Home Theater Thread

dino

Active Member
Ðề: Home Theater Thread

à cu echip nói có case HTPC 16$ đâu nèo :D

nghe&nhin

Member

Em là mem mới xin chào cả nhà!
Cho em hỏi cái, em đang build 1 con HTPC, các bác có biết chỗ nào bán case đẹp đẹp vừa túi tiền hok chỉ cho em với (si-cần-hen cũng ok), em đi lòng vòng khu BTX chẳng thấy cái nào vừa ý cả

echip

Ban Quản Trị

bên Nova có bán 1 cái case HTPC bao gồm PSU cùi là 28$, nếu ko lấy PSU là 16$, mặt nạ màu đen hết, nói chung nhìn cũng ổn

cuabongang

Super Moderators

Thực ra để HTPC chưng ra cho giống cái đầu DVD thôi. Bình dân cứ chơi case đứng để một góc nào đó là được. Cáp VGA dài lắm....

dino

Active Member

Thực ra để HTPC chưng ra cho giống cái đầu DVD thôi. Bình dân cứ chơi case đứng để một góc nào đó là được. Cáp VGA dài lắm....

hi hi em cũng y chang vậy vì nếu làm được 1 cáe HTPC cho đẹp đúng nghĩa thì PSU phải mod lại, main phải chọn main mini ... nói chung là hơi đậm 8->

caynam

Super Moderators

To caynam: nếu tiện, bro có thể list chi tiết giá các thiết bị của bro như Amplifier/Receiver, dàn loa Jamo S606 5.1.v.v. được ko ạh để sau này a/e và mọi người biết được cái giá chuẩn tiện cho việc buildup hệ thống cho riêng mình ^^

3 ngày nữa GEN sẽ chụp và post dàn HTPC cũng như hệ thống âm thanh đi kèm cho căn phòng của ông anh mà GEN vừa setup hoàn chỉnh ^^

Ths ^^

Tớ build bộ này cũng khá lâu, cách đây hơn 7 tháng. Tính cả bộ loa, receiver, CD Player cộng luôn các loại dây loa, đầu nối loa, dây AV…(không kể TV+laptop) thì hết chừng USD 1700+. Cũng chỉ là loại budget thôi.

Tiếp theo là Receiver, tớ dùng Denon 1907, tương đối ngon, bổ rẻ. Con này support âm thanh 7.1 và hầu hết các chuẩn âm thanh mới. Nếu chỉ dùng 5.1 thì có thể đấu thành bi-amp cho 2 loa front. Công suất mỗi kênh là 85 Watt. CD/DVD Player tớ dùng Pioneer DV-600.

em chưa hiểu chỗ này lắm
em đang dùng Denon 1908.
front: S718
C+R : s606
Mogn bác chỉ thêm

Các lọai Receiver của Denon từ 17xx trở lên đều có support đấu bi-amp cho 2 loa Front.
Muốn biết chi tiết về bi-amp hay bi-wire như thế nào thì bạn nên tham khảo Google. Còn nếu nói vắn tắt, có nghĩa là khi bạn nhìn phía sau 2 loa Front, bạn sẽ thấy 4 đường vào. 2 đường đen đỏ cho High-frequency và 2 đường đen đỏ cho Low-frequency. Bình thường, 1 channel của Receiver sẽ quản lý cả low và high frequency. Cho nên bạn mới thấy có 2 thanh kim loại nối 2 đầu low + high lại thành 1.
Những Receiver đời mới, như của Denon các model từ 17xx trở lên đều cho phép đấu bi-amp. Có nghĩa là thay vì dùng hết 7.1, bạn chỉ dùng 5.1 thôi. Còn 2 channel dư ra là của Surround Back, bạn nối với luôn với 2 loa Front để 2 channel đó handle riêng Low-frequency, còn 2 channel cho 2 loa Front thì dung để handle riêng High-frequency. Lúc đó sẽ không cần 2 thanh kim lọai nữa. Trên nguyên tắc, để mỗi channel handle High và Low frequency riêng biệt, âm thanh sẽ tách bạch và hay hơn.
Hy vọng giúp được bạn

Hội HD đâu rồi, show hàng đi nàooo :D

toroywar

Nhiều khi nếu mình biết trang trí thì không có cái HTPC có khi coàn đệp hơn là có ấy chứ

dino

Active Member

em cũng đã setup xong dàn HT của em, chờ mượn DC chụp phát rồi post lên anh em chửi chơi :D

MrQ1984

Member

Mà trước có bác bảo nên để con CPU nó tránh cục sub càng xa càng tốt ???có ai hiểu tại sao không?
1 bác bên voz thuốc cho câu này nên cứ băn khoăn mãi.
Mà mấy bác đầu lâu quá,chờ show hàng đến cạn cả dãi =))
Hà Nội 9h sáng hôm nay sẽ có 1 buổi off hoành tráng của ae hội HD vnav,tiếc là đang bị nội thuơng do con X5 gây ra nên không đi được để tham khảo cách setup hệ thống của mấy bác ấy,nhìn list đồ nghề mà tợt dãi.

