Vài cảm nhận về Power Amply Rotel RB-1590 350W/1kênh

chetaomay

Well-Known Member
Thực ra không tư vấn cũng là bình thường thôi. Vì con 1590 mới được Rotel ra mắt đầu năm 2016 và chính thức về VN tầm tháng 3 năm 2016. Nên số người sử dụng ít.

Pow 1590 thì hãng "khuyến cáo" là nên đi với Pre RC-1590 luôn. Con pre này giá tầm hơn 30tr. với 1 đống thứ hay ho như DAC 32 bit, blutooth, kết nối iphone . .v.v

Pre hay thì có nhiều , mcintosh, krell, accuphase, .v.v.v. Nhưng giá để mua được 1 con được gắn tiếng "hay" ví dụ như Mcintosh 2500 thì cũng hơn 100triệu . Thậm chí con pre đa kênh Krell S-120 xài chán nản mấy năm trời rồi, không Atmos, không DTSX nhưng hàng 2nd vẫn đc rao bán tới 90triệu.

Rotel có đặc điểm là RẺ so với giá trị. Nên các bạn đừng yêu cầu quá cao đối với nó. Mình từng dùng Rotel và hiện tại vẫn đang có 2 cái pow Rotel ở nhà. Tâm tư mình rất đơn giản, cho đến khi đủ tiền lên tới chữ "high end" thì vẫn nên dùng Rotel vì không còn sự lựa chọn nào trong tầm tiền đó cả. Con 1585 giá khoảng 50tr . Nếu cũng là con 5x200W của mcintosh sẽ là khoảng 120tr . Trong khi xem phim sự khác biệt là hầu như không thấy nhiều. Đó là lý do tại sao mình chơi Rotel nhiều đến vậy.

Vừa rồi mình bán RB-1590 rồi mua Mcintosh. Con RB-1590 mới cứng đập thùng hơn 50tr, trong khi con Mcintosh mình mua hàng xài rồi có tuổi thọ gần 18 năm rồi nhưng vẫn phải mua với giá tầm 150tr. Kể cả cho tới giờ mình nghĩ dùng con RB-1590 vẫn là rất đúng đắn. :)

Thế nên các bác cứ muốn được tư vấn con pre "hay" cho RB-1590 là không thể, đặc biệt ở bên vnav, bên đó những bác từng trải thì đều đã dùng những con pre "hay" với giá cả trăm triệu rồi . Trong khi con pow RB-1590 giá chỉ 50tr, vậy kiếm con pre "hay" cho nó là vô khả thi. Quay đi quay lại cũng vẫn chỉ có chính con pre RC-1590 do hãng khuyến cáo hoặc bỏ qua luôn phần pre dùng pre có sẵn trong CD , pre Oppo 105D, pre đa kênh .
Hi bác,,,
Em đã làm cả cặp Pre - Pow Rotel 1590...phải nói là ngon trong tầm giá :D...Tks bác JBN

chetaomay

Well-Known Member
Kakaka. Bác quả là ăn chơi nhất vịnh Bắc Bộ rồi :p chụp ít hình cho anh em xem đi bác !
đây ạ...
E chơi sau bác, mà bác bảo em nhất Vịnh Bắc Bộ... phải nói là sự so sánh không hề nhẹ :(.
Dù sao e lại cảm ơn bác... cơ mà đang loay hoay với vụ setup Iphone với em Pre1590 mà không biết làm thế nào...hà hà.

tittom79

Well-Known Member
Hi bác,,,
Em đã làm cả cặp Pre - Pow Rotel 1590...phải nói là ngon trong tầm giá :D...Tks bác JBN
Kakaka. Bác quả là ăn chơi nhất vịnh Bắc Bộ rồi :p chụp ít hình cho anh em xem đi bác !
Á à, bác H ăn chơi nhé! Hóa ra có cặp này rồi nên bỏ AV show luôn hả. :D
Mà bác justbenice nói có sai câu nào đâu, có khi bác ăn chơi nhất miền Bắc ý chứ! Chúc mừng bác nhé!

chetaomay

Well-Known Member
Á à, bác H ăn chơi nhé! Hóa ra có cặp này rồi nên bỏ AV show luôn hả. :D
Mà bác justbenice nói có sai câu nào đâu, có khi bác ăn chơi nhất miền Bắc ý chứ! Chúc mừng bác nhé!
không bác, các bác ấy chơi chán rồi, bán đi, giờ em mới chơi mà ...:D

chetaomay

Well-Known Member
con 1590 này mát lắm. Bác cứ đặt pre lên nóc nó cho đẹp.
em chả chơi, sau này nó lại dính vết tròn đen xì trên nắp RB1590 thì khó thanh lý lắm :D...
Trước bác bảo em để con pow trên, re dưới cho Sexy... khả năng theo phương án đó. Tháng sau em mua cái kệ, hạ 2 e ấy xuống cho song song với em 1585 + oppo là đẹp gái :D

justbenice

Moderator
em chả chơi, sau này nó lại dính vết tròn đen xì trên nắp RB1590 thì khó thanh lý lắm :D...
Trước bác bảo em để con pow trên, re dưới cho Sexy... khả năng theo phương án đó. Tháng sau em mua cái kệ, hạ 2 e ấy xuống cho song song với em 1585 + oppo là đẹp gái :D
con pow nặng. để lên trên nó xẹp. :))
Con pre để lên trên ok hơn. 4 chỗ nó đặt chân thì bác lấy 4 miếng giấy lót vào là xong thôi mà. Con 1590 rất rất mát. mở cả ngày chỉ ấm ấm nên an tâm đi bác.

winterfell101

Well-Known Member
bác đừng lo, thanh lý cho e thì nhanh lắm :D

thanhyk

Well-Known Member
Con pre để lên trên ok hơn. 4 chỗ nó đặt chân thì bác lấy 4 miếng giấy lót vào là xong thôi mà. Con 1590 rất rất mát. mở cả ngày chỉ ấm ấm nên an tâm đi bác.
Cái vụ trên dưới này áp dụng chuyện kia là chết chắc...

chetaomay

Well-Known Member
em vẫn để trên kệ tách rời bác ạ.
Đúng là con RB1590 chỉ hơi ấm ấm, e đang sướng để cả ngày 8h 20' mà nó chỉ hơi ấm thật :D kkk. Ở ngoài HN trời đang lạnh nên rờ mãi mới thấy ấm, mà cái sơn phủ ngoài nó cứ mềm mềm như ấy :D. Trước mắt với loa còi của em, em thấy hài lòng. Năm sau phấn đấu lên cặp 803 nữa...ha ha. Em có lập topic riêng để hỏi cách hướng dẫn setup cho Iphone làm remote cho con Pre 1590, mà chưa ai có câu trả lời cả, nhờ bác JBN lưu tâm dùm em nhé. :)

justbenice

Moderator
em vẫn để trên kệ tách rời bác ạ.
Đúng là con RB1590 chỉ hơi ấm ấm, e đang sướng để cả ngày 8h 20' mà nó chỉ hơi ấm thật :D kkk. Ở ngoài HN trời đang lạnh nên rờ mãi mới thấy ấm, mà cái sơn phủ ngoài nó cứ mềm mềm như ấy :D. Trước mắt với loa còi của em, em thấy hài lòng. Năm sau phấn đấu lên cặp 803 nữa...ha ha. Em có lập topic riêng để hỏi cách hướng dẫn setup cho Iphone làm remote cho con Pre 1590, mà chưa ai có câu trả lời cả, nhờ bác JBN lưu tâm dùm em nhé. :)
em chưa từng dùng con pre đó nên em chịu bác ạ

anhtimem233

Active Member
Em đang định nâng cấp dàn để nghe Tết, đi nghe thử cặp loa (có đề nghị dùng amply từ 25W - 175 W) thấy hợp nhưng không biết phải dùng amply có công suất bao nhiêu để kéo?
Shop có gợi ý dùng cặp POW MONO 250W x 2, không biết công suất như vậy là có quá mạnh so với cặp loa trên không? Em chủ yếu nghe nhạc ACOUSTIC, nhẹ nhàng ạ.
Em đọc nhiều bài rồi nhưng không hiểu được, mong bác giúp.

chetaomay

Well-Known Member
kéo tốt bác ơi :D... quá mạnh đó.
Quan trọng bác dùng loa hiệu gì nữa nhé :D

Bên trên