TƯ VẤN TIVI 3D CINEMA 47 LW4500

huymanhlvt

Member
CHẢ LÀ EM ĐỊNH SẮM CON NÀY DO GIÁ CẢ PHẢI CHĂNG NHƯNG VẪN HƠI ĐẮN ĐO, BÁC NÀO ĐANG SỬ DỤNG DÒNG NÀY CHO Ý KIẾN GIÚP TƯ VẤN EM VỚI:

- HÌNH ẢNH HIỂN THỊ CÓ BỊ KẺ SỌC NGANG KHI NHÌN GẦN KHÔNG.?
- HIỆU ỨNG 3D XEM CÓ NỔI RÕ KHÔNG.? NỔI KHOẢNG BAO NHIÊU MÉT SO VỚI MÀN HÌNH.
- CHẤT LƯỢNG HÌNH ẢNH, ÂM THANH NHƯ THẾ NÀO.?

HanoiDVD

Member
Ðề: TƯ VẤN TIVI 3D CINEMA 47 LW4500

Đã là phân cực thì sẽ có sọc ngang. Mà đã là phân cực thì cho hiệu ứng 3D đỉnh nhất tính đến thời điểm hiện tại
Bác chơi con này đi, có hơn 20tr thôi

chinsus

mình mới tậu con này, chỉ xem HD ngon thôi, 3D không vệt sọc nhưng hiệu ứng 3D "dở hơn vợ thằng đậu", nhiều files không hỗ trợ âm thanh. Phải hỗ trợ đầu đọc # 5t
Chán như con gián

donhuminhkhoa

Well-Known Member

mình mới tậu con này, chỉ xem HD ngon thôi, 3D không vệt sọc nhưng hiệu ứng 3D "dở hơn vợ thằng đậu", nhiều files không hỗ trợ âm thanh. Phải hỗ trợ đầu đọc # 5t
Chán như con gián

chán thì bán đi, mình cũng đang cầ mua nè!

huymanhlvt

Member

Chán như con gián

các bác tư vấn thêm giúp em với, chứ như bác trên nói thì em hơi lo, vì em chỉ chơi qua laptop qua hdmi thôi, các bác tư vấn thêm

ngoctamvp

Member

He he tôi cũng định chơi con này.không biết bây giờ giá cả thế nào nhỉ.lúc đi mua chắc ăn là bê cả con máy bàn của mình đi thử -VGA 6850 hỗ trợ HDMI 1.4 chiếu thử ISO Bluday ngon thì múc lun.vì chơi qua mấy em 3D rồi vẫn chưa ưng ý mua về bán toàn nỗ ! chán bỏ mịa lần này phải cẩn thận mới được. hoạc là cũng định chơi con máy chiếu HD66-HD67 optoma đang phân vân quá

ntphongzodiac

Hôm trước mình cũng nghiên cứu qua mấy em LG này, và tham khảo thông tin 1 số trang web nước ngoài, cũng ra tận nơi xem chất lượng của LG 3D & Samsung. Do bận quá nến ko thể dịch ra tiếng VN, nhưng mình đưa ra 1 số phần ưu điểm & nhược điểm của từng công nghệ nên theo đó người dùng có thể tự chọn cho mình 1 màn hình theo ý muốn.

Về công nghệ thụ động Passive, thì kính gọn nhẹ, không cần pin, giá thành kính rẻ phù hợp cho nhà nhiều người xem.
Độ sáng chỉ bị giảm ít khi dùng kính, góc nhìn đên 178 độ.
giá thành công nghệ này rẻ hơn công nghệ chủ động Active.
nếu màn hình mà được sản xuất 120Mhz thì sẽ tốt khi xem 1 số pha hình động (mình sẽ nói sau về cái này)
Theo công nghệ thụ động Passive thì độ phân giải bị giảm 1 chút khi xem 3D (nhưng hình như LG vẫn nói là đạt chuẩn Full HD cho màn LW4500 & LW5700)

Còn công nghệ chủ động Active thì dùng kính khá nặng, xem lâu sẽ mỏi mắt & mặt. kính khá đắt nếu nhà xem đông người thì quả là 1 vấn đề, ví dụ 50$ -70$ 1 kính, nhà có 5 người thì quả là tốn.
Kính cho công nghệ chủ động Active là 120 hình/s chia cho 2 mắt là 60 hình/s
Độ sáng giảm khá nhiều khi dùng kính (mình có xem qua màn LED Samasung thì thấy giảm ko quá nhiều)
Gia thành khá cao so với công nghệ thụ động Passive.

Còn rất nhiều phân tích rõ về 2 công nghệ trên để người dùng tự chọn cho mình 1 thiết bị phù hợp.

còn với phân tích chủ quan của mình qua những thông tin thu lượm được thì thấy như sau:
Ban đầu SS & LG có 1 số "va chạm" về 2 công nghệ này vì hiện nay LG thì đang phát triển Thụ động, còn SS thì phát triển chủ động, nhưng SS đã có 1 số hành động để làm thụ động, nên mình nghĩ có thể thụ động đã có 1 số ưu việt với người sử dụng...
tiếp theo đến giá cả, hiện nay thụ động rẻ hơn chủ động kha khá, nên nếu mua thì chắc mình chọn thụ động, vì sau 1 thời gian công nghệ thay đổi nhanh (lại mua thiết bị mới), đầu tư ít sẽ lỗ ít, ví dụ mua tầm 25tr là có 47" Led 3D thụ động rồi, còn nếu tầm 47" chủ động chắc toàn trên 40tr.
mà mua về chủ yếu xem 2D thường xuyên hơn, 3D thì không liên tục nhiều, vậy cá nhân mình sẽ có đường chọn riêng cho mình rồi.

crazyboy1304

Moderator

đối với dòng LG không mua bản quyền DTS do đó các phim HD và 3D xem trực tiếp trên tivi sẽ không có tiếng, bắt buộc phải mua đầu HD.

ntphongzodiac

Thường là xem HD hoặc 3D hay nối phần âm thanh qua Receiver hoặc ampli số nên cái này cũng không quá ảnh hưởng nhiều. Bác nào ko có thì mới ngại
đối với dòng LG không mua bản quyền DTS do đó các phim HD và 3D xem trực tiếp trên tivi sẽ không có tiếng, bắt buộc phải mua đầu HD.

HanoiDVD

Member

Hôm trước mình cũng nghiên cứu qua mấy em LG này, và tham khảo thông tin 1 số trang web nước ngoài, cũng ra tận nơi xem chất lượng của LG 3D & Samsung. Do bận quá nến ko thể dịch ra tiếng VN, nhưng mình đưa ra 1 số phần ưu điểm & nhược điểm của từng công nghệ nên theo đó người dùng có thể tự chọn cho mình 1 màn hình theo ý muốn.

Về công nghệ thụ động Passive, thì kính gọn nhẹ, không cần pin, giá thành kính rẻ phù hợp cho nhà nhiều người xem.
Độ sáng chỉ bị giảm ít khi dùng kính, góc nhìn đên 178 độ.
giá thành công nghệ này rẻ hơn công nghệ chủ động Active.
nếu màn hình mà được sản xuất 120Mhz thì sẽ tốt khi xem 1 số pha hình động (mình sẽ nói sau về cái này)
Theo công nghệ thụ động Passive thì độ phân giải bị giảm 1 chút khi xem 3D (nhưng hình như LG vẫn nói là đạt chuẩn Full HD cho màn LW4500 & LW5700)

Còn công nghệ chủ động Active thì dùng kính khá nặng, xem lâu sẽ mỏi mắt & mặt. kính khá đắt nếu nhà xem đông người thì quả là 1 vấn đề, ví dụ 50$ -70$ 1 kính, nhà có 5 người thì quả là tốn.
Kính cho công nghệ chủ động Active là 120 hình/s chia cho 2 mắt là 60 hình/s
Độ sáng giảm khá nhiều khi dùng kính (mình có xem qua màn LED Samasung thì thấy giảm ko quá nhiều)
Gia thành khá cao so với công nghệ thụ động Passive.

Còn rất nhiều phân tích rõ về 2 công nghệ trên để người dùng tự chọn cho mình 1 thiết bị phù hợp.

còn với phân tích chủ quan của mình qua những thông tin thu lượm được thì thấy như sau:
Ban đầu SS & LG có 1 số "va chạm" về 2 công nghệ này vì hiện nay LG thì đang phát triển Thụ động, còn SS thì phát triển chủ động, nhưng SS đã có 1 số hành động để làm thụ động, nên mình nghĩ có thể thụ động đã có 1 số ưu việt với người sử dụng...
tiếp theo đến giá cả, hiện nay thụ động rẻ hơn chủ động kha khá, nên nếu mua thì chắc mình chọn thụ động, vì sau 1 thời gian công nghệ thay đổi nhanh (lại mua thiết bị mới), đầu tư ít sẽ lỗ ít, ví dụ mua tầm 25tr là có 47" Led 3D thụ động rồi, còn nếu tầm 47" chủ động chắc toàn trên 40tr.
mà mua về chủ yếu xem 2D thường xuyên hơn, 3D thì không liên tục nhiều, vậy cá nhân mình sẽ có đường chọn riêng cho mình rồi.

Đây là kinh nghiệm đối với các bác chưa dùng thôi. Còn nếu đã dùng rồi thì sẽ có thêm kinh nghiệm thực tế sau:

Về kính đeo: Sau 1 thời gian sử dụng, kính sẽ bị bám mồ hôi, bẩn và đặc biệt là bị xước sát. Các bác có thể lau, rửa nhưng kính chủ động là đồ điện tử nên sẽ bị ảnh hưởng khi lau rửa bằng nước/hóa chất. Kính thụ động xem cũ rồi vứt bỏ mua kính mới. Công nghệ kính chủ động thay đổi giao tiếp liên tục, khi sóng hồng ngoại khi blue tooth, wi-fi nên nếu sau này có nhu cầu trang bị thêm kính cho mình sẽ kô có kính để mua nếu hoặc là bị hét giá cao, hoặc phải mua kính của bên thứ 3 kô chính hãng

Về công nghệ: Thụ động cho hiệu ứng 3D tốt hơn

Về giải mã Audio: Như bác ntphongzodiac nói, đã là dân chơi HD với 3D thì 95% là có bộ âm thanh chuẩn để xem phim rồi. Nên vấn đề giải mã dts thì kô cần thiết TV bắt buộc phải có

Chỉnh sửa lần cuối:

DeanN

Active Member

Tôi có cả 2 loại TV 3D ở nhà (Samsung plasma chủ động và LG LED thụ động). Tôi không rành về kỹ thuật lắm, nhưng so sánh khi coi phim 3D thì loại thụ động không bị mỏi mắt, xem cả nguyên phim, không bị nhiểu hình (ghost) và màn ảnh sáng hơn (có lẽ do màn hình LED?). Thêm cái kiếng 3D rẻ hơn nhiều, kiếng trong rạp (RealD) đem về coi được như thường . Sau nầy tôi không coi 3D trên Samsung nữa, vứt xuống basement đề coi 2D mà thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

ntphongzodiac

Màn SS bị tối là do kính, chính cái kính của công nghệ chủ động là nguyên nhân gây tối. Nhưng nếu là màn LED 3D SS thì cũng đỡ hơn là màn Plasma

Tôi có cả 2 loại TV 3D ở nhà (Samsung plasma chủ động và LG LED thụ động). Tôi không rành về kỹ thuật lắm, nhưng so sánh khi coi phim 3D thì loại thụ động không bị mỏi mắt, xem cả nguyên phim, không bị nhiểu hình (ghost) và màn ảnh sáng hơn (có lẽ do màn hình LED?). Thêm cái kiếng 3D rẻ hơn nhiều, kiếng trong rạp (RealD) đem về coi được như thường . Sau nầy tôi không coi 3D trên Samsung nữa, vứt xuống basement đề coi 2D mà thôi.

