Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

chetaomay

Well-Known Member
haizzz... chơi RB1590 nên ghép pre nào nhỉ...em lăng tăng quá. Cuối năm là em chơi 1590 black :)
Nếu ghép RC1590 thì sao nhỉ...nhờ các bác cho em ý kiến nhé.

Chào các bạn. Mình nhờ các bạn tư vấn dùm mình nhé.
Mình đang định mua một trong ba cặp Loa này.
1: dynaudio dm3/7
2: dynaudio focus 160
3: Dali MENTOR MENUET
Phòng nghe nhạc la phòng khách rộng khoảng 30m2.
Gu nghe nhạc của mình rất tạp ( 30% nhạc dance, 30% nhạc trẻ, 20% nhac vang, 20% tổng hợp )
Nếu trọn một trong 3 phương án trên thì nên ghép vs pre-pow hay âm ly nào cho phương án các bạn tư vấn dùm mình luôn nhé.

Giá pre-pow hoặc âm ly vào khoảng 30 triệu đổ lại thôi ạ.

Cám ơn ae nhiều.

Thấy trên diễn đàn có một bạn bán per-pow đa kênh này
marantz av7005-mm7055 Thấy giá cũng nằm trong tầm tiền e dự định.
Các bạn xem dùm mình xem có hợp với 3 cặp loa trên ko nhé.

Xl vì mình mới tham ra diễn đàn nên ko bik pos bài o đâu hết.

winterfell101

Well-Known Member
Chào các bạn. Mình nhờ các bạn tư vấn dùm mình nhé.
Mình đang định mua một trong ba cặp Loa này.
1: dynaudio dm3/7
2: dynaudio focus 160
3: Dali MENTOR MENUET
Phòng nghe nhạc la phòng khách rộng khoảng 30m2.
Gu nghe nhạc của mình rất tạp ( 30% nhạc dance, 30% nhạc trẻ, 20% nhac vang, 20% tổng hợp )
Nếu trọn một trong 3 phương án trên thì nên ghép vs pre-pow hay âm ly nào cho phương án các bạn tư vấn dùm mình luôn nhé.

Giá pre-pow hoặc âm ly vào khoảng 30 triệu đổ lại thôi ạ.

Cám ơn ae nhiều.

Thấy trên diễn đàn có một bạn bán per-pow đa kênh này
marantz av7005-mm7055 Thấy giá cũng nằm trong tầm tiền e dự định.
Các bạn xem dùm mình xem có hợp với 3 cặp loa trên ko nhé.

Xl vì mình mới tham ra diễn đàn nên ko bik pos bài o đâu hết.

với số tiền trên bác tiến hành chơi ngay Oppo105D của em đang bán, và con 1080 của bác chetaomay đang rao bán, ngon hơn bộ marantz kia nhiều :D:D

justbenice

Moderator
bác cho xin vài dòng review về 2 cái cột đình đen chũi đang đặt tại nhà bác nhé :D

Ý bác là cặp này :

0-02-06-ce934b7530798ef55e3014ae9daa384c23ec94a7690785b32d3a5f82778fce6f_full_zpsauehigqp.jpg

Cặp 802Diamond của em thì quá nổi tiếng rồi. Biết bao cao thủ đã đánh giá và bàn luận rồi. Em kô dám múa rìu qua mắt thợ. hihi.

Nhưng để em tổng kết chút trải nghiệm về vài cái loa em đã từng sở hữu hoặc nghe được nhiều coi như góp vui cho topic. Ở đây em chỉ nói về các dòng cao thôi nhé, vì các hãng loa có tiếng thì chỉ lên dòng cao mới bắt đầu bộc lộ điểm riêng của từng hãng.

