HDViE đi HOLLYWOOD

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

DanielTran

Well-Known Member
Ðề: HDViE đi HOLLYWOOD

Cái này là làm thực ra là bài tập của em. Mọi người xem phim nhiều chắc biết kỹ xảo Shatter, ví dụ rõ nhất là trong đoạn cuối của Coprse Bride, khi cô dâu hóa thành từng mảnh nhỏ bay lên chẳng hạn:">. Trong này sử dụng object là Text nhưng hoàn toàn có thể sử dụng footage là một clip trong đó biến một người thành shatter như text ở dưới. (Là bài tập, nhưng có dùng ý kiến của anh DanielTran)

Daniel xem rồi cũng không biết bạn dùng ý kiến của Daniel ở chỗ nào, có lẽ là thêm animation cho chữ HDViE. Tuy nhiên nếu có ý kiến nào bạn dùng được thì Daniel rất vui, không giữ "bản quyền" gì đâu!

Đoạn này nếu bạn kết xong chữ lại cho một vệt sáng dài lướt qua mặt chữ, kèm theo âm thanh kim khí, và đệm một tiếng chốt lại thật đanh đồng thời chiếu sáng chữ V sẽ "thấm" hơn.

Ngoài ra mấy mảnh nhỏ nếu phủ sáng lấp lánh nhìn sẽ đẹp và huyền ảo hơn.

Cũng có lẽ nên thu ngắn thời gian lại hoặc thêm hiệu ứng "nhảy lanh chanh" gì đó cho mấy chữ đã kết hình xong, trong khi chờ đợi mấy chữ cuối được kết lại.

Daniel chưa xem phim cô dâu gì bạn đề cập, nên chưa hình dung nếu thay text bằng một clip thì hiệu ứng này sẽ như thế nào?

Mấy cái này chuẩn bị cho banner, em đang nghĩ ngợi chút, cứ để luôn cho mọi người nhìn.

Nếu mọi người thích làm một cái text 3d như trên, thì em sẽ up cái template em làm trong cinema4d để mọi người chỉ việc sửa lại text là được:D
[/CENTER]

Text 3D mà có animation không bạn? Chỉ việc sửa text chứ không cần render lại à?

HDWonder

- Em sẽ thử lại bằng một clip ngắn khác với hiệu ứng lightning đều hơn trên các mặt chữ.

- Nếu sử dụng vào một footage là một clip thật thì anh Daniel cứ tưởng tượng là người mình vẫn chuyển động nhưng từ từ cơ thể tan thành từng mảnh, hoặc từng mảnh ghép lại thành một cơ thể, giống như một dạng kỹ xảo của Matrix. Nó sử dụng tương tự trong một kỹ xảo khác là trong startrek hay chiến tranh các vì sao, một thanh kiếm ánh sáng chiếu ra một tia điện chẳng hạn cháy rụi đối phương về nguyên tắc cũng tương tự.

- Còn cái 3d text thì chỉ việc chỉnh lại text rùi render lại một ảnh quick time PNG là hoàn toàn có thể được như 2 mẫu ở trên

- Thực ra kỹ xảo hoành tráng mấy, mà kịch bản không sâu và diễn viên không có hiệu quả thì mọi thứ phí hết sức tưởng tượng (kiểu như anh gợi ý cho em đó). Cuối cùng vẫn cơ bản là con người mới là vai chính. Nhưng kỹ xảo tốt đỡ rất nhiều tốn kém khi nó mô phỏng rất nhiều thứ mà không tốn tiền di chuyển hoặc làm mới:D

- Em cũng đang học design ở RMIT. Thấy đoạn video và mấy cái special effect chị làm khiến em cũng nao nao muốn làm trailer về HDVietnam.:) Nhưng mới học năm 1 nên kinh nghiệm còn non kém, mong được chị giúp đỡ thêm. :D
- Về cái đoạn trailer đầu tiên chị làm có phải dựa trên Designer Sound FX của VIDEO COPILOT PRODUCTION không. Em thấy giống y chang. :-??
http://www.youtube.com/watch?v=Ed4dchFMK-0

