Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

Cho Em hỏi mixer mà không có ngõ send & return thì mình chèn effect vào ngỏ insert của mic được không ạ? (đó là mixer soundcraft compact 4)
Làm vậy thì chất lượng có khác gì so với có ngõ send & return ạ . Hay là phải mua mixer mới nếu muốn hát karaoke?
Cám ơn các bác trước. View attachment 54009

dh201hy

Well-Known Member

Cho Em hỏi mixer mà không có ngõ send & return thì mình chèn effect vào ngỏ insert của mic được không ạ? (đó là mixer soundcraft compact 4)
Làm vậy thì chất lượng có khác gì so với có ngõ send & return ạ . Hay là phải mua mixer mới nếu muốn hát karaoke?
Cám ơn các bác trước. View attachment 54009

Cái này em đã giải thích ở trên rồi mà.

Cổng insert là mạch nối tiếp. Khi các bác chèn một thiết bị vào thì toàn bộ tín hiệu sẽ đi qua. Nó sẽ ảnh hưởng toàn bộ nên chỉ dùng insert cho EQ và một số thiết bị khác

Muốn dùng effect thì mạch phải song song. Có nghĩa nó ko ảnh hưởng đến tín hiệu gốc, tín hiệu sau khi effect nó chỉ bổ sung vào tín hiệu gốc mà thôi.

Cái này em đã giải thích ở trên rồi mà.

Cổng insert là mạch nối tiếp. Khi các bác chèn một thiết bị vào thì toàn bộ tín hiệu sẽ đi qua. Nó sẽ ảnh hưởng toàn bộ nên chỉ dùng insert cho EQ và một số thiết bị khác

Muốn dùng effect thì mạch phải song song. Có nghĩa nó ko ảnh hưởng đến tín hiệu gốc, tín hiệu sau khi effect nó chỉ bổ sung vào tín hiệu gốc mà thôi.

Em Cám ơn bán Hy,
Em làm như vầy: hy sinh một ngõ L của monitor lấy tín hiệu nó vào in của effect ( rev 100 yamaha) rồi ngõ ra effect em trả về mic 2 ( cũng hy sinh luôn line micr 2 cho việc này) . Hiện tại cũng ok lắm nhưng mất toi 1 ngõ out monitor và 1 ngõ để gắn mic. Mà nghỉ cũng lạ cái mixer này làm pre cắm nhạc CD nghe hay hơn con pre của Amply Denon E mới lạ chớ ..Tiếng ấm và sạch hơn.
Các Bác có ý kiến về cách E làm không để cho E học hỏi..

dh201hy

Well-Known Member

Em Cám ơn bán Hy,
Em làm như vầy: hy sinh một ngõ L của monitor lấy tín hiệu nó vào in của effect ( rev 100 yamaha) rồi ngõ ra effect em trả về mic 2 ( cũng hy sinh luôn line micr 2 cho việc này) . Hiện tại cũng ok lắm nhưng mất toi 1 ngõ out monitor và 1 ngõ để gắn mic. Mà nghỉ cũng lạ cái mixer này làm pre cắm nhạc CD nghe hay hơn con pre của Amply Denon E mới lạ chớ ..Tiếng ấm và sạch hơn.
Các Bác có ý kiến về cách E làm không để cho E học hỏi..

Việc kết nối của bác chỉ là giải pháp tình thế, TUY NHIÊN nó không đem lại hiệu quả cao. VÌ SAO?

Thường thì mixer sẽ cho ra ít nhất 2 cổng OUT MONITOR. Tín hiệu 2 cổng này đã được mix hoàn chỉnh (có nghĩa là âm thanh ra đã hoàn thiện rồi). Âm thanh đã có cả music và vocal.

Bây giờ bác lấy tín hiệu đó cắm vào effect, từ effect bác cắm trở lại Line2 thì tín hiệu hoàn chỉnh lại qua lần effect nữa và nó trở thành vòng tròn lặp. Cả music và vocal đều bị effect tạo hiệu ứng.

Cổng send (AUX out) trên mixer nó chỉ gửi tín hiệu gốc (thô) của vocal. Vì vậy qua effect thì hiệu ứng cho vocal mà thôi.

