[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

Bluebloa

Member
Ðề: XIN TƯ VẤN CẤU HÌNH HTPC

Vừa tầm thì có con E4400 nhưng nói trước là con này nóng và ăn điện, E5200 chơi 1080p là hơi yếu do bus chậm quá.Tốt nhất là cậu cứ mua 7200.
Ram nên chạy dual 2*1GB
Cạc màn hình cậu dùng onboard cũng được nhưng theo tôi dùng Ati2400 hay Nivdia 7300, 8400 thì màu sắc nét và đẹp hơn.

okie vậy em nghe theo bác vẫn chiến con E7200 mà em gọi ra thì họ bảo hết hàng em lấy con 7300 vậy $-), theo bác có cần mua heatsink ko hay cứ dùng cái quạt box của nó??

về GPU bác nói có đẹp hơn nhiều so với onboard ko bác, phần cứng em ko rành lắm bác cho em mấy cái link của nó được ko ạ

nguyenphong

Con E7200 là đủ rồi, thêm card rời chi tốn kém mà cũng chả hơn gì. Còn màu sắc, độ tương phản có đẹp hay không là do khả năng cân chỉnh lại thông số của card màn hình của Bác và cảm nhận màu sắc của Bác nữa

Bluebloa

Member

Con E7200 là đủ rồi, thêm card rời chi tốn kém mà cũng chả hơn gì. Còn màu sắc, độ tương phản có đẹp hay không là do khả năng cân chỉnh lại thông số của card màn hình của Bác và cảm nhận màu sắc của Bác nữa

thế túm lại là em cứ theo các bác config cái Klite codec ngon là đc ạ??

các bác cho em hỏi PSU của em là ORIENT P4-420W có đủ tải ko??

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

quạt theo cpu cũng đáp ứng đầy đủ về mặt kỹ thuật, tuy nhiên điểm yếu của nó là hơi ồn (biết sao được, rẻ mà).

Thay card rời có thể khiến hình đẹp hơn chút so với onboard (ngay ở ngoài desktop cũng nhận thấy điều này) và nếu đi hình bằng dsub thì nó ít nhiễu hơn.

PSU đừng tiết kiệm quá, kiếm cái PSU dùng quạt 12cm có chế độ smart fan (silent), có PFC (ổn định dòng), công suất thực 250w+ là ổn.

nguyenphong

Ðề: Đã có PC, nên bắt đầu thế nào với HTPC với 10tr?

cắm con SATA2 vào PC rồi cài Vista Home chạy AHCI cho nhanh./QUOTE]

Bác xem lại cái này dùm em, HDD SATA2 khi set chế độ AHCI, thì truy xuất vào nó thì nhanh thật, nhưng tốc độ ghi của nó thì chậm như rùa. Như ở nhà em xài 2 main một thằng Asus P5B deluxe wifi tốc độ ghi chỉ trên 20MB/s, 1 main Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H tốc độ ghi chỉ 6-8MB/s củ chuối (còn thua ghi bằng USB nữa), nhưng khi set HDD SATA2 là IDE thì tốc độ ghi của Asus là trên 100MB/s, còn thằng Gigabyte cũng tầm 70-80MB/s (copy từ HDD SATA2 này qua HDD SATA2 khác, chứ không phải từ HDD SATA2 qua HDD USB). Nhưng set là IDE thì tính năng Hot Swap gì đó không còn nữa.

Bác có thể dùng soft HDD Tune Pro benchmark thử sẽ thấy tốc độ ghi giữa 2 chế độ AHCI và IDE cho HDD SATA2 sẽ thấy ngay.

Bluebloa

Member

quạt theo cpu cũng đáp ứng đầy đủ về mặt kỹ thuật, tuy nhiên điểm yếu của nó là hơi ồn (biết sao được, rẻ mà).

vâng cái này em chấp nhận đc vì em ngồi xa PC bác à

Thay card rời có thể khiến hình đẹp hơn chút so với onboard (ngay ở ngoài desktop cũng nhận thấy điều này) và nếu đi hình bằng dsub thì nó ít nhiễu hơn.

em đi = dsub vì bác nói dsub ngon nhất, theo bác em nên mua con nào giá tầm bao nhiêu là đủ, em ko chơi game ạ

PSU đừng tiết kiệm quá, kiếm cái PSU dùng quạt 12cm có chế độ smart fan (silent), có PFC (ổn định dòng), công suất thực 250w+ là ổn

thế em chấp nhận ồn thì dùng con ở trên có đc ko bác?
bác cho em luôn tên con PSU mà bác nói để em cân nhắc ạ

rất cám ơn bác đã quan tâm

Thế Anh

cắm con SATA2 vào PC rồi cài Vista Home chạy AHCI cho nhanh./QUOTE]

Bác xem lại cái này dùm em, HDD SATA2 khi set chế độ AHCI, thì truy xuất vào nó thì nhanh thật, nhưng tốc độ ghi của nó thì chậm như rùa. Như ở nhà em xài 2 main một thằng Asus P5B deluxe wifi tốc độ ghi chỉ trên 20MB/s, 1 main Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H tốc độ ghi chỉ 6-8MB/s củ chuối (còn thua ghi bằng USB nữa), nhưng khi set HDD SATA2 là IDE thì tốc độ ghi của Asus là trên 100MB/s, còn thằng Gigabyte cũng tầm 70-80MB/s (copy từ HDD SATA2 này qua HDD SATA2 khác, chứ không phải từ HDD SATA2 qua HDD USB). Nhưng set là IDE thì tính năng Hot Swap gì đó không còn nữa.

Bác có thể dùng soft HDD Tune Pro benchmark thử sẽ thấy tốc độ ghi giữa 2 chế độ AHCI và IDE cho HDD SATA2 sẽ thấy ngay.

Trên voz cũng tranh cãi nhiều về vụ này rồi

Kết luận là chạy trên Vista mới có tác dụng. Và nó còn cho phép tháo nóng ổ nữa. Rất tiện cho HTPC

nguyenphong

Em thì cứ cân chỉnh màu sắc và độ tương phản cho cả hệ thống bằng tiện ích của card màn hình (onboard hay rời gì đó), chứ không cân chỉnh bằng codec gì cả, nên card onboard hay rời thì em thấy cũng như nhau hết cả.

nguyenphong

Nhà em thì toàn bộ đều xài Vista cả. Hôm trước em gắn 2 ổ cùng dung lượng, cùng hiệu tính chạy raid cho em nó, chạy thì nhanh nhưng ghi thì chậm, làm em đỗ thừa người bán giao hàng bị lỗi. Hên là chưa kịp gởi trả lại thì họ lại hỏi em set ổ cứng như thế nào thì mới tá hỏa ra vụ này đấy.

havu

Em thì cứ cân chỉnh màu sắc và độ tương phản cho cả hệ thống bằng tiện ích của card màn hình (onboard hay rời gì đó), chứ không cân chỉnh bằng codec gì cả, nên card onboard hay rời thì em thấy cũng như nhau hết cả.

Cãi nhau với e cả buổi sáng, bực mình kg nói nữa để rồi tối nay bác phán câu này e là e kết nhất bác.

+1 cho onboard.

Với HDrip, xin lỗi các bạn nhé, on board hay GPU rời = "same shit"

Ai hét vào mặt em là khác, hoặc đẹp hơn. có chẳng em đáp trẳ rằng "thẩm du thiết bị" tự sướng là chính".

Hơ hơ hơ

Bluebloa

Member

thôi về cái cạc màn hình có lẽ em mượn bác nào test thử rồi hẵng mua vậy
nếu e ko thấy có khác biệt thì em cũng khỏi dùng cạc rời luôn

có bác nào ở HN ko mai em mời cafe ạ :)

ohyesssvn

Member

Mình cho rằng chủ thread nghe lời HD 1080p là hợp lý. CPU đủ dùng rồi thì nâng cấp Video Card làm gì nữa cho tốn tiền, ít ra lúc bạn xem phim thì cũng ko làm gì khác nữa trên máy tính. Nguồn đã chạy ổn định với máy thay nguồn khác không những tốn tiền mà nhiều khi bị gì nữa thì thêm mệt. 10tr đó mua màn hình lớn có lý hơn.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tớ xài win XP với AHCI đây, AHCI hỗ trợ hot swap rất tiện, nhất là khi kết hợp với eSATA. Về tốc độ thì khỏi phải bàn, có khi lên tới trên 130 MB/s

