Review TV Plasma: Samsung PS43D490 - Dòng TV3D rẻ nhất thị trường

thanhliemac

Member
Ðề: Review TV Plasma: Samsung PS43D490 - Dòng TV3D rẻ nhất thị trường

Đúng rồi, mình mua ngoài HN. Ko phải là sai định dạng hay phim lỗi đâu bạn ơi... Vì cùng 1 phim đấy mình copy vào usb 4Gb thì xem trên TV bình thường, ổ HDD cắm vào máy tính cũng nhận bình thường..., chỉ duy nhất cắm HDD vào TV thì không nhận. Không biết có phải tại ổ HDD của mình là ổ 2.5" ko nữa (mình cắm qua 1 dây cáp mini USB --> USB, đầu mini USB thì cắm vào HDD, đầu USB thì cắm vào TV) Ko biết lỗi tại sao nữa... Hix

Cái này theo mình là do bộ xử lý của TV đó bạn

VD: BXL cho cổng USB gắn ngoài xử lý dung lượng tối đa là 10g, thì khi bạn gắn cái HDD dung lượng 1t thì bộ sử lý nó phải xử lý 1T thì nó chịu không nổi.

Nhưng khi bạn chia nhỏ dung lượng gắn vào thì nó xử lý bình thường.

saibon

Active Member

Anh mua cái dây nối USB khác đi ạ, hoặc mua sợi cáp liền cho chắc.

tethien

Active Member

quái nhỉ, sao em xem copy mv vào usb cắm tv xem 2 cái mv 1 cái 720x1280, 1 cái 1080x1920 chất lượng chả khác gì nhau,đều full màn hình,nét căng,âm thanh 320kbps,đầy ra doby digital giống nhau,vậy mà 1 mv chỉ 35Mb còn cái kia nặng gần 200Mb,không biết hơn nhau ở cái gì mà dung lượng gấp tới 5 lần như vậy,bác nào chỉ giáo em với :D

TV 43D490 (43E490) đều chỉ có độ phân giải 1024x768. Nhỏ hơn 1280x720 và 1920x1080. Do đó khi chiếu 2 phim trên TV đều phải downsize hình ảnh về 1024x768 để chiếu. Do đó với TV này thì phim 1080p hay 720p gì thì chiếu lên cũng như nhau thôi.

Mabumap2k6

Anh mua cái dây nối USB khác đi ạ, hoặc mua sợi cáp liền cho chắc.

Mình đã thử 1 dây nối mini USB --> USB khác, kết quả tương tự.
Sợi cáp liền là cáp gì hả bác? Nó như thế nào nhỉ? Mình chưa hình dung được

rasi1

Các bác cho em hỏi con 43d490 nhà e xem phim trên cổng usb thì có phim tua được có phim ko tua được là thế nào nhỉ các bác. Mà phim em down là phim 1 link down từ host fshare nên e cũng ko hiểu thế nào nữa.Cái phim này khi xem còn hay bị giật nữa. Có vài phim thì ko hiểu sao ko đọc được phụ đề rời srt trong khi xem trên laptop thì lại hiển thị phụ đề bình thường.

Chỉnh sửa lần cuối:

Mabumap2k6

VD: BXL cho cổng USB gắn ngoài xử lý dung lượng tối đa là 10g, thì khi bạn gắn cái HDD dung lượng 1t thì bộ sử lý nó phải xử lý 1T thì nó chịu không nổi.

Mình đã thử chia nhỏ HDD ra nhưng TV vẫn không nhận bạn ạ

biento

Mình cũng mới xúc 1 em PS43E490. Giá 11,3tr gồm 2 kính. Xem ngon choét. Mỗi tội mình cắm HDD ngoài vào thì ko nhận dc. Nản quá. Mình dùng ổ Western Digital 320Gb 2.5" Element.
WESTERN 320GB ELEMENT

Các bác cho hỏi em này thì đọc được những loại ổ HDD ngoài nào nhỉ?

con này đọc được tất cả các HDD ngoài nhưng đối với HDD có dung lượng lớn bác phải mua loại có nguồn điện rời ấy

Đúng rồi, mình mua ngoài HN. Ko phải là sai định dạng hay phim lỗi đâu bạn ơi... Vì cùng 1 phim đấy mình copy vào usb 4Gb thì xem trên TV bình thường, ổ HDD cắm vào máy tính cũng nhận bình thường..., chỉ duy nhất cắm HDD vào TV thì không nhận. Không biết có phải tại ổ HDD của mình là ổ 2.5" ko nữa (mình cắm qua 1 dây cáp mini USB --> USB, đầu mini USB thì cắm vào HDD, đầu USB thì cắm vào TV) Ko biết lỗi tại sao nữa... Hix

đúng là do nguồn điện của cổng USB tv không cấp nổi cho HDD dung lượng lớn

Mình đã thử chia nhỏ HDD ra nhưng TV vẫn không nhận bạn ạ

Bác tìm cái HDD có hỗ trợ nguồn điện riêng thì nhận ngay

zochaowayhd

Member

Mình mới tậu con Samsung43D450, tuy không có 3D nhưng vẫn cùng dòng với D490 của chủ thớt.
Cảm nhận ban đầu là xem TH cáp không đẹp lắm. So với con LG 40PJ350 đang dùng thì LG mượt hơn.
Kết nhất là cái khoản đọc film từ USB. Mình đã test với usb 4G, 16G đều ngon lành với file mkv gần 5GB.
Sau đó dùng cái HDD 1TB gắn HDD Box Buffalo test thì máy đọc ngọt luôn.
Tuy nhiên, cảm nhận là đọc từ tivi thì không sắc nét lắm, mình sẽ test lại thử với nguồn phát từ laptop.
Cuối cùng, giá của em nó 8.800.000đ tại Điện máy Ánh Ngân, quận 1.

buồn rồi,thử nguồn nào cũng bị 1 đường kẻ đen ngang chính giữa như vậy,mai phải gọi bảo hành rồi,không biết có bị làm khó gì không :(

chẹp,gọi bảo hành bảo hỏng bóng gì đó,đợi đến tuần sau mới có hàng từ miền nam ra để sửa :|

buiducxd

chẹp,gọi bảo hành bảo hỏng bóng gì đó,đợi đến tuần sau mới có hàng từ miền nam ra để sửa :|

con D490 nhà mình bi h có bệnh là bật lên thì phát ra tiếng rè rè khó chịu ghê, càng ngày càng to, mình đoán do nguồn, đang gọi bảo hành ko bít có dc ko

Connor

Well-Known Member

Cái topic này sống lâu nhỉ :|

con này đọc được tất cả các HDD ngoài nhưng đối với HDD có dung lượng lớn bác phải mua loại có nguồn điện rời ấy

đúng là do nguồn điện của cổng USB tv không cấp nổi cho HDD dung lượng lớn

Bác tìm cái HDD có hỗ trợ nguồn điện riêng thì nhận ngay

Các bác nói thế nào chứ em D490 nhà em đọc ổ 2,5 250Gb seagate chạy ngọt luôn cần gì nguồn điện riêng . Nếu cắm ổ mà không nhận có thể do ổ cứng 1 phần hoặc cổng USB trên TV bị hỏng do rút ra cắm vào nhiều quá nó bị gãy ngầm ở phần chân tiếp xúc . Hiện nay tất cả các dòng TV chả có hãng nào phải dùng nguồn điện riêng cho usb cả .

Chỉnh sửa lần cuối:

men0codon

Active Member

đang có kính SAMSUNG 3050 giá tốt cho anh em nào mua số lượng nè

nhattm92

em cũng mới mua 1 em này 10trieu 6 tặng 2 kinh 3050, xem 3d cũng khá mượt

iris164

chủ yếu xem 2d thôi ,3d có cho vui xem tối hehehe

dksilent4r

Member

Mình xin chia sẽ với anh em 1 số kinh nghiệm về cổng USB của D490 này ;):
- Hỗ trợ tối đa 2TB
- Với HDD Ext cần cáp zin, hoặc cáp càng ngắn càng tốt, cáp dài không đủ điện gây chập chờn có khi ko nhận lun
- Với HDD gắn trong cần box hoặc dock để cấp điện
- Nhận HDD 2TB cực nhanh
- Chạy Avatar 3D SBS bản 40GB với HDD ext cáp zin trơn tru mượt mà, trước đó mình xài cáp dài cho tiện thì bị giật giật mất kết nối
- Đọc phụ đề rời với điều kiện tên phụ đề trùng với tên film và cùng folder
p/s: một số file mkv có dính phụ đề các bác dùng mkvextract tách ra là tivi đọc dc

Kết nối với máy tính: độ phân giải để hiện thị là 1024 x 768 (tỉ lệ 4:3) chứ ko fải là 1366 x 768 (tỉ lệ 16:9), là do pixel hình chữ nhật
Định Dạng hỗ trợ:

Phụ đề hỗ trợ:
.

Xem thêm hướng dẫn sử dụng của tivi:
http://downloadcenter.samsung.com/content/UM/201201/20120112151725770/%5BVie%5DPX5DVBAS1A-1016.pdf
Vài dòng chia sẽ với anh em :)

Sao con này bên giá rẻ bán có 9.400.000 thôi huhu e vừa mua 10.500.000 trong siêu thị thì lại 11.900.000
GIÁ RẺ NHẤT VIỆT NAM

Thôi đừng buồn và đừng khóc Bác ạ vì giá nó báo ảo đấy , cái topic đấy xóa rồi chắc chỉ là 1 chiêu PR thôi , nếu có giá đấy thì chắc không có kính ( Bác lấy giá 11tr500 trừ đi 2 kính thì đúng giá 9tr4 rồi ) . Bác giữ kính cẩn thận nhé vì kính SS hơi bị đắt , em đang đau đầu vì vụ 2 thằng con em xem phim xong không hiểu thế nào làm mất luôn 2 miếng nhựa trắng để đỡ sống mũi ấy , bi giờ muốn mua cũng không có , mỗi lần xem phim phải lót bông vào sống mũi thế mới đau hic...hic....

iris164

hahaha thế thì bác phai thiết kế cái băng dính dán vào đi :)), thế này khách đến nhà bác mà nhà bác đang xem 3D thì khác gì xem phim hài =))

Bên trên