namct

Mà trước có bác bảo nên để con CPU nó tránh cục sub càng xa càng tốt ???có ai hiểu tại sao không?
1 bác bên voz thuốc cho câu này nên cứ băn khoăn mãi.
Mà mấy bác đầu lâu quá,chờ show hàng đến cạn cả dãi =))
Hà Nội 9h sáng hôm nay sẽ có 1 buổi off hoành tráng của ae hội HD vnav,tiếc là đang bị nội thuơng do con X5 gây ra nên không đi được để tham khảo cách setup hệ thống của mấy bác ấy,nhìn list đồ nghề mà tợt dãi.

cục sub của tớ bé, tớ để lọ hoa lên đấy, xem phim được 10 phút thì lọ hoa rơi vỡ tung tóe.X_X

namct

Đây là dàn HD Bèo Bọt của em.
đặt trong phòng ngủ luôn vì ở ngoài Hà Nội vẫn chưa biết đến khái niệm "phòng Home Theater"

Phần Cứng:
Ti Vi: Sam Sung 32" --> 10 triệu
Đầu đĩa DVD Tiến Đạt ----> 500 nghìn :D
Loa ---> 2.1 850 nghìn :D
Máy Vi tính: PenTium D 3.06Ghz, Ram 1GB, AGP Asus X1600Pro --------> Trị giá chắc 5 triệu đồng.

:D Vẫn đang đi học nên chưa có tiền đầu tư như các chú, hẹn các bác khi nào ra trường đi làm rồi sẽ hoành tráng hơn gấp 10 :D :D

Phần Mềm:
decode: ffdshow + Ati Avivo
âm thanh: AC3
Player: MPC
ATI driver để enable 2 màn hình chạy song song.
Riêng về phần phần mềm em đã phải rất rất rất vất vả mày mò vì PC chậm quá chạy HD không nổi.

Em thấy các bác vẫn đang tranh cãi về vụ GPU tham gia vào việc giải mã H264, em xin khẳng định với các bác là có:

Trước khi enable chức năng Avivio của ATI, máy em xem phim giật và chậm, hình bị lỗi. Mãi về sau mới biết để mà mở lên thì xem phim nuột hẳn, chạy trơn tru 100%. Cách enable như sau:

- Cài driver ATI mới nhất
- Mở catalish control center, tìm phần avivo
- Tìm phần deinterlacing, chọn auto, đánh dấu vào Pull Down Detection.

Khi xem phim thấy hiện logo Avivo là được. (Card em asus nên nó hiện logo asus avivo)

đây là hình ảnh: (các bác thông cảm em ở bẩn nó quen rồi, với cả tắt điện đi tối mò mò có thấy gì xung quanh đâu)

Chỉnh sửa lần cuối:

caynam

Super Moderators

Thương cho em TV CRT JVC hoành tráng một thời, giờ bị hạ bệ xuống để cho em LCD Samsung leo lên nằm trên kệ thế chỗ. :(
Đúng là vật đổi sao dời, sóng sau đè sóng trước!
:D

@namct
Sao phòng ốc để bụi bặm thế hả bạn? Còn bộ loa hiệu gì thế?

namct

Thương cho em TV CRT JVC hoành tráng một thời, giờ bị hạ bệ xuống để cho em LCD Samsung leo lên nằm trên kệ thế chỗ. :(
Đúng là vật đổi sao dời, sóng sau đè sóng trước!
:D

@namct
Sao phòng ốc để bụi bặm thế hả bạn? Còn bộ loa hiệu gì thế?

hehe tại cái nhà bên cạnh nhà em nó đang xây, bụi suốt ngày :(

còn cái loa là microlab :D tiền nó còm nên cũng chỉ đầu tư thế thôi anh ạ. :D

update mấy phát em mới bổ sung cho Phòng Ngủ Hát của em:

(Sáng mai thứ 2 sẽ kê dọn lại toàn bộ cho nó gọn gàng xong, giờ cứ đấu DEMO thế này đã)

khênh loa ở trên tầng xuống:

cắm thêm cái này vào để nghe nhạc:

Nhiều nguồn phát tín hiệu audio quá... update thêm con mixer này cho nó xử lý + con laptop làm HTPC

Chỉnh sửa lần cuối:

la già

@CAYNAM>bác giải thích giùm em cái cổng SPDIF này kết nối với Receiver (Receiver là ÂMLY phải k ạ?) khi dùng cổng SPDIF có phải dùng phần mềm gì bác cho biết với ạ! em còn mơ hò về món này lắm mong tin bác!

buihung

Administrator

@CAYNAM>bác giải thích giùm em cái cổng SPDIF này kết nối với Receiver (Receiver là ÂMLY phải k ạ?) khi dùng cổng SPDIF có phải dùng phần mềm gì bác cho biết với ạ! em còn mơ hò về món này lắm mong tin bác!

Chắc chắn phải cài driver cho sound rồi.

Bên trên