Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

geekstore

Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Pi nhạy cảm với mọi thứ, em đã thử các kiểu kết nối vào Lan như sau, thứ tự độ nhiễu em xếp từ cao tới thấp:

- Bằng dây cáp mạng cắm vào LAN (dây không shield)
- USB wifi TENDA W311MI
- USB wifi TP-LINK WDN3200
- Dùng Totolink EX300 làm client
- USB wifi TP-LINK WN725N v2
- Dùng Airport Express làm client. Cái này theo em là tiếng sạch nhất

Anh nên chịu khó thử nhiều trường hợp để xem cái nào là ok nhất. Nhớ lưu ý chất lượng ổ cắm, tuyệt đối không dùng ổ nối dài có contact, cầu chì.

Lưu ý ground loop. Nguyên tắc phòng tránh cơ bản là cách ly mass các thiết bị trong bộ dàn, không dùng các thiết bị với những ổ cắm cách xa nhau.

- Phát nhạc từ USB flash hay folder share/NAS tiếng sạch hơn là cắm USB HDD.

Em đồ là nếu blind test bác ko phân biệt được đâu :)

tml3nr

Moderator

Em đồ là nếu blind test bác ko phân biệt được đâu :)

Hai cái kế nhau thì hơi khó nghe ra, nhưng giữa cắm dây LAN và dùng AE làm client nó khác nhau nhiều lắm anh ạ.

Có nhưng cái khác biệt rất nhỏ, không đáng để mình mất công. Nhưng cũng có những cái ảnh hưởng không nhỏ, nhưng do chủ quan hoặc mình không nghĩ đến, nên có khi mất rất lâu mới biết được.

Trong audio computer, khó hơn cd player rất nhiều vì có quá nhiều thứ ảnh hưởng đến âm thanh. Do đó mỗi mô hình mình thử nghiệm em đều cố gắng kiểm soát mọi thứ.

lmcuong4u

Active Member

Bác tlmnr: Kết nối giữa pi và airport express dùng cáp mạng luôn hả bác? Rồi airport đọc file nhạc từ time capsule?
Nếu e dùng kết nối như bác nhưng airport express đọc file nhạc từ Nas thì được k ạ?
Cám ơn bác.

tml3nr

Moderator

Bác tlmnr: Kết nối giữa pi và airport express dùng cáp mạng luôn hả bác? Rồi airport đọc file nhạc từ time capsule?
Nếu e dùng kết nối như bác nhưng airport express đọc file nhạc từ Nas thì được k ạ?
Cám ơn bác.

Giữa Pi và AE em cắm bằng dây LAN (không shield), em đã thử bằng sợi AudioQuest Ethernet Forest, tiếng rất bí.

Pi truy xuất nhạc chứa trong Time Capsule thông qua Airport Express làm cầu nối wifi.

Em chưa hiểu anh kết nối giữa AE và NAS như thế nào ạ? AE nó có chế độ joint vào một cái hostpot, mình cắm Pi vào cổng LAN của AE. Khi đó Pi nó sẽ chung mạng với LAN của hostpot. DHCP do router cấp.

Chỉnh sửa lần cuối:

geekstore

Member

Hai cái kế nhau thì hơi khó nghe ra, nhưng giữa cắm dây LAN và dùng AE làm client nó khác nhau nhiều lắm anh ạ.

Có nhưng cái khác biệt rất nhỏ, không đáng để mình mất công. Nhưng cũng có những cái ảnh hưởng không nhỏ, nhưng do chủ quan hoặc mình không nghĩ đến, nên có khi mất rất lâu mới biết được.

Trong audio computer, khó hơn cd player rất nhiều vì có quá nhiều thứ ảnh hưởng đến âm thanh. Do đó mỗi mô hình mình thử nghiệm em đều cố gắng kiểm soát mọi thứ.

MÌnh lại nghĩ khác, CD khó hơn DAP, vì CD còn phải có bộ cơ, lens, tất cả những thứ đó đều có thể gây lỗi, DAP thì có thể phát bit-perfect được, USB nhiễu thì bác có thể dùng DAC có nguồn điện chủ động bác ạ.
Nếu bác ở HN, mình mời bác blind test, nếu bác phân biệt được giữa cái hay nhất và dở nhất trong list bác nêu, mình tặng bác cặp dây RCA (trị giá 300K), giao lưu cho vui :)

tml3nr

Moderator

MÌnh lại nghĩ khác, CD khó hơn DAP, vì CD còn phải có bộ cơ, lens, tất cả những thứ đó đều có thể gây lỗi, DAP thì có thể phát bit-perfect được, USB nhiễu thì bác có thể dùng DAC có nguồn điện chủ động bác ạ.
Nếu bác ở HN, mình mời bác blind test, nếu bác phân biệt được giữa cái hay nhất và dở nhất trong list bác nêu, mình tặng bác cặp dây RCA (trị giá 300K), giao lưu cho vui :)

Ý của em là với 1 cái CD Player, mình chỉ có thể thay dây nguồn, ổ cắm, dây tín hiệu là hết. Còn với Pi/Computer, nó có quá nhiều thứ ảnh hưởng: OS, app, các kiểu kết nối, settings OS vân vân....

Tiếc là em ở SG nên chắc khó có dịp cafe với anh. Em không nghĩ là mình có tai vàng hay tai bạc. Nhưng theo kinh nghiệm mò mẫm của em, trong một dàn máy khi các thứ đã hài hòa, phù hợp. Mình rất dễ nghe thấy sự khác biệt.

NamkingWIN

Active Member

Ý của em là với 1 cái CD Player, mình chỉ có thể thay dây nguồn, ổ cắm, dây tín hiệu là hết. Còn với Pi/Computer, nó có quá nhiều thứ ảnh hưởng: OS, app, các kiểu kết nối, settings OS vân vân....

Tiếc là em ở SG nên chắc khó có dịp cafe với anh. Em không nghĩ là mình có tai vàng hay tai bạc. Nhưng theo kinh nghiệm mò mẫm của em, trong một dàn máy khi các thứ đã hài hòa, phù hợp. Mình rất dễ nghe thấy sự khác biệt.
Bác cho e hỏi âm thanh ko sạch là như thế nào bác? Phải khi áp tai vào loa treb thì nghe tiếng sôi liên tục ko? E cũng ở tphcm, bác ở đâu e tới giao lưu dc ko bác?

tml3nr

Moderator

Bác cho e hỏi âm thanh ko sạch là như thế nào bác? Phải khi áp tai vào loa treb thì nghe tiếng sôi liên tục ko? E cũng ở tphcm, bác ở đâu e tới giao lưu dc ko bác?

Nếu nghe tới sôi ở loa treble thì chắc là nguồn quá tệ hoặc nguyên nhân gì khác.

Cái cảm giác không sạch này mình sẽ dễ nhận ra khi anh thay đổi nhiều loại nguồn trên cùng 1 hệ thống. Dễ nhận ra nhất là sạn ở dãi cao: tiếng cymbal, tiếng kèn. Hơi gió của tiếng hát (sibilance) bị thô. Âm thanh phẳng, không tách bạch hoặc mid chìm, bass có thể bị nhẹ đi hoặc quá nhiều.

Sau khi nghe một lúc lâu có cảm giác mệt tai và âm thanh hơi chát chúa.

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

E chỉ phân tích theo hình và thông số kỹ thuật thôi nhé a:

Bộ trong link đầu tiên thì ưu điểm là cấp ra 2 đầu cùng áp. Nếu a mua thì e nghĩ có thể chạy cả RP và C2 cùng lúc nếu như các SBC đó ko có hdd gắn thêm nhiều. Cái nữa là bộ này dùng R-core theo audiophile thì ngon rồi nhưng e không thấy có shield chống nhiễu bằng đồng bọc ngoài nên jack cắm nguồn thấy có cọc mass tiếp địa nhưng ko rõ nó sẽ gắn vào đâu...vào vỏ máy thì cũng được chỉ mang tính cách bảo vệ về mặt an toàn điện.

Bộ thứ hai là cái e đã mua đang xài được hơn 2 tuần nhưng em mua để cấp nguồn cho USB DAC SMSL M8 nên e mua là họ chỉnh áp ra 9VDC (ko quan trọng lắm về là có thể mở nắp ra chỉnh lại từ 3 - 15VDC). Ưu điểm chính là công suất lớn vì 50VA có thể gắn thêm board để làm nhánh thứ hai ra 5VDC. Biến thế xuyến thì cho audio cũng ngon rồi. Mạch chỉnh lưu + ổn áp cũng i chang cái đầu thôi anh, cái đầu kia có 2 board nên a thấy có 2 cái tụ điện lọc to đấy khoảng 4700uF.

Bộ thứ ba theo e mấy cái xuyến mà nhét trong vỏ nhựa thì e khảo sát khá nhiều dòng ra nhỏ nên theo e ko mua. Board nhìn có vẻ to nhưng thực chất gồm phần kết xuất ra LED hiển thị điện áp ra thôi nên tụ lọc có vẻ nhỏ. Giá cái này cũng cao nên e ko khuyến cáo.

Kết luận: A đang trong giai đoạn cân nhắc i như e cách nay 1 tháng nên như e thì đã chọn cái số 2. Nếu chỉ chạy cho RP/C2 thì a chọn cái số 1 cũng ok cho tiện. Lúc em chọn cái số 2 thì công suất dư tính làm cái board thêm cho RP2 nhưng loay hoay lại tính cho C2 luôn nên cuối cùng đú thêm cục R-core 30VA là như thế.

Lưu ý cuối cùng và quan trọng trước khi đặt hàng là a yêu cầu mod lại cái jack ra là microUSB để cắm RP/C2 nhé.

smallgent

Well-Known Member

Do ampli là thiết bị khuyếch đại âm thanh nên là nó khuyếch đại cả âm hay lẫn tạp âm, trừ mấy ampli đỉnh. Từ khái niệm này, cá nhân mình kiểm tra hệ thống audio vầy tương đối ổn vì dùng chính tai bạn (trong khả năng nghe từng người) kiểm tra:

- Kiểm tra lúc nào: là quan trọng vì nếu ồn ào quá sao mà nghe để kiểm tra vậy nên lúc 12.00 đêm hoặc lúc nào nhà bạn yên tĩnh nhất, lúc bạn nghe được chính tiếng thở của bạn là ok ;)

Test 1: Rút hết cáp tín hiệu vào ampli mở hết volume (max) và nghe ở loa. Đảm bảo rằng ko nghe gì nhé. Nếu nghe bất cứ tiếng gì thì xin lỗi xem lại ampli, kế đến loa, rồi đến nguồn điện hẵng tính đến các chuyện khác nhé. Đoạn này ko xong đừng qua bước Test 2.

Test 2: Cắm dây tín hiệu chưa mở nhạc (trạng thái pause hoặc đang nghe nhạc rồi pause) cũng mở hết volume (max) nếu im phăng phắc thì quá ngon, còn ko nghe tiếng xì rất nhỏ (rất nhỏ nhé phải ghé sát tai vào mới nghe) là cũng ngon rồi. Nếu có tiếng xì hơi lớn, hoặc tiếng gai gai nhỏ và a) nếu ampli + loa mới thì xem lại nguồn (ổn áp + lọc nguồn) và b) nếu ampli + loa cũ thì xem lại toàn bộ hệ thống. Trong trường hợp có tiếng xì, gai gai mà volume chuyển về mức thường nghe + 1h mà hết xì, gai gai thì cũng tạm ok nếu bạn chưa có dự định kiểm tra, nâng cấp. Nếu thấy chưa yên cái bụng thì ít nhất bạn biết phải làm gì rồi.

