Thắc mắc về Flac và WAV ?

beelzebub01

Các bác cho em hỏi tý e có mấy bản nhạc Flac bitrate có 800 - 900, liệu khi giải mã nhạc thì nhạc có cho ra đc chất lượng WAV k ạ. Hay mình cần phải convert sang WAV. Em là dân mơi chơi LL lên chưa dõ lắm mong các bác trả lời dùm em ;;). Em mới viết bài có từ ngữ gì không đúng mong các bác lượng thứ.

namvanam21

Ðề: Thắc mắc về Flac và WAV ?

Flac là flac mà wav là wav.Có convert flac sang wav thì cũng như là cóc đòi làm thiên nga mà thôi.Từ wav có thể cắt xén ra flac.

beelzebub01

Flac là flac mà wav là wav.Có convert flac sang wav thì cũng như là cóc đòi làm thiên nga mà thôi.Từ wav có thể cắt xén ra flac.

nhưng mình thấy mấy bác trong 4rum bảo chất lượng của Flac tương đương với WAV mà

namvanam21

Với dàn loa thường thì nghe cái nào chả giống,chỉ có những dàn cao cấp mới phân biệt được flac với wav thôi.Chứ về tần số thì flac sao bằng wav đc

anh0424

Active Member

em hỏi thật là bác đã bao giờ phân biệt đc chất lượng âm giữa flac và wav chưa?

bác thử encode 1 file WAV qua FLAC, rồi decode ngược FLAC về WAV. so sánh file 2 file WAV lúc đầu và lúc cuối coi có khác gì nhau ko?

beelzebub01

Với dàn loa thường thì nghe cái nào chả giống,chỉ có những dàn cao cấp mới phân biệt được flac với wav thôi.Chứ về tần số thì flac sao bằng wav đc

thank ban, ma bạn cho mình hỏi bạn có phần mềm tạo file cue k cho mình xin :)

Chỉnh sửa lần cuối:

Mình thì nghĩ flac là nén không mất dữ liệu mà!Nên mình cứ hình dung 1 file wav là file gốc,nén lại thành 1 file flac.Sau đó có thể dùng 1 phần mềm nào đó như Adobe audtion để giải nén ra thành wav còn nguyên chất lượng

HDdream

Member

Nói chung cứ nghe thật nhiều vào rồi bác khác rút ra được bài học thôi, còn về flac với wav chả phải lăn tăn gì đâu.>:)

beelzebub01

Mình thì nghĩ flac là nén không mất dữ liệu mà!Nên mình cứ hình dung 1 file wav là file gốc,nén lại thành 1 file flac.Sau đó có thể dùng 1 phần mềm nào đó như Adobe audtion để giải nén ra thành wav còn nguyên chất lượng

có cùng ý nghĩ mình cú tưởng tượng đó là file rar lên nén k mất dữ liệu và phải convert sang wav để có chất lượng ban đầu

Trước đây thì em tin là FLAC nén không mất giữ liệu .... Ngoài ra còn có WAV , APE và 1 vài file Lossless khác . Tuy nhiên , sau khi download về rồi

Cùng 1 bài hát : FLAC , WAV

Và cũng bài hát đó trên đĩa CD " Gốc " thì .... FLAC , WAV chả khác nào 1 file mp3 thuần túy .

Nếu có khả năng : tốt nhất nên nghe nhạc bằng đĩa " CD " và nên tạm quên khái niệm nghe nhạc bằng Lossless từ PC > Dàn âm thanh đi , cho dù có đầu tư Sound card khủng đi chăng nữa , theo em . bản chất file âm thanh phát ra đã bị mất đi 1 phần , phần này Sound card không thể lấy lại được

Trước đây thì em tin là FLAC nén không mất giữ liệu .... Ngoài ra còn có WAV , APE và 1 vài file Lossless khác . Tuy nhiên , sau khi download về rồi

Cùng 1 bài hát : FLAC , WAV

Và cũng bài hát đó trên đĩa CD " Gốc " thì .... FLAC , WAV chả khác nào 1 file mp3 thuần túy .

Có thể các file flac,wav của bạn là hàng nhái(Do 1 số phần tử dở hơi,rỗi việc nó convert từ mp3 sang flac,wav để lừa người nghe)
Chứ không bao giờ có chuyện wav,flac xịn mà lại nghe chả khác mp3 thuần túy đâu!Bạn nên dung adobe audition để check âm phổ,nhạc lossless thì sẽ cho 1 âm phổ không có đường cắt nào cả,còn mp3 mà convert sang flac,wav thì sẽ thấy rõ 1 đường cắt thẳng tắp

The Anonymous

Mình nghĩ FLAC và WAV cũng tương đương nhau thôi nghe không thấy gì khác biệt

HaFe

Well-Known Member

Nếu bác chủ nghe trên vi tính em nghĩ bác nên dùng Flac
Nếu bác nghe trên các thiết bị di động khác thì WAV, mp3...
Nếu nghe trên dàn dân dụng thì chơi CD cho nó lành, mà cái này bác đều phải chuyển về WAV nếu muốn ghi sang CD

