Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

porsche9112008

Active Member
Ðề: Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

Nên mang ra cho kỹ thuật viên họ làm bác ạ. Nếu còn BH thì vụ này là free mà, chứ ko quen tháo ra lắp vào nó lai dư ra cái ốc cũng mệt bác nhỉ!
thank bác Khôi nhiều

byhero

Member
Ðề: Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

thế còn dòng Vivitek H118EHDAA là sao của H1185HD ạ??

ranchu

Con này xài bóng đèn gì vậy các bác ?
Chi phí thay bóng bao nhiêu ?

Maximus88

Chi phí thay bóng bao nhiêu ?[/QUOT
Cái này xài bóng đèn UHP đó bác. Hôm trước em hỏi bên hãng thì chi phí thay bóng tầm 180-190$ gì đó

thế còn dòng Vivitek H118EHDAA là sao của H1185HD ạ??

2 mã là 1. Dòng H118EHDAA là bán cho thị trường Asia, còn H1185HD bán cho thị trường Mỹ và Châu Âu

Châu Á (Asia) Vivitek
USA Vivitek
EU Home Cinema Projectors - Vivitek

Hàng đều sản xuất cuối 2014 và đầu 2015 hết bác nhé. Seri 2015 cổng HDMI thêm chức năng MHL cho phép chiếu từ Smarphone hoặc Tablet với độ nét cao. Thân

Chi phí thay bóng bao nhiêu ?

Bóng đèn của Vivitek là hiệu Osram (UHP), có tuổi thọ trung bình 5000-6000 giờ. Bóng hiện được nhà phân phối thông báo giá chỉ từ 120$-130$/ chiếc (Bóng Orginal hiệu Osram) bác nhé.

ngovanthe

Banned

ôi giá bóng đèn rẻ vậy dùng thoải con gà mái chả sợ hi.mình xem đc tầm 800h rồi nhưng độ sáng vẫn thấy như cũ ko thấy suy giảm.

justbenice

Moderator

Đã xem cả 2 thậm chí đã từng mua hộ cả hai em này cho người bạn. Kết quả là luôn thích con Benq w1070 hơn về mọi mặt, từ độ sáng, chất màu, độ sâu của màu. Chưa kể con W1070 chơi hàng xách thì chỉ tầm 16-17tr về tới VN . Quá thơm cho 1 em khủng đã và đang được khẳng định trên toàn thế giới.

davidhand

Moderator

ôi giá bóng đèn rẻ vậy dùng thoải con gà mái chả sợ hi.mình xem đc tầm 800h rồi nhưng độ sáng vẫn thấy như cũ ko thấy suy giảm.

Bóng đèn loại này rất phổ thông, AE cứ yên tâm mà "chiến đấu" tẹt ga bác ạ! Máy chiếu đời cũ thì "hao" bóng đèn hơn, đời mới thì chắc có khi ko phải thay bóng đèn đâu vì nếu xem bt thì cũng ít người chơi quá 4000hrs/đời máy.

nsnhd

Well-Known Member

Đã xem cả 2 thậm chí đã từng mua hộ cả hai em này cho người bạn. Kết quả là luôn thích con Benq w1070 hơn về mọi mặt, từ độ sáng, chất màu, độ sâu của màu. Chưa kể con W1070 chơi hàng xách thì chỉ tầm 16-17tr về tới VN . Quá thơm cho 1 em khủng đã và đang được khẳng định trên toàn thế giới.

Mình cũng chọn W1070 sau khi nghiên cứu kỹ vì nó có một ưu điểm là cho ta tận dụng kích thước màn chiếu, nhất là đối với các bác có phòng chiếu nhỏ, xem máy chiếu mà màn nhỏ là ko đã rồi, ngoài ra bánh xe màu 6x và màu sắc đẹp cũng là ưu điểm. Và cách thay bóng đèn cũng hết sức đơn giản, có thể tự mua và thay rất rẻ.

Vando

Well-Known Member

Mình xem Vivitek H1185HD khi cầu thủ mặc áo trắng chạy nhanh thì thấy cầu vồng.

byhero

Member

các bác hướng dẫn, thông số calibrate cho 1185 với ạ, em đang cần :(

nsnhd

Well-Known Member

Mình xem Vivitek H1185HD khi cầu thủ mặc áo trắng chạy nhanh thì thấy cầu vồng.

