Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Xin lỗi mình đọc phần mô tả board đó thấy vầy Bidirectional powered! back-powered ability via io40pin port for the Raspberry Pi from linear power supply of DAC, or the DAC powered from the Raspberry Pi

Có nghĩa chỉ cần gắn board DAC này lên RP thì hoặc cấp điện cho RP hoặc chỉ cần cấp điện cho board DAC. Nếu cấp điện vào board DAC thì hoặc 6VAC hoặc 9VDC (chỉnh jumper màu đỏ)

Hãng đó từ Hy Lạp.

Nếu so sánh với DAC+ của hãng HifiBerry Anh Quốc mình sẽ chọn DAC+ vì chip dac PCM1522 + đơn giản hơn khi lắp, cấp điện. Board trên chip dac ES9023 và có thêm cách cấp nguồn khác thôi. Dù sao 2 chất âm cũng sẽ khác theo đặc thù của từng hãng chip dac.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member

Các bác xem thử dự án Pi +KODI = Đầu Karaoke chất lượng cao không nhỉ?

smallgent

Well-Known Member

Lái sang hướng đó vào box KOK rồi bạn @Thanhvo31 ơi :) ... nếu kok cài C2 ngon hơn ;)

Thanhvo31

Well-Known Member

Lái sang hướng đó vào box KOK rồi bạn @Thanhvo31 ơi :) ... nếu kok cài C2 ngon hơn ;)

Cái đầu KOK bự quạt kêu ù ù, lại dư mấy ẻm sbc , sẵn cổn mg HDMI, soundcard NBR (ngon bổ rẻ), phone iPad sẵn sàng, quá đủ để em Pi thêm chức năng tra tấn hàng xóm.

smallgent

Well-Known Member

Làm 1 bài mới bên kok đi bạn, mình đá theo ;)

smallgent

Well-Known Member

Thanks bác smallgent, mail của mình: [email protected], không cần in chữ bác ạ.

Mình vừa gửi cho bạn thiết kế case C2 file dxf đó với lưu ý:

- Nâng các lỗ bắt ốc thêm lên 0.2mm để dễ gắn hơn
- Chỉnh thiết kế dùng mica dày 3mm (giảm chi phí) thay vì 5mm của mình, hoặc bạn có thể cắt phần đế lắp R-core dày 4.5mm (hoặc tìm được mica 4mm)

Các bulon inox liên kết dùng inox 201, 301, 304 đều được, chi tiết:
- M6 x 100 : 4 ốc + 20 tán + 24 long đền
- M5 x 15 : 4 ốc + 4 tán + 4 long đền
- M4 x 15 : khoảng 15 - 20 bộ (ốc + tán + long đền) tùy vào bạn gắn 1 hay 2 board dac.

M6: bắt giữa các tầng
M5: bắt biến thế R-core
M4: bắt cho tất cả các vị trí còn lại

Các bạn nào đang xài C2 cần bản thiết kế case thì cho mình biết email nhé ! Bản thiết kế do chính mình dùng Auto CAD thiết kế và được share free !

p/s: Xin lỗi để bạn chờ từ cuối tuần trước vì có mấy việc riêng + muốn chỉnh bản vẽ nữa mà mới chỉnh được trong sáng nay :) !

Chỉnh sửa lần cuối:

concobe

Member

@smallgent: Bác chỉ giúp e ở Nhật Tảo chỗ nào bán R-Core giống cái bác mua trên ZeroZone với.

smallgent

Well-Known Member

Mình có 1 buổi đi lòng vòng trong chợ rồi không thấy có bạn @concobe ơi, hay mình ko biết.

Mình chỉ thấy có bán biến áp xuyến công suất khoảng 100VA nhưng ra những áp dùng cho pre / amp + dòng hơi nhỏ.

geekstore

Member

Khoe cái I/C mới DIY đêm qua

smallgent

Well-Known Member

I/C=?? vậy bạn @geekstore? Dây xịn của Nhật thì ngon rồi, giống dây tín hiệu coaxial nhỉ !

geekstore

Member

Interconnect :)
Canare là hãng pro audio nổi tiếng của Nhật, ai làm âm thanh studio với sân khấu chắc biết cả, dây này dung kháng là 70pF/m, mình làm 40cm thôi, chắc rảnh làm thêm cặp 20cm nữa =))
Ps. à mà dây này ko phải là đồng trục, mà là shielded twisted pair

concobe

Member

Cảm ơn bác. Lại phải chờ 1 tháng ship rồi. Hôm bữa mình cũng có đi ra Nhật Tảo toàn biến áp xuyến, cái nào cái nấy to nhìn to vãi.

phithien

Well-Known Member

Interconnect :)
Canare là hãng pro audio nổi tiếng của Nhật, ai làm âm thanh studio với sân khấu chắc biết cả, dây này dung kháng là 70pF/m, mình làm 40cm thôi, chắc rảnh làm thêm cặp 20cm nữa =))
Mình cũng dùng 1 cặp dây tín hiệu canare và dây loa canare. Mà hình như dây canare ít ai dùng. dạo chợ ai cũng rao bán dây mỹ, hà lan, anh. ít thấy dây nhật

smallgent

Well-Known Member

@geekstore: vậy là đầu dây kia hàn thẳng lên board dac luôn hả bạn, tiện cho mấy board chỗ tín hiệu ra chỉ để lỗ hàn. Vậy là đỡ tốn 1 cổng RCA chỗ đó nhưng nhớ đừng quên chỗ đó là hàn lên board còn ko rút 1 phát cả bộ "lên núi" ngay :)). I/C ngắn thế chắc floor noise như 0 thì nghe cả tiếng ca sĩ lấy hơi hổn hển ấy nhỉ ;).
Nói cho vui thôi nhé, chứ mình thấy đầu + phần chụp đang để hờ rồi. Làm đầu jack RCA mình chưa làm bao giờ.

@concobe: ko đến 1 tháng đâu bạn, mình đặt chừng 10 - 14 bữa là hàng đến nhà à !

coolpix8700

Well-Known Member

"twisted pair" là loại gồm các cặp dây 2 sợi 1 cách điện và được xoắn lại nhau. Trên ảnh không thấy cặp nào như vậy cả!

zeze

Well-Known Member

@tml3nr: thực ra nói về dòng SBC (single board computer) thì Pi chưa khủng đâu. Nếu e canh me order được Odroid C2 của Hardkernel (đang Sold Out : cháy hàng :D) thì mới đã vì cài Rune chạy trên C2 thì passthrough hoàn toàn DSD. C2 cấu hình siêu mạnh đú nhiều thứ khác nữa như 4K, H.265. Cài BerryBoot nhét hết ubuntu, android, rasbian, OpenELEC, Rune, piCorePlayer, v.v...
Bác chỏ hỏi, chỉ bàn về chất âm thì RPi3 và C2 cái nào hay hơn? Cái C2 có connect được với cái HAT RPi3 (2 tháng tới có) không?

geekstore

Member

@phithien, cái này ai làm pro audio mới biết bác ạ dây đẹp, thông số rõ ràng
@Smallgent: ko đây là chụp trước khi hàn nốt đầu còn lại
@coolpix: nó là 2 sợi xoắn vào nhau, mình hàn chung 1 sợi với vỏ bọc nhiễu bạn ạ

smallgent

Well-Known Member

@zeze: cả 2 đều làm transport bạn ơi :), hót hay hay ko cứ đè thằng DAC ra "ấy" :))

HAT Pi3 cái tên tự nó đã trả lời cho bạn rồi !

tuanqc78

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Cái đầu KOK bự quạt kêu ù ù, lại dư mấy ẻm sbc , sẵn cổn mg HDMI, soundcard NBR (ngon bổ rẻ), phone iPad sẵn sàng, quá đủ để em Pi thêm chức năng tra tấn hàng xóm.

Pi + kodi + youtube + smartphone thì kok quá pro luôn. Em đang dùng kiểu này.

geekstore

Member

Mời các bác thẩm setup của mình,
DAC ES9018, Interconnect DIY :D, Pow TPA3116, Loa Swans M3,
https://youtu.be/intqymCB_tE

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên