Giữa 40D và EOS KISS X3 !

trunghirano

Xin hỏi các vị tiền bối ,giữa 40D và Eos Kiss x3 em nên chọn con nào ah? Em thiên về eos kiss x3 hơn vì nó nhẹ(tay em không có chuột:(( ) nếu như chọn kiss x3 thì em nên mua lens nào thì phù hợp để vừa chụp phong cảnh vùa chụp chân dung ah? Mong các Bác cho em ý kiến ah. Lenst tầm 4tr thì có ko ah?

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Giữa 40D và EOS KISS X3 !

còn con 40 thì dùng đi kiếm xiền được hẻ bác?

duongbaba

Active Member

Em cũng xài 500D Kiss X3 nè, thấy quá đã!!! Nhất là cái khoản quay phim, có khi hơn cả máy quay bình thường nữa kìa. Lắp ống góc rộng vào quay FullHD coi phê lòi kèn luôn. Chất lượng hình ảnh thì miễn bàn 10/10

Em nhận xét thế là do em chưa xài cái DSLR nào khác cả :D :D :))

Thêm 2 cái hình 500D với full option của em cho bác ghiền :D

Máy chụp hình lấy làm mẫu òi, xem bằng đt đỡ nhé :D

Chỉnh sửa lần cuối:

echip

Ban Quản Trị

Xin hỏi các vị tiền bối ,giữa 40D và Eos Kiss x3 em nên chọn con nào ah? Em thiên về eos kiss x3 hơn vì nó nhẹ(tay em không có chuột:(( ) nếu như chọn kiss x3 thì em nên mua lens nào thì phù hợp để vừa chụp phong cảnh vùa chụp chân dung ah? Mong các Bác cho em ý kiến ah. Lenst tầm 4tr thì có ko ah?

làm bạn với lão Chip đc nè. Ông Chip cũng ghét máy nào to nặng lắm, chứ thật chất thèm Nikon lắm. :-B

tieuthieugia

Well-Known Member

mai mốt em làm bạn với anh Chip và bác duongbaba
muh bác duongbaba bán lại cho em nguyên con đi cho rùi
1 cục gạch thẻ

duongbaba

Active Member

mai mốt em làm bạn với anh Chip và bác duongbaba
muh bác duongbaba bán lại cho em nguyên con đi cho rùi
1 cục gạch thẻ

Ặc ặc, con ghệ này chắc 3 năm nữa em mới chán. Bác gom lúa đủ 1640$ làm như sau:
Body+Kit : 760$
Fix 50 F1.8 : 95$
Macro 100 F2.8 : 525$
Grip MK : 70$
Flash+Diffuser : 100$
Pin sạc+Tripod : 50$
Balo : 40$
-------------------------

...
Tất cả ảnh số giờ đều qua xử lý ảnh hết, chụp bằng film thì dân kinh nghiệm họ có thể nhận ra màu ảnh đặc trưng của từng hiệu ống kính, nhưng đó là rọi ảnh thủ công thời xa xứ chứ minilab và công nghệ hiệu chỉnh ảnh hàng loạt hiện nay thì em nào cũng như em nào, len xịn cho chi tiết trong vùng tối hay ánh sáng phức tạp, tạo khối nổi hơn len kit khi phóng ảnh thật to.
...

Bác nói đúng quá, ngay cả tay nghề cùi bắp cỡ em chụp ảnh xấu như ma, may là biết chút đỉnh PS nên cũng có vài bác bị "ảo giác" khen em quá trời :D :D :))

trunghirano

Bác khởi đầu chơi DSLR với mục đích chụp ảnh lưu niệm gia đình và không có ý định kiếm tiền từ máy ảnh thì mua Kiss X3 cho nó nhẹ nhàng, lại thêm tính năng quay film Full HD khá thú vị, giá cả 2 em thì tầm >700 USD nhưng em 40D chỉ có body chưa có cái len nào, còn Kiss X3 có nguyên body+ len kit.

Len kit chụp đủ thể loại tương đối ổn trong tầm tiền, nếu thích chân dung chất lượng hơn thì bạn sắm thêm 1 em 50mm f 1.8 cắm lên Kiss X3 thành 90mm f1.8, 1 tiêu cự rất lý tưởng của thể loại chân dung.

Chất lượng sensor của các dòng máy DSLR sản xuất trong tầm 2-3 năm trở lại đây thực chất hầu như tương đương nhau, quan trọng hơn kém nhau ở khoản lens đầu tư thêm, tay nghề chụp, tư duy thẩm mỹ, trình độ xử lý ảnh ....

Khử noise ở iso cao, tốc độ chụp liên tiếp nhiều ảnh trong 1s, thực sự không là vấn đề tối quan trọng trong nhu cầu sử dụng bình thường của người dùng nghiệp dư.

Chúc bác sớm chọn được 1 máy ưng ý. Thân.

Cảm ơn những lời góp ý chân thành và quý báu của BÁC .như vậy ngày mai em sẽ rinh em kiss X3 về .còn về lens như BÁC nói thì em vẫn chưa hiểu rõ lắm.Bác có thể nói rõ hơn hộ em được không ah(xin lỗi BÁC vì em gà về vụ này :| ) giả sử như lens đi theo máy ghi là "18-55mm _ 0.25m/0.8ft" như vậy em nên mua như thêm cái như thế nào ah?

trunghirano

làm bạn với lão Chip đc nè. Ông Chip cũng ghét máy nào to nặng lắm, chứ thật chất thèm Nikon lắm. :-B

Em thật sự chưa gặp BÁC CHIP và Bác ECHIP bao giờ nhưng em thấy súng ống của 2 BÁC thì cũng biết tay của 2 BÁC chuột to như thế nào :D

trunghirano

Em cũng xài 500D Kiss X3 nè, thấy quá đã!!! Nhất là cái khoản quay phim, có khi hơn cả máy quay bình thường nữa kìa. Lắp ống góc rộng vào quay FullHD coi phê lòi kèn luôn. Chất lượng hình ảnh thì miễn bàn 10/10

Em nhận xét thế là do em chưa xài cái DSLR nào khác cả :D :D :))

Thêm 2 cái hình 500D với full option của em cho bác ghiền :D

Máy chụp hình lấy làm mẫu òi, xem bằng đt đỡ nhé :D

Em kết cái flass của BÁC DUONG quá.Bác có cái "rác" nào ko dùng chia lại cho em nhé ,hôm nào cho em xin lĩnh giáo Bác phần photoshop nhá ~O)

duongbaba

Active Member

Cái flash đó đời cũ chỉnh tay hơi phiền, nhưng được cái rẻ :D
Vụ chụp hình thì em cùi bắp lắm, toàn dùng PS gỡ gạc lại không àh! Trước tiên bác sắm máy về, tập chụp đẹp nhất trong khả năng rồi sau đó hãy dùng PS.
Như em bây giờ bệnh nặng rồi, cứ cắm đầu lấy nét chụp thật rõ. Màu sắc ánh sáng kệ mịa nó, dùng PS xử lý sau :))

trunghirano

Cái flash đó đời cũ chỉnh tay hơi phiền, nhưng được cái rẻ :D
Vụ chụp hình thì em cùi bắp lắm, toàn dùng PS gỡ gạc lại không àh! Trước tiên bác sắm máy về, tập chụp đẹp nhất trong khả năng rồi sau đó hãy dùng PS.
Như em bây giờ bệnh nặng rồi, cứ cắm đầu lấy nét chụp thật rõ. Màu sắc ánh sáng kệ mịa nó, dùng PS xử lý sau :))

Bác cho em xin tí info của cái lens được không ah.

tieuthieugia

Well-Known Member

Ặc ặc, con ghệ này chắc 3 năm nữa em mới chán. Bác gom lúa đủ 1640$ làm như sau:
Body+Kit : 760$
Fix 50 F1.8 : 95$
Macro 100 F2.8 : 525$
Grip MK : 70$
Flash+Diffuser : 100$
Pin sạc+Tripod : 50$
Balo : 40$
-------------------------

mua hết nhưng trừ cái Macro ra :D..thay vào đó là zoom..em khoái zoom cảnh xa hơn cận cảnh
gu của em là 1 chút chân dung và phong cảnh

duongbaba

Active Member

mua hết nhưng trừ cái Macro ra :D..thay vào đó là zoom..em khoái zoom cảnh xa hơn cận cảnh
gu của em là 1 chút chân dung và phong cảnh

Phong cảnh thì cái này:
Tokina 12-24mm F4 for Canon – 435$

Chân dung thì cái này:
Canon 85mm F1.8 USM - 380$

Tele zoom thì cái này:
Canon 70-200mm F4L - 620$

Đủ bộ hạng khá thì như thế. Bác đủ lúa thì hốt hết khỏi lăn tăn. Em ít lúa quá nên chơi lens kit theo máy + 100mm F2.8 cũng đủ chụp các thể loại. Mặc dù dở dở ương ương :))

Bác cho em xin tí info của cái lens được không ah.

Lens trên cái hình hả bác? Chuyên thể loại macro và chân dung, nó được xếp hạng thứ 14 trong tất cả các lens của Canon, Sigma, Tamron và Tokina. Link xếp hạng (Bác phunghuutuyen cung cấp) tại đây: http://www.bobatkins.com/photography/reviews/best_canon_eos_lenses.html

trunghirano

Đủ bộ hạng khá thì như thế. Bác đủ lúa thì hốt hết khỏi lăn tăn. Em ít lúa quá nên chơi lens kit theo máy + 100mm F2.8 cũng đủ chụp các thể loại. Mặc dù dở dở ương ương :))

Lens trên cái hình hả bác? Chuyên thể loại macro và chân dung, nó được xếp hạng thứ 14 trong tất cả các lens của Canon, Sigma, Tamron và Tokina. Link xếp hạng (Bác phunghuutuyen cung cấp) tại đây: http://www.bobatkins.com/photography/reviews/best_canon_eos_lenses.html

Thank Bác đã chỉ dẫn.Cái Bác nói có phải là teleconverter không ah?
Còn về filter các Bác cho em hỏi có phải là tất cả filter đểu có thể dùng cho mọi loại lens? hay là dùng riêng ah? Em thấy filter ghi thông số là "...48mm" "...55mm" "...72mm" "...67mm" những thông số đó là gì ah?

trunghirano

48mm, 55mm, 62mm v.v..... là đường kính của ống kính mà bạn đang sử dụng. Vì vậy bạn phải mua filter có đường kính chính xác với ống kính bạn đang có.

Và đương nhiên khi bạn mua thêm bất cứ ống kính mới nào có đường kính trùng với filter bạn có thì chúng đếu sử dụng chung cho nhau được.

Tặng các bác 1 vài link tương đối bổ ích. ngắn gọn cho các bác chưa có 1 khái niệm gì về nhiếp ảnh nay muốn dấn thân vào 1 niềm đam mê cực kỳ bổ ích và lý thú, nhưng khá tốn kém nếu không chọn 1 điểm dừng nhất định^^.

Ngoài ra bạn có thể ra nhà sách kiếm mua vài cuốn sách căn bản nhiếp ảnh vể nghiên cứu sẽ nắm thêm nhiều thông tin cô đọng và súc tích hơn. Thân.

http://photocoffee.wordpress.com/category/ống-kinh-chuyen-nghiệp/

http://vinhtoday.vn/forum/showthread.php?t=4517

Một lần nữa cảm ơn BÁC :x .em sẽ ráng luyện để có cơ hội show hình em lên nhờ Bác soi hộ ah.:x

duongbaba

Active Member

Sáng mai mua thì tối show hàng cho bà con xem nhé bác!

duongbaba

Active Member

Thank Bác đã chỉ dẫn.Cái Bác nói có phải là teleconverter không ah?
Còn về filter các Bác cho em hỏi có phải là tất cả filter đểu có thể dùng cho mọi loại lens? hay là dùng riêng ah? Em thấy filter ghi thông số là "...48mm" "...55mm" "...72mm" "...67mm" những thông số đó là gì ah?

Cái em nói là nguyên cái ống kính bác ơi. Filter là cái nắp gắn trên đầu ống kính, đầu to gắn filter to, nhỏ gắn nhỏ, chủ yếu là để bảo vệ ống kính và tạo hiệu quả đặc biệt nào đó. Đơn giản thế thôi.

trunghirano

bác này chưa có kinh nghiệm mà đã vội vàng quá

Thú thật với Bác là em tuy chưa nghiên cứu kỹ về loại máy DSLR(thậm chí chưa cầm tới) nhưng em muốn sở hữu nó lâu rồi ah.Hơn nữa mục đích của em cũng như BÁC PHUNGHUUTUYEN đã nói là chỉ chụp gia đình và giải trí nên em cũng không muốn đắn đo lâu ạ.Vậy theo BÁC thì em nên làm thế nào ạ?

Bên trên