Vài dòng về Amply Đa Kênh trong dàn home theatre.

quan_psi

Well-Known Member
Vâng . nếu là fim ảnh thì như nhau. Em hiện tại toàn dùng RCA, kô chơi xlr vì em thấy kô cần thiết.
Một chuyên gia như bác mà đã phán là e yên tâm chơi rồi, e hay bị mắc bệnh tưởng tượng :)) như vậy là xlr và rca cho chúng nó sống lẫn bầy đàn với nhau cũng được đúng ko bác, đỡ mất ko e tìm sub có cổng xlr

justbenice

Moderator
Một chuyên gia như bác mà đã phán là e yên tâm chơi rồi, e hay bị mắc bệnh tưởng tượng :)) như vậy là xlr và rca cho chúng nó sống lẫn bầy đàn với nhau cũng được đúng ko bác, đỡ mất ko e tìm sub có cổng xlr
Theo em thấy thì XLR theo nguyên lý khoa học thì dùng để truyền dẫn tín hiệu ở khoảng cách xa mà không bị sai lệch ( bác đi hát karaoke thì cái dây nối từ Micro ra Amply chính là dây XLR đó. Nhưng về mặt âm thanh thì RCA sẽ tạo ra nhiều chất âm hơn và có giá thành rẻ hơn . Vậy nên em chơi toàn dây RCA .

quan_psi

Well-Known Member
Theo em thấy thì XLR theo nguyên lý khoa học thì dùng để truyền dẫn tín hiệu ở khoảng cách xa mà không bị sai lệch ( bác đi hát karaoke thì cái dây nối từ Micro ra Amply chính là dây XLR đó. Nhưng về mặt âm thanh thì RCA sẽ tạo ra nhiều chất âm hơn và có giá thành rẻ hơn . Vậy nên em chơi toàn dây RCA .
E rất cám ơn bác, e đọc từng cái cmt của bác trên diễn đàn này và e nói thật e rất phục kiến thức của bác, sau khi đọc hết 15 trang này, nhờ có bác mà mới mở rộng được thêm kiến thức âm thanh, trước em cứ nghĩ rec ko thôi là đủ nhưng sau khi đọc xong bài bác viết e như bị dội gáo nước vào mặt, làm em tỉnh hẳn ra, và từ đó e có 1 cái nhìn khác về rec, e bắt đầu tìm hiểu về pre pow và e thấy bác nói hoàn toàn đúng, rất có sức thuyết thục :) có lẽ mọi lời khen với bác đều là thừa :)
E ko biết nói gì ngoài 3 chứ cám ơn bác :)

quan_psi

Well-Known Member
Nhưng bác ơi e có 1 thắc mắc là: tại sao người ta bảo là nếu đã chơi xlr thì tất cả hệ thống phải chơi hết xlr ko được bất 1 sợi rca nào xen vào trong 1 hệ thống đó, nếu chả may có 1 sợi rca vào coi như nghe ko ra gì hết đúng ko bác

justbenice

Moderator
Nhưng bác ơi e có 1 thắc mắc là: tại sao người ta bảo là nếu đã chơi xlr thì tất cả hệ thống phải chơi hết xlr ko được bất 1 sợi rca nào xen vào trong 1 hệ thống đó, nếu chả may có 1 sợi rca vào coi như nghe ko ra gì hết đúng ko bác
Theo em biết thì RCA là dây dẫn tín hiệu gồm 2 lõi dây, XLR là dây gồm 3 lõi dây với mục đích sửa lỗi tín hiệu bị lỗi. Về lý thuyết là thế. Nên nếu cắm XLR ra XLR ra RCA hoặc hỗn hợp trên MỘT kênh thì vô ích vì nó đánh đồng hết ý nghĩa "sửa lỗi" của XLR.

Đó là về mặt lý thuyết . Nhưng thực tế, và cái thực tế quan trọng nhất đó là kô phải cứ tín hiệu "thật", âm thanh "thật" là hay. Âm thay hay là âm thanh "hợp tai" với người nghe. Nên dây XLR thật ra lại ít đc người dùng hơn dây RCA. Vì dây RCA nếu làm bằng đồng, nhôm, kẽm, bạc, .v.v.v.v thì mỗi chất liệu sẽ cho ra 1 chất âm khác nhau, dẫn tới sẽ hợp với 1 người nghe khác nhau.

Đó là về mặt phân tích âm thanh cao siêu của các bác audiophile rồi. Còn riêng với em nếu thì cứ XLR hay RCA kô quan trọng, quan trọng là cái gì mình nghe thấy thích hơn. hehehe

quan_psi

Well-Known Member
Theo em biết thì RCA là dây dẫn tín hiệu gồm 2 lõi dây, XLR là dây gồm 3 lõi dây với mục đích sửa lỗi tín hiệu bị lỗi. Về lý thuyết là thế. Nên nếu cắm XLR ra XLR ra RCA hoặc hỗn hợp trên MỘT kênh thì vô ích vì nó đánh đồng hết ý nghĩa "sửa lỗi" của XLR.

Đó là về mặt lý thuyết . Nhưng thực tế, và cái thực tế quan trọng nhất đó là kô phải cứ tín hiệu "thật", âm thanh "thật" là hay. Âm thay hay là âm thanh "hợp tai" với người nghe. Nên dây XLR thật ra lại ít đc người dùng hơn dây RCA. Vì dây RCA nếu làm bằng đồng, nhôm, kẽm, bạc, .v.v.v.v thì mỗi chất liệu sẽ cho ra 1 chất âm khác nhau, dẫn tới sẽ hợp với 1 người nghe khác nhau.

Đó là về mặt phân tích âm thanh cao siêu của các bác audiophile rồi. Còn riêng với em nếu thì cứ XLR hay RCA kô quan trọng, quan trọng là cái gì mình nghe thấy thích hơn. hehehe
Rất hay và thuyết phục, e cám ơn bác đã thông não cho em :)

quan_psi

Well-Known Member

Theo bác e có nên thay luôn sub có cổng xlr để cho đồng bộ cả hệ thống ko bác :( vì 2 cục sub của em ko có cổng xlr

dangthanhthe

Well-Known Member
Nhóm Denon-Onkyo-Pioneer-Yamaha là nhóm trùm về mid-fi cho dòng home-theater của Nhật thôi ạ. Còn home-theater high-end thì phải kể đến Marantz và Sony. Nếu chuyên về dòng high end phục vụ nghe nhạc thì Nhật vẫn còn Luxman, Airtight và Leben nữa

Bác vui lòng cho em danh sách tham khảo một số sản phẩm đáng lưu ý của Sony và Mar. Các sản phẩm đời cũ càng tốt, em thích cái thiết kế và chất lượng linh kiện đời cũ (mặt vàng), giá lại mềm nữa, chọc ngoáy đỡ sót của.

Và từ REC trở lên, đến Pre-pow ạ. Thanks bác trước

soncc1984

Active Member
Xin hỏi các bác, nếu lựa chọn avr tầm phổ thông công suất vừa phải, có hỗ trợ atmos với dtsx theo đúng thời đại với mua avr 2nd tầm trung và cao, đời cũ công suất cao ko có atmos với dtsx thì các bác chọn hướng nào?

dangthanhthe

Well-Known Member
Còn tùy mục đích mà bác. Nếu nghe nhạc, xem show nhiều, không yêu cầu quá cao với âm thanh xem phim thì em chọn 2nd. Tuy nhiên, quan trọng vẫn là chọn đúng dòng, không phải REC đời cũ nào cũng hay. Kinh nghiệm của em là cứ nhìn cái giá xuất xưởng của nó, ngâm cứu thêm mấy cái set up mạch/chip giải mã và mạch xuất analog.

Em cũng đua đòi lên mới mua được bộ ỏe ampli Athem AMv 60 và pow ampli mm8077 liệu bộ này ghép với nhau có hợp ko các bác, giờ em ghep với bw 683 sau có điều kiện thì đổi sau. Em chờ tin các bác chỉ bảo thêm. Thanks các bác

tittom79

Well-Known Member
Em cũng đua đòi lên mới mua được bộ ỏe ampli Athem AMv 60 và pow ampli mm8077 liệu bộ này ghép với nhau có hợp ko các bác, giờ em ghep với bw 683 sau có điều kiện thì đổi sau. Em chờ tin các bác chỉ bảo thêm. Thanks các bác
Chúc mừng bác có bộ Pre + Pow thuộc dòng Top! Bác gia nhập hội Anthem đi, e đang để topic chia sẻ kinh nghiệm về dòng Anthem ở đây bác: http://125.212.249.245/threads/cskn-dong-san-pham-anthem.1302107/

E nghĩ B&W 683 cũng là đôi loa tốt rồi, một số bác còn cho đó là cặp loa 'thần thánh' nữa cơ. :D. Nhưng theo e, cặp Pre Pow của bác thừa sức xử lý cặp loa khác cao cấp hơn.
E cũng có cặp Pre Anthem AVM60 ghép với Pow Rotel 1585 & 1095, cặp loa Front là Heco 720. E thấy good lắm rồi, nhất là nghe nhạc rất ổn trong tầm tiền. :D

Vâng sau thời gian học lỏm lại kiến thức của các bác trên diễn đàn và nuốt nước bọt chờ mấy shop và mấy bác chóng chán e chờ đén ngày sung rụng cũng làm bộ cho thung thướng với giá cả rẻ nhất có thể. Chắc mấy hôm nữa hàng mới về đến nhà e thử xong em tả lại cảnh cái bọn này nó hát với hò có hay ko nhé các bác nhé. :)

tittom79

Well-Known Member
Bác titom79 có đồng bọn rùi nhé. bớt ...cô đơn :p
Khà khà, cảm ơn bác. Cơ mà e cũng đang chờ bác nữa đấy! :D
Vâng sau thời gian học lỏm lại kiến thức của các bác trên diễn đàn và nuốt nước bọt chờ mấy shop và mấy bác chóng chán e chờ đén ngày sung rụng cũng làm bộ cho thung thướng với giá cả rẻ nhất có thể. Chắc mấy hôm nữa hàng mới về đến nhà e thử xong em tả lại cảnh cái bọn này nó hát với hò có hay ko nhé các bác nhé. :)
Thế là nhất đấy bác ạ. Một lần nữa chúc mừng bác! E cũng chờ để thử xem Pow Anthem ghép với Pre Anthem nó thế nào.

Hưng_Tây

Well-Known Member
Khà khà, cảm ơn bác. Cơ mà e cũng đang chờ bác nữa đấy! :D

Thế là nhất đấy bác ạ. Một lần nữa chúc mừng bác! E cũng chờ để thử xem Pow Anthem ghép với Pre Anthem nó thế nào.
Đâu bác ý ghép Pre Anthem vs Pow Marantz 8077 giống bộ em bán cho bác quan_psi thì phải. Nhưng mà k biết có hay bằng ghép vơi pow Rotel của bác k? Ngóng kết quả vậy

Bên trên