Việc kết nối của bác chỉ là giải pháp tình thế, TUY NHIÊN nó không đem lại hiệu quả cao. VÌ SAO?

Thường thì mixer sẽ cho ra ít nhất 2 cổng OUT MONITOR. Tín hiệu 2 cổng này đã được mix hoàn chỉnh (có nghĩa là âm thanh ra đã hoàn thiện rồi). Âm thanh đã có cả music và vocal.

Bây giờ bác lấy tín hiệu đó cắm vào effect, từ effect bác cắm trở lại Line2 thì tín hiệu hoàn chỉnh lại qua lần effect nữa và nó trở thành vòng tròn lặp. Cả music và vocal đều bị effect tạo hiệu ứng.

Cổng send (AUX out) trên mixer nó chỉ gửi tín hiệu gốc (thô) của vocal. Vì vậy qua effect thì hiệu ứng cho vocal mà thôi.

Bác Hy nói hoàn toàn chính xác.
Nhưng trên mixer của Em thì mỗi line mic đều có nút riêng on/ off ra monitor vì vậy E tận dụng chức năng này off toàn bộ mic lên out monitor và chỉ cho mic vocal là E mở on cho xuất lên monitor nên tín hiệu trộn về thì chỉ có vocal thôi Bác àh. Em có thử mở on line music lên monitor rồi qua effect thì thôi rồi nghe không hiểu là âm thanh gì nữa...Nghe uốn éo lạ lắm. hij. Em cám ơn Bác Hy. Sau này có tinh chỉnh gì mà bí thì nhờ Bác dành thời gian tư vấn nhé...

có bạn nào đang xài EURORACK UB1204FX-PRO không? nếu có ,làm ơn chỉ giúp cách kết nối và chĩnh nó với amplier Arirang,DH 3600Arirang,mình gà quá ....thanks

ý bác hỏi về cách kết nối cái mixer xenyx 1204 usb của behringer với amp và midi arirang phải ko ?

HD-upscale ngheomameaudio's Avatar

Tham gia từ
17-02-2011
Thanks
28
cR
131

Mặc định Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

ý bác hỏi về cách kết nối cái mixer xenyx 1204 usb của behringer với amp và midi arirang phải ko ?
không đúng,đễ mình up hình cũa nó cho bạn xem

Đính kèm

174.2 KB · Xem: 379

câu hỏi của bác hơi mâu thuẫn , rõ ràng là cái mixer xenyx 204usb mà , em cũng đang dùng con này hát với midi arirang , cấu hình của bác tương đối giống bộ của em ,...ko hiểu bác muốn hỏi gì vì e ko biết tiếng anh

Chỉnh sửa lần cuối:

cám ơn các bạn quan tâm,nhưng thôi..em đã..... tiễn nó rồi..cho đỡ nhức đầu#:-S

chào các bác again..số là..muốn bán cái mixer đễ khỏi phải nhức đầu..ai dè..gấu nhà hay được,cằn nhằn cã tuần nay[-(,làm mình nhức đầu hơn nữa...thôi thì lại 1 phen nhờ các bác giúp cho..cãm ơn trước . Dàn KOK cũa mình gồm có:
amply Arirang PA 203XG
loa Bose 301 V
Arirang ar 3600HI
mixer behringer eurorack ub 1204fx
EQ Pioneer GR 333
Technics DSP (digital sound processor) SH-GE90
micro Shure beta58a
Mình nối như sau đây: DVD__DSP__EQ__Mixer__Amply cứ (In vào Out và Out vào In).....còn micro xài cũa Amply.
Mình kết nối sao mà..nghe không được hay lắm,gấu nhà cũng nói thế...nay nhờ các bác tư vấn giúp mình với..cám ơn nhiều nhiều lắm..

chào các bác again..số là..muốn bán cái mixer đễ khỏi phải nhức đầu..ai dè..gấu nhà hay được,cằn nhằn cã tuần nay[-(,làm mình nhức đầu hơn nữa...thôi thì lại 1 phen nhờ các bác giúp cho..cãm ơn trước . Dàn KOK cũa mình gồm có:
amply Arirang PA 203XG
loa Bose 301 V
Arirang ar 3600HI

EQ Pioneer GR 333
micro Shure beta58a
Mình nối như sau đây: DVD__DSP__EQ__Mixer__Amply cứ (In vào Out và Out vào In).....còn micro xài cũa Amply.
Mình kết nối sao mà..nghe không được hay lắm,gấu nhà cũng nói thế...nay nhờ các bác tư vấn giúp mình với..cám ơn nhiều nhiều lắm..