Cầu vồng nhiều hay ít phụ thuộc vào độ nhạy cảm của mắt và bánh xe màu, thường thì bánh xe màu 6x sẽ đỡ bị hơn 2x

davidhand

Moderator

các bác hướng dẫn, thông số calibrate cho 1185 với ạ, em đang cần :(

Theo e thì ko nên cân chỉnh thêm bác ạ. Hồi mới mua về e có nhờ bên chỗ bác Phúc 3D mang tool tới calibrate nhưng chẳng chỉnh được gì vì con 1180 nhà sx đã cân chỉnh khá chuẩn rồi. Tuy nhiên thì gu màu mỗi người mỗi khác nên bác có thể chỉnh tay bằng cách chuyển vào chế độ "Movie" rồi chỉnh các thông số trong đó, khi đó nó chuyển sang mod custom (dựa vào các thông số từ chế độ movie). Bác thay đổi các tone màu sao cho hợp với mắt mình là OK. Dùng tool calibrate thì như e đã nói trên.

cherokee

Các bác cho mình hỏi, giữa em này và em BenQ w1070 thì nên múc em nào nhỉ. Và chọn màn nào cho em để đạt hiệu ứng tốt nhất?
Mình làm quán cf, dùng để chiếu film + chiếu bóng đá K+
Cho mình hỏi ngu tí, máy chiếu thì chỉ dùng để phát hình từ máy tính ra thôi đúng k ạ? Kết nối âm thanh thì cũng gắn vào máy tính chứ k gắn trực tiếp vào máy chiếu đúng k? Sory mình gà khoản này
Cám ơn mọi người

justbenice

Moderator

Các bác cho mình hỏi, giữa em này và em BenQ w1070 thì nên múc em nào nhỉ. Và chọn màn nào cho em để đạt hiệu ứng tốt nhất?
Cho mình hỏi ngu tí, máy chiếu thì chỉ dùng để phát hình từ máy tính ra thôi đúng k ạ? Kết nối âm thanh thì cũng gắn vào máy tính chứ k gắn trực tiếp vào máy chiếu đúng k? Sory mình gà khoản này
Cám ơn mọi người

Bác nên đi xem thử cả 2 chứ không nên hỏi ai. Và mình cá là bác sẽ chọn BenQ chỉ sau 1phút xem thôi. Chưa kể BenQ w1070 dễ thay bóng hơn, không đòi hỏi khoảng cách từ máy chiếu tới màn.

cherokee

Mình ở tỉnh nên k có điều kiện xem trực tiếp bác ạ :)

justbenice

Moderator

Mình ở tỉnh nên k có điều kiện xem trực tiếp bác ạ :)

Theo ý kiến chủ quan của mình thì w1070 hình ảnh sắc nét hơn. sáng hơn , màu đen thì đen hơn. Màu sắc thì như nhau. H1185HD mình thấy hình ảnh mịn. Kiểu như hiệu ứng làm mờ khi chơi game vậy đó. Nếu kô đem so sánh thì thấy ok , nhưng nếu đã đem so với w1070 thì thấy lộ ngay w1070 hình ảnh sắc và sâu hơn.
Cả 2 máy đều tốt và màu sắc đều đẹp. Chọn cái nào rẻ hơn mà chơi bác ạ. Tuy nhiên bác phục vụ cafe thì con benQ cho hình ảnh sáng hơn sẽ tốt cho bác hơn. Chưa kể BenQ dễ thay đèn hơn. Bác thủ sẵn cái bóng, sau vài ngàn giờ thấy hình ảnh bắt đầu tối thì tự thay :D
Bác search sẽ thấy trên thị trường thế giới con 1185HD này hầu như ... không có mặt . Vì lý do sau :
http://www.projection-homecinema.fr/2014/02/01/test-vivitek-h1185hd/
Trong bài review này họ nói : H1185HD không hơn gì 1180 thậm chí còn thua cả 1180 ở phần contrast trong khi giá cao hơn. Chức năng ISFccc là vô tác dụng. Vivitek đã quá biết sẽ rất khó khăn khi bán chiếc máy chiếu này ra thị trường.

davidhand

Moderator

Cám ơn mọi người
BenQ1070 là model thuộc dạng short throw nên phù hợp với phòng hẹp vì nó có khả năng phóng ra màn lớn hơn ở cùng khoảng cách chiếu, bóng đèn của nó được boost lên có độ sáng gần ngang với 1185 và sáng hơn 1180 1 chút. Còn về chất lượng hình ảnh thì thua 1180/1185 về mọi mặt: độ tương phản thấp hơn, độ nét kém hơn, màu sắc cũng ko chính xác cần phải calibrate lại mới coi ổn. So sánh 2 e này thì đã nhiều rồi, ko cần bàn luận thêm đâu ạ, bác có thể tìm trong forum ra khá nhiều.
Bác dùng cho quán cafe nếu xử lý a/s tốt thì nên lấy e 1185, còn ko thì phải dùng loại đa năng có độ sáng trên 3000 lumens mới ổn.
Nói chung, chơi máy chiếu nếu bác đề cao chất lượng hình ảnh thì 1180/1185 là chuẩn rồi. Còn ko thì cứ dùng dòng đa năng cho độ sáng cao nhé. Máy chiếu có độ sáng càng cao thì contrast càng giảm, màu đen sẽ kém hơn.

Bên trên