(REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Vando

Well-Known Member
Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Lens shift trên h1186 hoạt động bình thường, đúng như thông số thôi. Nó dùng bánh xe nên không cần tô vít như benq W1070

mar01

Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Đang phân vân 1180 va 1186

Vando

Well-Known Member

Hai em này không khác nhau nhiều.
Hiện nay giá H1186 trong nước còn khá cao, nếu mua trong nước thì nên chọn H1180, nếu ship từ Mỹ thì chọn H1186.

Bài viết khá hay và đầy đủ, cám ơn bác Davidhand

stevenhound

Em chuyển chỗ ở mới nên thanh lý bộ Vivitek H1180HD của em, bác nào quan tâm thì qua đây xem chi tiết nhé

luuducnam

Member

Mình có chiếc máy chiếu H1180, và màn chiếu 100'' trắng xà cừ, mua cả 2 bên bác Phúc cafe 3D. Nhu cầu nâng cấp nên cần nhượng lại, khoảng hơn 300h, bác nào cần thì inbox mình nhé.

hvhphvhp

Member

Con này độ tương phản cao, màu sắc trung thực...Ng xem phim chuyên nghiệp sẽ thích dòng này...Tks chủ thớt review...

pnlam

Sau 1 thời gian tiết kiệm em cũng đã hốt bộ combo 1180 và white max 110" của bác Phúc.
Xem 2D em thấy ngon, 3D thì tối hơn so với mình mong đợi nên hơi... chán chút xíu
Em sử dụng Oppo 103 và để chế độ sRGB để xem. Em dùng kính vivitek nên độ nổi rất tuyệt
Bây giờ mà xem 3D ánh sáng nó tốt hơn thì ko còn gì để chê nữa
Em muốn hỏi các bác xem có cách nào để xem 3D hình ảnh nó sáng hơn ko?
Cảm ơn các bác đã đọc

davidhand

Moderator

Sau 1 thời gian tiết kiệm em cũng đã hốt bộ combo 1180 và white max 110" của bác Phúc.
Xem 2D em thấy ngon, 3D thì tối hơn so với mình mong đợi nên hơi... chán chút xíu
Em sử dụng Oppo 103 và để chế độ sRGB để xem. Em dùng kính vivitek nên độ nổi rất tuyệt
Bây giờ mà xem 3D ánh sáng nó tốt hơn thì ko còn gì để chê nữa
Em muốn hỏi các bác xem có cách nào để xem 3D hình ảnh nó sáng hơn ko?
Cảm ơn các bác đã đọc

1180 về độ sáng là OK rồi đó bác. Nó dùng đèn 230W nên độ sáng yếu hơn 1188 dùng đèn 260W kha khá. Bác nên thiết lập 1 mode để xem 3D với thiết lập về độ sáng cao hơn ở 1180 và cả Oppo nữa. (Oppo khi xem bác cứ nhấn và giữ phím setup sẽ có pop-up nổi lên, chọn HDMI1 rồi chỉnh phần brightness, contrast sao cho vừa mắt khi xem 3D, lưu nó ở mode 2 or 3, khi xem 2D thì chuyển về mode 1, 3D thì chuyển sang mode 2 or 3 mà mình lưu setting, độ sáng sẽ cải thiện thêm đấy ạ.)

pnlam

Cảm ơn bác David. Có lẽ khi xem 3D em chuyển sang xem chế độ Bright trên 1180 , còn 2D thì sRGB

davidhand

Moderator

Cảm ơn bác David. Có lẽ khi xem 3D em chuyển sang xem chế độ Bright trên 1180 , còn 2D thì sRGB
Đúng rồi bác, tăng độ sáng trên projector thì chỉ đổi chế độ chiếu của đèn thôi chứ tăng setting brightness sẽ làm mất cân bằng brightness/contrast, giảm black level.

pnlam

Nhân tiện em chia sẻ các bác 1 việc. Việc này hoàn toàn cảm giác cá nhân chứ ko phải kinh nghiệm. Em dùng HDMI 1 cho hình ảnh, HDMI 2 cho âm thanh nên em setup split trong mục cài đặt . Tối qua em tắt rêciver trước và định tắt máy chiếu thì giật mình thấy hình ảnh có vẻ sâu hơn và đẹp hơn. Em lại bật recceiver rồi tắt để so sánh. Làm vài lần và em thấy hình ảnh khi tắt receiver sâu hơn và lung linh hơn 1 chút. Và em quyết định ko chia hình và tiếng nữa mà cài đặt cả 2 luôn. Đây chỉ là cảm giác của em thôi nhé. Chia sẻ để đóng góp thêm kiến thức.
Cảm ơn các bác đã đọc

davidhand

Moderator

Nhân tiện em chia sẻ các bác 1 việc. Việc này hoàn toàn cảm giác cá nhân chứ ko phải kinh nghiệm. Em dùng HDMI 1 cho hình ảnh, HDMI 2 cho âm thanh nên em setup split trong mục cài đặt . Tối qua em tắt rêciver trước và định tắt máy chiếu thì giật mình thấy hình ảnh có vẻ sâu hơn và đẹp hơn. Em lại bật recceiver rồi tắt để so sánh. Làm vài lần và em thấy hình ảnh khi tắt receiver sâu hơn và lung linh hơn 1 chút. Và em quyết định ko chia hình và tiếng nữa mà cài đặt cả 2 luôn. Đây chỉ là cảm giác của em thôi nhé. Chia sẻ để đóng góp thêm kiến thức.
Cảm ơn các bác đã đọc
Vụ này thì với bộ nhà e ko có khác biệt. Vậy nên e vẫn để HDMI1 = Video Only, HDMI 2 cho audio.

mociu

Member

Em muốn mua em này và màn cuốn để tiết kiệm diện tích thì mua ở đâu giá tốt nhất nhỉ các bác. Thanks

Xin cho hỏi ở Cần Thơ có chỗ nào để trải nghiệm máy chiếu này không ạ? cũng muốn mua 1 cái về dùng.

Tống Công minh

Active Member

Máy mình xài cỡ 1000h mà sao cả giác kém sáng hơn trước nhỉ!
Tầm bao nhiêu giờ sử dụng thì thay bóng được vậy các bác?

winterfell101

Well-Known Member

Máy mình xài cỡ 1000h mà sao cả giác kém sáng hơn trước nhỉ!
Tầm bao nhiêu giờ sử dụng thì thay bóng được vậy các bác?

Theo e thì cứ khi nào nó nổ cái bụp thì bác thay :))

vinagoh

Well-Known Member

Theo e thì cứ khi nào nó nổ cái bụp thì bác thay :))

Bác xử dụng bình thường thì còn lâu mới nổ, bòng đèn chỉ mờ dần theo thời gian sử dụng.
Giá bóng của dòng máy này trên ebay or amazon bán cũng khá rẻ, chỉ tầm 1,5tr - 2,5tr mà thôi.

Bên trên