Up ( 2009 ) | Khởi chiếu 17/07/2009

dino

Active Member
Ðề: Up ( 2009 ) | Khởi chiếu 17/07/2009

định tối nay xem phim này một mình :( có nên ko các bác hay rủ thêm đực rựa nào đi ?

caynam

Super Moderators
Bàn luận điện ảnh và người xem

Hôm qua mình cũng vừa coi rạp phim này. Quả đúng là mỗi bộ phim mới ra nào của Pixar Studio cũng đều trở thành "instant classic", một chuẩn mực mới trong cách làm phim làm phim hoạt hình từ nội dung kịch bản, xây dựng nhân vật, hiệu ứng, lồng tiếng đến âm nhạc. ^:)^

Mỗi khi thưởng thức xong một tác phẩm của Pixar Studio, mỗi người lại tự hỏi "Làm cách nào mà cứ mỗi một năm, họ có thể tạo nên một tác phẩm điện ảnh hay như vậy?" và "Không biết cuộc phiêu lưu nào mới sẽ đang chờ đợi chúng ta năm sau?"

Chỉ cần để ý một chút, chúng ta có thể thấy được rằng sức hấp dẫn tuyệt vời của các tác phẩm của Pixar Studio không phải nằm ở hiệu quả âm thanh hình ảnh (cái mà bất cứ studio hoạt hình ở Hollywood nào cũng có thể làm được) mà chính là nội dung đầy chất nhân văn của nó. Những câu chuyện cảm động: tình phụ tự trong "Finding Nemo", tình yêu của robot trong "Wall-E" hay sự yêu thương gắn bó giữa các thành viên trong gia đình trong "The Incredible" v..v.. chính là yếu tố chính tạo nên một bộ phim hay. Cộng thêm kỹ thuật làm phim hoạt hình thuộc loại top, casting lồng tiếng và âm nhạc đỉnh cao, tất cả những yếu tố tạo nên một bộ phim kinh điển.

Trở lại với "Up", có người nói đó là một sự kết hợp hoàn hảo giữa thể loại phim phiêu lưu thần thoại, hài kịch, hành động và quan trọng nhất là phim tình cảm. Mười lăm phút đầu tiên của phim, mình cảm giác như đang coi một bộ phim tình cảm thực sự. Điều mà biết bao bộ phim tình cảm ĐL, HQ cố gắng thể hiện trong hàng giờ hàng giờ đồng hồ, thì Pixar tóm gọn lại trong 15 phút với đầy đủ cảm xúc vui buồn. Đoạn sau đó là một cuộc phiêu lưu thật sự với đủ yếu tố hành động, hài kịch nhưng cũng rất xúc động.

Nhân vật mình yêu thích nhất của bộ phim là chú chó Dug và không ít người chắc cũng nghĩ vậy. :D Đoạn cuối khi kết thúc phim, đến phần credit roll, nếu ai đứng dậy đi về thì sẽ bỏ lỡ khá nhiều điều thú vị ;) Vì vậy lời khuyên cho những ai sắp đi coi: chịu khó ngồi lại xem cho đến khi đèn sáng.

Tóm lại Up là bộ phim đáng xem nhất hè này của Megastar, nếu không muốn nói trong tất cả nhưng phim mà Megastar nhập về trong năm nay. <:p

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Pinetree

Member

UP rất tuyệt nhưng tôi thấy có vài điểm chưa tốt như tạo hình và cách thể hiện con chim hơi vô hồn... bối cảnh cuộc phiêu lưu khá sơ sài và đáng tiếc là cái "thác nước thiên đường" chưa đủ mộng mơ lộng lẫy để khiến khán giả phải thốt lên "ước gì mình được tới đó"... tình tiết chú bé bay đi cứu con chim bị lặp lại của phim Wall-e ... và một số chi tiết chưa tốt nữa cần phải xem lại mới nhớ hết ^_^" ... nói chung đấy là bới bèo ra bọ, nhưng cũng chính ~ con bọ đó mà tôi đánh giá Wall-e cao hơn Up 1 bậc

splendidriver

Phim dạng chính trị là phim dành cho những người lớn có hiểu biết, có tri thức, có đời sống tinh thần có chiều sâu và có yêu cầu về thưởng thức nghệ thuật cao cấp.

Còn phim hoạt hình của Pixar là loại phim dành cho mọi lứa tuổi, mọi trình độ, bất cứ ai xem cũng đều có thể cảm nhận và thích thú, thậm chí là đam mê (như tớ đây). Tuy nhiên vẫn cần một người có tri thức, hiểu biết và đời sống tinh thần có chiều sâu thì mới cảm nhận đựơc phần nào những gì mà những phim hoạt hình của Pixar muốn truyền tải. Chứ còn trẻ con đầu óc đơn giản và những người thiếu tri thức, hiểu biết và đời sống tinh thần hời hợt thì xem hoạt hình Pixar chỉ thấy buồn cười những đoạn buồn cười và thích hình vẽ đẹp thôi, còn xem xong ko đọng lại gì cả, đi về đi ngủ mai dậy đi làm đi học thôi.

Nói vậy các bác biết 2 loại nó khác nhau và giống nhau thế nào thôi.

Pinetree

Member

phim chính trị dành cho ai quan tâm chính trị, phim tình yêu dành cho ai thích yêu, bây giờ bắt mấy ông khô khan xem phim tình yêu có mà ngáp dài... tuỳ gu nhưng theo tui nghệ thuật với chính trị là đối nghịch, cân bằng thì được chứ hoà hợp là ko thể :eek:

splendidriver

Watchmen là sự hoà hợp tuyệt vời giữa nghệ thụât và chính trị :D

what_up

what_up viết bài này trong khung cảnh chuẩn bị đi coi lần 2 bộ film này.

Cũng như một số anh em, không biết là đa số hay thiểu số; phải công nhận rằng, tài nghệ của Pixar làm mê hoặc lòng người thông qua những nét vẽ, tưởng chừng như nuốt chửng suy nghĩ của khán giả trong suốt quá trình của bộ film.

Cũng không thể không nhắc đến vai trò của Dream works trong sự thành công của thể loại film hoạt hình như Kungfu Panda hoặc film về chú voi Horton...

Với quan điểm cá nhân thì:
- Film của Pixar thể hiện trình độ hơn hẳn. Trình độ ở đây thể hiện thông qua cái tầm của bộ film, sự sâu sắc cũng như sự bất ngờ khi bộ film xuất hiện.
- Concept của Pixar luôn mới, tạm gọi là break những cái bình thường, break những suy nghĩ của chúng ta: mà chúng ta không bao giờ nghĩ tới.
- Film của Pixar rất nhiều khoảng trống, không âm thanh, không tiếng động; nhưng đầy cảm xúc.

Minh chứng ngay đây,

- Chàng "người" máy WALL-E thể hiên tính người theo một cách thức rất mới. Đó là: thể hiện tính người, nhưng tính người này đã được hòa trộn lẫn tính "máy", tạo nên 1 cá tính riêng, đặc biệt... Có ai nhớ khi WALL-E nắm tay Eve và bị Eve kẹp, cảm giác của WALL-E thế nào không? Có ai nhớ khi WALL-E che dù cho Eve, và bị sét đánh, và vì mình là 1 cục sắt, nên đã bị cháy nổ đen thui không? có ai nhớ 1 WALL-E đầy dũng cảm và quyết tâm chỉ vì... nuôi dưỡng tình cảm của mình không?

- WALL-E cũng có khoảng không. gần 20 phút đầu bộ film là không gian im lặng. Thú thật xem trailer thì cũng ko hiểu bộ film này nói về cái gì; nên đầu film thì rất chi tò là mò. Và trong những khoảng không ấy + những khoảng không lúc Eve đang trong chế độ standby, tất cả tạo nên sự đặc biệt của Pixar, những khoảng không im lặng vô hồn nhưng đầy xúc cảm.

Quay lại trở về UP:
- Concept trái bóng bay lên là không mới, nhưng 1 chùm bong bóng đầy màu sắc đã tạo nên một cảm xúc không chỉ là sự bất ngờ mà còn kèm theo những giấc mơ, những gì mà chúng ta có thể làm được (trong khi chúng ta nghĩ là không)
- Khoảng không vô chừng miêu tả cả quãng đời của ông già rất đậm nước mắt, dù nó hết sức đơn giản. Có phải đó là sự kết hợp tuyệt vời ko? (lúc xem đến đây thì mình nghĩ chắc là ông già lúc nhỏ đang mơ một hạnh phúc - chứ k ngờ là mạch film như vậy)
- Dù có xem trailer thấy ngôi nhà bay, nhưng không nghĩ ông già sẽ bay để thực hiện ước mơ của người vợ quá cố...
- Và cả chú chó Dug cũng thể hiện những gì rất "người" xen lẫn "chó" nữa... Nhân vật này có giống nhân vật con gián trong WALL-E k? :)

echip

Ban Quản Trị

Echip cũng vừa đi xem phim này về, đọng lại rất nhiều cảm xúc sau khi xem. Bản thân echip thì rất thích xem phim hoạt hình vì nó sử dụng những hình ảnh giản dị nhưng hầu hết đều nằm trong ký ức của mỗi người từ đó tạo 1 cảm xúc rất thật khi xem, có 1 số người bạn của mình tự hào là đầu óc cao siêu vì xem phim dạng "chính trị" mới là biết thưởng thức, tiếc cho những người có suy nghĩ như thế. Rất đồng ý với quan điểm này của bác ldt.

còn tui vừa thích coi animated vừa thích phim dạng chính trị thì thuộc dạng gì bây giờ :confused:...chắc siêu cao siêu quá [-(

Bài post đầy đủ của mình ở post trước nó là thế này, còn dòng bác The dark knight quote lại nó thiếu mất câu chữ nên hiểu sai điều mình muốn nói. :)
Phim dạng chính trị là phim dành cho những người lớn có hiểu biết, có tri thức, có đời sống tinh thần có chiều sâu và có yêu cầu về thưởng thức nghệ thuật cao cấp.

Còn phim hoạt hình của Pixar là loại phim dành cho mọi lứa tuổi, mọi trình độ, bất cứ ai xem cũng đều có thể cảm nhận và thích thú, thậm chí là đam mê (như tớ đây). Tuy nhiên vẫn cần một người có tri thức, hiểu biết và đời sống tinh thần có chiều sâu thì mới cảm nhận đựơc phần nào những gì mà những phim hoạt hình của Pixar muốn truyền tải. Chứ còn trẻ con đầu óc đơn giản và những người thiếu tri thức, hiểu biết và đời sống tinh thần hời hợt thì xem hoạt hình Pixar chỉ thấy buồn cười những đoạn buồn cười và thích hình vẽ đẹp thôi, còn xem xong ko đọng lại gì cả, đi về đi ngủ mai dậy đi làm đi học thôi.

Nói vậy các bác biết 2 loại nó khác nhau và giống nhau thế nào thôi.

ừ đấy. Nhưng mình post bài trên ko phải dành cho các bác vì có những người, người ta đề cao sở thích cá nhân hơn bác ạ. Cứ phải phim chính trị cực hay thì mới đánh giá được khả năng cảm nhận nghệ thuật, mà cứ cho là vậy đi thì cái kiểu tôn sở thích của mình lên là nhất thì mình cảm thấy nó cực kì ấu trĩ. Cái mình cảm thấy bất mãn ở những con người ấy là cứ ko phải mình thích những gì cao cấp là có thể phán những thứ thành phần người xem còn lại là "cảm nhận nghệ thuật kém"

Chỉnh sửa lần cuối:

splendidriver

Tớ ko liên quan nhé :). Tớ chỉ phân tích 2 thể loại phim nó khác nhau thế nào thôi. Với mình thì 2 loại phim đó ko thể chấm chung thang điểm được. So sánh với nhau là khập khiễng.

Thích Transformers ko có nghĩa là khả năng cảm nhận kém. Như tớ đây rất thích Transformers bất chấp nội dung dở tới đâu. Tớ học về hội hoạ và đồ hoạ, cái tớ quan tâm đầu tiên là phim có bắt mắt hay không. Bắt mắt thì mới xem, nội dung dở cũng được. Còn nội dung hay mà hình ảnh không bắt mắt tớ thì tớ ko xem. Cảm quan của những thằng hội hoạ như tớ là vậy :)

Còn bác nào không thích, thì họ phải phân tích đựơc ra tại sao ko thích, nếu đã phân tích được tại sao thì chúng ta kệ nhau thôi :). Sở thích cá nhân mà :). Chả nhẽ đi chê vợ bạn xấu rồi bảo bạn là ko biết nhìn gái?

echip

Ban Quản Trị

Tớ ko liên quan nhé :). Tớ chỉ phân tích 2 thể loại phim nó khác nhau thế nào thôi. Với mình thì 2 loại phim đó ko thể chấm chung thang điểm được. So sánh với nhau là khập khiễng.

Thích Transformers ko có nghĩa là khả năng cảm nhận kém. Như tớ đây rất thích Transformers bất chấp nội dung dở tới đâu. Tớ học về hội hoạ và đồ hoạ, cái tớ quan tâm đầu tiên là phim có bắt mắt hay không. Bắt mắt thì mới xem, nội dung dở cũng được. Còn nội dung hay mà hình ảnh không bắt mắt tớ thì tớ ko xem. Cảm quan của những thằng hội hoạ như tớ là vậy :)

Còn bác nào không thích, thì họ phải phân tích đựơc ra tại sao ko thích, nếu đã phân tích được tại sao thì chúng ta kệ nhau thôi :). Sở thích cá nhân mà :). Chả nhẽ đi chê vợ bạn xấu rồi bảo bạn là ko biết nhìn gái?

đồng ý hoàn toàn với bạn :)

splendidriver

À nhưng nếu thích phim dạng Epic Movie, Disaster movie hơn cả những phim như Up thì đúng là có vấn đề thật đấy :))

echip

Ban Quản Trị

À nhưng nếu thích phim dạng Epic Movie, Disaster movie hơn cả những phim như Up thì đúng là có vấn đề thật đấy :))

cá nhân mình thì ko thích những phim dạng người bình thường thành siêu anh hùng, có khả năng đặc biệt hơn người, cảm nhận cá nhân thì mình thấy những phim đó nội dung thường "trùng" nhiều quá và tình tiết, nội dung phim giống giống nhau. Phim UP mình thích vì nó để lại nhiều cảm xúc khi xem xong, nhiều bài học khác nhau về cuộc sống. Một phim mà mình cũng rất thích là Elizabethtown. Riêng về phim Transformer cả phần 1 lẫn 2 thì nội dung ko có gì xuất sắc cả, cái mình thích là kĩ xảo âm thanh, hình ảnh và phần soundtrack của phim.

splendidriver

Thôi nói chung vậy là được rồi. Chuyện nhỏ nhặt trích từng từ của nhau để phân tích trẻ con lắm. Ta quay lại phim Up đi :). Tớ đã xem 2 lần và đang tính xem lần 3 :).

ngongo

ko thích phim này, vẫn mê Wall-E

Đúng là mỗi người mỗi gu thì các nhà làm phim mới sống được và cũng chính vì vậy mà họ sản xuất đủ mọi loại phim trên đời...Tui thì đã xem UP ba lần rồi,hai lần xem UP 3D và mới xem lại ở Megas hồi đầu tuần và định xem một lần nữa vào thứ hai giảm giá tới...:-q

ldt

Đúng là mỗi người mỗi gu thì các nhà làm phim mới sống được và cũng chính vì vậy mà họ sản xuất đủ mọi loại phim trên đời...Tui thì đã xem UP ba lần rồi,hai lần xem UP 3D và mới xem lại ở Megas hồi đầu tuần và định xem một lần nữa vào thứ hai giảm giá tới...:-q

pác mới ở bển về hay sao mà coi đc 3D thế???:confused:

vậy là pác coi 4 lần, mỗi lần dắt theo 1 em :D

DanielTran

Well-Known Member

UP 3D sử dụng công nghệ Disney Animation, không phải IMAX, Daniel cũng đang muốn xem thử cho biết. Xin hỏi bác là hiệu ứng 3D kéo dài bao nhiêu thời gian trong toàn bộ thời lượng của phim? Cảm ơn bác!

b52g0

huhu. ko đến rạp xem được vì rạp gần nhất cách em 400km:confused:
làm thế nào mà xem dc các bác ui. :(:)(:)((

Bên trên