1. Loa B&W : Nhìn chung em thấy loa B&W tiếng mid rất hay, ngọt ngào mềm mại, bass không tròn tiếng lắm nhưng rất mềm, treble thì chi tiết, sắc sảo nhưng kô sắc lạnh, ngược lại treble cũng rất mềm. Chất âm mid của nó thiên về mid-trầm , khi nghe âm mid của B&W ( tức là giọng hát ) thì kô thể nào nhầm lẫn với bất kì loa hãng nào được. Nó có gì đó rất khó tả, cảm giác cứng cỏi nhưng lại rất mềm mại ngọt. Đúng chất của quí tộc Anh, cao-sang-lịch lãm .

2. Loa Tannoy : Tiếng mid của loa tannoy cũng rất mềm và dễ nghe, nhưng nó kô cao sang như kiểu B&W mà có gì đó quí tộc kiểu lãng tử , như kiểu 1 chàng quí tộc Pháp bốc đồng lãng mạn . Tiếng mid của Tannoy thiên về treble, nghe cao hơn B&W . Rất phù hợp với với nhạc vàng Việt Nam. Cũng như loa B&W, loa Tannoy khi cất tiếng hát thì sẽ nghe ra ngay được đó là loa Tannoy và kô thể nhầm lẫn với hãng loa khác.

3. Loa Focal, Chario . Đây là những dòng loa Châu Âu có tiếng, những hãng loa này cho ra một chất âm rất mềm mại và ngọt ngào, thậtm chí ngọt như Mật luôn. Nhưng chính vì ngọt và quá cân bằng nên đâm ra khi mở lên thì kô có một cái gì đó định hình thương hiệu đó là tiếng hát của loa Focal hoặc Chario.

4. Loa JBL . Đây là dòng loa được các bác lớn tuổi rất thích, Rất đặc biệt ở tiếng bass tròn xoe chắc nịch, tiếng treble rất cao và leng keng . Mid thì không quá mềm nhưng cũng kô quá cứng. Mọi thứ hài hòa đặc biệt điểm nhấn ở bass và treble. Thỉnh thoảng em nghĩ nó đúng như các cụ ngày xưa nói nhạc "xập xình", tức là nghe một cái là thấy luôn bass tròn chắc, treble cao xập xình xập xình.

5. Loa Klipsch, ở đây em nói Klipsch dòng cao từ RF7II đổ lên nhé, điểm nhấtncủa Klipsch ở tiếng treble SẮC LẠNH , tiếng mid và bass cũng thiên về hơi treble trong đó. Nhìn chung em thấy rất hợp xem phim hơn là nghe nhạc.

Còn nhiều dòng loa lắm, nhưng những dòng loa trên là em nghe nhiều và cũng có ấn tượng nên em kể ra.

Giờ quay lại 802diamodn của em theo yêu cầu bác winterfell.
B&W thì em sở hữu nhiều , 684-683-703-804s-803D-802Diamond. Và cũng nghe thêm nhiều dòng B&W nữa lắm . Nhìn chung em thấy loa B&W đặc biệt ở chỗ cứ lên 1 dòng là nghe khác hẳn và...hay hơn hẳn, hay đột phá lên luôn chứ kô phải chỉ thấy hơn chút chút . :D Trước em dùng 804 em thấy ok, đến khi lên 803D em thấy quá ok và nghĩ kô bao giờ đổi loa nữa, nhưng đến khi mua tới 802diamond thì em thấy cực ok :)) . 802Diamond em cảm nhận là dễ kéo , bass rất mạnh. Mid cực kì ngọt ngào và ấm áp , treble thì cao và tí tách và rất trong trẻo tinh khiết . Nhưng độ nảy của đàn guitar thì kô có. Em nghe nhiều dàn đều thấy điều này. Cái này theo em nghĩ cũng dễ giải thích. Vì B&W đặc trưng là tiếng mid ấm áp, nghĩ là mid nó đi theo hướng thiên về trầm và bass, nên loa mid sẽ kô thể tái tạo được tiếng mid cao của đàn guitar tốt và nẩy được.
Gu nghe nhạc mỗi người mỗi khác, nhiều bác thích phối ghép sao cho B&W nó ra tiếng cứng và chắc, bass sâu và mạnh. Riêng em thì thích phối ghép sao cho nó chậm rãi, cổ điển, nhẹ nhàng, bass nhẹ nhàng hài hòa. Cũng rất rất là may mắn khi em tìm được cặp monoblock Mcintosh dòng cũ, xuất âm bằng biến áp, dòng pow Mcintosh của em là ở thời điểm Mcintosh vẫn sản xuất pow bán dẫn mang hơi hướng của đèn, chậm rãi, ngọt ngọt , kô quá nhanh quá dynamic như các pow Mcintosh hiện tại.
Hiện tại em đánh B&W 802Diamond bằng pow trực tiếp từ Oppo 105D , và em rất hài lòng, hài lòng đến mức kô muốn đi tìm hiểu thêm pre và đầu CD :)) . Em cũng tin là ở nhiều bộ dàn có CD-Pre đắt tiền hơn hàng vài lần chưa chắc làm EM ưng ý bằng phối ghép hiện tại.