HDWonder

- Em cũng đang học design ở RMIT. Thấy đoạn video và mấy cái special effect chị làm khiến em cũng nao nao muốn làm trailer về HDVietnam.:) Nhưng mới học năm 1 nên kinh nghiệm còn non kém, mong được chị giúp đỡ thêm. :D
- Về cái đoạn trailer đầu tiên chị làm có phải dựa trên Designer Sound FX của VIDEO COPILOT PRODUCTION không. Em thấy giống y chang. :-??
http://www.youtube.com/watch?v=Ed4dchFMK-0

Mọi thứ mình nói vì mục đích đến đâu, vì độ cần thiết thế nào, mình nói cả rồi. Nói chung, hơi mệt mỏi với những comment kiểu này. Mình không có muốn dạy ai cả và giúp vui vậy thui. Nếu bạn muốn làm thì cứ tiến hành, chỉ bảo là học từ những freelance như Kramer là điều nên làm, vì họ là những người có kinh nghiệm.

GENERALS

Ban Quản Trị

Mọi thứ mình nói vì mục đích đến đâu, vì độ cần thiết thế nào, mình nói cả rồi. Nói chung, hơi mệt mỏi với những comment kiểu này. Mình không có muốn dạy ai cả và giúp vui vậy thui. Nếu bạn muốn làm thì cứ tiến hành, chỉ bảo là học từ những freelance như Kramer là điều nên làm, vì họ là những người có kinh nghiệm.

Thức khuya quá vậy My ơi ^^ Phải cố gắng mà nghỉ ngơi để tập trung cho việc học cũng như bảo đảm sức khỏe thì mới góp sức chung vui cùng HDViE & HDVietnam chứ phải ko ?

Thân ^^

Dragon89

Em cũng đang tập tành bằng soft Zaxwerks ProAnimator ! mấy cái chữ 3D quay quay đẹp lắm :D

mỗi tội máy cùi render lâu kinh :(

squallA

Member

Mấy cái mảnh ghép nó bay ko thật lắm. Chị HDWonder xem cái quỹ đạo bay giống như trong Trailer Transformer 2 ý, các mảnh ghép bay rất hợp lý. Với cả chị nên thu ngắn thời gian "ghép" lại, 21s cho 1 scene như này là quá lâu :|
p/s : Các đốm sao màu xanh sáng (giống màu trong FF7 AC). Mà các tia sáng chạy vụt ngang lại màu trắng. E thấy nó ko hợp lý, nên để cho cả 2 cái cùng màu :D

Loay hoay cả ngày, cuối cùng cũng làm được 1 cái trailer tàm tạm:). Hy vọng cả nhà hưởng ứng:D.
Theo em thấy thì diễn đàn mình có 5 mục nên em làm cái clip về 5 phần đó (chỉ là chữ thôi):>. Em đều dịch ra tiếng Anh hết, nhưng khi coi lại thấy hơi "chuối", mong các bác bỏ qua.;;)
Vì là clip đầu tay, không tránh khỏi sai lầm, có gì mọi người cứ góp ý. Bi giờ đang chuẩn bị làm thêm cái nữa. Hy vọng sẽ hay hơn nữa=))

Cái logo em tính để màu đỏ nhưng 1 hồi thấy hông đẹp lắm nên chuyển qua màu đen.:D
clip đây (20s thôi)hdvietnam.com

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Loay hoay cả ngày, cuối cùng cũng làm được 1 cái trailer tàm tạm:). Hy vọng cả nhà hưởng ứng:D.
Theo em thấy thì diễn đàn mình có 5 mục nên em làm cái clip về 5 phần đó (chỉ là chữ thôi):>. Em đều dịch ra tiếng Anh hết, nhưng khi coi lại thấy hơi "chuối", mong các bác bỏ qua.;;)
Vì là clip đầu tay, không tránh khỏi sai lầm, có gì mọi người cứ góp ý. Bi giờ đang chuẩn bị làm thêm cái nữa. Hy vọng sẽ hay hơn nữa=))
Cái logo em tính để màu đỏ nhưng 1 hồi thấy hông đẹp lắm nên chuyển qua màu đen.:D
clip đây (20s thôi)hdvietnam.com

Tuyệt lắm bạn. Tớ xem đi xem lại mấy lần không chán.

