(REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Đang test e 1186, ấn tượng ban đầu: ngoại hình đẹp hơn 1180, sáng như 1185, chất hình ko thay đổi là mấy, vẫn nét, contrast tốt, màu bt, ... Sẽ up hình và minh họa để các bác tham khảo. Pls wait...

không có cải tiến hay hơn được gì 1180 ah bác ^^

davidhand

Moderator
Ðề: Re: Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

TEST VIVITEK H1186 - MODEL 2015

Đã lâu e không nghịch ngợm gì nên chân thay nó ngứa quá! :) Hôm nay nhận được con 1186 với số phận long đong từ US - BN - SG rồi về VT và ít bữa nữa lại về SG (nhà bạn e) nên e tranh thủ lôi ra ... nghịch đây!

Về ngoại hình: 1186 đẹp hơn 1180, trông góc cạnh và có vẻ ưa nhìn hơn chút so với con 1180 e đang dùng.

Riêng máy chiếu, dù tốt hay dở thế nào, qua tay e là cứ phải cho lên thớt. Pass được những thông số sau thì coi như là đạt yêu cầu:

Contrast - Độ tương phản: y như 1180 /1185: APL Clipping nếu để độ sáng mặc định ở mod movie chỉ lên được 242 vạch, giảm brightness xuống 41 thì nó trở lại 249, điều này có thể nói 1186 boost bóng đèn cho sáng hơn 1180 đã chấp nhận "hy sinh" đi 1 phần contrast. Trong hình là e giảm brightness ở mode "movie" rồi.

Sharpness - Clarity: Giống hệt 1180/1185, rất rõ ràng, chính xác đến từng chi tiết nhỏ, ko nhiễu hạt.

Test hình Demo:

Test màu da: Vivitek được đánh giá là cho màu sắc khá chuẩn ở phần mặc định ở các máy chiếu tầm entry và trung, mặc dù ko được xuất sắc nhưng ở mức ổn, không nên tinh chỉnh gì vì chỉ làm mất thêm độ chính xác màu.

Test phim: E thử test trên bộ phim Avengers 2015 - Age of Ultron

NHẬN XÉT:

Do sử dụng 1180 được hơn 2 năm nên e đã quá quen với hình ảnh của nó. Khi test trên 1186, e ko hề nghiên cứu gì về nó trên sách vở cả mà cứ cắm vào rồi test thử thôi, thực sự cũng chẳng biết nhà SX có nâng cấp cái gì không, nhưng qua buổi test e có vài nhận xét sau:
  • Ngoại hình có thay đổi, đẹp hơn đời cũ.
  • Vẫn giữ phong cách truyền thống của Vivitek là trang bị lens ngon nên cho hình ảnh với màu sắc khá đẹp, sắc nét, độ tương phản tốt.
  • Nhiều bác nói đến hiện tượng cầu vồng nhưng hôm nay có 3 bác ghé chơi e hỏi có thấy hiện tượng này ko? Cả 4 đều ko thấy hiện tượng này. Rút ra: số người biết về cầu vồng rất ít, có thể mắt quá nhạy chăng?
  • Độ sáng được boost lên cao hẳn sẽ có 1 số người thích nhưng theo e nếu bác nào dùng dòng này nên giảm bớt brightness xuống tầm 40 - 41 để đảm bảo độ tương phản tốt nhất. Quá sáng khi xem 2D ko phải là điều tốt cho mắt. Nhà xem xài 1180 trên màn White Max đã thấy quá sáng rồi.
  • Không có nhiều thay đổi so với 1180/1185 nên chưa đủ độ thuyết phục để e phải nâng cấp e 1180 dù đã già.

P/s: Hình e chụp để nguyên si hình gốc, up trên http://imgur.com . Các bác muốn xem cho bự hơn thì qua đây tải về. Do mới chuyển qua xài máy Mirroless Sony A6000, nên chụp chưa quen tay và với len KIT nên có thể màu sắc chưa lên chuẩn như xem trực tiếp.

Chỉnh sửa lần cuối:

winterfell101

Well-Known Member
Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Rất chi tiết, thanks bác davidhand

Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Cám ơn review của anh Khôi. Nhà phân phối Vivitek không thích điều này :D

Vando

Well-Known Member

Sau khi xem trọn 1 phim hành động trên benq W1070 (Furious 7), so sánh với cảm giác xem trên vivitek H1186 (mad max 2015, The.Hobbit.An.Unexpected.Journey.2012), thấy kết Benq W1070 hơn.
Nhìn mấy ảnh thấy bác Khôi có vẻ thích màu đậm đà.

nsnhd

Well-Known Member

Vừa rồi có thử chiếu mấy clips 4K@60Hz trên W1070 với mục đích là loại trừ khả năng mấy file fullHD có vấn đề, tôi thấy W1070 cho độ nét rất cao nên tự hỏi ko biết mấy con Vivitek nét hơn là ntn ?

Tống Công minh

Active Member

Em đang dùng màn Hight contrast. Vừa rồi bé con sờ tay lên mày, em lấy khăn ẩm lau cái dấu bàn tay mới phát hiện ra rằng: Chỗ được lau bỗng sáng đẹp hơn phần màn còn lại. Hóa ra là cả mặt màn bị bụi ám ạ. Cũng định lau cả mà nhưng kê thang phức tạp quá, em tính tháo cả màn xuống, lấy vòi nước xịt rửa toàn mặt màn với khăn lau mịn (tất nhiên là xịt nhè nhẹ thôi). Như thế có... mạo hiểm quá không các bác?

davidhand

Moderator

Sau khi xem trọn 1 phim hành động trên benq W1070 (Furious 7), so sánh với cảm giác xem trên vivitek H1186 (mad max 2015, The.Hobbit.An.Unexpected.Journey.2012), thấy kết Benq W1070 hơn.

Như bác nói thì mắt bác rất nhạy cảm, vậy nên bác mới thấy hiện tượng cầu vồng và như vậy thì xem phim chuyển động nhanh sẽ ko phệ được. Mắt e thuộc dạng vừa phải nên xem phim có chuyển động nhanh ko thấy vấn đề gì. Phần màu sắc thì e ko thuộc dạng thích màu sắc sặc sỡ, thích màu vừa phải kiểu như màu của Sony hơn là Samsung. :)
Màu trong hình ko thật như bên ngoài do e chưa quen xài máy ảnh mới, chụp trong phòng tối nên lên màu chưa đúng.

davidhand

Moderator

Em đang dùng màn Hight contrast. Vừa rồi bé con sờ tay lên mày, em lấy khăn ẩm lau cái dấu bàn tay mới phát hiện ra rằng: Chỗ được lau bỗng sáng đẹp hơn phần màn còn lại. Hóa ra là cả mặt màn bị bụi ám ạ. Cũng định lau cả mà nhưng kê thang phức tạp quá, em tính tháo cả màn xuống, lấy vòi nước xịt rửa toàn mặt màn với khăn lau mịn (tất nhiên là xịt nhè nhẹ thôi). Như thế có... mạo hiểm quá không các bác?
Bác nên dùng chổi lông gà, an toàn và đơn giản hơn. Phòng mình rất nhiều bụi nên thỉnh thoảng vẫn phải quét bụi màn hình.

s4o0nljn2

Member

E cũng từng trải nghiệm đc khoảng 6 mẫu máy của benq vs optoma (dòng 1 chip) cứ cảnh nào sáng là e thấy cầu vồng huyền ảo :D

Vando

Well-Known Member

E cũng từng trải nghiệm đc khoảng 6 mẫu máy của benq vs optoma (dòng 1 chip) cứ cảnh nào sáng là e thấy cầu vồng huyền ảo :D

Bác liệt kê các model đó xem mức độ nhạy cảm của bác ở cấp nào.
Trong điều kiện không chớp mắt bác có thấy cầu vồng không?

s4o0nljn2

Member

4 năm trước e dùng optoma EW 536 tiếp đó năm sau e dùng HD20 sau đó em đổi qua EH2060 hiện tại e đang nghiên cứu lấy thêm máy nữa hôm trước xem qua demo con w1070 (hiện tượng cầu vồng ko rõ lắm nhưng lần đầu xem hơi thất vọng chắc tại xem chế độ mặc định) HD26 thất vọng hoàn toàn ưng ý được Benq W1400 vs HD50 cảm nhận VIVITEK hình ảnh mịn màng ko quá xuất sắc nhưng có vẻ độ nét hơi kém. Riêng HD50 là chim ưng nhất nhưng phân vân vs w1400 quá. Tại độ nổi khối nó tốt hơn màu cũng thật hơn ko quá đậm đà như HD50. Nó giống như canon vs nikon vậy phân vân quá :(
Các máy mới hiện tượng cầu vồng ít hơn. Nhưng cứ cảnh sáng nào e quay mặt đi rồi quay mặt lại là thấy cầu vồng

Chỉnh sửa lần cuối:

Robben14

Mắt bác giống mắt em, nhạy cảm với cầu vồng. Bác có đổi sang 1070 cũng vẫn bị như thường thôi ạ. Em thử cả 2 máy này rồi.... đều dính. Có điều 1070 bị ít hơn 1 chút xíu.

Vando

Well-Known Member

Bác này giống em. Cứ chớp mắt hoặc quay đi ngoảng lại là thấy cầu vồng.
Benq w1070 là máy rẻ nhất mà hiện tượng cầu vồng ở mức chấp nhận được.
Benq w1400 và optoma hd 50 cũng có tốc độ 6x nhưng sẽ ít cầu vồng hơn w1070 vì thấu kính tốt hơn.

Robben14

Bác này giống em. Cứ chớp mắt hoặc quay đi ngoảng lại là thấy cầu vồng.
Benq w1070 là máy rẻ nhất mà hiện tượng cầu vồng ở mức chấp nhận được.
Benq w1400 và optoma hd 50 cũng có tốc độ 6x nhưng sẽ ít cầu vồng hơn w1070 vì thấu kính tốt hơn.

Khổ anh em mình, mang ra cửa hàng bảo test hộ người ta chẳng thấy j..... lại mang máy về, mất công, em thử mấy con máy rồi, Optoma 25, 25. BenQ, Vivitek đều bị có điều bị ít hay nhiều thôi ạ. Mắt đã vậy, sống chung với lũ đi bác.

nsnhd

Well-Known Member

Khổ anh em mình, mang ra cửa hàng bảo test hộ người ta chẳng thấy j..... lại mang máy về, mất công, em thử mấy con máy rồi, Optoma 25, 25. BenQ, Vivitek đều bị có điều bị ít hay nhiều thôi ạ. Mắt đã vậy, sống chung với lũ đi bác.

Giải pháp cho người nhạy cảm với cầu vồng là máy chiếu 3LCD, cái này đã có khuyến nghị từ lâu rồi, lẽ nào các bác ko biết nhỉ

Vando

Well-Known Member

Nó lại bị bóng ma, lưới,.... Có thể bác không thấy nhưng em lại thấy.

Robben14

Nó lại bị bóng ma, lưới,.... Có thể bác không thấy nhưng em lại thấy.

Ma thì em không thấy, chỉ thấy cầu vồng, khi liếc nhanh, chuyển động nhanh. Nhưng bóng ma là k thấy ạ

Maximus88

Ðề: Re: Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

TEST VIVITEK H1186 - MODEL 2015

Do sử dụng 1180 được hơn 2 năm nên e đã quá quen với hình ảnh của nó. Khi test trên 1186, e ko hề nghiên cứu gì về nó trên sách vở cả mà cứ cắm vào rồi test thử thôi, thực sự cũng chẳng biết nhà SX có nâng cấp cái gì không, nhưng qua buổi test e có vài nhận xét sau:
  • Ngoại hình có thay đổi, đẹp hơn đời cũ.
  • Vẫn giữ phong cách truyền thống của Vivitek là trang bị lens ngon nên cho hình ảnh với màu sắc khá đẹp, sắc nét, độ tương phản tốt.
  • Nhiều bác nói đến hiện tượng cầu vồng nhưng hôm nay có 3 bác ghé chơi e hỏi có thấy hiện tượng này ko? Cả 4 đều ko thấy hiện tượng này. Rút ra: số người biết về cầu vồng rất ít, có thể mắt quá nhạy chăng?
  • Độ sáng được boost lên cao hẳn sẽ có 1 số người thích nhưng theo e nếu bác nào dùng dòng này nên giảm bớt brightness xuống tầm 40 - 41 để đảm bảo độ tương phản tốt nhất. Quá sáng khi xem 2D ko phải là điều tốt cho mắt. Nhà xem xài 1180 trên màn White Max đã thấy quá sáng rồi.
  • Không có nhiều thay đổi so với 1180/1185 nên chưa đủ độ thuyết phục để e phải nâng cấp e 1180 dù đã già.

P/s: Hình e chụp để nguyên si hình gốc, up trên http://imgur.com . Các bác muốn xem cho bự hơn thì qua đây tải về. Do mới chuyển qua xài máy Mirroless Sony A6000, nên chụp chưa quen tay và với len KIT nên có thể màu sắc chưa lên chuẩn như xem trực tiếp.
Em xem trên thông số của H1186 thấy máy có trang bị thêm Lens Shift. Bác có test cái này chưa?

Bên trên