Hệ thống xem phim của Thế Anh

vinhannghia

Ðề: Hệ thống xem phim của Thế Anh

Thay máy ảnh đê.!...

Lucky_man

Member

Chập làm sao được mà chập, muốn đấu nhiều loa thì cứ đấu song song để đảm bảo trở kháng không bị thay đổi. Tuy nhiên nhiều loa mà lẫn cả loa hay và không hay nó sẽ thành cái loại dở dở ương ương.

Chỗ mầu đỏ hình như không chính xác.

Khi bác đấu song song sẽ làm tổng trở kháng giảm xuống theo công thức: 1/R = 1/R1 + 1/R2 + ....

Càng nhiều loa mắc song song, tổng trở kháng càng nhỏ, nếu ampli có rơle sẽ tự ngắt để bảo vệ, nếu không sẽ có thể bị cháy.

Ví dụ mắc song song 2 loa 4 ohm, sẽ có tổng trở kháng là 2 ohm, mắc 4 song song 4 loa 4 ohm sẽ có tổng trở kháng là 1 ohm, ít có ampli nào (đồ âm thanh trong nhà) thiết kế để kéo loa có trở kháng này.

Nếu muốn gắn nhiều loa phải kết hợp cả nối tiếp và song song. VD: gắn 4 loa 8 ohm, sẽ nối từng đôi một nối tiếp, sẽ được 2 nhánh, mỗi nhánh trở kháng là 4 ohm, sau đó nối song song 2 nhánh trên với nhau sẽ được tổng trở kháng là 8 ohm. Đó là lý thuyết để tổng trở kháng không đổi, còn thực tế chắc không ai làm như vậy.

Mời các bác cho ý kiến.

manhthang

Huyền Thoại

Khi bác đấu song song sẽ làm tổng trở kháng giảm xuống theo công thức: 1/R = 1/R1 + 1/R2 + ....

Càng nhiều loa mắc song song, tổng trở kháng càng nhỏ, nếu ampli có rơle sẽ tự ngắt để bảo vệ, nếu không sẽ có thể bị cháy.

Ví dụ mắc song song 2 loa 4 ohm, sẽ có tổng trở kháng là 2 ohm, mắc 4 song song 4 loa 4 ohm sẽ có tổng trở kháng là 1 ohm, ít có ampli nào (đồ âm thanh trong nhà) thiết kế để kéo loa có trở kháng này.

Nếu muốn gắn nhiều loa phải kết hợp cả nối tiếp và song song. VD: gắn 4 loa 8 ohm, sẽ nối từng đôi một nối tiếp, sẽ được 2 nhánh, mỗi nhánh trở kháng là 4 ohm, sau đó nối song song 2 nhánh trên với nhau sẽ được tổng trở kháng là 8 ohm. Đó là lý thuyết để tổng trở kháng không đổi, còn thực tế chắc không ai làm như vậy.

Mời các bác cho ý kiến.

Mắc nối tiếp sẽ làm tăng trở kháng của loa, mắc song song tổng trở sẽ không thay đổi miễn là đừng vượt quá công suất của amply.
Ví dụ: Có 1 cái amply 100W 8Ohm
- Mắc nối tiếp 2 đôi loa 20W 4Ohm: sẽ tương đương 40W 8Ohm (tương đương không có nghĩa là hoàn toàn)
- Mắc song song 2 đôi loa 20W 4Ohm: có khả năng chết toi công suất vì tổng trở quá thấp.
- Mắc song 2 đôi loa 20W 8Ohm: tương đương 40W 8hm.

duongbaba

Active Member

Mời các bác cho ý kiến.

ặc ặc, cái dzụ này phức tạp hơn em nghĩ rồi...

tieuthieugia

Well-Known Member

cuối cùng rùi cũng đến.... chúc mừng bác..cố lên bác oy

Mời các bác cho ý kiến.

Bạn nhận định rất chính xác

Thế Anh

Một số bác làm 1 cái kệ nhiều ngăn đựng thiết bị rất hòanh tráng. Dẫn đến phần chứa thiết bị to hơn cả phần màn hình, vừa mất cân đối vừa làm rối mắt ko tập trung. Kệ cao quá, dẫn đến màn hình cũng phải treo cao lên, ngồi vừa mỏi cổ và nhìn rất khó chịu.