PC bạn nguyenphong chắc chưa cấu hình đúng nên AHCI mới chậm như vậy. Cấu hình ở cả BIOS và cài đúng Driver trong win nha.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

em đi = dsub vì bác nói dsub ngon nhất, theo bác em nên mua con nào giá tầm bao nhiêu là đủ, em ko chơi game ạ
thế em chấp nhận ồn thì dùng con ở trên có đc ko bác?

bác cho em luôn tên con PSU mà bác nói để em cân nhắc ạ

rất cám ơn bác đã quan tâm
Vụ VGA thì tớ đã thử qua thực tế rồi, cùng 1 màn hình, VGA xịn cho kết quả hiển thị đẹp hơn VGA rẻ tiền (cả 2 đều là VGA rời). Bạn nên thử thực tế trước khi quyết định, ý của tớ chỉ là chủ quan.

Tớ cũng chưa nhìn thấy tận mắt cái PSU của bạn như thế nào nên không phán bừa được, nhỡ cháy 1 phát thì tớ thành ra xui dại. Còn cái PSU tớ đề nghị thì giá khoảng 32$ gì đó, Acbel 370w (không sure lắm, bạn check báo giá lại dùm)

HD 1080p

Những Vga onboard hiện nay xét ở góc cạnh xem phim mượt và đẹp thì còn thua cả những card AGP đời cũ như 9600pro, FX5200,Ti4200, MX440... Vì vậy tôi khuyên là nên dùng vga rời, có thể dùng những loại bèo như X600, 700, hay X1650..Ge 6600.. nhưng tốt nhất là Ati HD2400pro, giá mới dao động 600 đến 700 ngàn, hỗ trợ decode phần cứng và tiêu thụ ít điện nhất trong các vga hiện hành.

Bluebloa

Member

Những Vga onboard hiện nay xét ở góc cạnh xem phim mượt và đẹp thì còn thua cả những card AGP đời cũ như 9600pro, FX5200,Ti4200, MX440... Vì vậy tôi khuyên là nên dùng vga rời, có thể dùng những loại bèo như X600, 700, hay X1650..Ge 6600.. nhưng tốt nhất là Ati HD2400pro, giá mới dao động 600 đến 700 ngàn, hỗ trợ decode phần cứng và tiêu thụ ít điện nhất trong các vga hiện hành.

tks bác rất nhiều em sẽ chú ý tới em này, có phải đây ko:

bác có ở HN ko, em mời bác cafe ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

buihung

Administrator

Con ATI 2600Pro dùng có được không bác?

sieucan

Active Member

Như trong hình là nguồn theo case hàng noname( mặc dù được gọi là orien=)) ) đừng dùng bạn ah có ngày hối không kịp.

Chip set 945g hơi đuối có nâng cấp CPU cũng không hẳn là hay.

Dở hơi mới đi mua 6550 vừa yếu hơn lại vừa nóng

:D lúc em đi mua con này thị trường chỉ có vậy ( tiền đâu lên QX) lúc đấy em cũng bảo thằng nào dùng Pentium D là vừa yếu lại vừa nóng bác ạ.

sieucan

Active Member

Vấn đề là cái main của chủ thread có AHCI không? tranh luận nhanh chậm làm gì. AHCI có 2 cái lợi hot swap và NCQ, gắn cái HDD cách đây 3 năm vào thì chậm đi là phải =)).

Nguồn dùng mấy năm rồi?, nâng cấp máy cũ bao giờ cũng nâng cấp nguồn luôn, máy cũ gắn CM làm gì cho nó màu mè ah?

Cấu hình thiếu cái main? main quan trọng nhất lúc nâng cấp thì không nói.

Bên trên