Đánh giá chi tiết về LG LW5700: 3D thụ động, ứng dụng, điều khiển cảm ứng

bluet

Member
Sau một thời gian tập tọe trải nghiệm 3D với SS D490 thì em đã quyết định thanh lý nó cho ông bà già xem THC để đổi sang 3D thụ động. Em chọn LW5700 của LG vì thấy nó phù hợp nhất trong các TV 3D thụ động đang có ở Việt Nam. LW4500 hơi ít tính năng và giá cũng không thấp hơn mấy, còn LW6500 thì giá hơi cao. Phòng nhỏ và budget cũng vừa phải nên chọn em 42 inch, giá ở Media Mart là gần 22T, được tặng 4 kính và 1 điều khiển cảm ứng.

Menu chính của TV

Kính tặng kèm, không đẹp bằng kính 3D chủ động nhưng nhẹ và xem thoải mái hơn rất nhiều

Điều khiển cảm ứng chuyển động, gần giống như cái tay cầm Wii

Có đứa em ở Mỹ về cho thêm cái kính xem ở rạp, xem vẫn tốt với TV 3D thụ động của LG

3D thụ động

Cái này có nhiều bài viết cũng nói đến rồi, nên mình cũng không muốn nói lại nhiều. Cảm nhận riêng của mình là dùng kính 3D thụ động tiện hơn rất nhiều. Đợt trước muốn xem 3D bằng em TV chủ động thì khá bất tiện trong việc phải bật từng kính lên để kết nối với TV, tắt điện đi xem cho nó sáng và xem khoảng 15-20 phút thì lại tắt kính đi cho mắt nó nghỉ rồi mới xem tiếp. Bác nào mới chỉ test ở siêu thị thì sẽ không thấy được điều bất tiện này vì nhân viên sẽ bật phim và bật kính sẵn để cho xem thừ trong vài phút.

Với 3D thụ động thì tiện hơn, chỉ cần đeo kính là xem được 3D luôn, khỏi bật tắt. Kính nhẹ và không mỏi mắt.

Hiệu ứng 3D của em LW5700 rất tốt, hình ảnh sâu, không bị nhòe, sáng và sắc nét. Bác nào muốn so sánh hiệu ứng giữa 3D chủ động và bị động thì nên chọn phim Avatar cảnh lúc ở trong rừng buổi đêm hoặc chọn Resident Evil 4 - After Life, đoạn quăng rìu trong nhà tắm. Em xem đi xem lại vẫn thấy phê vì hiệu ứng quá tuyệt. Nếu ai bảo 3D thụ động có sọc hay xem Full HD không mịn bằng 3D chủ động thì nên chú ý vào những bông hoa bay ra từ cây thần trong Avatar, đảm bảo sẽ thay đổi lại quan điểm.

Có một ưu điểm nữa của 3D thụ động mà em thấy ít được nói đến là kể cả khi bật sang chế độ 3D, hình ảnh hiển thị trên TV vẫn khá tốt nếu xem mà không đeo kính. Cái này khác với TV chủ động là khi không đeo kính thì hình ảnh trên TV thấy mờ mịt, còn đeo kính vào sẽ thấy 3D. Tất nhiên là tính năng này cũng chẳng quan trọng với người xem 3D nhưng thỉnh thoảng có khách, 5 kính vẫn không đủ thì những người còn lại xem 2D vẫn OK.

Kho ứng dụng TV dành cho người dùng Việt Nam

Thường thì em hay dùng HTPC nên cũng không quan tâm nhiều đến mấy tính năng Smart TV, nhưng thỉnh thoảng lười bật máy thì thấy dùng TV để lướt web, chơi game cũng hay. Kho ứng dụng của LG khá phong phú: xem phim, nghe nhạc, Facebook, Picasa, game, tập thể dục… nếu thích cái nào thì mình có thể down về, khá giống với Android Market.

Trong số các ứng dụng này thì thấy Youtube và mấy game casual là có vẻ hay nhất. Youtube xem rất đẹp, load rất nhanh (tất nhiên là còn phụ thuộc vào đường truyền, nhà em dùng cáp quang nên xem 1080p trên Youtube không bị giật). Có mấy ứng dụng dành riêng cho Việt Nam như Vnexpress, Nhaccuatui dùng cũng khá tiện.

TV này cũng hỗ trợ lướt web nhưng em thấy hơi bất tiện vì tốc độ không nhanh như trên máy tính, dùng bàn phím trên màn hình nên gõ được cái địa chỉ website cũng khá vất vả, may mà LG có thêm cái điều khiển cảm ứng nên cũng đỡ hơn là ngồi bấm nút trên điều khiển thông thường

Kho ứng dụng dành cho TV LG

Điều khiển cảm ứng

Đây cũng là ưu điểm rất lớn của TV LG nhưng em ít thấy mọi người nhắc đến. Cái này dùng cảm biến chuyển động dạng như máy chơi game Wii nên rất phù hợp để chơi game, hơi tiếc là chỉ được tặng có 1 cái. Cái này cũng dùng để trỏ vào bàn phím ảo trên màn hình để lướt web hay Youtube khá là tiện. Hồi đầu dùng không quen thấy hơi khó, dùng một thời gian thì bỏ hẳn cái điều khiển kiểu cũ.

Dùng điều khiển cảm ứng để chơi nhạc

Một vài tính năng khác

- Xem truyền hình cáp: Cái này em ít xem và do truyền hình cáp nhà em cũng mới chỉ là SD nên cũng không nói được gì nhiều, tùy vào chất lượng của đài phát, một số kênh nước ngoài nguồn phát tốt nên xem nét còn mấy kênh địa phương thì hơi xấu.

- Xem qua cổng USB: Em chủ yếu xem bằng HTPC nên ít dùng. Cắm thử ổ cứng 320GB vào thì thấy nhận ngon, xem phim 1080p định dạng MKV rất OK. Tuy nhiên, những file MKV có DTS thì lại không lên tiếng.

- Hình ảnh, màu sắc: Cảm giác chân thực, không quá rực rỡ kiểu giả tạo, màu đen thể hiện cũng tốt.

- Âm thanh: Mặc dù thiết kế loa mỏng nhưng âm thanh thể hiện rất đáng ngạc nhiên. Với các phim có âm thanh 5.1 thì vẫn thể hiện được bằng loa của TV, nhưng chắc chỉ là giả lập. Em vẫn thích dùng âm thanh của dàn 5.1 thật hơn.

- Chuyển đổi từ 2D sang 3D: Cái này có cho vui, em cũng chẳng mấy khi dùng. Tùy thuộc vào nguồn phát 2D mà việc chuyển đổi sang 3D có tốt hay không. Với các phim có khung cảnh rộng và hình ảnh có chiều sâu thì việc chuyển đổi sang 3D khá tốt, tất nhiên không bằng 3D gốc và giống như là đang xem trong một cái hộp hơn là có những hình ảnh 3D bay từ TV.

- Kết nối Wifi: Cái này không có sẵn mà phải mua thêm 1 bộ thu Wifi. Em để TV sát tường và cắm dây mạng nên cũng chưa có điều kiện test thử Wifi.

- Nguồn phim 3D: Nhiều bác cũng lăn tăn về nguồn phim nhưng theo em thì hiện tại nguồn phát 3D cũng khá phong phú rồi, đa số các phim bom tấn đều có bản 3D và tất nhiên mình cũng không cần thiết phải xem 3D cả ngày.

Xem phim qua cổng USB

Một vài hình ảnh về các ứng dụng trên TV

Tổng kết lại:

Nếu bác nào thích trải nghiệm 3D thì TV 3D thụ động đang là lựa chọn tốt hơn và theo em LG LW5700 là lựa chọn hợp lý nhất nếu so về giá cả và khả năng thể hiện 3D. Nếu các bác còn lăn tăn giữa 3D thụ động và chủ động thì nên ra siêu thị xem thử cả 2 cái, nên xem khoảng 10-15 phút để thấy sự khác biệt rõ ràng hơn, nên chọn 1 phim có hiệu ứng 3D tốt như Avatar để test hơn là chỉ xem mấy phim quảng cáo của các hãng.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

riankill

Well-Known Member
Ðề: Đánh giá chi tiết về LG LW5700: 3D thụ động, ứng dụng, điều khiển cảm

Hoàn toàn đồng ý về các đánh giá của bác về con LG 42LW5700 này !!!\:D/
Nhưng nói chung dân mình khi mua đồ điện tử thì vẫn mang nặng tính đám đông, thương hiệu lắmb-(

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bài review hay quá, mình đưa ra trang chủ nhé.

nort

Active Member

Tiếc quá, mắt em kém quá nên chẳng ưa gì 3D cả, nên xúc 1 con Sony rồi, thấy bác review thế này tự dưng lại thèm ;))

gatronggoloa

Hôm nay e dẫn thằng bạn đi xem con 42LW5700, mê tít, trưa đi xem ngay tối rủ qua Pico quẹt thẻ phát vác tivi về, quả thật dòng 3D thụ động xem không ân hận, hôm nay lúc test buổi trưa có con Plasma mới của Pana, xem thử 3d cũng rất ổn, màu sắc sâu hơn con LG đấy, nhưng cái công nghệ chủ động mới xem chừng 5" thấy nhức mắt ngay ...chả bù xem 3D thụ động hết bộ phim vẫn chả sao ...