Có vài 1 góp ý nhỏ thế này, bạn xem có hợp lý không nhé. Đoạn cuối "bùm....bùm....bùm..bùm" là 4 lần logo hiện ra ở 4 vị trị khác nhau. Theo mình:
- phần intro hơi dài trong khi vài nội dung chuyển nhanh quá, không kịp đọc, bạn thử bớt khoảng đen intro ban đầu để có nhiều thời gian cho nội dung chữ xem thế nào.
- nền từ đầu đến cuối giữ nguyên form (màu xanh có những chấm trắng)
- bạn thử giữ nguyên logo lớn nhất ở vị trí trung tâm nhưng che kín, mỗi tiếng bùm sẽ lóe sáng 1 phần của logo rồi tắt ngay.
- tiếng bùm cuối là logo hiện ra rồi dim dần nền thành màu đen khiến logo nổi bật hẳn.

Chỉ là ý kiến nhỏ như vậy.

Cảm ơn bạn.

DanielTran

Well-Known Member

Tuyệt lắm bạn. Tớ xem đi xem lại mấy lần không chán.

Có vài 1 góp ý nhỏ thế này, bạn xem có hợp lý không nhé. Đoạn cuối "bùm....bùm....bùm..bùm" là 4 lần logo hiện ra ở 4 vị trị khác nhau. Theo mình:
- phần intro hơi dài trong khi vài nội dung chuyển nhanh quá, không kịp đọc, bạn thử bớt khoảng đen intro ban đầu để có nhiều thời gian cho nội dung chữ xem thế nào.
- nền từ đầu đến cuối giữ nguyên form (màu xanh có những chấm trắng)
- bạn thử giữ nguyên logo lớn nhất ở vị trí trung tâm nhưng che kín, mỗi tiếng bùm sẽ lóe sáng 1 phần của logo rồi tắt ngay.
- tiếng bùm cuối là logo hiện ra rồi dim dần nền thành màu đen khiến logo nổi bật hẳn.

Chỉ là ý kiến nhỏ như vậy.

Cảm ơn bạn.

Mình cũng thấy bác Chip góp ý như vậy là hợp lý!

squallA

Member

@phamlonghoang : 2s đầu tiên của video chỉ có mỗi nhạc mà ko có hình kìa :D

Dragon89

Sau cả ngày mầy mò em thấy chỉ ần sử dụng mỗi Adobe After Effects CS4 là có thể xuất ra nhiều intro như thế kia ! phải học cái này mới được :D

HDWonder

Mình thích cái nhạc của clip 20s ấy kin:D:D:D

Bạn có thể ..ò,, cái này chỉ là mình nghĩ thui, không dạy gì đâu:D, smooth lại các keyframe để chuyện động nó mềm hơn chút, mới cả khi đổi camera thì chọn một màu khác (có phải về cơ bản là sử dụng trapdcode Particle phải hem:D)

Mấy hôm rồi mình phải làm bài thi nên là ít vô với mọi người: Có mấy thứ này share mọi người một chút coi đỡ bùn:D. Từ nay My có người chơi cùng rồi:D

P/s: một cái sử dụng làm album ảnh rất đẹp, một cái ...cho ai nhớ người iu:D (nói chung là toàn hơi màu hồng một chút:D )

Cái banner ngồi vẽ xong cho cả nhà rồi mà...trông nó hơi nhí nhố:(, để em sửa lại nốt hôm nay:|

@Phamlonghoang: bạn up cho mình mượn cái template được không:D, không đem bán đâu, mình chỉnh lại một chút:D

SOUL RAIN

Vimeo

(tạo bằng AE CS4, trapcode form & trapcode shine, glow & particle)

Promo và khung
để làm photo album

YOUTUBE 1 ---- YOUTUBE 2

HDWonder

Mọi người xem tạm vài Trailer hay của DolbyTHX trong khi chờ đợi các Designer làm việc :)
Đoạn Trailer của THX có vẻ thú vị nhất.

Để làm một trailer như vậy không đơn giản với After Effect rùi:|, AE chỉ làm giả 3d được. Mọi người có ai xem phim WANTED của Angelina Jolie không ạ:|. Em sẽ thử xài 3ds max để tạo ra hình viên đạn của trong phim đó. Chỉ có điều là chỉ có thể làm viên đạn thui, còn ...phải nhờ anh manhthang cầm súng dùng máy quay một đoạn chừng 10-20s, giả vờ như đang bắn:D thì em ghép vào được:D. Kỹ xảo nói thiệt là ngồi làm mệt phờ nhưng thành phẩm xem lại chỉ được 20-30s:p. Nhưng ngồi xây xung từng scene một thấy đã lắm:D

doanhtu

Member

chị hdwonder gì gì ơi, chị có tài liệu nào chỉ làm mấy cái này không vậy? Em thì chưa biết gì về mấy cái này hết, nếu chị có lòng thì chỉ em vài đường để vọc bậy bạ lúc rảnh rỗi có lẽ đc phải không chị.
Còn nếu chị bận thì chỉ em soft nào làm đc mấy cái này em tự google học hỏi cũng quá hay rồi.
Cảm ơn chị nhiều!À mấy cái ở trên cái nào cũng đẹp lắm hè hè.

HDWonder

chị hdwonder gì gì ơi, chị có tài liệu nào chỉ làm mấy cái này không vậy? Em thì chưa biết gì về mấy cái này hết, nếu chị có lòng thì chỉ em vài đường để vọc bậy bạ lúc rảnh rỗi có lẽ đc phải không chị.
Còn nếu chị bận thì chỉ em soft nào làm đc mấy cái này em tự google học hỏi cũng quá hay rồi.
Cảm ơn chị nhiều!À mấy cái ở trên cái nào cũng đẹp lắm hè hè.

Mình sẽ viết một cái tutorial làm một shot 7s như clip dùng với cái ảnh cuối cùng ở trên. Bạn hoàn toàn thao tác được với After Effect CS4, Photoshop và Illustrator. Nhưng cái cuối cùng ở trên thì chỉ cần After Effect.

Videocopilot là một trang rất tốt của anh Andrew Kramer, ảnh hướng dẫn làm các thao tác cơ bản.

Giờ bạn chỉ cần cho mình biết là cấu hình máy đang xài có bao nhiu Ram (cái này quan trọng nhất cho người làm After Effect không chuyên), và CPU cũng như GPU.
Và có AE CS4 trong máy chưa:D

Nói nôm na trong một clip tạo cảnh (không phải dựng phim - dựng phim là phải có diễn viên, chúng mình chỉ tạo promo được thôi), nó có hai khâu quan trọng làm một promo để quảng bá hoặc để làm cho các mục đích giới thiệu thì quan tâm đến motion (chuyển động) và animation (hiệu ứng, màu sắc) đan vào những chuyển động. Nếu làm motion phức tạp, thì phải hơi hơi biết một chút về viết code, cái này từ từ rùi quen. Còn animation là con mắt thẩm mỹ một chút:p

Khi nào bạn sẵn sàng thì mình cũng sẵn sàng:D

Chỉnh sửa lần cuối:

doanhtu

Member

dạ, cái đầu tiên em muốn nói là cảm ơn sự nhiệt tình của chị.
Máy của em có cấu hình như sau, nếu chị thấy khoảng hụt chỗ nào thì nói em, em sẽ cố nâng cấp.
cpu [email protected]
ram 2gb bus 800
vga 8800gt.
máy em đã có CS4, cần thêm soft gì thì chị cứ kêu ạ.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên