Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

terabyte

Banned
Thương hiệu Vivitek là cái tên được rất nhiều anh em HD trong vài năm vừa qua chọn mặt gửi vàng khi sắm máy chiếu để thoả mãn đam mê phim ảnh của mình. Song song với dòng H1180HD đình đám, nhà phân phối LogicBuy còn đem đến cho người tiêu dùng Việt Nam một mẫu máy chiếu cao cấp hơn, đó chính là Vivitek H1185HD. Và đây là nhân vật chính của bài đánh giá này.

H1185HD đang là dòng máy chiếu được nhiều anh em HD quan tâm

Khi mới ra mắt tại thị trường Việt Nam, dòng máy chiếu H1180HD ngay lập tức gây ấn tượng mạnh mẽ bởi chất lượng hình ảnh quá tuyệt vời so với số tiền mà dân HD phải bỏ ra để sở hữu nó. Đây cũng là lý do mà trong thời gian dài, dòng máy chiếu H1185HD không thu hút được nhiều sự chú ý của anh em HD mặc dù về cơ bản, nó sở hữu thông số tốt hơn. Tuy nhiên trong thời gian gần đây, mức giá chính hãng của H1185HD do nhà phân phối của Vivitek tại Việt Nam là LogicBuy là rất hợp lý và bắt đầu tạo được nhiều sự quan tâm của anh em HD.

Ngoại hình và tính năng

Về cơ bản, Vivitek H1185HD gần như không có sự khác biệt về ngoại hình so với người anh em đình đám H1180HD. Vẫn sử dụng tông màu trắng trang nhã kết hợp với thiết kế nhỏ gọn, Vivitek H1185HD chắc chắn là một sự bổ sung hoàn hảo cho bất kỳ phong chiếu phim gia đình nào. Sở hữu một loạt các kết nối từ analog cho đến kỹ thuật số HDMI, việc phối ghép chiếc máy chiếu này đến đầu phát là điều vô cùng đơn giản.

Vivitek H1185HD sử dụng ống kính tương tự như H1180HD, cho phép khoảng cách trình chiếu vào khoảng từ 1,2 cho đến 10 m, với kích thước màn chiếu tối đa lên đến 325 inch. Tuy nhiên, điểm tạo ra sự khác biệt cho H1185HD so với người anh em của mình là nằm ở bóng đèn công suất cao với độ sáng tối đa 2500 lumen (so với 2000 lumen ủa H1180HD). Yếu tố này cho độ tương phản động của H1185HD đạt tỉ lệ lên đến 15.000:1, hứa hẹn sẽ đem lại chất lượng hình ảnh tuyệt vời cho anh em HD thưởng thức. Một nhược điểm là do hiệu suất cao hơn nên tuổi thọ bóng đèn của H1185HD chỉ được ước lượng vào 3500 giờ ở chế độ Standard và 5000 giờ ở chế độ Economy, tuy không thật sự xuất sắc nhưng vẫn đảm bảo cho anh em dùng đến mức chán chê.

Hệ thống quạt tản nhiệt của H1185HD hoạt động khá êm, nếu ngồi ở khoảng cách chừng 1m thì gần như bạn sẽ không nhận thấy tiếng ồn nữa. Dĩ nhiên, nếu anh em là một trong những người thích treo máy chiếu lên trần thì đây hoàn toàn không phải là vấn đề.

Remote với thiết kế tiêu chuẩn và tích hợp đèn LED, thuận tiện cho việc sử dụng trong môi trường phòng chiếu.

Chất lượng hình ảnh

Đối với một chiếc máy chiếu được thiết kế dành cho phòng chiếu gia đình như Vivitek, yếu tố khiến chúng ta quan tâm nhất không gì khác hơn đó chính là chất lượng hình ảnh. Và ở điểm này, có lẽ khó có thể đòi hỏi hơn gì ở một chiếc máy chiếu phân khúc dưới 30 triệu như thế này.

Nhờ sự hỗ trợ của anh Toàn của hội HDSaigon, HDvietnam thử nghiệm máy chiếu Vivitek trên màn chiếu xám high contrast, được thiết kế dành cho những phòng chiếu phim không kiểm soát tuyệt đối ánh sáng phản chiếu nhằm hạn chế đến mức thấp nhất những tác động của môi trường lên hình ảnh. Thiết bị phát là đầu Dune 3D và phim tham chiếu là Avatar ở định dạng iso. Do điều kiện không cho phép, HDvietnam chỉ đánh giá chất lượng hình ảnh 2D, tuy nhiên về cơ bản do sử dụng chung công nghệ nên chất lượng hình ảnh cũng sẽ không có gì khác biệt nhiều so với H1180HD, vốn được anh em đã và đang chơi đánh giá khá cao.

Với hệ thống thử nghiệm như trên, tất cả các chế độ thiết lập có sẵn của Vivitek cho ra màu sắc bị ám vàng và có phần hơi bệt. Tuy nhiên đây cũng không phải là điều bất ngờ bởi để đạt được chất lượng hình ảnh tốt nhất khi chơi máy chiếu, bạn bắt buộc phải cân chỉnh nó lại. Và sau quá trình cân chỉnh, Vivitek H1185HD hoàn toàn không hề kém cạnh bất cứ dòng máy chiếu gia đình dưới 30 triệu nào hiện nay.

Ấn tượng đầu tiên về chất lượng hình ảnh của Vivitek H1185HD chính là màu sắc rất tươi tắn và nịnh mắt. Công nghệ DLP cho phép ngay cả những chiếc máy chiếu dòng entry level cũng có thể đạt đến độ bão hoà tốt trong màu sắc thể hiện. Sự chuyển đổi từ vùng sáng qua vùng tối, từ gam màu nóng sang gam màu lạnh được biến chuyển một cách mượt mà, hiện tượng banding gần như không thể nhận ra ở khoảng cách thưởng thức thông thường.

Tương tự như các dòng máy chiếu cùng phân khúc, màu đen của Vivitek thể hiện không được sâu dẫn đến độ tương phản chỉ dừng lại ở mức tương đối chấp nhận được. Bù lại những chi tiết trong vùng sáng/tối đều được bảo toàn ở mức gần như tuyệt đối. Điển hình là trong cảnh trên, bạn sẽ không khó để phân biệt từng tán cây, ngọn cỏ trong thế giới đầy huyền bí của Pandora.

Thế nhưng nếu nói đến điểm mạnh nhất của Vivitek H1185HD thì chúng ta phải kể đến sự căng nét trong hình ảnh, đem lại sự trung thực đến bất ngờ. Thể hiện một cách rõ ràng trong hình bên trên, người xem có thể nhìn rõ từng từng cộng lông, từng nếp nhăn trên khuôn mặt của Jake Sully. Đặc biệt là nhìn theo ánh mắt được tái tạo đầy chi tiết giúp chúng ta cảm nhận được cái hồn của nhân vật trong phim.

Vivitek H1185HD xử lý rất tốt các cảnh hành động với sự mượt mà trong từng khung hình. Hiện tượng bóng ma ở những phân khúc chuyển động nhanh là khá nhẹ, nếu bạn là người không quá khó tính thì cũng có thể dễ dàng bỏ qua so với những gì mà chiếc máy chiếu này mang lại.

Lời kết

Vivitek là thương hiệu đã khẳng định được chỗ đứng trong giới chơi HD tại Việt Nam và H1185HD chính là dòng máy chiếu tốt nhất mà hãng gửi đến người dùng trong phân khúc máy chiếu entry level. Với chất lượng hình ảnh có thể được xem là bản nâng cấp nhẹ của H1180 đã quá nổi tiếng, Vivitek H1185HD càng hấp dẫn hơn với những chương trình khuyến mại đến từ nhà phân phối thức Logicbuy. Nếu quyết định đặt niềm tin vào H1185HD cho phòng chiếu gia đình của mình, chắc chắn sẽ không anh em HD nào phải hối hận.

Cám ơn anh Toàn của hội HDSaigon đã hỗ trợ HDvietnam thực hiện bài viết này.

[email protected]

Chỉnh sửa lần cuối:

davidhand

Moderator
Ðề: Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

Về cấu hình như mình biết thì 1180 và 1185 là 1, độ sáng của 1185 cao hơn 500 lumens là do Được lập trình boost lên nên tuổi thọ bóng đèn giảm. Mình đã trải nghiệm rất kỹ 1180/1185 cũng với vài dòng máy chiếu khác trong tầm 30tr thì thấy rằng chưa có e nào qua được 2 e này về độ tương phản và độ sắc nét của hình ảnh. Vậy nén các bác cứ yên tam mà chiến thôi. Qua gần 2 năm SD mình khẳng định chất lượng máy rất tốt và làm mình rất hài lòng. Điều sạn nhất có lẽ là Vivitek rất "mất vệ sinh" khi lắp len, rất nhiều máy bị dính bụi lens dẫn đến dùng 1 thời gian sẽ xuất hiện những "vòng tròn to bằng cái chén" mờ mờ màu trắng trên màn hình khi để nền màu đen, ít thì 1 mà nhiều thì ... Từa lưa luôn. Điều này ko ảnh hường tới chất lượng hình ảnh khi chiếu nhưng kỹ tính sẽ rất khó chịu. Giải pháp khắc phục như mình biết là phải tháo lens ra thổi thật sạch rồi lắp lại cẩn thận, sẽ hết luôn ko còn bị lại nữa. Hy vọng là Vivitek nếu còn sx tiếp tục 2 model này thì phải cẩn thận hơn để tránh bị điểm trừ lãng xẹt.

Vando

Well-Known Member
Ðề: Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

Các bác review các cảnh chuyển động nhanh xem em này có hiện tượng cầu vồng không, mình thấy tốc độ bánh xe 2X là hơi thấp.

Maximus88

Theo cảm nhận của riêng em khi xem các cảnh chuyển động nhanh của em này thì hầu như ko thấy xuất hiện hiện tượng cầu vồng đâu bác

Về cấu hình như mình biết thì 1180 và 1185 là 1, độ sáng của 1185 cao hơn 500 lumens là do Được lập trình boost lên nên tuổi thọ bóng đèn giảm. Mình đã trải nghiệm rất kỹ 1180/1185 cũng với vài dòng máy chiếu khác trong tầm 30tr thì thấy rằng chưa có e nào qua được 2 e này về độ tương phản và độ sắc nét của hình ảnh. Vậy nén các bác cứ yên tam mà chiến thôi. Qua gần 2 năm SD mình khẳng định chất lượng máy rất tốt và làm mình rất hài lòng. Điều sạn nhất có lẽ là Vivitek rất "mất vệ sinh" khi lắp len, rất nhiều máy bị dính bụi lens dẫn đến dùng 1 thời gian sẽ xuất hiện những "vòng tròn to bằng cái chén" mờ mờ màu trắng trên màn hình khi để nền màu đen, ít thì 1 mà nhiều thì ... Từa lưa luôn. Điều này ko ảnh hường tới chất lượng hình ảnh khi chiếu nhưng kỹ tính sẽ rất khó chịu. Giải pháp khắc phục như mình biết là phải tháo lens ra thổi thật sạch rồi lắp lại cẩn thận, sẽ hết luôn ko còn bị lại nữa. Hy vọng là Vivitek nếu còn sx tiếp tục 2 model này thì phải cẩn thận hơn để tránh bị điểm trừ lãng xẹt.

Chính cụ này là thủ phạm đã dụ e vào con đường đau khổ này
Nói chung e rất hài lòng về chất lượng và hiệu quả nó mang lại so với mức tiền đầu tư. Dùng hơn năm nay chưa 1 lỗi lầm gì

bca258nt

Well-Known Member

Em cũng quan tâm và xin hỏi Bác chủ:

Màn hình thử nghiệm rộng bao nhiêu? để đạt được như thế này "...phải kể đến sự căng nét trong hình ảnh, đem lại sự trung thực đến bất ngờ. Thể hiện một cách rõ ràng trong hình bên trên, người xem có thể nhìn rõ từng từng cộng lông, từng nếp nhăn trên khuôn mặt của Jake Sully. Đặc biệt là nhìn theo ánh mắt được tái tạo đầy chi tiết giúp chúng ta cảm nhận được cái hồn của nhân vật trong phim."

Góp ý nhỏ: Bác nên việt hóa luôn những từ kỹ thuật như "hiện tượng banding" để ae đọc dễ hiểu. Cảm ơn Bác chủ nhiều!

porsche9112008

Active Member

Giải pháp khắc phục như mình biết là phải tháo lens ra thổi thật sạch rồi lắp lại cẩn thận
Cái này tự mình có làm được không hay phải mang ra trung tâm bảo hành mới làm được bác davidhand

skyphone

Nói như bác thì H1185HD là vô địch ạ
Nếu thế chắc e phải nghiên cứu lại

theaminh81

Well-Known Member

Em cũng bị như bác nói đấy ạ, tháo lend thì có liên quan gì dến bảo hành máy không ạ, mà tháo thế nào bác Khôi ơi

nsnhd

Well-Known Member

Em cũng bị như bác nói đấy ạ, tháo lend thì có liên quan gì dến bảo hành máy không ạ, mà tháo thế nào bác Khôi ơi

Bụi là kẻ thù số 1 của máy chiếu, bụi vào được cũng có thể do thiết kế máy ko tốt dẫn đến bụi bị hút từ quạt hút rồi vào đường chiếu sáng và bánh xe màu. Khi đã bị thì phải tháo tung máy ra làm vệ sinh mà cũng chưa chắc hết, chi phí thì ko rẻ. Các bác cứ google sẽ thấy nhiều loại máy bị ca này.
Giải pháp tốt nhất là mua máy về thì dán thêm tấm lọc bụi cho quạt hút và lấy khăn phủ lại khi xem xong (cái này để máy trên bàn thì đơn giản còn nếu treo thì ko biết có được ko)

ngovanthe

Banned

bác khôi ơi dùng cái gì để chế lọc bụi đc nhỉ.em đang đau đầu vì bụi.máy treo quá cao lên ko che đậy đc.bác có giải pháp giúp anh em với

nsnhd

Well-Known Member

bác khôi ơi dùng cái gì để chế lọc bụi đc nhỉ.em đang đau đầu vì bụi.máy treo quá cao lên ko che đậy đc.bác có giải pháp giúp anh em với

Hehe, mình biết trước cái này nên chọn giải pháp để trên bàn. Còn bác nào phải treo thì làm thêm tấm lọc bụi, cái khó là phải chọn sao để ko bít đường quạt hút kẻo bị quá nhiệt thì máy lại die sớm đó.

Maximus88

Cái này tự mình có làm được không hay phải mang ra trung tâm bảo hành mới làm được bác davidhand
Bên trung tâm bảo hành của Logicbuy có bảo dưỡng, vệ sinh miễn phí trong thời gian bảo hành đó bác

susucarot

Member

Vivitek H1185HD đúng là một sản phẩm rất đáng với số tiền bỏ ra. Bác nào ở TP HCM muốn trải nghiệm thực tế mời đến showroom Cơn Bão Số nhé

Vando

Well-Known Member

Em này so với Optoma HD161X thì thế nào ạ?

theaminh81

Well-Known Member

Bụi là kẻ thù số 1 của máy chiếu, bụi vào được cũng có thể do thiết kế máy ko tốt dẫn đến bụi bị hút từ quạt hút rồi vào đường chiếu sáng và bánh xe màu. Khi đã bị thì phải tháo tung máy ra làm vệ sinh mà cũng chưa chắc hết, chi phí thì ko rẻ. Các bác cứ google sẽ thấy nhiều loại máy bị ca này.
Giải pháp tốt nhất là mua máy về thì dán thêm tấm lọc bụi cho quạt hút và lấy khăn phủ lại khi xem xong (cái này để máy trên bàn thì đơn giản còn nếu treo thì ko biết có được ko)

Bên bác Phúc 3D máy còn bảo hành thì sẽ vệ sinh miễn phí bác ạ, quan trọng là nó hơi khó chịu khi xem cảnh tối, chứ máy này thiết kế tốt, chắc chắn, nhìn to vật vã mà, ngại tháo xuống đem đi thôi, bác Khôi nói tháo lend thì có lẽ là bác ấy tháo thử rồi, bác Khôi là chuyên gia về viviteck mà lại

davidhand

Moderator

Bác xem trong topic về Vivitek của e có đó, phòng e nhiều bụi nên phải chế cái lọc bụi từ lâu rồi bác ạ. :)

Bên bác Phúc 3D máy còn bảo hành thì sẽ vệ sinh miễn phí bác ạ, quan trọng là nó hơi khó chịu khi xem cảnh tối, chứ máy này thiết kế tốt, chắc chắn, nhìn to vật vã mà, ngại tháo xuống đem đi thôi, bác Khôi nói tháo lend thì có lẽ là bác ấy tháo thử rồi, bác Khôi là chuyên gia về viviteck mà lại
Máy còn BH mà bị lốm đốm nhiều quá các bác cứ mang cho bên KT của các đại lý họ tháo ra thổi cho, e nghe nói làm nhanh lắm. Máy của e bị có 1 vết mờ mờ, thấy ko vấn đề gì nên cũng ko phải lăn tăn gì cả, từ hồi mua về chỉ tháo ra lắp vào cái giá treo nhiều lần để đem đi "chiến đấu" thôi bác, e chưa mở máy ra lần nào cả! :)

davidhand

Moderator

Nên mang ra cho kỹ thuật viên họ làm bác ạ. Nếu còn BH thì vụ này là free mà, chứ ko quen tháo ra lắp vào nó lai dư ra cái ốc cũng mệt bác nhỉ! :)

hdradio

Member

Trong tầm giá dưới 30T quả thật VIVitek H1185HD không có đối thủ, Bác nào ngoài HN cần trải nghiệm mới ghé qua bên Em

Bên trên