Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

geekstore

Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Cái này mình biết rồi. Ý mình hỏi là Rpi được cấp nguồn qua cổng micro usb. Nếu dùng LPS có board chỉnh áp là LT1083 Pro (bác thường giới thiệu) thì đầu ra của LT1083 chỉ là 2 cọng dây điện. Có cách nào 2 đầu dây này cắm trực tiếp lên Rpi (không qua cổng Rpi) hay phải diy 2 cọng dây điện này thành cổng micro usb male ?

Bác cắt 1 dây USB ra (phía đầu USB), tác lõi ra, chỉ dùng dây đen và đỏ thôi, nối vào tương ứng âm và dương của mạch ổn áp nhé

dungsin_lqd

Well-Known Member

Bác nào dư Dac kết nối dc với pi cần thanh lí thì pm. tks

smallgent

Well-Known Member

@Chipno: mình nghĩ alu mắc hơn mica chứ nhỉ ;)

bmc264

Active Member

@zeze: p à m ệ ...bộ trên chơi hay quá C2/ES9023 đang hót bài Sầu Tím Thiệp Hồng album Khúc Tình Xưa 2 có tiếng sáo mình nghe sao nó đã thế ...đang mơ màng tưởng tượng ở miền Tây tiếng sáo bay bổng vi vút, nhìn thấy đàn cò bay trên đồng lúa xanh ngát ...chả biết cảnh này còn mãi ko ...đến khi nào đây ;)

:))
nghe bài lỡ yêu rồi của Lệ Quyên cùng album đi bác, tiếng sao chắc cũng ríu rit đấy kkkk

smallgent

Well-Known Member

@zeze: trên board có 2 đầu: đầu vào(v) có 4 con diode đen nằm cạnh nhau, đầu ra(r) có dấu + / -
1) lấy 2 sợi trắng (hoặc vàng) từ R-core nối vô đầu vào(v)
2) dùng đồng hồ đo volt cắm đo lỗ đầu ra(r), trong khi đo lấy tuốc nơ vít chỉnh biến áp (màu xanh dương sát cạnh cục nhôm màu đen nhiều cánh tỏa nhiệt) sao cho đồng hồ hiển thị 5.00 - 5.05 V
3) dùng cáp microusb cắt, bóc tách lấy 2 sợi đỏ nối +, đen nối - đầu ra(r), đầu có jack mircousb để cắm vào RP3.

Chúc bạn vui !

P.s: trên board mạch điện 1 chiều đơn, ground là cực -

Chỉnh sửa lần cuối:

dongochoan

Active Member

Cái này mình biết rồi. Ý mình hỏi là Rpi được cấp nguồn qua cổng micro usb. Nếu dùng LPS có board chỉnh áp là LT1083 Pro (bác thường giới thiệu) thì đầu ra của LT1083 chỉ là 2 cọng dây điện. Có cách nào 2 đầu dây này cắm trực tiếp lên Rpi (không qua cổng Rpi) hay phải diy 2 cọng dây điện này thành cổng micro usb male ?

Có bác ddinhchi bên vnav đã hàn thẳng dây nguồn cho Pi đây nè bác ơi:
Dây đỏ là +, dây trắng là -

smallgent

Well-Known Member

Có bác ddinhchi bên vnav đã hàn thẳng dây nguồn cho Pi đây nè bác ơi:
Dây đỏ là +, dây trắng là -

Bạn cho mình hỏi cáp microUSB cắm trong hình để làm gì vậy? Cảm ơn.

chipno

Active Member

theo mình nghĩ. cắm vô để đo và hàn đúng dây

chipno

Active Member

@smallgent: từ máy tính mình vô network , thấy computer RUNEAUDIO. thấy thư mục music store. trong đó thấy usb , mà chép nhạc vô bị giới hạn dung lượng.Mình làm sao để không bị giới hạn dung lượng?

smallgent

Well-Known Member

Mình ko biết phía bạn bị sao vì mình chép bình thường nhé mặc dù qua wifi hơi chậm xíu.

Mình có folder chứa nhạc trên lap, share folder này. Trên RP2 có usb 64GB. Trên đt android mình dùng Asus File Manager chép file từ folder đã share từ lap sang usb trên RP2 chạy ổn. Dùng cách này chép ít file qua ok. Còn chép nhiều thì rút usb ra cắm lap cho nhanh.

o2mobile

Member

Về móm DAC I2S em thấy trên Rune Forum thấy bà con rủ nhau bán hết DAC chip TI, mua ẻm này

Mamboberry HiFi DAC+ (192kHz/24bit) xài ESS Sabre 9023p dac chip

5 out of 5 based on 1 customer rating (1 customer review)
€105.00 €89.90

The MAMBOBERRY HiFi DAC+ is a high-resolution digital-to-analog converter(DAC) for the Raspberry Pi models A+/B+ and 2B/Zero/Pi 3.

Specially designed to deliver the best audio playback quality, and also an ultra low power supply ! with 1A power ability, for the Raspberry Pi models.

Có bác nào quan tâm không ạ

chơi em này thì hơi ác, phải có 2 nguồn vào, 5v DC cho pi còn 6V AC cho dac. loằng ngoằng phết.

geekstore

Member

chơi em này thì hơi ác, phải có 2 nguồn vào, 5v DC cho pi còn 6V AC cho dac. loằng ngoằng phết.

KO nhất thiết phải 2 nguồn đâu bác, 2 mạch ổn áp là đc rồi, 1 nguồn AC, nối qua 2 ổn áp, 1 cái chỉnh 5V, cái còn lại 6V ;-)
Dư tiền thì mới phải mua cái transfo khác

chipno

Active Member

theo hình là một nguồn AC 6V là đủ.bo DAC cấp nguồn 5V DC cho pi mà

smallgent

Well-Known Member

=== Sai ::: bỏ phần này ===
Nếu có nguồn 6VAC dòng cao được khoảng từ 3A trở lên là quá đẹp, cấp thẳng vào board dac kia + board chỉnh lưu ra 5VDC cấp vào RP. Vấn đề là khó kiếm R-core ra 6VAC, xuyến có hàng của Hà Lan xịn nhưng hơi mắc.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

=== Sai ::: bỏ phần này ===

Không đâu @chipno...6VAC hoặc 9VDC. Túm cái mền lại thì có 2 cách cấp điện cho bộ đó:

1) biến thế đầu ra đúng 6VAC cấp cho board DAC + 1 board chỉnh lưu ra 5VDC cho RP, hoặc

2) biến thế đầu ra từ 12VAC cấp cho 1 board chỉnh lưu ra 9VDC đưa vào board DAC (chỉnh lại jumper màu đỏ) + cấp cho 1 board chỉnh lưu ra 5VDC đưa vào RP.

Bên trên