Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

lmcuong4u

Active Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Em chuyển sang chơi món khác, không chơi pi nữa nên dư ra cục LPS vừa mới mua. Thật ra có thể mod lại để dùng tiếp cho món khác (em cần 12v) nhưng em mù tịt về điện nên hơi phức tạp với em, nên thanh lí cho bác nào cần. Em mua em nó ở đây:
http://www.aliexpress.com/item/New-..._2&btsid=8279235c-03e3-4894-bd4a-c9adede57809
Cục này có 2 đầu ra 5v để chơi với pi.
Bác nào cần thì ới em nhé.

smallgent

Well-Known Member

@zeze: dac gì thế bạn ;)

@lmcuong4u: Cái LPS đó nhìn đẹp thật :), hàng của Zero@Zone mà.

khoaikhet

Member

@smallgent: Phiên bản DIY box của bác hoàn chỉnh chưa, cho mình đăng ký 01 vé share bản quyền thiết kế nhe, hehe!

zeze

Well-Known Member

Có bác nào biết link mua dây này rời không (dây này trong teradak LPS).

tml3nr

Moderator

em đang làm cái loa di động, nếu gắn mạch Pi3 vào trong có thể kết nối bluetooth tới phone / kết nối wifi tới mạng gia đình gắn sẵn ổ cứng để stream nhạc được không các bác.

Hiện nay RP3 vẫn chưa xử lý được lỗi wifi và bluetooth mở đồng thời thì phải đó bạn !

@tml3nr: phải ko em? giúp a tư vấn cho bạn này nhé ! Cảm ơn nhiều !:)

Dạ em chưa thử bluetooth trên Pi 3 bao giờ ạ. Từ trước tới giờ toàn là disable nó :D

Em e là hơi khó cho việc dùng Pi 3 tích hợp vào loa, nhận bluetooth từ phone. Vì chắc là khi pair với phone cần phải thao tác với Pi. Hơi luộm thuộm.

Trong trường hợp này các anh tây hay config theo kiểu SqueezeBox. Điển hình cho cách này là piCorePlayer. Nguyên lý hoạt động của nó là trên Pi, nó sẽ start một cái Logitech Media Server (LMS) và một cái squeezelite (player). LMS quản lý nhạc chứa trên LAN, phát ra squeezelite ==> xuất ra loa. Sau đó mình dùng PC, hay tablet điều khiển cái LMS này bằng web browser.

Hoặc mình cũng có thể cài LMS server trên PC, xuất ra squeezelite trên Pi ==> xuất ra loa. Mô hình squeeze này khá linh hoạt.

Theo em nghĩ, đã là loa di động thì nên hạn chế tối đa dây nhợ để tiện di chuyển. Dùng Pi cho nó thì vướng thêm nguồn nuôi. Lắp cục Pin sạc cho Pi cũng được nhưng lại thêm lằng nhằng. Do đó mô hình SqueezeBox ở trên chắc chỉ thích hợp với loa từ desktop trở lên.

smallgent

Well-Known Member

@khoaikhet: bạn xem trang #154 mình có share hình tối qua đó. Dù sao thì dây đi chưa đẹp do mình chờ cái board pcm1502 về cuối tuần sau mình làm hoàn chỉnh luôn. Mình mới đặt 1 bộ chỉnh lưu nữa về nhét vô luôn làm 1 cổng usb cấp ra ngoài cho RP2.

Về thiết kế của case này mình làm 4 lần (1 thử + 3 chỉnh) rồi để hoàn chỉnh và nó cực kỳ chính xác, đẹp do tự mình thiết kế trên Auto CAD, cấp chính xác 0.2mm (2/10mm). Mình sẵn sàng share cho bạn, có điều chỗ bạn ko có máy cắt laser sao cắt được. Cái nữa nó thiết kế có nguồn cấp là cục R-core + board chỉnh lưu bạn phải mua giống mình lắp mới khít. Nếu ko gắn cục biến thế + board chỉnh lưu đế trống nhìn trống lỗng ko đẹp đâu :)

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member

@khoaikhet: bạn xem trang #154 mình có share hình tối qua đó. Dù sao thì dây đi chưa đẹp do mình chờ cái board pcm1502 về cuối tuần sau mình làm hoàn chỉnh luôn. Mình mới đặt 1 bộ chỉnh lưu nữa về nhét vô luôn làm 1 cổng usb cấp ra ngoài cho RP2.