Test 3: Nghe nhạc trực tiếp ở mức nghe cao nhất (mức thường nghe cao nhất của bạn) mà thấy chưa như ý thì bạn nên xem lại nguồn nhạc, thiết bị phát + nguồn cấp cho các thiết bị này (các thiết bị đầu vào) cũng như các test chuyên sâu bằng các thiết bị chuyên nghiệp hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

NamkingWIN

Active Member

E test theo test 2 của bác thì nghe im phăng phắc, khi mở nhạc thì áp tai vào loa treb thì nghe tiếng xì theo tiếng nhạc chắc là bt hả bác?
E đang dùng rune trên raspi đưa nhạc ra ampli bằng usb.

smallgent

Well-Known Member

@NamkingWIN: như bạn nói thì đã lấn qua test 3 rồi thì giờ tìm nguồn nhạc lossless cho ngon rồi nghe tiếp rồi cải tiến phần cấp điện cho RP / DAC nữa. Luyện đến khi lên tai thì nâng cấp tiếp amp + loa ngon :) ... rồi tiếp tục đến cái DAC ngon hơn nữa ;)

Đang xài DAC gì vậy bạn?

geekstore

Member

E test theo test 2 của bác thì nghe im phăng phắc, khi mở nhạc thì áp tai vào loa treb thì nghe tiếng xì theo tiếng nhạc chắc là bt hả bác?
E đang dùng rune trên raspi đưa nhạc ra ampli bằng usb.

Tiếng xì trong bài hát là chuyện bình thường bạn à, vì khi ghi cũng có tiếng xì nền mà, nếu pause mà nó không có tiếng xì là được

NamkingWIN

Active Member

@NamkingWIN: như bạn nói thì đã lấn qua test 3 rồi thì giờ tìm nguồn nhạc lossless cho ngon rồi nghe tiếp rồi cải tiến phần cấp điện cho RP / DAC nữa. Luyện đến khi lên tai thì nâng cấp tiếp amp + loa ngon :) ... rồi tiếp tục đến cái DAC ngon hơn nữa ;)

Đang xài DAC gì vậy bạn?
E cũng đang tìm hiểu vụ nguồn cho rasp nè bác, dac của e dùng là es9010km.

smallgent

Well-Known Member

@geekstore nói đúng đó @NamkingWIN vì mình cũng từng thử như vậy để gạn lọc ra xem tiếng xì nếu có từ đâu.

@NamkingWIN: DAC đó là khá rồi bạn, chơi thời gian tìm hiểu tiếp từ từ làm cho chắc, audio ko nóng vội được.

lmcuong4u

Active Member

Con này ổn không bác smallgent ơi?!
E cần cấp nguồn cho cả pi3 và cái board F1 nữa nên cần có 2 đầu ra. Định chọn e nầy có 2 đầu ra cho tiện nhưng mù tịt về điện nên k biết có ổn không. Nhờ bác ngó giúp với.
Cám ơn bác!

smallgent

Well-Known Member

@lmcuong4u: mấy cái DAC thì cao lắm ra 20-25VA, vd như cái của mình là 9V-1.3A thì công suất tiêu thụ là 9x1.3 ~ 12VA nếu tính cả hao hụt do tỏa nhiệt cũng chỉ 15VA là cùng. Cái F1 kia nhỏ mình cứ cho là 15VA luôn đi thì dòng cần là 15 : 5 (bạn kiểm tra lại xem có đúng nó cần cấp 5VDC ko nhé) thì dòng cần là 3A ...haha mình ko nghĩ nó cần nhiều thế.

Quay lại cái bộ nguồn bạn nói mình thấy ghi là 25VA/15V thì dòng nó có thể cấp là 25 : 5 là 5A ...chốt lại là ok cho F1 và cả RP3.

Lo lắng có chăng là cục xuyến nhét vào cái vỏ bọc nhựa mình chưa xài bao giờ nên ko dám phán. Bạn nên xem phần đánh giá số * của những người đã đặt hàng nó.

Cái board chỉnh lưu, ổn áp thì của ZeroZone thì ok. Vỏ dây nhợ đi thấy ok.

Cuối cùng bạn lật tới lui cái F1 xem nó ghi cần áp nhiêu, dòng nhiêu?

Cực kỳ quan trọng là xem thêm trang của team mà build cái F1 đó để biết cách đấu dây vào cho đúng tránh bị Ground Loop ... các cao thủ nhạc số có ai ý kiến gì ko? ;)

Hình như hồi trưa mình cũng spam tư vấn @linh0983 cái bộ nguồn này :)

Bên trên