Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Cũng dễ lắm bác, ở page 120 có đề cập đến kết nối với mấy board DAC rời cho rasp đó bác! Mấy cái board này cũng rẻ (dưới 10$) mà chất lượng âm thanh quá ổn, làm vài cái về trải nghiệm cũng Ok đó bác!

Bác có thể mua giúp mình mấy cái board DAC không? Gửi tiền bác trước. Mình không có visa hay master card nên mua hơi khó. Cảm ơn

zeze

Well-Known Member

Bác có thể mua giúp mình mấy cái board DAC không? Gửi tiền bác trước. Mình không có visa hay master card nên mua hơi khó. Cảm ơn

Haha, nhiều người cần mua mà không biết cách giống mình quá.
Rpi bác có thể mua ở HShop. Ngoài mua thêm dac, bác cũng phải cần lưu ý mua thêm nguồn cấp cho nó nữa mới ngon.

zeze

Well-Known Member

@smallgent: bình thường Rpi được cấp nguồn qua cổng micro usb. Theo cách bác build cấp LPS cho RPi bằng cọng dây điện trực tiếp. Nhìn theo hình thì bác phải bóc cái cổng micro usb, nhưng mình không rõ vị trí cắm (lổ cắm nguồn) trên rpi sau khi bóc micro. Bác chỉ giúp mình chổ cấp nguồn RPi bằng cọng dây điện với.

smallgent

Well-Known Member

Hình mấy trang trước là C2 nhé bạn zé ze @zeze :).

Dây usb bóc vỏ ra dây đỏ là +, dây đen là - đúng theo chuẩn IEC. Nếu bóc ra màu khác thì hỏi mình ngay nhé.

USB pin 1 là +, pin 4 là -

Đây đúng chuẩn IEC nè bạn zé ze @zeze :) ...nhớ làm gì cũng phải theo chuẩn quốc tế nhé, hòa nhập với thế giới văn minh, chỗ nào ko như thế bạn nên nghỉ chơi đi :))

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member

Về móm DAC I2S em thấy trên Rune Forum thấy bà con rủ nhau bán hết DAC chip TI, mua ẻm này

Mamboberry HiFi DAC+ (192kHz/24bit) xài ESS Sabre 9023p dac chip

5 out of 5 based on 1 customer rating (1 customer review)
€105.00 €89.90

The MAMBOBERRY HiFi DAC+ is a high-resolution digital-to-analog converter(DAC) for the Raspberry Pi models A+/B+ and 2B/Zero/Pi 3.

Specially designed to deliver the best audio playback quality, and also an ultra low power supply ! with 1A power ability, for the Raspberry Pi models.

Có bác nào quan tâm không ạ

smallgent

Well-Known Member

Cũng đáng để thử nhưng thực ra xem kỹ sẽ thấy tận cùng của vấn đề vẫn là phần cấp nguồn sao cho ngon sẽ cho chất âm đẹp. Nói chung chơi RP thì nhiễu chỉ có từ bộ cấp nguồn nên khắc phục được thì chả có bộ transport nào bằng.

Thanhvo31

Well-Known Member

Nói về mấy em DAC chip, toàn hàng nổi tiếng, chân dài nhưng giá của nó thì thôi rồi

ESS Sabre ES9023 giá 1.76 $ / chiếc

TI PCM5122 giá 2.45 $ / chiếc

ESS 9018 lắp trong Lumin S1 (11300$) giá có 55$/ chiếc

Ka ka vui thiệt.

hẹn gặp lại các bác trong mục Caliber của Rolex ạ.

smallgent

Well-Known Member

@zeze và tất cả các bạn: mình đang test cục R-core và board chỉnh, lưu điều áp mà mình hay giới thiệu với các bạn cấp điện cho 2 bộ:

1) RP2 và DAC+
2) C2 và board dac ES9023

...chỉ lấy 1 nhánh 9V-1.65A nhé.

Kết quả: chạy rất ổn định, không hề sụt áp, dòng cũng ổn, âm vững chãi

smallgent

Well-Known Member

@zeze: p à m ệ ...bộ trên chơi hay quá C2/ES9023 đang hót bài Sầu Tím Thiệp Hồng album Khúc Tình Xưa 2 có tiếng sáo mình nghe sao nó đã thế ...đang mơ màng tưởng tượng ở miền Tây tiếng sáo bay bổng vi vút, nhìn thấy đàn cò bay trên đồng lúa xanh ngát ...chả biết cảnh này còn mãi ko ...đến khi nào đây ;)

Đang nghe chuyển so sánh qua RP2/usb dac M8, chip 9018 ..."a sắc đu huyền" ...Nguyễn Khang hát bài Vì Đó là Em tình cảm quá, rất manly :)

@Thanhvo31: thì chip giá cũng chỉ thế thôi, còn lại chi phí cao do thương hiệu, phân phối chia lợi cho shop hót hay bán nữa mà ... thôi cái này là biz thoai ...ko bàn hay ghế làm gì :))

nsnhd

Well-Known Member

Cũng đáng để thử nhưng thực ra xem kỹ sẽ thấy tận cùng của vấn đề vẫn là phần cấp nguồn sao cho ngon sẽ cho chất âm đẹp. Nói chung chơi RP thì nhiễu chỉ có từ bộ cấp nguồn nên khắc phục được thì chả có bộ transport nào bằng.

Sau khi cấp nguồn USB rời cho con dac CS4361 nghe bằng Senn PX200 hay ghê:)

smallgent

Well-Known Member

Sau khi cấp nguồn USB rời cho con dac CS4361 nghe bằng Senn PX200 hay ghê:)

Share ae xem tấm hình đi bạn, sau thời gian vọc, nghe các board dac giá dưới $10 này mình tư nhiên muốn thử hết ...cả CS nữa :) ...lạ là nó vẫn cứ hay hơn mấy cái DAC to chảng nhiều tiền mà ít tình mới chết :))

Tai nghe mình ưng nhất mỗi Sen à, cách đây 2 tuần SN thằng con 13t tự đi mua Hardman Kadon tặng mình nghe ko bằng Sen trong khoảng tiền đó, hỏi nó nói con trích tiền lì xì Tết mua cho Ba...mình chỉ im khen hay ...giờ toàn nó nghe :D

zeze

Well-Known Member

Hình mấy trang trước là C2 nhé bạn zé ze @zeze :).
Dây usb bóc vỏ ra dây đỏ là +, dây đen là - đúng theo chuẩn IEC. Nếu bóc ra màu khác thì hỏi mình ngay nhé.
USB pin 1 là +, pin 4 là - ...........................
Cái này mình biết rồi. Ý mình hỏi là Rpi được cấp nguồn qua cổng micro usb. Nếu dùng LPS có board chỉnh áp là LT1083 Pro (bác thường giới thiệu) thì đầu ra của LT1083 chỉ là 2 cọng dây điện. Có cách nào 2 đầu dây này cắm trực tiếp lên Rpi (không qua cổng Rpi) hay phải diy 2 cọng dây điện này thành cổng micro usb male ?

nsnhd

Well-Known Member

Share ae xem tấm hình đi bạn, sau thời gian vọc, nghe các board dac giá dưới $10 này mình tư nhiên muốn thử hết ...cả CS nữa :) ...lạ là nó vẫn cứ hay hơn mấy cái DAC to chảng nhiều tiền mà ít tình mới chết :))

Tai nghe mình ưng nhất mỗi Sen à, cách đây 2 tuần SN thằng con 13t tự đi mua Hardman Kadon tặng mình nghe ko bằng Sen trong khoảng tiền đó, hỏi nó nói còn lấy tiền lì xì Tết mua cho Ba...mình chỉ im khen hay ...giờ toàn nó nghe :D

Mình shared ở trên rồi, nó là con Creative X-Fi 5.1 dùng CS4361. Trên mạng thì có người mod bỏ qua Opamp cho ra RCA trực tiếp nhưng mình dùng headphone/loa nên để vậy, có thể sẽ thêm tụ để giảm noise floor thôi.
Mấy kỳ AV show vừa rồi mình cũng đi nghe thử tùm lum mà ko thấy con nào vượt trội hơn Senn PX200 nên cũng ko nâng cấp, con này phần mút xuống cấp nhưng nghe hay vì có thể nó đã burn-in rồi.

smallgent

Well-Known Member

Cái này mình biết rồi. Ý mình hỏi là Rpi được cấp nguồn qua cổng micro usb. Nếu dùng LPS có board chỉnh áp là LT1083 Pro (bác thường giới thiệu) thì đầu ra của LT1083 chỉ là 2 cọng dây điện. Có cách nào 2 đầu dây này cắm trực tiếp lên Rpi (không qua cổng Rpi) hay phải diy 2 cọng dây điện này thành cổng micro usb male ?
Board C2 có 2 lỗ để dyi hàn dây điện vào. Mình xem sơ qua board RP3 thì ko thấy có hoặc chế thêm thì sẽ ko đẹp. Bạn thử search trên mạng xem có ai làm chưa thì làm theo còn ko thường ít ai can thiệp vào phần cứng trên board mà dùng cáp 1 đầu mircoUSB - 1 đầu có 2 sợi dây mua rồi làm rất dễ mà, hoặc bạn mua sợi cáp microUSB cắt ra bóc vỏ lấy 2 dây đen (-), đỏ (-) bắt vào đầu ra của board chỉnh lưu, muốn pro thì mua cái jack Dupont cái bấm vào đầu dây rồi đưa vào terminal đầu ra cái board siết ốc nhìn cực đẹp.
detail.php

Mình shared ở trên rồi, nó là con Creative X-Fi 5.1 dùng CS4361. Trên mạng thì có người mod bỏ qua Opamp cho ra RCA trực tiếp nhưng mình dùng headphone/loa nên để vậy, có thể sẽ thêm tụ để giảm noise floor thôi.
Mấy kỳ AV show vừa rồi mình cũng đi nghe thử tùm lum mà ko thấy con nào vượt trội hơn Senn PX200 nên cũng ko nâng cấp, con này phần mút xuống cấp nhưng nghe hay vì có thể nó đã burn-in rồi.
Sao mình ko nhìn thấy hình ta :(

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

Bạn @nsnhd đã test ổn chưa làm cái hộp mica đi cắt bằng laser nhét vào đi để e nó naked thế kia mát thế :))

nsnhd

Well-Known Member

Bạn @nsnhd đã test ổn chưa làm cái hộp mica đi cắt bằng laser nhét vào đi để e nó naked thế kia mát thế :))

Nội thất nó xấu quá chắc tìm cách làm hộp nhôm bạn ơi :))

smallgent

Well-Known Member

Kệ nó... hàng họ "đồ cổ" ancient cũng có giá mà :)), còn ko mua cái box nhôm chỗ Dũng audio nhét vào thì phải chạy cnc khoét lỗ xong cũng bộn tiền đó ;)

chipno

Active Member

Dùng tấm alu trong quảng cáo. Cũng đẹp mà đỡ tốn

Bên trên