolermaster Elite power 400W 670K

Tổng ~ 5.5 mil . VGA có thể lên HD5670 nếu thick :)

tanminh6000

Ðề: Máy của em có chơi được 1080p không ?

Chủ thớt chơi OC thì đương nhiên phải cần bộ nguồn & tản nhiệt tốt rồi, chưa tính sẽ gắn thim HDD,... về sau nữa :D

do_long_khach

Well-Known Member

CPU : AMD althon X2 245 1300K
Main : Asrock 880GM-Le 1420K
Ram 2g gskill 550K
VGA : PowerColor HD5570 1GB DDR3 1750K
PSU : Coolermaster Elite power 400W 670K

Tổng ~ 5.5 mil . VGA có thể lên HD5670 nếu thick :)

Ổ cứng, case, chuột, phím cùng gần 2 triệu chứ ko ít. Vậy là vượt nhiều ngân sách 6 triệu.

Với 6 triệu mà mua đồ mới thì phải chịu khó dùng VGA on board thôi.

vu_thekid

Re: Ðề: Máy của em có chơi được 1080p không ?

nói chung e tải phim HD 1080p về xem là ok rồi. nhưng chỉ dùng media clacsic player hoặc GOM với setting mặc định thôi, không biết có cần điều chỉnh gì nữa không, mong các bác chỉ giáo.

sangtp

Có con máy cùi này ko biết có chay 720 hay 1080 đc không các bác?????
Cpu p4 631
main asus p5b e
ram 1g cosair 667
vid 7300ft ino3d
PSU acbel 400w
HDD 80g
NẾu xài con này thì trao viẹc xử lý hình ảnh cho CPU hay VID sẽ hiệu quả hơn?????
Nếu ko chạy mượt thì cần nâng cấp ưu tiên cho cái nào?

congtuhotong

Cấu hình máy em có chiến được fullHD ko ?

Máy em có cấu hình
Chíp intel dual core 6300 2.8G
RAM 2G
VGA nvidia 9400

sangtp

Ðề: Máy của em có chơi được 1080p không ?

Cpu p4 631
main asus p5b e
ram 1g cosair 667
vid 7300ft ino3d
PSU acbel 400w
HDD 80g
NẾu xài con này thì trao viẹc xử lý hình ảnh cho CPU hay VID sẽ hiệu quả hơn?????

namnam97

Cpu p4 631
main asus p5b e
ram 1g cosair 667
vid 7300ft ino3d
PSU acbel 400w
HDD 80g

Nâng cấp VGA đi !

luatdh

Các anh cho em hỏi, em có con máy như dưới, khi xem film 1080p thì nó thường bị chững hình hoặc đơ, full load luôn. Với cấu hình như thế thì có thẻ nâng cấp thêm gì để nó chạy được Full HD ko? hay phải mua cây mới :(

Main P5G-MX
CPU Pen Dual E2160 1.80GHz
RAM 2GB
VGA onboard
PSU 450W

Nếu fải mua cây mới thì mong các anh tư vấn dùm em chút.

namnam97

Các anh cho em hỏi, em có con máy như dưới, khi xem film 1080p thì nó thường bị chững hình hoặc đơ, full load luôn. Với cấu hình như thế thì có thẻ nâng cấp thêm gì để nó chạy được Full HD ko? hay phải mua cây mới :(

Main P5G-MX
CPU Pen Dual E2160 1.80GHz
RAM 2GB
VGA onboard
PSU 450W

Nếu fải mua cây mới thì mong các anh tư vấn dùm em chút.

Mua VGA rời đi bạn ! Nguồn noname thì up nguồn luôn cũng dc :|

nmcgroup

Well-Known Member

Ổ cứng, case, chuột, phím cùng gần 2 triệu chứ ko ít. Vậy là vượt nhiều ngân sách 6 triệu.

Với 6 triệu mà mua đồ mới thì phải chịu khó dùng VGA on board thôi.

em không tính những thứ khác, các thứ khác có hết rồi\

thks

Bên trên