Vài dòng về Amply Đa Kênh trong dàn home theatre.

hoanganhduytran

Active Member
E chào các bác e có dành dụm được 1 khoản giờ muốn mua 1 con sub JL113 hoặc Rel G1 hoặc G2, các bác nào đã từng nghe cả 2 loại tư vấn giúp e ah, em thì thiên về nghe nhạc hơn xem phim ah, e xin cám ơn

soncc1984

Active Member
Trong này thấy anh em có vẻ ít dùng onkyo nhỉ? denon thì dùng phổ biến hơn (bản thân mình cũng đang dùng denon đời tồng avc 3808 thấy cũng ổn với nhu cầu nghe của mình). Đang có ý định làm con đầu gấu onkyo đời tống xem DTS HD MA nó ra sao?

Vietfastfood

Active Member
Cỡ mấy e center gấu này e thấy 1585 kéo chưa phê. Ngon bổ rẻ tìm 1080 kéo bi-wire trên 200w dưới 200w

tittom79

Well-Known Member
dạ e chưa đâu anh ơi,,, a chơi trước đi ;););)
thời gian chạy rà con 1585 của em cũng đủ rồi,,,, nghe đúng là trên giá trị tiền nó bỏ ra kkk.
Theo em đc biết : bác Titom, bác JBN và Em hiện đang sở hữu nó. Có điều kiện là em mua thêm cái nữa :D
A chưa, và hy vọng sẽ không bị thuốc Tannoy. :D
Của hiếm muộn thì lại càng quý rồi. Sau này bác justbince hoặc H muốn mua thêm con nữa thì mình bán lại với giá 'hữu nghị' cho nhớ! :p

justbenice

Moderator
A chưa, và hy vọng sẽ không bị thuốc Tannoy. :D
Của hiếm muộn thì lại càng quý rồi. Sau này bác justbince hoặc H muốn mua thêm con nữa thì mình bán lại với giá 'hữu nghị' cho nhớ! :p
Bác nghe sẽ bị thuốc. Ahaha.
Nhưng mà nói chung mỗi loại có một điểm mạnh hơn. B&W nghe đc đều và nhiều loại nhạc hơn Tannoy. Tannoy chỉ hay ở một ít thể loại nhạc.
Em có 2 dàn. Tannoy và B&W. Tannoy chỉ nghe nhạc sến là thấy đã. B&w thì nghe nhạc gì cũng thấy hay.

chetaomay

Well-Known Member
Nhưng mà nói chung mỗi loại có một điểm mạnh hơn. B&W nghe đc đều và nhiều loại nhạc hơn Tannoy. Tannoy chỉ hay ở một ít thể loại nhạc.
Em có 2 dàn. Tannoy và B&W. Tannoy chỉ nghe nhạc sến là thấy đã. B&w thì nghe nhạc gì cũng thấy hay.
cuối năm có trợ lực là em làm cặp 684S2 cho film... e k nghe nhạc sến mấy nhiều, nên dừng ở Cm10s2 ha ha.

haingc

Active Member
Rước xong nhớ review cho anh em xem nha bác. Con đó là center trùm cuối rồi !

Em sẽ học bác đấu bi-amp cho center này từ 1585, rồi đấu 2 loa surround vô 1585. Còn 2 front đấu với 1 pre-pow khác (để nghe chung với nhạc luôn - từ CD và macbook). Còn 2 surround back, 2 front presence và 2 sub đấu thẳng vô con yamaha 2070. Các bác thấy vậy có tối ưu chưa?

Chỉnh sửa lần cuối:

tittom79

Well-Known Member
Cảm ơn bác đã tư vấn. Hihi, may quá e không thích nhạc sến, mà đúng hơn là chưa thích thì đúng hơn. :D

Em sẽ học bác đấu bi-amp cho center này từ 1585, rồi đấu 2 loa surround vô 1585. Còn 2 front đấu với 1 pre-pow khác (để nghe chung với nhạc luôn - từ CD và macbook). Còn 2 surround back, 2 front presence và 2 sub đấu thẳng vô con yamaha 2070. Các bác thấy vậy có tối ưu chưa?
Bác justbince ơi, e đang thừa hẳn 1 đầu ra của Pow 1585, theo bác có nên đấu Bi-amp cho con center HTM2 D2 của e không nhỉ. Nếu đấu vậy thì vừa xinh cặp Pow Rotel, e cũng đang thừa 1 dây XLR nữa. :D
Theo bác thì đấu bi-amp có hay hơn gì không?

À mà e vừa đọc lại, công suất ampli khuyến cáo cho HTM2 D2 là 50-300Watts, trong khi công suất 1 kếnh của 1585 là 200Watt. Vậy nếu đấu bi-amp thì tổng công suất cấp cho HTM2 D2 là 400Watt, vượt quá công suất khuyến cáo cho nó rồi.
Bác có cao kiến gì không?

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
Cảm ơn bác đã tư vấn. Hihi, may quá e không thích nhạc sến, mà đúng hơn là chưa thích thì đúng hơn. :D

Bác justbince ơi, e đang thừa hẳn 1 đầu ra của Pow 1585, theo bác có nên đấu Bi-amp cho con center HTM2 D2 của e không nhỉ. Nếu đấu vậy thì vừa xinh cặp Pow Rotel, e cũng đang thừa 1 dây XLR nữa. :D
Theo bác thì đấu bi-amp có hay hơn gì không?

À mà e vừa đọc lại, công suất ampli khuyến cáo cho HTM2 D2 là 50-300Watts, trong khi công suất 1 kếnh của 1585 là 200Watt. Vậy nếu đấu bi-amp thì tổng công suất cấp cho HTM2 D2 là 400Watt, vượt quá công suất khuyến cáo cho nó rồi.
Bác có cao kiến gì không?
Em thấy dây loa cho center thì quan trọng hơn. Trước em đấu bi-amp center htm2diamond thấy mất 2 dây tín hiệu + 2 dây loa tầm trung và kết quả là nghe kô bằng em dùng bình thường (kô biamp) với 1 sợi dây loa center tốt. Đợt trước may mắn mua được Một sợi dây loa center Transparent Super MM1 về phải nói là cực kỳ mãn nguyện với chất âm của loa center. Hay vượt bậc luôn, hix. Bác dùng loa center đó mà kô có dây loa tốt thì phí lắm luôn. Bác xem bác vietfastfood cũng dùng loa center xịn hiệu B&W. Hai bác góp tiền mua một cặp Super MM1 hoặc Ultra MM1 (MM2 càng tốt) rồi chia mỗi người một sợi, em đảm bảo bác kô thất vọng một tí nào, chất từng đồng!

Chỉnh sửa lần cuối:

haingc

Active Member
Bác JBN cho em hỏi dây transparent bác nói có phải loại TRANSPARENT
MAGNUM OPUS SERIES không. Ở Sài Gòn thì có thể mua ở đâu bác? Em thấy tại website transparent cũng có bán online. Cám ơn bác

justbenice

Moderator
Bác JBN cho em hỏi dây transparent bác nói có phải loại TRANSPARENT
MAGNUM OPUS SERIES không. Ở Sài Gòn thì có thể mua ở đâu bác? Em thấy tại website transparent cũng có bán online. Cám ơn bác
Dây bác nói bằng cả cặp loa của em :D
Em dùng dây loa center là "transparent musicwave super mm" thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
Vậy là em tra nhầm rồi :). Bác mua ở đâu vậy?
Em nói em cực kỳ may mắn khi mua đc sợi dây cực hời :D. Cục lọc to bằng nắm tay , Transparent musicwave Super MM1 mà có...90usd. Hihihi.

Bác @Vietfastfood và bác @tittom79 ơi. 2 bác nên đầu tư dây loa center đi. Có điều lạ là sợi dây loa Transparent dòng Super MM1 đổ lên thì dù có...lọc nhưng khi gắn vào loa lại làm âm lượng tăng lên. Nghe mạnh mẽ, chi tiết, trong và lời thoại rất sướng.

tittom79

Well-Known Member
Em nói em cực kỳ may mắn khi mua đc sợi dây cực hời :D. Cục lọc to bằng nắm tay , Transparent musicwave Super MM1 mà có...90usd. Hihihi.

Bác @Vietfastfood và bác @tittom79 ơi. 2 bác nên đầu tư dây loa center đi. Có điều lạ là sợi dây loa Transparent dòng Super MM1 đổ lên thì dù có...lọc nhưng khi gắn vào loa lại làm âm lượng tăng lên. Nghe mạnh mẽ, chi tiết, trong và lời thoại rất sướng.
Đang lùng nè bác. Thấy bèo bèo cũng 5 chai. Dòng super thấy shop rao toàn gần 20 1 cặp
Cảm ơn bác justbenice nhé, để e đi theo gợi ý của bác - người tiên phong. :D
Đúng như bác Vietfastfood nói, dòng Super giá tốt nhất phải 20tr. Vậy nếu chung nhau cặp XLR + 1 sợi dây loa thì phải bỏ ra cỡ 30tr nữa các bác nhỉ?! :(

Bên trên