Bạn nên tận dụng mixer 1204 này cho cả mirco vì nó có effect tích hợp và line in nhạc nền karaoke , cứ xem amply chỉ là cục power , sau đó các bước như sau:
Đi ra chợ Nhật tảo ( nếu tphcm) hoặc các cửa hàng sửa đtử mua các thiết bị sau:
1/ Sợi dây có ngỏ balance cho micro để cắm vào Mic 1 trên mixer cải thiện chất âm rỏ rệt cho cây micro Shure của bạn ( bỏ dây cắm micro trên amply)
2/ 2 sợi dây có 1 đầu jack bông sen ( ra của line DVD) 1 đầu có jack 6 li ( vào của line in bàn mixer) cắm vào ngỏ R-L 5/6 của bàn mixer
3/ 2 sợi dây 1 đầu jack canon 3 lỗ ( ngỏ output main R,L của mixer) và 1 đầu jack bông sen (gắn vào input R,L của amply)
Và bây giờ ta xài luôn effect tích hợp của bộ mixer này. Các việc còn lại là cân chỉnh lại cho hay thôi....tất cả thao tác cân chỉnh bây giờ là trên bàn mixer.Khi nào Bác mua 2 thứ trên về rồi sẽ hầu chuyện bác tiếp nha,...
Nếu muốn hay hơn nửa thì mua thêm bộ effect rời (loại secondhand yamaha Rev100) khoảng 3t nữa thì bảo đảm gấu khen nức nở....

Chỉnh sửa lần cuối:

cám ơn bạn quan tâm,mấy dây đó mình đã có sẵn,còn em yamaha rev thì tạm thời chưa,bi giờ mình xin bạn tiếp tục nhé.....

lkcuong

amply Arirang PA 203XG
loa Bose 301 V
Arirang ar 3600HI
EQ Pioneer GR 333
micro Shure beta58a

Em nghĩ là do Bác cắm chưa đúng thôi, chứ bao nhiêu ông chơi rồi có ông nào chê đâu.

Con Technics DSP của Bác cũng là 1 con tạo effect đấy, nhưng em cũng không biết cắm thế nào, chỉnh ra sao. Chỉ tìm hiểu trên mạng xem nó là cái gì thì thấy nó có nhiều chế độ tạo reverberation, equalizer... Con này cần phải lấy tín hiệu từ micrro ra để xử lý và quay lại mixer bằng 1 đường stereo in.

Nếu phức tạp quá thì Bác cứ bỏ qua con này, dùng tạm efffect trên mixer, khi nào nghiên cứu xong thì cắm vào xem thế nào.

Bên cạnh đó, Bác chưa biết dùng EQ thì tạm vứt nó sang 1 bên. Khi nào biết cách chỉnh hãy cắm vào. Để chỉnh đc EQ thì Bác phải biết với mỗi giọng hát Cần cắt tần số nào, tăng tần số nào thì giọng mới hay. Cái này phải nghiên cứu nhiều, koo phải cứ cắm vào là ngon ngay đâu a.

newtointernet

amply Arirang PA 203XG
loa Bose 301 V
Arirang ar 3600HI
EQ Pioneer GR 333
micro Shure beta58a

Em thấy thiết bị của bác tuy nhiều nhưng vô cùng chồng chéo, cách cắm của bác cũng rất lãng phí. Nên mạo muội đề nghị bác cắm như sau:
- DVD vào đường stereo in của Mixer
- Main out của Mixer --> EQ Pioneer --> Music in của Amply
- Micro cắm vào đầu canon trên Mixer
- Còn cái Technics bác có thể cắm thay vị trí của EQ Pioneer hoặc bán nó đi lấy tiền.
Sau đó là đến phần căn chỉnh.
Nếu bác ở Hà Nội thì em có thể đến tận nơi để giúp bác

express_neon

Active Member

Các bác cho hỏi:

1 số Ampli Karaoke có phần Echo hay vd như 203XG... Chúng ta tận dụng nó làm Mixer rồi đưa qua cho Pow phát ra loa.
Cách đấu nối là rút 2 cái jack nối phía sau của ampli ra ? ( Mình chưa hiểu cái này là gì, và mục đích của nó )
Và 1 số Amply khác không có 2 cái jack nối phía sau thì có thể làm Mixer được không? ( Mình thường lấy ngõ Output của Ampli đưa ra Pow ).
Nếu vậy thì cho dù ko cần 2 cái Jack rút kia thì Ampli Karaoke nào cũng có thể làm Mixer được phải ko các bác?

ngheomameaudio
ngheomameaudio đang offline
HD-upscale ngheomameaudio's Avatar

Đăng ký
17-02-2011
Thanks
0
cR
172

Mặc định Ðề: Giải đáp thắc mắc kỹ thuật về KOK (setup, cắm rút, tinh chỉnh...)

(câu hỏi của bác hơi mâu thuẫn , rõ ràng là cái mixer xenyx 204usb mà , em cũng đang dùng con này hát với midi arirang , cấu hình của bác tương đối giống bộ của em ,...ko hiểu bác muốn hỏi gì vì e ko biết tiếng anh )

còn dàn KOK cũa bạn như thế nào?nếu được thì nhờ bạn chĩ dẫn cách nối kết sao cho hay nhất,chứ mình theo các cách chĩ dẫn trên nhưng kết quã không như ý,cám ơn nhiều..

Gới bạn yamato:
Cách chỉnh như sau:
1/Khi kết nối xong theo mình muốn hát echo thì là chương trình 43, còn muốn hát rev thì chương trình 61 bạn đã thử chưa?
2/Sau đó bạn chỉnh volume trên mixer:
2.1 Volume của mirco: bạn chỉnh sao cho nghe tiếng phù hợp với giọng ca của mình kết hợp với 2 chương trình 43 và 61 xem cái nào nghe hay nhất gọi: alo 1,2,3,4 xì ( cái này tùy phòng và 41 dành cho ca sỹ amater còn 61 dành cho người có giọng ca hay). các cần gain khoảng 12h, high-mid-low 12h, volume bạn để ở 0 deb.
2.2 Volume của line 5/6 đường nhạc từ Ariang: bạn chỉ sao cho nhạc và giọng ca nghe quyện vào nhau ( thường thì volume chỉ 7,8 giờ)
3/Bạn chỉnh volume master trên amply là lớn nhất, volume music trên amly thì tùy chỉnh nghe lớn nhỏ cho phù hợp thường là 9-10h, các cần high,mid, low chỉnh ở vị trí 11h
Nói thật nếu không biết tinh chỉnh thì đôi khi ca còn dở hơn là bạn cắm micro vào amply Ariang đấy. Vì khi bạn xài mixer + Am Ariang là có 2 bộ pre nên âm thanh khó chỉnh ( pre của mixer và pre của Amply ariang).
Bảng thân khi ca karaoke hay là do effect ( nếu loa + amply là đạt) vì vậy nếu bạn muốn hoàn hảo không còn chê thì phải sắm thêm một effect thôi.
Theo tôi bạn nên kết nối theo 2 dạng sau: Tùy theo sơ thích
1/Dùng EQ tinh chỉnh riêng giọng hát:( nên dùng).
- Mirco>EQ>mixer>Amp Ariang>loa Bose 301.
Dùng EQ tinh chỉnh chung cho cả giọng hát và nhạc nền:
2/Micro và music > mixer >EQ>Amp Ariang>loa Bose 301.

Chỉnh sửa lần cuối:

cám ơn các bạn đã góp ý,nay nói chung thì giàn máy KOK cũa mình nghe cũng khá hơn nhiều...cám ơn nhiều lắm....

Bên trên