[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

nguyenphu95

Ðề: xin tư vấn cấu hình HTPC chuyên chơi nhạc lossless

Theo mình thì cứ dùng của Creative là ổn. Dòng X-Fi nổi tiếng vì chất lượng đỉnh mà. :-?

nickyau

Ðề: HTPC passthough DTS-HA MA và DolbyTrueHD với ATI 5450

Có ai hướng dẫn cái passthrough cho ATI 5xxx kĩ càng chút vì mình cũng đang sử sụng 5470 đây nhưng chả biết config thế nào nữa,cũng đang sử dụng amply Denon luôn

leepham

Well-Known Member

Bác cài Splash Pro về rồi chiến khỏi config chi cho mệt . Mà nhớ down cái driver mới nhất cho card nhé

nickyau

Tiếc là không thích sử dụng SPlash Pro cho lắm :) quen sử dụng thằng MPC-HC từ đó đến giờ rồi,hjx
Cảm ơn

archangel

4m cho case HTPC thế này đc không các bác ?

Intel Pentium E6500 (2.93 GHz, 2M L2 Cache, socket 775, 1066MHz FSB) = 1.350.000
ASUS P5G43T-M PRO = 1.450.000
PATRIOT PSD DDR3 4GB DUAL KIT(2x2GB) Bus 1333 Cas 9 = 890.000
case + psu noname = 500.000
HDD ( đã có )
total = 4.190.000
các bác cho em xin ý kiến,thế có hợp lí không ? với chừng này xiền có thể ráp cấu hình nào mạnh hơn không ? em xài intel thui ạ ! thank các bác !

maybach63

Active Member
Ðề: 4m cho case HTPC thế này đc không các bác ?

Bác nên đầu tư cái nguồn tử tế chút ko có ngày đi cả bộ đấy!

maybach63

Active Member
Ðề: Cấu hình máy em có chiến được fullHD ko ?

Chiến được nhưng âm thanh nghe chán vãi,bác phải kiếm thêm con Z5500 hoặc cái bộ AVR 5.1 thì mới xuôi,xem Full HD mà nghe Stereo thì chuối lắm :D

linhlinh88

Well-Known Member

bác nên mua cái nguồn acebel 450w hoặc hơn

archangel

hì,thực ra em có con PSU 350w công suất thực có A-PFC rùi ợ thế nên cũng không lo lắm,em muốn các bác tư vấn hộ tầm tầm tiền đấy có khả năng build được cấu hình với hiệu năng khá hơn không,em ét vê nên .... cũng không dc thoải mái money cho lắm :p

do_long_khach

Well-Known Member

Ở đâu bán đồ rẻ vậy bạn? Hay đồ cũ? Thế khéo lại hơi đắt. Nói chung nếu hàng mới mà mua được giá đó thì thừa đủ chơi HD rồi, giảm xuống 2gb ram bù sang case để được cái case ra dáng chút.

archangel

CPU thì chắc là tray rùi,còn main với ram thì mới,bảo hành mà bạn,lo gì,bớt 1 thanh ram + vào tiền mua case dc 1m,1m thì có case nào đẹp bạn ?

mds_mds

Well-Known Member

Intel Pentium E6500 (2.93 GHz, 2M L2 Cache, socket 775, 1066MHz FSB) = 1.350.000
ASUS P5G43T-M PRO = 1.450.000
PATRIOT PSD DDR3 4GB DUAL KIT(2x2GB) Bus 1333 Cas 9 = 890.000
case + psu noname = 500.000
HDD ( đã có )
total = 4.190.000
các bác cho em xin ý kiến,thế có hợp lí không ? với chừng này xiền có thể ráp cấu hình nào mạnh hơn không ? em xài intel thui ạ ! thank các bác !

Mình nghĩ nên thế này:

CPU: Intel Pentium Dual Core G620 - Socket Type LGA 1155 Sandy Bridge Frequency 2.60GHz L3 Cache 3MB Manufacturing Tech 32 nm 64 bit Giá 1,6tr
Main: Asrock H61M-VS Supports 2nd Generation Intel® CoreTM i7 / i5 / i3 in LGA1155 Package,>>Supports Intel® K-Series unlocked CPU, 2 x DDR3 DIMM slots 1333/1066 Max 16GB, >>Intel® HD Graphics Built-in Visuals : Intel® Quick Sync Video, Intel® Clear Video HD Technology, Intel® HD Graphics 2000/3000, Intel® Advanced Vector Extensions (AVX), Pixel Shader 4.1, DirectX 10.1,Max. shared memory 1759MB,1 x PCI Express x16 slot, 1 x PCI Express x1 slot. Giá 1,5tr
Ram: G.SKILL NT - 2GB DDR3 1333MHz - F3-10666CL9S-2GBNS Giá 543k
Case: Hãng gì cũng đc. khoảng 300k
Nguồn bác có rồi.
Tổng thiệt hại ~ 4 củ.
Cấu hình trên là cấu hình chung chung thôi.
Tùy vào nhu cầu của bác muốn chơi game hay xem phim HD hay làm gì thì thay đổi sao cho phù hợp.
Chúc bác mua đc máy ngon như ý.!

