Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

s4o0nljn2

Member
Ðề: Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

theo con mắt gà mờ của e khi xem video so sánh thì optoma HD25 còn hơn chứ chưa nói đến HD26. Các bác có đồng quan điểm ko ah?
https://www.youtube.com/watch?v=qe-MNFW5PNk

mar01

Ðề: Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

Các bác cho em hỏi có các bác dùng vivitek hd1186 chưa
Chất lượng thế nào. E đang định mua e này.

davidhand

Moderator

[/COLOR]
Các bác cho em hỏi có các bác dùng vivitek hd1186 chưa
Chất lượng thế nào. E đang định mua e này.
Mình mới test e này, dùng tốt bác nhé. Cũng same với 1180 thôi ạ. Bác mua amazon cho rẻ. :)

winterfell101

Well-Known Member

theo con mắt gà mờ của e khi xem video so sánh thì optoma HD25 còn hơn chứ chưa nói đến HD26. Các bác có đồng quan điểm ko ah?
https://www.youtube.com/watch?v=qe-MNFW5PNk

Em có đồng quan điểm với bác,

Cơ mà bác đang so sánh cái j với cái gì thế ạh? :))

xem trang này, bác justbenice thuyết minh nghe cũng rất tinh tế. tôi còn hỏi ý cuối cùng để quyết con W1070 : nghe nói em này cân chỉnh xong thì xem rất ok, vậy khi ship máy về tôi mang tới đâu để cân chỉnh máy.

thật tình muốn quyết cái benQ lắm, nhưng chỉ còn ngại việc cân chỉnh. nếu ra cơn bão số người ta giúp mình được hả bác mandy ?

thanhyk

Well-Known Member

bác ra cân chỉnh rồi trả tiền công , ít thôi, nhiều khi ng ta ko lấy . có gì mà phiền bác

Mình chưa xài máy chiếu nên ko rõ, chỉ cần mang máy chiếu đến shop họ tự cân chỉnh là Ok hay cần gắn ở phòng mình cân chỉnh mới chuẩn (khoảng cách máy chiếu, kích thước màn, ánh sáng...khác nhau).

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

cân chỉnh ở đây là chỉnh màu sắc, sáng tối ,tương phản nên khoảng cách và kích thước màn không ảnh hưởng , chỉ là bác xài màn loại gì thôi ạ , bác có thể mang cả màn ra , hoặc gọi họ đến nhà cân chỉnh , nhấc điện thoại nên alo 1 tiếng là được thôi bác ạ :d

có phí dịch vụ thì mình còn gọi, chứ bảo nhấc điện thoại lên gọi nhờ phát là họ làm thì mình khó gọi lắm :(

thanhyk

Well-Known Member

Bác nói mang cả màn ko ổn rùi, vì lại bảo họ tháo màn họ ra treo màn mình lên..vui nhỉ.

davidhand

Moderator

Các bác muốn cân chỉnh máy chiếu thì bắt buộc phải nhờ thợ có kỹ thuật đến tận nhà cân chỉnh thì mới có hiệu quả nhé! Để việc calibration được chính xác thì cần có pro tool, thông thường đó là 1 bộ sensor đo trực tiếp từ hình ảnh hiển thị trên màn chiếu rồi dựa vào đó sẽ đưa ra biểu đồ của từng phần, việc cân chỉnh dựa vào sự sai lệch trên biểu đồ để đưa về chuẩn. Vậy nên calibration do đó ko chỉ phụ thuộc vào máy chiếu, màn chiếu, đầu phát mà còn cả nguồn phim test nữa. Nói chung là ko đơn giản và ko giống nhau về setting cho mỗi bộ. Sau 1 thời gian sử dụng độ sáng của bóng đèn giảm đi sẽ dẫn tới sự sai lệch tiếp theo và sẽ lại phải chỉnh lại tiếp. Cách tốt nhất là chọn loại máy chiếu có sự sai lệch về màu sắc ít, việc tinh chỉnh chỉ đơn giản còn lại về contrast, brightness, sharpness sẽ rất đơn giản, có thể tự chỉnh theo ý thích.

susucarot

Member

Mình chưa xài máy chiếu nên ko rõ, chỉ cần mang máy chiếu đến shop họ tự cân chỉnh là Ok hay cần gắn ở phòng mình cân chỉnh mới chuẩn (khoảng cách máy chiếu, kích thước màn, ánh sáng...khác nhau).

Các bác cần thì em ship cái sensor cho bác mượn, tha hồ mà cân chỉnh ạ, em sẽ hỗ trợ hướng dẫn qua điện thoại hoặc skype nhé

bác susu rất nhiệt tình giúp đở anh em. Ko phãi mọi cùng có điều kiện như nhau đâu - nhưng có thể cùng đam mê. Biết sao giờ. Lúc nào cần, chắc ôm máy ra nhờ bác susu giúp, vì trước mắt chỉ chiếu lên tường có sẳn thôi

tricu

cân chỉnh ở đây là chỉnh màu sắc, sáng tối ,tương phản nên khoảng cách và kích thước màn không ảnh hưởng , chỉ là bác xài màn loại gì thôi ạ , bác có thể mang cả màn ra , hoặc gọi họ đến nhà cân chỉnh , nhấc điện thoại nên alo 1 tiếng là được thôi bác ạ :d
Kích thước và khoảng cách màn chiếu rất quan trọng cho việc cân chỉnh màn chiếu ạ vì nó anh hưởng rất nhiều đến độ sáng của hình ảnh thể hiện trên màn. Bạn có thể tham khảo một chút nguyên tắc cân chỉnh ở đây nhé.
http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=38&t=79065
Sensor thì có thể mượn bên cty Cơn Bão Số nếu ở xa.

Bên trên