Về thiết kế của case này mình làm 4 lần (1 thử + 3 chỉnh) rồi để hoàn chỉnh và nó cực kỳ chính xác, đẹp do tự mình thiết kế trên Auto CAD, cấp chính xác 0.2mm (2/10mm). Mình sẵn sàng share cho bạn, có điều chỗ bạn ko có máy cắt laser sao cắt được. Cái nữa nó thiết kế có nguồn cấp là cục R-core + board chỉnh lưu bạn phải mua giống mình lắp mới khít. Nếu ko gắn cục biến thế + board chỉnh lưu đế trống nhìn trống lỗng ko đẹp đâu :)

Ngăn chứa R core, bác để dựng đứng board chỉnh lưu có phải mục đích chừa khoảng trống chứa bộ chình lưu cấp nguồn cho RP2 không?

khoaikhet

Member

@smallgent: ở dưới này có máy cắt laser và mình cũng đã đặt mua cục R-core + board chỉnh lưu rồi, nếu có bảng vẽ thì mình xử lý đc. Thanks bác!

smallgent

Well-Known Member

@zeze: đúng vậy, mình làm 2 đường ra 5VDC/2.5A độc lập luôn: 1 cấp cho C2, 1 cấp cho 2 board dac (PCM1502 / ES9023) === lúc không chơi cấp cho RP2 làm transport đưa vào usb dac SMSL M8 (cấp nguồn xuyến riêng). Vậy là bộ chơi của mình "đứa" nào cũng có "nhà riêng" chắc âm thanh miễn bàn nhiễu do "chung đụng" lẫn nhau, ngay cả ground còn riêng nữa mà :). Case của mình cho phép 1 board chỉnh lưu (vị trí nằm giữa) hoặc có kèm miếng chia (divider) xài 2 board chỉnh lưu chuyển dựng đứng 2 bên, rất uyển chuyển và cực kỳ đẹp, tụi Tây hay nói là "very solid" (cua thịt chắc, ko bị ốp) ;)

@khoaikhet: bạn cho mình email và cho mình biết có muốn in nick khoaikhet lên case ko? Mình sẽ chỉnh và biên dịch thành dxf bạn chỉ cần đưa cho thợ cắt laser nói họ cắt trên mica trong (hoặc màu do bạn tùy ý chọn) dày 5mm là ok. Có thể giảm giá tiền mica bằng cách dùng loại 4mm nhưng đừng nhỏ hơn sợ bị võng hoặc nhìn ko cân xứng, không đẹp.

Như mình nói, bộ board chỉnh lưu phải là bộ này thì ráp vô mới chính xác nhé, hoặc bất kỳ bộ nào mà khoảng cách tâm 4 lỗ bắt ốc là 40 và 96, http://s.aliexpress.com/YvyUfuU7

và bộ R-core là bộ này hoặc bất kỳ bộ nào mà khoảng cách tâm 4 lỗ bắt ốc là 45 và 55, http://s.aliexpress.com/ziE7jAja

Sau khi cắt xong, mình sẽ gửi bạn chi tiết bulon mua về ráp là i boong.

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

Tưởng bạn smallgent ẩn cư sau 1 thời gian vắng bóng từ thời dùng 'chiến binh bầu trời X5', không ngờ nửa năm nay mỗi ngày mỗi đam mê thêm. Chắc bạn phải làm 1 bài riêng hoặc bổ sung vào trang #1 những kiến thức và kinh nghiệm sau thời gian nghiên cứu và tích luỹ qua. Pi với ae hdvietnam còn xa lạ và khó dùng với những câu lệnh, cài đặt hay các app giải trí. Tới giờ em vẫn không biết trình mặc định nó có xơi các định dạng phim và âm thanh cao cấp không, online có cài các app giải trí như kodi không, hoặc so sánh ưu nhược điểm với android bõ (thắc mắc sao nó chưa phổ biến như AB, các shop ko đẩy mạnh phân phối). Về mặt âm thanh nghe nhạc, có lẽ nó đứng đầu khi mod nguồn và kết hợp Dac phù hợp trong tiêu chí ngon bổ rẻ dù so với sản phẩm khác với giá gấp nhiều lần...
Dù em rất quan tâm (quan tâm cả bạn do_long_khach trải nghiệm Pi ntn) nhưng nếu ae nào cũng nhờ bác từ A-Z thì rất phiền. Nên nếu có bài riêng hoặc tập hợp nhóm mua chung cho ae, sẽ giúp mọi người có thể sở hữu bộ nghe nhạc lossless mà hỏi trên 4rum rất nhiều. Dù sao bạn đã lỡ bị mọi người xem là người phát triển Pi nghe lossless rồi.

smallgent

Well-Known Member

@thanhyk: topic đã nói rất nhiều về Rasperry Pi (RP2) 2/3, Odroid C2 để chơi nhạc do đang trong chuyên đề về âm thanh. Thực ra cài đặt cũng khá đơn giản, do một số ae nghe nhạc chỉ muốn đơn giản thì thấy khó thôi chứ cái gì hay ho cũng phải bỏ tí thời gian tìm hiểu để cái đầu nó hoạt động tí chứ anh, chơi amp đèn mở còn chờ cả 20p cho nó warm up đủ cơ mà :). Bộ nghe nhạc này cài 1 lần cái là a cứ thế xài thôi. Hay hay dở mình ý kiến ý cò nữa đâm ra lãng, mà spam cũng đến hơn 150 trang rồi còn gì :)), ae nào đã chơi cứ thoải mái có ý kiến, chỉ biết là hiện nay các team phát triển các app chơi nhạc trên SBC (Single Board Computer) này đâu cũng 5-6 nhóm thuộc hàng cao thủ về nghe nhạc, lập trình, am hiểu cấu trúc mạch máy tính, điện tử,... mà họ (những người giỏi) đã, quyết tâm làm có nghĩa đó là hướng đi đúng, hay nên ai nói gì mình cũng chả quan tâm lắm vì việc gì mình phải đi thuyết phục ai, rồi mình cũng chả kinh doanh gì từ việc này nên khả năng nhận thức / tài chính mỗi người như nào chơi như nấy :)

Nói về C2 a cài LibreELEC (chỉ là cái tên khác chứ gốc gác nó là XBMC, Kodi) thì xem cực đẹp, cả 4k, cec, passthrough DTS-HD-MA, khởi động nhanh 8 giây. A muốn đú về android box thì tuyệt đỉnh kungfu là Nvidia Shield nhé.

Bonus: ko phải nửa năm đâu anh, mình nghĩ hơn rồi chắc phải hơn 2 năm. Trong 2 năm này nếu a search google may ra thấy mình đâu đó tham gia code chút tinh chỉnh android cho một số dòng smartphone, đâu đó vài tấm đang leo núi phủ tuyết, vài tấm đang câu được con cá to, .... :) ... mình cứ đi ai nói gì bỏ mặc sau lưng... life is experiences ...thôi đi pha cafe rồi nghe nhạc cái ...hv a nice wkend !

Thanhvo31

Well-Known Member

Em chuyển sang chơi món khác, không chơi pi nữa nên dư ra cục LPS vừa mới mua. Thật ra có thể mod lại để dùng tiếp cho món khác (em cần 12v) nhưng em mù tịt về điện nên hơi phức tạp với em, nên thanh lí cho bác nào cần. Em mua em nó ở đây:
http://www.aliexpress.com/item/New-..._2&btsid=8279235c-03e3-4894-bd4a-c9adede57809
Cục này có 2 đầu ra 5v để chơi với pi.
Bác nào cần thì ới em nhé.

Có phải em này không bạn?

http://www.aliexpress.com/item/New-mirror-style-S130-Ultra-Low-Noise-Linear-Power-supply-2-way-LPS-DC-5V-24V/32657012633.html?spm=2114.01010208.3.2.wUp7rV&ws_ab_test=searchweb201556_0,searchweb201602_2_10017_405_404_301_407_406_10040_9915,searchweb201603_7&btsid=8c8dc9b3-d1a4-44be-93d5-3672d82a27be

Nếu đúng thì như các cụ bảo là tiền rợ nặng 3 tiền bò

tongle

Member

Cái box đó thì đúng là để làm bộ nguồn rồi bạn nhưng mình thấy vầy về mặt chi phí:

Cái box đó US$16.00 bạn còn phải mua cục R-core 30VA nữa khoảng US$30.00 + board chỉnh lưu điều áp khoảng US$13.00, jack usb type A khoảng US$ 0.40, nút nhấn nguồn có đèn khoảng US$7.5 dây nhợ linh tinh nữa US$2.00 vị chi tổng cộng là 16 + 30 + 13 + 0.4 + 7.5 + 2 = US$68.9 chưa tính bạn phải đi cắt mặt sau cái box cho đúng kích thước, đẹp cổng USB type A, công gắn cục biến thế, board, v.v... vào hộp thôi bạn xem cái nào bán sẵn mua cho rồi. Hôm trước lúc mình mua cái biến thế xuyến cũng tính làm nhưng ra cách rách quá nên mua luôn. Mấy ông bán tính hết rồi bạn ơi :)

Cam on Bac Smallgent phan tich qua ro rang nhung cai gi ma tu minh lam hay voc vach thi no thich thu hon nhieu phai khong Bac. San day cho minh hoi cai jack usb type A phai mua loai nao va mua o dau vay Bac.

Chuc mot cuoi tuan vui ve

smallgent

Well-Known Member

@tongle: nó là cổng usb cái giống trên pc / lap mà hay cắm mấy cái usb bộ nhớ vào đó, bạn mua ở chợ Nhật Tảo loại xịn chỉ 4k/cái, vầy đi: xem hình dưới đi cho dễ. Lúc mua nói e chưn rài bán hàng mod cho, gửi cái hình mình cho ẻm xem là được à.

@Thanhvo31: cục đó chính hắn mình mua đang cấp cho usb dac SMSL M8 :), mua cấp cho RP kèm cả đống dac, hdd "dư xăng" vì 50VA mà ...haha cảm ơn @NamkingWIN

À chỗ nào mà gần CNC vậy :), có gần chỗ nào có chữ CAD/CAM hơm ;)

Chít m ệ ...vợ nhớn gọi cho ăn cơm ;) ... :))

smallgent

Well-Known Member

@khoaikhet: mình mới đi dây lại một chút, bạn nhìn thử xem nhé. Mình có chỉnh chút nữa phần dây nguồn vào + nút nhấn mở. Sẽ gửi bản dxf cho bạn cắt trong đầu tuần sau.

Chỗ dây từ I2S mình đang để lòng thòng chờ board dac pcm1502 về sẽ bắt vào cạnh es9023 (trên hình) luôn, khi đó làm cái switch chỉnh bằng tay chọn qua lại giữa 2 dac để nghe.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên