Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Cái này chỉ là học hỏi lẫn nhau mình ko có ý gì khác . Rất vui khi M8 có trong danh sách mặc dù nó là nhận xét riêng của 1 cá nhân a .

Trich dẫn :
http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/1095654-nhac-so-chia-se-kien-thuc-69.html

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

E mua M8 chỉ vì nó là XMOS USB Async / ES9018 đủ các cổng + DSD + đẹp + rẻ :)

do_long_khach

Well-Known Member

Sau mấy hôm dùng Pi3, đã rút ra kinh nghiệm to nhất là nên để nhạc trên NAS (hoặc thiết bị khác mà Pi hiểu là NAS), kết nối ko dây, chất lượng âm thanh tốt hơn nhiều so với cắm ổ cứng vào Pi. Tốt nhất sẽ là ko cắm gì vào Pi3 sất ngoài DAC qua đường I2S. Đang nhờ mua con DAC +Pro về kết hợp với Pi3 qua I2S, cho đấu với combo Pi3 + DAC trên 20 triệu nối bằng USB xem sao. Biết đâu Iceland lại đập được Anh.

smallgent

Well-Known Member

@do_long_khach: mình thì "nhập tâm" từ lâu rồi là cái gì quay quay, điện từ là tránh xa ra. Thế nên RP nó là SBC chạy fanless quá chuẩn để chọn làm transport. Dù sao RP cấu hình hơi yếu nên nếu browse NAS lớn thì cũng có thể có cảm giác hơi lâu. Có thể khắc phục bằng cách dùng usb lớn 128GB hoặc ngon hơn nữa là SSD là ổn nhất. Hôm qua mấy ông bạn gadget báo về bên Sin đang sale-off SSD nhưng mình thấy vẫn mắc + chưa cần lắm. Nếu a muốn có thể thử xem. Cuối cùng con C2 cấu hình mạnh cũng đáng để quan tâm. Mình thì "David đập Golliah" thường xuyên :D

NamkingWIN

Active Member

Sau mấy hôm dùng Pi3, đã rút ra kinh nghiệm to nhất là nên để nhạc trên NAS (hoặc thiết bị khác mà Pi hiểu là NAS), kết nối ko dây, chất lượng âm thanh tốt hơn nhiều so với cắm ổ cứng vào Pi. Tốt nhất sẽ là ko cắm gì vào Pi3 sất ngoài DAC qua đường I2S. Đang nhờ mua con DAC +Pro về kết hợp với Pi3 qua I2S, cho đấu với combo Pi3 + DAC trên 20 triệu nối bằng USB xem sao. Biết đâu Iceland lại đập được Anh.
Chất lượng ko tốt là như thế nào vậy bác, bác nói rõ hơn kinh nghiệm của bác cho e học hỏi với!

do_long_khach

Well-Known Member

Bác cứ nghe thử ,so sánh giữa ổ cứng chứa nhạc cắm vào Pi và cũng ổ cứng đó cắm vào NAS (hoặc 1 cái máy tính khác cài làm NAS) là thấy thôi

NamkingWIN

Active Member

Bác cứ nghe thử ,so sánh giữa ổ cứng chứa nhạc cắm vào Pi và cũng ổ cứng đó cắm vào NAS (hoặc 1 cái máy tính khác cài làm NAS) là thấy thôi
E đang tham khảo kinh nghiệm của bác mà bác bảo e về nghe ?!

zeze

Well-Known Member

Ổ cứng cắm trực tiếp vào Pi, chắc làm nhiễu Pi. Còn NAS hoặc PC chức năng NAS (kết nối không dây với Pi) ít làm nhiễu Pi nên chất lượng âm thanh tốt hơn. Mình nghĩ vậy không biết đúng không?

geekstore

Member

Ổ cứng cắm trực tiếp vào Pi, chắc làm nhiễu Pi. Còn NAS hoặc PC chức năng NAS (kết nối không dây với Pi) ít làm nhiễu Pi nên chất lượng âm thanh tốt hơn. Mình nghĩ vậy không biết đúng không?

Tại sao ổ cứng lại làm nhiễu Pi, còn Ethernet (hoặc wifi) thì không làm nhiễu hả bác? USB với Eth trên Pi dùng chung chip bác nhé ;-)

do_long_khach

Well-Known Member

Chắc vậy bác ạ. Với Pi em đã làm mấy thứ như sau: nguồn linear, dây nguồn tử tế cho cục nguồn, dây usb loại tốt (Anker) cấp nguồn cho Pi, Pi dùng wifi ko dùng dây lan, nhạc để trên netbook làm nas, nas nối với router qua lan isolator, trên Pi bỏ volume control và bluetooth, vào ssh giảm volume xuống 86. Còn gì để làm nữa ko các bác?

tml3nr

Moderator

Báo cáo cả nhà em đã nhận được Hifiberry Dac+ Standard và IQaudiO Pi-Dac+ rồi ạ. Vì bộ kia (Pi 2 / Dac+ Pro) nó êm rồi nên em lấy thêm một cái Pi 2 nữa cho dễ test.

Các bác cho em hỏi chút. Hiện giờ em đang nghe nhạc nguồn từ android box qua bộ loa vi tinh klips promedia 2.1.
Nhưng nghe nhạc nó có vẻ nản quá( ngje nói bị resemple gì gì).

Nay em biết được vụ music server hay quá đã thế còn có cả mấy vụ nghịch boar cắm thêm ( kích thích vụ trọc ngoái quá)

Nên cho em hỏi ( vì trước giờ không quan tâm lắm đến vụ âm thanh):

1- đổi nguồn phát qua pi 2 (đang có chơi kodi) + dac để nghe nhạc liệu có hay hơn không

2- nếu cần dac thì nên mua dac loại nào. Em thấy nhiều loại quá thấy chênh lêchj nhiều. ( Mà thấy mấy comment mới thấy toàn nghiên cứu 2 thằng dưới cùng, ngon bổ rẻ phải không ợ)
Hifiberry dac + pro: 1650 vnd - vn
Hifiberry dac + standa: 1350 vnd - vn
Dac tàu bb pcm5122: 720 vnd - C
pcm1502 : 7$ or 8$ - alienexpress
ES9023 : 7$ or 8$ - .......

Thank you mọi người

DanielTran

Well-Known Member

Sắp đến có món này hấp dẫn quá ạ

Dùng kết nối I2S
Chip PCM5102A
1 bóng 12AU7
chế độ Class-A
thiết kế cho tai nghe từ 32 đến 300 ohm, có jump chuyển
IRL510 Output Mosfet
Regulated Heater Voltage to reduce cross-talk;
Adjustable Plate Bias for Tube Rollers;
Giá từ $100 - $200

smallgent

Well-Known Member

Haizz ...nãy có tiệc đi về nóng lòng thử quá mình cắm cái ES9023 lộn cực thì phải...tèo mệ nó roài... :(

Anh em có làm chú ý nhé, cái dây đỏ chỗ nguồn vào là cực âm, dây đen cực dương nhé....cẩn tắc vô áy náy học gần hết đời rồi vẫn xảy ra :( :( :(

@NamkingWIN nhận hàng chưa mai a qua e test nhé !

geekstore

Member

Sắp đến có món này hấp dẫn quá ạ

Dùng kết nối I2S
Chip PCM5102A
1 bóng 12AU7
chế độ Class-A
thiết kế cho tai nghe từ 32 đến 300 ohm, có jump chuyển
IRL510 Output Mosfet
Regulated Heater Voltage to reduce cross-talk;
Adjustable Plate Bias for Tube Rollers;
Giá từ $100 - $200

Có người đề cập trong thread này rồi, quan điểm của em là không ham hố tube (như thế này) làm gì :)
Thích thì mua tube preamp rời, hoặc chơi pow Tube luôn, cũng ko đắt hơn là bao :D

NamkingWIN

Active Member

Haizz ...nãy có tiệc đi về nóng lòng thử quá mình cắm cái ES9023 lộn cực thì phải...tèo mệ nó roài... :(

Anh em có làm chú ý nhé, cái dây đỏ chỗ nguồn vào là cực âm, dây đen cực dương nhé....cẩn tắc vô áy náy học gần hết đời rồi vẫn xảy ra :( :( :(

@NamkingWIN nhận hàng chưa mai a qua e test nhé !

E chưa nhận được nữa a Dũng ơi, track number thì nó nói không giao được vì ko có ai ở nhà, đã để lại giấy hẹn lấy mà có thấy gì đâu trong khi đó hôm qua e ở nhà cả ngày, giờ phải chạy lên bưu cục lấy hàng hay sao a?

smallgent

Well-Known Member

E xem trên vnpost.vn nhập vào tracking number xem bưu điện nào rồi chạy ra nhận thôi, đưa số tracking họ cho nhận mà. Chúc 1 ngày vui.

linh0983

Well-Known Member
Mình ko bao giờ căn cứ vào màu dây phải dò mạch bác ơi ! ES của bác nếu có die cùng lắm là tiêu con IC ổn áp 3.3V thôi . Bác ko phải lo qua mình thay con khác bác mà còn nhầm lẫn đen với đỏ thì ui ........................... :-bd .

smallgent

Well-Known Member

Đúng là mình ko nhìn chân cắm, board nó đi theo có sẵn dây có đầu cắm, phần cấp nguồn riêng có 2 sợi đỏ và đen ghim vào mình cứ nghĩ nó theo chuẩn IEC ...haizz.

Bên trên