P/s: CPU và main là socket 1155 mới nhất đó bác. Công nghệ Sandy Bridge cũng là công nghệ mới của Intel.
Tích hợp cả Chip đồ họa vào CPU nên nếu bác ko dùng card màn hình thì nên lấy dòng này. cộng thêm với công nghệ chip 32nm giúp tiết kiệm điện hơn so với công nghệ 45nm trước đây.
Nói chung là tuy con CPU này thuộc seri Pentium nhưng lại mang đầy đủ công nghệ của CPU Core i

Chỉnh sửa lần cuối:

archangel

Mình nghĩ nên thế này:

CPU: Intel Pentium Dual Core G620 - Socket Type LGA 1155 Sandy Bridge Frequency 2.60GHz L3 Cache 3MB Manufacturing Tech 32 nm 64 bit Giá 1,6tr
Main: Asrock H61M-VS Supports 2nd Generation Intel® CoreTM i7 / i5 / i3 in LGA1155 Package,>>Supports Intel® K-Series unlocked CPU, 2 x DDR3 DIMM slots 1333/1066 Max 16GB, >>Intel® HD Graphics Built-in Visuals : Intel® Quick Sync Video, Intel® Clear Video HD Technology, Intel® HD Graphics 2000/3000, Intel® Advanced Vector Extensions (AVX), Pixel Shader 4.1, DirectX 10.1,Max. shared memory 1759MB,1 x PCI Express x16 slot, 1 x PCI Express x1 slot. Giá 1,5tr
Ram: G.SKILL NT - 2GB DDR3 1333MHz - F3-10666CL9S-2GBNS Giá 543k
Case: Hãng gì cũng đc. khoảng 300k
Nguồn bác có rồi.
Tổng thiệt hại ~ 4 củ.
Cấu hình trên là cấu hình chung chung thôi.
Tùy vào nhu cầu của bác muốn chơi game hay xem phim HD hay làm gì thì thay đổi sao cho phù hợp.
Chúc bác mua đc máy ngon như ý.!

P/s: CPU và main là socket 1155 mới nhất đó bác. Công nghệ Sandy Bridge cũng là công nghệ mới của Intel.
Tích hợp cả Chip đồ họa vào CPU nên nếu bác ko dùng card màn hình thì nên lấy dòng này. cộng thêm với công nghệ chip 32nm giúp tiết kiệm điện hơn so với công nghệ 45nm trước đây.
Nói chung là tuy con CPU này thuộc seri Pentium nhưng lại mang đầy đủ công nghệ của CPU Core i

thanks bác,em thích cái back panel của con asus hơn,đầy đủ các giao tiếp cho một HTPC,chỉ kinh mỗi con E6500 sợ nó nóng quá thôi (con này 65nm thì phải,em cũng không nhớ kĩ nữa ) em sẽ cân nhắc lời khuyên của bác :)

do_long_khach

Well-Known Member

e6500 45nm thôi, dùng cũng ổn chả vấn đề gì. Mình đang xài 1 bộ tương tự cấu hình bác nêu, dù thấp hơn chút (main g41, chip e5700) vẫn xơi ngon các loại HD.

Với 1 triệu thì có thể mua case Huntkey H921 khá đẹp tuy nhiên lại phải mua luôn nguồn Huntkey loại bé của nó mới láp vừa thì tổng thiệt hại lại lên tầm 1,4 triệu mất. Có thể chọn con Cooler Master Elite 360 cũng tạm (theo ý nhiều người, còn cá nhân mình thấy hơi xấu). 1 lựa chọn nữa là case Orient Magic. Hoặc hay nhất là lang thang ra các hàng máy tính, có nhiều case mini no name khá phù hợp.

leepham

Well-Known Member

quả CM Elite 360 trông xấu kinh , e can bác :D bác thử search mấy mẫu case của nMedia xem , tầm $80 là có cái case long lanh nhưng ở nước ngoài =)) quen ai mang về thì good quá

deepblue2

Active Member

Bác chủ nên chuyển sang AMD thì hơn, cùng tầm tiền, máy dùng chip AMD luôn chạy tốt hơn, card on của AMD hơn hẳn card on bên intel, xem HD rất nuột (tôi dùng card on HD4200, xem Bluray 40GB ngon lành)... Trên diễn đàn có bác chuyên tư vấn AMD đấy... bác thử xem, AMD có tiếng là Ngon - Bổ - Rẻ....
Chúc vui!

win123vn

Active Member
Ðề: xin tư vấn cấu hình HTPC chuyên chơi nhạc lossless

Bạn dùng card sound musiland monitor 01sp :

con này bác tư vấn nhìn khủng bố nhỉ, chắc đắt tiền lắm, hiện nay thư viện music của mình ngày một to ra, mà HDP có vẻ ko phải lựa chọn tối ưu cho nghe lossless, đặc biệt là ko hiển thị thông tin bài hát ( mình rất khoái vụ này) và lời bài hát nữa. Để xem thế nào chắc phải tậu 1 em ngon ngon về nghe mới dc

do_long_khach

Well-Known Member

Main AMD có cả HDMI và Optical giá toàn 2 triệu mấy thôi.

archangel

Main AMD có cả HDMI và Optical giá toàn 2 triệu mấy thôi.
Bác này nói đúng này,HTPC em nghĩ cần đầy đủ các cổng kết nối trước đã,công năng xử lí chỉ cần chiến full HD + một vài game nhẹ thôi,xem và nghe là chính mà :) (tất nhiên là nếu có dk để chiến VGA + Sound rời thì không nói rùi )
Cảm ơn tất cả các bác nhé,em đang google nghiên cứu mấy em case,cơ mà xem bên VOZ các cao thủ MOD case thèm quá,ngứa ngáy chân tay quá,em mà ở HN thì kiểu gì cũng phải mon men đú đởn thử mod một em case,đẹp quá,VN mình thật lắm người tài ...

javacafe

Member
Ðề: Xin giúp đỡ cấu hình 3D

Tớ đang thắc mắc câu hỏi của chủ thớt là chơi game 3D hay xem phim 3D. Nếu chơi game thì cấu hình trên không có trở ngại. Tớ thấy máy ở mấy phòng Net cũng không mạnh lắm nhưng vẫn chơi Dragonica (Kiếm Rồng) khỏe re.

Bên trên