Vì vậy, em không chủ trương đặt Ampilifer và HTPC vào giữa. Thiết bị nên đặt sang 2 bên, để cái nhìn trực diện vào màn hình, cảm giác sẽ "Xi-nê" hơn, nhất là khi tắt đèn để xem vào buổi tối.

truonghd

Well-Known Member

Một số bác làm 1 cái kệ nhiều ngăn đựng thiết bị rất hòanh tráng. Dẫn đến phần chứa thiết bị to hơn cả phần màn hình, vừa mất cân đối vừa làm rối mắt ko tập trung. Kệ cao quá, dẫn đến màn hình cũng phải treo cao lên, ngồi vừa mỏi cổ và nhìn rất khó chịu.

Vì vậy, em không chủ trương đặt Ampilifer và HTPC vào giữa. Thiết bị nên đặt sang 2 bên, để cái nhìn trực diện vào màn hình, cảm giác sẽ "Xi-nê" hơn, nhất là khi tắt đèn để xem vào buổi tối.
có khi nào dồn tiền mua loa quá nên hết tiền mua kệ k ta, ai biết được, chứ thấy a e trên đây toàn là có kệ k à, để dấu được máy cộng dây nè là 1 ví dụ

khactuyen

Banned

theo em bác lên đặt đôi front ra xa chút cho tăng thêm hiệu ứng, con center hơi thấp thì phải? và cuối cùng là làm thêm đôi 683 để tăng độ hoành tráng về hình thức cũng như chất âm.
Khi nào sửa xong nhà alo em đến liên hoan nhé

Thế Anh

có khi nào dồn tiền mua loa quá nên hết tiền mua kệ k ta, ai biết được, chứ thấy a e trên đây toàn là có kệ k à, để dấu được máy cộng dây nè là 1 ví dụ

Chán nhất là ý kiến của bác này. Cái kệ gỗ đến 3 triệu là cùng. Nếu em thích mua kệ thì cho dù tháng này mua loa hết tiền thì sang tháng lại có lương tiếp để mua kệ chứ.

@khactuyen: 2 loa Front trông vậy thôi mà cách tới 2m đó. Center cố tình để thấp để ngồi phệt mà xem. Hi hi.

Thế Anh

Em bắt chiếc thằng Tây này ko dùng kệ gì cả

kdnguyen

Nền phòng lót thảm và tiêu âm tường nữa là hơi bị chuẩn.

Bác nghe lossless với HTPC và dàn HiFi đó thấy thế nào? Không thấy sound card gì cả.

pterpm

Well-Known Member

Không rõ khoảng cách xem của bác là bao nhiêu nhưng khoảng cách giữa 2 loa front là hơi gần nên 4 cục loa front, center, sub dính cả vào nhau.

Toàn bộ loa của bác đặt sát tường quá cần làm tiêu tán âm phía sau.

vậy bạn cho hỏi nếu loa để cách mặt tường bao nhiêu feet mới hợp lý vậy
cám ơn nhiều

quangnh

Member

III/Player:

HTPC: AMD X2 5000+, 4GB DDR RAM, 3.2 TB Hard disk(1.5TB+1.5TB+ 200GB), Asus 8400GS

Đang muốn dựng 01 case như của bác
Bác làm ơn ghi cụ thể và thêm giá thành các linh kiện của bác đc không
Thanks bác

Đúng vậy bác có thể ghi giá cho bọn em tham khảo được không ?

Chán nhất là ý kiến của bác này. Cái kệ gỗ đến 3 triệu là cùng. Nếu em thích mua kệ thì cho dù tháng này mua loa hết tiền thì sang tháng lại có lương tiếp để mua kệ chứ.
Ngụy biện, em thấy bác kia góp ý khá đúng rồi, nhiều khi có tiền mà không biết dùng đúng chỗ thì cũng vứt đi.
Em bắt chiếc thằng Tây này ko dùng kệ gì cả

Chắc mắt em kém nên cứ nghĩ bác Tây này dùng kệ để chứa thiết bị đấy chứ nhỉ. Xin góp ý thêm với bác TA, bác có nghe hay không thì tùy: bác cứ so với Tây nhưng phòng của họ trải thảm đàng hoàng còn phòng của bác em có cảm tưởng bác đặt đồ vào đấy chỉ để chụp ảnh rồi lên đây khoe thiết bị với anh em thì phải. Receiver của bác đặt thẳng xuống nền nhà, thình thoảng lau nhà hay trời nồm thì sao nhỉ? Nếu không muốn vướng mắt khi xem phim thì phải để thiết bị và cái lioa sang bên cạnh chứ nhỉ?

Bên trên