Chỉnh sửa lần cuối:

tittom79

Well-Known Member
Ý bác là cặp này :

0-02-06-ce934b7530798ef55e3014ae9daa384c23ec94a7690785b32d3a5f82778fce6f_full_zpsauehigqp.jpg

Cặp 802Diamond của em thì quá nổi tiếng rồi. Biết bao cao thủ đã đánh giá và bàn luận rồi. Em kô dám múa rìu qua mắt thợ. hihi.

Nhưng để em tổng kết chút trải nghiệm về vài cái loa em đã từng sở hữu hoặc nghe được nhiều coi như góp vui cho topic. Ở đây em chỉ nói về các dòng cao thôi nhé, vì các hãng loa có tiếng thì chỉ lên dòng cao mới bắt đầu bộc lộ điểm riêng của từng hãng.

1. Loa B&W : Nhìn chung em thấy loa B&W tiếng mid rất hay, ngọt ngào mềm mại, bass không tròn tiếng lắm nhưng rất mềm, treble thì chi tiết, sắc sảo nhưng kô sắc lạnh, ngược lại treble cũng rất mềm. Chất âm mid của nó thiên về mid-trầm , khi nghe âm mid của B&W ( tức là giọng hát ) thì kô thể nào nhầm lẫn với bất kì loa hãng nào được. Nó có gì đó rất khó tả, cảm giác cứng cỏi nhưng lại rất mềm mại ngọt. Đúng chất của quí tộc Anh, cao-sang-lịch lãm .

2. Loa Tannoy : Tiếng mid của loa tannoy cũng rất mềm và dễ nghe, nhưng nó kô cao sang như kiểu B&W mà có gì đó quí tộc kiểu lãng tử , như kiểu 1 chàng quí tộc Pháp bốc đồng lãng mạn . Tiếng mid của Tannoy thiên về treble, nghe cao hơn B&W . Rất phù hợp với với nhạc vàng Việt Nam. Cũng như loa B&W, loa Tannoy khi cất tiếng hát thì sẽ nghe ra ngay được đó là loa Tannoy và kô thể nhầm lẫn với hãng loa khác.

3. Loa Focal, Chario . Đây là những dòng loa Châu Âu có tiếng, những hãng loa này cho ra một chất âm rất mềm mại và ngọt ngào, thậtm chí ngọt như Mật luôn. Nhưng chính vì ngọt và quá cân bằng nên đâm ra khi mở lên thì kô có một cái gì đó định hình thương hiệu đó là tiếng hát của loa Focal hoặc Chario.

4. Loa JBL . Đây là dòng loa được các bác lớn tuổi rất thích, Rất đặc biệt ở tiếng bass tròn xoe chắc nịch, tiếng treble rất cao và leng keng . Mid thì không quá mềm nhưng cũng kô quá cứng. Mọi thứ hài hòa đặc biệt điểm nhấn ở bass và treble. Thỉnh thoảng em nghĩ nó đúng như các cụ ngày xưa nói nhạc "xập xình", tức là nghe một cái là thấy luôn bass tròn chắc, treble cao xập xình xập xình.

5. Loa Klipsch, ở đây em nói Klipsch dòng cao từ RF7II đổ lên nhé, điểm nhất của Klipsch ở tiếng treble SẮC LẠNH , tiếng mid và bass cũng thiên về hơi treble trong đó. Nhìn chung em thấy rất hợp xem phim hơn là nghe nhạc.

Còn nhiều dòng loa lắm, nhưng những dòng loa trên là em nghe nhiều và cũng có ấn tượng nên em kể ra.

Giờ quay lại 802diamodn của em theo yêu cầu bác winterfell.
B&W thì em sở hữu nhiều , 684-683-703-804s-803D-802Diamond. Và cũng nghe thêm nhiều dòng B&W nữa lắm . Nhìn chung em thấy loa B&W đặc biệt ở chỗ cứ lên 1 dòng là nghe khác hẳn và...hay hơn hẳn, hay đột phá lên luôn chứ kô phải chỉ thấy hơn chút chút . :D Trước em dùng 804 em thấy ok, đến khi lên 803D em thấy quá ok và nghĩ kô bao giờ đổi loa nữa, nhưng đến khi mua tới 802diamond thì em thấy cực ok :)) . 802Diamond em cảm nhận là dễ kéo , bass rất mạnh. Mid cực kì ngọt ngào và ấm áp , treble thì cao và tí tách và rất trong trẻo tinh khiết . Nhưng độ nảy của đàn guitar thì kô có. Em nghe nhiều dàn đều thấy điều này. Cái này theo em nghĩ cũng dễ giải thích. Vì B&W đặc trưng là tiếng mid ấm áp, nghĩ alà mid nó đi theo hướng thiên về trầm và bass, nên loa mid sẽ kô thể tái tạo được tiếng mid cao của đàn guitar tốt và nẩy được.
Gu nghe nhạc mỗi người mỗi khác, nhiều bác thích phối ghép sao cho B&W nó ra tiếng cứng và chắc, bass sâu và mạnh. Riêng em thì thích phối ghép sao cho nó chậm rãi, cổ điển, nhẹ nhàng, bass nhẹ nhàng hài hòa. Cũng rất rất là may mắn khi em tìm được cặp monoblock Mcintosh dòng cũ, xuất âm bằng biến áp, dòng pow Mcintosh của em là ở thời điểm Mcintosh vẫn sản xuất pow bán dẫn mang hơi hướng của đèn, chậm rãi, ngọt ngọt , kô quá nhanh quá dynamic như các pow Mcintosh hiện tại.
Hiện tại em đánh B&W 802Diamond bằng pow trực tiếp từ Oppo 105D , và em rất hài lòng, hài lòng đến mức kô muốn đi tìm hiểu thêm pre và đầu CD :)) . Em cũng tin là ở nhiều bộ dàn có CD-Pre đắt tiền hơn hàng chục lần chưa chắc làm EM ưng ý bằng phối ghép hiện tại.
Trước tiên e xin chúc mừng bác có cặp loa high-end mới, niềm mơ ước của nhiều người! :)
Lời nhận xét của bác với các dòng loa rất hay, chứa đựng sự từng trải & cảm nhận âm nhạc rất tinh tế.

justbenice

Moderator
Trước tiên e xin chúc mừng bác có cặp loa high-end mới, niềm mơ ước của nhiều người! :)
Lời nhận xét của bác với các dòng loa rất hay, chứa đựng sự từng trải & cảm nhận âm nhạc rất tinh tế.
Bác quá khen. Hihi. Thực ra em rất ngại khi đánh giá những thứ bị gắn chữ "high end" vì em cũng là sinh sau đẻ muộn, đi sau rất nhiều bác gạo cội. Nên mới có chút chút đã tí tởn nhận xét dễ bị gán mác "trẻ trâu" lắm . Tuy nhiên nói cho cùng nếu ai cũng kô dám chia sẻ cảm nghĩ của mình về một thứ gì đó dù đắt dù rẻ thì chúng ta cũng kô nên tham gia diễn đàn. Quan điểm của em là diễn đàn là nơi chia sẻ, cho dù chia sẻ đúng hay sai thì đó cũng là cảm nhận riêng và tiếng nói riêng của mỗi thành viên. :p

rua bo

Well-Known Member
Bác quay video, rồi quăng lên đây cho AE thưởng thức với. Chúc mừng bác có đồ chơi mới.

chetaomay

Well-Known Member
Bác quá khen. Hihi. Thực ra em rất ngại khi đánh giá những thứ bị gắn chữ "high end" vì em cũng là sinh sau đẻ muộn, đi sau rất nhiều bác gạo cội. Nên mới có chút chút đã tí tởn nhận xét dễ bị gán mác "trẻ trâu" lắm . Tuy nhiên nói cho cùng nếu ai cũng kô dám chia sẻ cảm nghĩ của mình về một thứ gì đó dù đắt dù rẻ thì chúng ta cũng kô nên tham gia diễn đàn. Quan điểm của em là diễn đàn là nơi chia sẻ, cho dù chia sẻ đúng hay sai thì đó cũng là cảm nhận riêng và tiếng nói riêng của mỗi thành viên. :p
Nói chung là bước tiếp mới của trải nghiệm mà :p.... tiếng chậm rãi và khề khà mà nghe nhạc blues thì thôi rồi bác nhỉ, e cứ tìm hiểu để con pre oppo nó có chỉnh đc tiếng chậm đi tí mà k có :D.
p/s : bác làm bài cảm nhận về em Mc-1000 nhé bác, trên HD chưa có bài đánh giá cảm nhận về Mc cả,,,,tks bác :)

justbenice

Moderator
Nói chung là bước tiếp mới của trải nghiệm mà :p.... tiếng chậm rãi và khề khà mà nghe nhạc blues thì thôi rồi bác nhỉ, e cứ tìm hiểu để con pre oppo nó có chỉnh đc tiếng chậm đi tí mà k có :D.
p/s : bác làm bài cảm nhận về em Mc-1000 nhé bác, trên HD chưa có bài đánh giá cảm nhận về Mc cả,,,,tks bác :)
Mcintosh thì có gì mà review bác ? Review mang tiếng mua rìu qua mắt thợ lắm. hic.

winterfell101

Well-Known Member
Rất cảm ơn bác JBN về bài review ngắn gọn, đầy đủ và hay :D, được trải nghiệm những cái mới luôn là mong ước của nhiều người, cá nhân e đánh giá cao sự hiểu biết cũng như "trất" chịu chơi của bác. Hy vọng có một ngày đẹp trời nào đó được đàm đạo và thưởng thức đồ chơi của bác.

chetaomay

Well-Known Member
Rất cảm ơn bác JBN về bài review ngắn gọn, đầy đủ và hay :D, được trải nghiệm những cái mới luôn là mong ước của nhiều người, cá nhân e đánh giá cao sự hiểu biết cũng như "trất" chịu chơi của bác. Hy vọng có một ngày đẹp trời nào đó được đàm đạo và thưởng thức đồ chơi của bác.
Bác Win cũng lên đồ như thay người yêu... cũng chất phải biết. :D

chetaomay

Well-Known Member
trong HD ít bác chơi RB1590 nhỉ, hình như có mỗi bác JBN... mà bác ấy thì bán rồi...Vẫn câu hỏi cũ ạ, Rb1590 ghép với pre nào thì ngon ??? :D. Em nghe Jazz, Blues, Giao hưởng... ngoài ra hôm nào đẹp trời, sức khỏe tốt là em phang rock ( heavy metal, death, ...).

Bên trên