Sabzingeur

Thêm một chú ý nữa là công nghệ thụ động (LG) khoảng nhìn theo chiều dọc của nó rất hạn chế nhé, thấp quá hoặc cao quá là mất hiệu ứng 3D.

Thật đáng tiếc là tất cả TV 3D hiện tại của LG đều bị lỗi bóng ma khi xem 3D mà chưa fixed được. (dù nhẹ) Trong khi Toshiba cũng dùng công nghệ passive thì không hề bị. Có điều TV Toshiba đắt hơn rõ rệt:

http://www.avsforum.com/avs-vb/showthread.php?t=1344018

Chỉnh sửa lần cuối:

huymanhlvt

Member

các bác tư vấn thêm nhé, thank tất cả, nói thật em thu nhập mức trung bình thấp nên mua một cái ti vi hơn hai mươi chai là cả một vấn đề nên
em rất mong các bác tư vấn nhiệt tình

DeanN

Active Member

Tôi có vào xem cái link bạn trích dẫn. Bài nầy họ có nói rõ ràng là 3D ở dạng interlacecheckerboard mới bị bóng ma. Còn dạng frame-packing (cho các máy bluray 3D) và side-by-side (cho hầu hết các 3D mkv hiện nay) thì không bị bóng ma. Tôi không tìm ra được video 3D nào ở dạng interlace và checkerboard nên không kiểm chứng được. Xin hỏi bạn thật sự có thấy bóng ma đó trên TV LG 3D phân cực chưa ạ?

Thêm một chú ý nữa là công nghệ thụ động (LG) khoảng nhìn theo chiều dọc của nó rất hạn chế nhé, thấp quá hoặc cao quá là mất hiệu ứng 3D.

Thật đáng tiếc là tất cả TV 3D hiện tại của LG đều bị lỗi bóng ma khi xem 3D mà chưa fixed được. (dù nhẹ) Trong khi Toshiba cũng dùng công nghệ passive thì không hề bị. Có điều TV Toshiba đắt hơn rõ rệt:

Passive FPR 3D ghosting problems in Interlace and Checkerboard - AVS Forum

Connor

Well-Known Member

Bác chủ thớt hay nhỉ =)) hỏi một câu để mọi người trả lời rồi cứ thế đứng ngoài cổ vũ. Em thấy bác hơi lạ đấy.
TV thụ động là chuẩn rồi không đắn đo gì nữa. Mà dòng thụ động hiện cũng chỉ có LG Cinema thôi. Còn dòng chủ động có cho không thì may ra em mới rinh về để xem 2D chứ tốn tiền mua làm gì cho đau mắt.

huymanhlvt

Member

thì em đang cần các bác tư vấn mà, chứ em có biết gì đâu, em chỉ lo mua về lại buồn thôi

huymanhlvt

Member

Tôi có vào xem cái link bạn trích dẫn. Bài nầy họ có nói rõ ràng là 3D ở dạng interlacecheckerboard mới bị bóng ma. Còn dạng frame-packing (cho các máy bluray 3D) và side-by-side (cho hầu hết các 3D mkv hiện nay) thì không bị bóng ma. Tôi không tìm ra được video 3D nào ở dạng interlace và checkerboard nên không kiểm chứng được. Xin hỏi bạn thật sự có thấy bóng ma đó trên TV LG 3D phân cực chưa ạ?

em có ý kiến: em rất cảm ơn sự góp ý của các bác, nhưng em rất mong có sự trải nghiệm thực, đồng thời có tranh luận cũng tránh tạo bầu không khí không vui, cảm ơn các bác

Bên trên