Cho nên em nghĩ không nên quan trọng hóa Flac hay Wav cho nó đâu đầu buốt óc, chủ yếu nên tìm nguồn tin tưởng mà down về thôi

wav chất lượng nghe hay hơn Flac. Nén bằng Flac nghe âm thanh nó bị khô. Còn nghe Wav thì đảm bảo hay. Mình bây giờ chỉ down Wav! kẹt lắm mới phải down Flac thôi!
Tốt nhất bà con cứ rip thành Wav đi. Cho hay chứ nén Flac nghe âm thanh chán lắm!
Mua bộ loa tốt tốt chút là nghe phân biệt được lossless với MP3 rồi! Giống như kêu một giọng hát hay hát vài bài hát sẽ biết bài đó hay hay dở! còn kêu một giọng vịt đực thì dù bài hát đó có hay điên đảo lòng người thì qua giọng hát đó cũng trở thành bài hát dở!

vu_vantien

Well-Known Member

Thực sự nói Flac và wav không khác nhau là mấy thì không chính xác lắm, do WAV là định dạng ko nén nên độ trễ (latency) thấp hơn hẳn FLAC, quá trình nén theo lí thuyết là ko mất dữ liệu nhưng e cảm thấy cũng có suy tổn (nhỏ) nên đúng như bác trên nói, nghe cảm giác âm khô và cứng hơn WAV. Tất nhiên mấy cái này dành cho bác nào khó tính thôi, chứ e nói khéo lại bị ăn gạch nữa :D.

Daviddat

Member

Mua đĩa CD mà chơi bạn ạ ko phải lăn tăn. Nhưng quan trọng là đĩa xịn.

tusontay

Huyền Thoại

Các bác thử một lần như thế này nhé:
CD (Tạm gọi là gốc - Hàng xịn)
Từ CD trích ra WAV tạm gọi WAV(F1)
Ta bắt đầu Convert (Chỉ dùng duy nhất một phầm mềm nào mà mình cảm thấy an toàn)
WAV(F1) ---> FLAC(F1)
FLAC(F1) ---> WAV(F2)
.......
.......
.......
WAV(Fn) ---> FLAC(Fn) ---> n ở đây có thể là 3,5.... 10.......

Lúc đó các bác thử nghe giữa bản WAV(F1) & FLAC(Fn) xem có khác nhau không?
Quá trình chuyển đổi, nén chắc chắn có sự mất mát dữ liệu, dù nhiều hay ít. Vì bản thân từ lossless đã nói lên tất cả (Câu này em học của bác tngoctu)
Đơn giản như cùng 1 bản nhạc bất kỳ bạn nghe trên Foobar2000 với HQ Player có khác nhau không?
Cuối cùng E vẫn thấy CD gốc chơi trên CDP bắn thẳng vào Amp là ngon nhất! :D

Chỉnh sửa lần cuối:

Các bác thử một lần như thế này nhé:
CD (Tạm gọi là gốc - Hàng xịn)
Từ CD trích ra WAV tạm gọi WAV(F1)
Ta bắt đầu Convert (Chỉ dùng duy nhất một phầm mềm nào mà mình cảm thấy an toàn)
WAV(F1) ---> FLAC(F1)
FLAC(F1) ---> WAV(F2)
.......
.......
.......
WAV(Fn) ---> FLAC(Fn) ---> n ở đây có thể là 3,5.... 10.......

Lúc đó các bác thử nghe giữa bản WAV(F1) & FLAC(Fn) xem có khác nhau không?
Quá trình chuyển đổi, nén chắc chắn có sự mất mát dữ liệu, dù nhiều hay ít. Vì bản thân từ lossless đã nói lên tất cả (Câu này em học của bác tngoctu)
Đơn giản như cùng 1 bản nhạc bất kỳ bạn nghe trên Foobar2000 với HQ Player có khác nhau không?
Cuối cùng E vẫn thấy CD gốc chơi trên CDP bắn thẳng vào Amp là ngon nhất! :D

Nói lên cái gì bạn thử nói nghe coi???

anh0424

Active Member

hiểu đơn giản nó là "mất mát chút ít ko đáng kể" đó bác thaischumi :)

@ bác tú: em đã làm thử. kết quả là file WAV sau cùng so với file WAV ban đầu không khác nhau gì cả. em đảm bảo!

Từ CD mà rip ra bất kì NRG, WAV hay FLAC thì đều bị mất mát thông tin. cái này thì đúng.

nhưng encode và decode qua lại giữa NRG/WAV/FLAC thì hoàn toàn ko sao bác ah :)

bác đúng cái nữa là, CD gốc chơi trên CDP bắn thẳng vào Amp là ngon nhất!

Bên trên