[Hướng dẫn]Xem HD với chất lượng tốt nhất trên máy cấu hình yếu!!!!

thanh70

Member
Ðề: [Hướng dẫn]Xem HD với chất lượng tốt nhất trên máy cấu hình yếu!!!!

Chào các pro, sau khi chỉnh subtitle thì bị vệt đen che mất, các bo chi minh cách làm sao cho sub hiện lên trên vệt đen. Thanks

HDViet.Com

Chào các pro, sau khi chỉnh subtitle thì bị vệt đen che mất, các bo chi minh cách làm sao cho sub hiện lên trên vệt đen. Thanks

Vệt đen của bạn không phải là một phần của phim, mà là do màn hình của bạn ko đủ độ phân giải(bề ngang) để hiển thị hết độ pg của phim, khiến hình ảnh co lại và do phải tuân theo AR nên mới tạo ra 2 vệt đen đó. Chỉ có những phim chưa crop như The Dark Knight thì mới có 2 vệt đen gắn liền với phim, lúc đó bạn mới có thể kéo phụ đề xuống vệt đen được.

trankkla

Member

xin giúp giùm
Mình đang xài laptop ACER ASPIRE 6935G , chip intel 2 duo 2,4 g
ram 2 gb DDR3 , card nvidia
Nhưng dù đã config giống như bác silver night chỉ nhưng khi chơi film 1080p thì vẫn bị giật và CPU lúc này load lên 90-95 % , xin chỉ giúp mình cách khắc phục .
Xin cám ơn

buonnguqua

Active Member

Công nhận cách set của bác chủ thớt hay ,
AMD X2 4200+ pass qua sample 300.1080p.CtrlHD mà không bị drop frame nào
Nhưng khi dùng Directx9 renderless + 3d surfaces bicubic(ps2.0) + shader của MPC lại drop ôm mồm

----------------

Tình hình là test lại với CoreAVC 1.8.5 pro thấy chạy tốc độ ngon hơn
Khi dùng CoreAVC với Directx9 renderless + 3d surfaces bicubic(ps2.0) + shaders không bị drop frame nào ,
chỉ dính cái Jilter 1ms, hình hơi bị trôi 1 tí

Tất nhiên là ai cũng biết tác dụng khi dùng 3d surfaces bicubic (ps2.0) thì mọi thứ như được khử răng cưa ở Full Screen rồi

Nói túm lại bài của bác Nhảm18 xứng đáng 10 điểm

Chỉnh sửa lần cuối:

andzuz

Member

Cách config này hay đấy! Mình xem không bị giật tí nào, ^^.

HDViet.Com

Một số người có vẻ chưa hiểu rõ lý do vì sao mình dùng ffdshow thay cho CoreAVC. Nếu muốn setting nhẹ nhất thì tớ đã chọn CoreAVC ngay ko cần suy nghĩ, nhưng CoreAVC có decode được các codec khác ngoài H264 như XviD, MPEG2, RealVideo? Có filter khử răng cưa nào cho file TS 1080i ko? Có filter nào tinh chỉ hình ảnh ko?

Đây là setting cân bằng nhất giữa chất lượng và hiệu năng

anhdxt

Member

bài viết rất hay, thanks bác SK:D

VTT

Member

tôi không thể tìm thấy phần (All Programs/ffdshow/Video Decoder Config, ở "Number of Decoding Threads" chọn 3) mặc dù tôi đã lấy về tất cả các phần mềm như được hướng dẫn xin các bác hướng dẫn

HDViet.Com

tôi không thể tìm thấy phần (All Programs/ffdshow/Video Decoder Config, ở "Number of Decoding Threads" chọn 3) mặc dù tôi đã lấy về tất cả các phần mềm như được hướng dẫn xin các bác hướng dẫn

Bro vào Start--->All Programs

Amenosa

Các bác cứ tranh luận thêm đi để em học hỏi được nhiều điều :)

nham18

Member

Đầu tiên anh xin nói về kết quả test:
- Test bằng con CPU 2 nhân bèo nhất của desktop là E2140 (ko ốc iếc gì cả)
- Điều kiện test: test bằng phương pháp Standard như trong bài hướng dẫn của nham18 và chỉnh giống SK để cho kết quả trực quan hơn, tức là tắt Sharpen, tắt deblocking (Postprocessing), cho VGA tham gia vào quá trình cân chỉnh màu sắc.

Kết quả: sau khi cho chạy hết đoạn phim Bangkok.Dangerous.2008.BluRay.1080p.DTS.x264.dxva-EuReKA.[Sample].mkv thì ở những đoạn bitrate thấp CPU load tối thiểu 30%, ở những đoạn bitrate cao CPU load ko bao giờ quá 75%, thường xuyên load ở mức 60%-65%, tất cả các khung hình đều mượt và đẹp.

Sau đây anh xin phân tích bài viết của SK:
Theo mình thì có 3 lý do khiến phương pháp này sử dụng tài nguyên CPU ít hơn so với các phương pháp khác:

-Sử dụng các phần mềm riêng biệt, mỗi phần mềm lo một nhiệm vụ.
Tính anh thích nhất là sự đơn giản, lúc trước anh cũng như em tức là ko cài mấy cái Codec Pack mà chỉ cài đơn lẻ từng cái cho nó "tiết kiệm tài nguyên" :)). Sử dụng qua thời gian dài và test qua test lại, kết quả cho thấy nó cũng như nhau thôi em à, khi em cài cả cái Pack thì bản chất khi load 1 file media thì mỗi filter đều lo 1 nhiệm vụ chứ ko có chuyện 1 filter lo 3-4 chuyện hay 3-4 filter lo 1 chuyện đâu em :eek:

Ở config thì quan trọng là config MPC Homecinema: cách load các filter và set nó ở chế độ Prefer + Output là Overlay Mixed . Ngoài ra việc tránh sử dụng các filter trong ffdshow mà theo mình là ko cần thiết như Postprocessing,Sharpen.. cũng khiến cho việc decode HD chiếm ít tài nguyên hơn . Bạn có thể sư dụng filter Picture Propertise tùy ý theo sở thích vì filter này ngốn ít tài nguyên CPU :D
Khi em cài K-Lite thì hầu như mọi Filter chính để xem HD đều được set ở chế độ prefer rồi. Em nên hiểu cái Prefer này có nghĩa là nếu có 2 Filter cùng giải mã 1 cái gì đó, thì filter nào được prefer sẽ làm nhiệm vụ giải mã còn thằng kia nằm im, chứ ko phải prefer là để cho system nó dồn nhiều resource cho filter đâu. Khẩu quyết chính trong pp của em cũng chỉ là việc tắt Sharpen đi cho nó nhẹ và dùng Overlay Mixer để Renderer hình ảnh cho nó nhẹ thôi. Cộng thêm đó là việc tắt luôn cả cái Postprocessing (deblocking - khử ô vuông) <- bất chấp thủ đoạn để đạt mục đích
anh ko ủng hộ việc này, đối với những phim chất lượng tốt thì cũng nên để deblockingSkip when safe chứ ko nên tắt hẳn nó đi em à. Nhưng bản chất vấn đề là em decode H264 = ffdshow trong khi anh decode = CoreAVC và anh dám bảo đảm với em hiện nay chưa thằng nào decode AVC/H264 nhẹ hơn thằng CoreAVC này còn chất lượng thì tuyệt vời

Đôi lời tâm sự: Đối với anh "Xem phim HD" tức là xem 1 phim chất lượng tương đối 1 chút đồng nghĩa với việc phim đó đương nhiên là 720p hoặc 1080p. Trong trường hợp này phương pháp của em nặng hơn của anh khá nhiều. Còn mấy cái file linh tinh khác như clip ca nhạc hoặc mấy đoạn demo thì xem bằng ffdshow khá ok, anh hiện nay cũng đang xem mấy phim Tình cảm tâm lý xã hội Nhật Bản bằng ffdshow đấy thôi
. Anh hiểu ý em khi lập ra topic này, nhưng em để cái Tiêu đề như vậy sẽ làm rất nhiều bạn config theo và có thể ko xem được những bộ phim HD yêu quý trong khi với cấu hình máy đó các bạn ấy vẫn có thể xem được. Cho tới bài reply của bạn buonnguqua thì em mới nói thực ra cái pp này là để xem tả bí lù file nào XviD nào MPEG2 nào RealVideo (ko biết bao lâu rồi a chưa rờ tới cái định dạng file này). Tranh luận vui thôi chứ đừng giận hờn vu vơ gì anh nhé sysop

@all: sorry các bác vì đã post bài trễ vì mình có cái cố tật đã ko post thì thôi đã post thì phải kỹ càng --> đâm ra lười --> post trễ hoặc coming soon dài dài. Còn nhiều đề tài hay đang xếp xó đó vì dạo này công việc "đâu cả cái điền" nên mỗi lần về nhà là mình trở thành mèo lười mất rồi

arryo

Active Member

Mình làm theo cách của SK mà vẫn không tài nào xem được Bá Vương Biệt Cơ (Ba wang bie ji.1993.HDTV.1080i.MPEG2.AAC-CtrlHD) bằng MPC cả. Có hiện lên, nhưng hình ảnh ô vuông, rồi giật lung tung cả lên. Mình không nghĩ là do cấu hình yếu (e8400 CPU) Cuối cùng phải xem bằng Total Media Theater, tuy nhiên xem bằng TMT thì lại không hiện lên phụ đề. Chán như con gián

andzuz

Member

Mình thì ko biết cách config nào là nhẹ mà chất lượng hơn cả, tuy nhiên bài viết của SK thật là đơn giản, dễ hiểu, ai cũng làm theo được và đối với mình thì xem phim khá là ok ---> duyệt.

HDViet.Com

Kết quả: sau khi cho chạy hết đoạn phim Bangkok.Dangerous.2008.BluRay.1080p.DTS.x264.dxva-EuReKA.[Sample].mkv thì ở những đoạn bitrate thấp CPU load tối thiểu 30%, ở những đoạn bitrate cao CPU load ko bao giờ quá 75%, thường xuyên load ở mức 60%-65%, tất cả các khung hình đều mượt và đẹp

CPU của em test là CPU laptop, tuy ko có E2140 để thử nhưng em tin là kết quả cũng ko kém :D

Khi em cài K-Lite thì hầu như mọi Filter chính để xem HD đều được set ở chế độ prefer rồi. Em nên hiểu cái Prefer này có nghĩa là nếu có 2 Filter cùng giải mã 1 cái gì đó, thì filter nào được prefer sẽ làm nhiệm vụ giải mã còn thằng kia nằm im, chứ ko phải prefer là để cho system nó dồn nhiều resource cho filter đâu.

Cái này đồng ý

Cộng thêm đó là việc tắt luôn cả cái Postprocessing (deblocking - khử ô vuông) <- bất chấp thủ đoạn để đạt mục đích anh ko ủng hộ việc này, đối với những phim chất lượng tốt thì cũng nên để deblocking là Skip when safe chứ ko nên tắt hẳn nó đi em à. Nhưng bản chất vấn đề là em decode H264 = ffdshow trong khi anh decode = CoreAVC và anh dám bảo đảm với em hiện nay chưa thằng nào decode AVC/H264 nhẹ hơn thằng CoreAVC này còn chất lượng thì tuyệt vời

Nhưng cái này thì em ko đồng ý. Postprocessing (chức năng hơi giống nhưng ko phải là deblocking) chỉ có tác dụng với codec MPEG2, khi xem DVD ở những cảnh chuyển động nhanh thường có những ô vuông nên phải bật nó để khử bớt, còn với HDrip thì deblocking là một setting có sẵng trong x264 rồi, bất cứ encoder nào cũng phải dùng nó khi encode movie--->bật Postprocessing khi xem HD là ko cần thiết.

Còn chất lượng giữa CoreAVC so với ffdshow như thế nào thì em ko rõ, nhưng tham khảo hết tất cả các forum về vấn đề HD playback(kể cả forum của org) thì họ đều dùng ffdshow :D

Anh hiểu ý em khi lập ra topic này, nhưng em để cái Tiêu đề như vậy sẽ làm rất nhiều bạn config theo và có thể ko xem được những bộ phim HD yêu quý trong khi với cấu hình máy đó các bạn ấy vẫn có thể xem được. Cho tới bài reply của bạn buonnguqua thì em mới nói thực ra cái pp này là để xem tả bí lù file nào XviD nào MPEG2 nào RealVideo (ko biết bao lâu rồi a chưa rờ tới cái định dạng file này).

Anh có thể ít xem, nhưng em và nhiều người vẫn hay xem các file TS MPEG2 1080i. Nếu dùng CoreAVC thôi thì làm sao xem được? Vả lại ở trên vẫn có nhiều bạn từ ko xem được 1080p trước kia nay đã xem được đấy thôi

Mình làm theo cách của SK mà vẫn không tài nào xem được Bá Vương Biệt Cơ (Ba wang bie ji.1993.HDTV.1080i.MPEG2.AAC-CtrlHD) bằng MPC cả. Có hiện lên, nhưng hình ảnh ô vuông, rồi giật lung tung cả lên. Mình không nghĩ là do cấu hình yếu (e8400 CPU) Cuối cùng phải xem bằng Total Media Theater, tuy nhiên xem bằng TMT thì lại không hiện lên phụ đề. Chán như con gián

bác chuyển codec MPEG2 trong ffdshow sang libavcodec chưa? Mình xem vẫn bình thường mà nhỉ

Chỉnh sửa lần cuối:

doanxem

Well-Known Member

bác ơi đây em config như bác kết quả đây ạ
cấu hình mấy em
intel cỏe 2 dou CPU E4500 2.2GHz
D Ram II 2GB
card 9600GT(nvda) 512Mb
config như bác bảo kết quả phim này như thế này bác cho em xin ý kiến để em xem lỗi gì để em sửa

cpu lên 80 thậm chí hơn nữa hình và tiềng giựt giựt

HDViet.Com

Lạ nhỉ, E4500 mà config xong lại chạy ko được 720p á :|

arryo

Active Member

sau khi làm lại lần thứ 2, giờ thì đã xem được. Nhưng cũng chỉnh tới chỉnh lui một hồi thì mới nghe âm âm thanh được (vì film này dùng AAC)

vietrung

Active Member

Cách config của SK dùng cho cấu hình máy yếu nhất là bao nhiu vậy, P4 2.4 play smooth 720p ko?

quanghaiphong

Well-Known Member

nhân tiên đây cho em hỏi luôn các bác một tí nhé,em confic như bài cua bác CHIP thì thấy khi xem 1080p cpu chạy luôn trên 80-95%,sợ vãi luôn.Máy nhà em:CPU e2200,ram2G,VGA 4670,như thế này có phải là confic chưa đúng ko?

Bên trên