Giá Pico hiện tại là 21tr890 (có 6 kính), mà sao các bác cứ bảo là nó tặng điều khiển cảm ứng nhở, hàng mới unbox ra là nó cái điều khiển đấy rồi, cái bọn nhân viên 4` cứ chém, e nói thẳng vào mặt là chúng mày không phải diễn, dòng smart tv của LG đương nhiên là có cái đấy đi kèm, còn ở Việt Hải hiện tại giá là 21tr490, được KM 1 cái tai nghe thì phải!

toivannho

Active Member

bạn chủ topic đánh giá rất chuẩn. mấy bữa nay mình cũng đi xem 3D ở các siêu thị điện máy thì đúng là khi xem qua em LG thụ động này thì mấy em kia mình khong muốn mua nữa. Nhưng giá cả trogn SG toàn trên 23T không à. À, mình thấy ngoài hà Nội giá rẻ hơn nhiều: như bestbuys, tvshopping... mình tính order mua ngoài đó và chuyển vào thì liệu có ổn không ? Anh em cho mình xin thêm ý kiến nhé

ntt2610hn

Review chi tiết ghê. Đúng như bác gatronggoloa có nói đó. Hiện tại em thấy mấy mẫu Cinema 3D của LG đang được KM thêm 2 kính + 4 kính đi kèm nữa là 6 kính trong thời gian này. Như vậy việc có dự trữ thêm vài cái kính khi nhà có khách là ko còn thành vấn đề nữa :D

Mình đã định khen LG lâu rồi thì bác đăng bài lên, hoàn toàn đồng ý với bác. Mình cũng đang định đẩy đi cái Samsung để đổi LG 6500. Samsung coi vừa nhức mắt, vừa phải tắt đèn như bác nhận xét. Còn LG thì tuyệt, kính lại rẻ, giá mềm mà không phải sạc, muốn coi là coi ngay, hình ảnh 3D lại theo mình khắp nơi. Bác nào cứ mãi thích Samsung, chạy theo đồ hiệu thì phải xem lại kẻo bị lạc hậu, rồi mai mốt lại bị ảo giác hiệu ứng 3D từ Samsung nhé.

davidang

Member

Em tưởng LW5700 có wifi dongle đính kèm cắm cổng USB để bắt wifi rồi chứ, bác hỏi hãm LG xem sao. Em đang cân nhắc con 55LW6500, nếu kg hơn bốn chục triệu gì đấy là cũng quất luôn.

uduchi24

Member

khiếp thật,nhìn đẹp lung linh

hdd-hdp

Em thì em thích cái LW6400 hơn. :D

freshair

Member

Hic đọc bài này thấy hơi hối hận rồi đấy. Em cũng mới lấy một em 3D của LG nhưng mà lại là công nghệ chủ động (50PW450) chủ yếu vì em có nhu cầu xem màn hình rộng mà lại không đủ đạn mua 3D thụ động kích thước lớn. Được cái an ủi là cái PW450 xem hiệu ứng 3d quá ngon mà kiểu dáng lại đẹp. Chỉ tiếc mỗi cái là ko được cập nhật công nghệ mới ở trong nhà thôi. Hic. Bạn bè đến hỏi chủ động hay bị động vẫn phải ngậm ngùi trả lời là chủ động. :((
Thôi dù sao thì cũng quá hài lòng với hiệu quả sử dụng / kinh phí bỏ ra rồi. :D

Chỉnh sửa lần cuối:

khanh999

Active Member

chúc anh có tivi mới. tôi cũng đang hăm he cái LG thụ động lắm nhưng gấu chưa cấp phép. Chắc là chờ khi nào 47 inch giảm xuống 25t thì mới múc được. ~X(

Chỉnh sửa lần cuối:

hoang5890

bạn nói thế thì tivi SS và SONY bán cho ai . xem phim 3D chứ đâu phải mở truyền hình cáp rồi đi qua đi lại mà coi đâu. mình và bx mỗi khi xem phim là ngồi vào ghế , tắt đèn , cầm thêm bịch bắp và ly nước ( y như trong rạp ) rồi đeo kính vào và thưởng thức . thế mới là xem phim , gì mà phải đi qua đi lại chi cho hình ảnh nhấp nháy....tùy theo từng gia đình và số người trong gia đình mà chọn model tivi cùng giá thành. nếu nhà đông người ,tầm 5 người trở lên thì nghĩ đến 1 cái 3D thụ động. còn gia đình nào 2-3 người thì cứ chủ động mà chơi , xem phim là phải tập trung thưởng thức chứ ai mà đi qua đi lại thì mình cũng chả muốn coi , đem vào phòng xem 1 mình cho sướng.\:D/
chưa nói đến về mặt kiểu dáng thì Sony và SS thiết kế ngày càng độc đáo và ấn tượng , mình mua cái D7000 về mà ai cũng tấm tắc khen đẹp thế , còn các kiểu dáng D6400 , 6600 cũng độc đáo ko kém với thiết kế viền mỏng gọn. Sony dòng NX thì rất sang trọng với thiết kế nguyên khối và khi treo tường thì khỏi phải bàn nhé . các model của LG đa số có được thiết kế độc đáo vậy ko ? chưa kể khi xem ở màn lớn trên 46 inch thì 3D chủ động nét và đẹp hơn thụ động , cái này cũng đã có bài phân tích trên các trang web rồi. chạy theo SS mà lạc hậu thì quả là câu nói đầy vớ vẩn nhé.
nói tóm lại mua TV ko phải chỉ vì cái 3D thụ động hay chủ động , còn nhiều mặt cần xét đến , trong đó chắc chắn kiểu dáng và thiết kế ko kém phần quan trọng trong việc chọn lựa .
ai cũng nghĩ như bác thì giờ chắc chẳng nhà nào có SS và SONY mà chỉ toàn là LG với LG , rồi sau này SS và SONY ngày càng lạc hậu còn mấy thằng nào nhà xài tv SS hay SONY thì đi chết quách hết cho rồi. :))

em này rất đẹp xem rất thích, còn khoản 3D thụ động mình ko bàn mỗi người mỗi sở thích xem và cách xem 3D riêng, các bác cần loại gì 3D thụ hay chủ động call em nhé ^~^

dongquan

Member

Bác Bluet nói chẳng quá lời đâu! Mình đã tậu con này từ 3 tháng trước, cắm ổ cứng rời 1,5 T vào cổng USB mà nó chạy ầm ầm, nói chung chẳng phàn nàn gì ngoài cái chuyện nó không hỗ trợ định dạng âm thanh DTS, cái này thì thua thằng SS và Sony. LG mà update firmware cho người dùng khắc phục được nhược điểm này thì còn xuya nữa!

Kohryuvn

con này tần số quét 100 hz xem mấy cảnh hành động có tốt ko ? mình đang định mua con 55 inch nhưng sợ ở khổ đó cái tần số quét ko đáp ứng được

con này tần số quét 100 hz xem mấy cảnh hành động có tốt ko ? mình đang định mua con 55 inch nhưng sợ ở khổ đó cái tần số quét ko đáp ứng được

Cùng băn khoăn với bác này

Các bác biết con 55" LW5700 ở Hà Nội chỗ nào giá tốt nhất không? Chỉ em với!

Tranh luận về việc CHủ động với thụ động cái nào tốt hơn em nghĩ cũng hài, nói chuyện với 1 ông tín đồ hàng hiệu SONY, ông ấy cứ dứt khoát là LG không bao giờ bằng Sony, mình nói công nghệ của LG tiên tiến hơn ở cái thụ động nó làm đầu tiên, ông ấy cũng gạt phắt đi! Nói LG sẽ xuống màu nhanh lắm!
Công nghệ mới ra, chưa có ai sử dụng được trên 1 năm mà cứ phán như là đã trải nghiệm qua 10 năm rồi á!

minhduong2hd

Bài review rất hay, sáng nay mình cũng mới ra mediamart xem thử cái 42LW4500, đúng là hình ảnh rất đẹp, kính xem lâu cũng không mỏi mắt như kinh chủ động (xem 5p là thấy mắt có hiện tường vì mình bị cận).

Tranh luận về việc CHủ động với thụ động cái nào tốt hơn em nghĩ cũng hài, nói chuyện với 1 ông tín đồ hàng hiệu SONY, ông ấy cứ dứt khoát là LG không bao giờ bằng Sony, mình nói công nghệ của LG tiên tiến hơn ở cái thụ động nó làm đầu tiên, ông ấy cũng gạt phắt đi! Nói LG sẽ xuống màu nhanh lắm!
Công nghệ mới ra, chưa có ai sử dụng được trên 1 năm mà cứ phán như là đã trải nghiệm qua 10 năm rồi á!

Quả thật mình cũng rất muốn múc một em 3D thụ động, công nghệ mới, hình ảnh đẹp, ngon nghẻ lại còn đc 6 kính nữa, mình cũng đồng tình là LG là thằng đi đầu trong công nghệ 3D thụ động nhưng kinh phí của mình cũng không đc rồi rào cho lắm, bỏ ra ~20 củ để mua một cái TV dùng tầm 2 3 năm đã có vấn đề thì mình cũng sợ lắm.
Theo ý kiến riêng của mình thì Sony vẫn là nối đồng cối đá.

davidang

Member

Con 55 này, em thấy có nơi chào 40 triệu rồi. Đang chờ kg biết đợt 2/9 này có xuống nữa không?

Bên trên