Thắc mắc về Flac và WAV ?

earl_grey

Well-Known Member
Ðề: Thắc mắc về Flac và WAV ?

... allows digital audio to be losslessly compressed such that file size is reduced without any information being lost. Digital audio compressed by FLAC's algorithm can typically be reduced to 50–60% of its original size, and decompressed into an identical copy of the original audio data. (Wikipedia)

Hồi mới chơi FLAC em cũng băn khoăn điều này, sau đó dùng Adobe Audition cho nó "đảo mã" 1234 lần giữa WAV và FLAC (file mẫu em tự rip từ đĩa xịn), cuối cùng được file y hệt file gốc :D

HaFe

Well-Known Member

Trên quan điểm cá nhân của em là người có CD (xịn :D) và hay rip losslees :D:
- Sóng âm thanh thực có dạng hình sin (hình dạng như thế nào thì ai cũng biết)
- Khi ghi , sang, nén, ríp...tác động đến nó, thì sóng đó sẽ có dạng hình thẳng (dạng tim đồ trong bệnh viện :D) khi đó nó không còn dạng hình sin nữa (uốn lượn, mềm mại) đó là bị mất một phần âm thanh do các tác nhân khác tác động lên (chả biết nói thế có đúng không =)))
Do vậy:
-Bất kể định dạng gì khi ta nghe kể cả CD (xịn nhất) thì âm thanh cũng không phải là âm thanh gốc
-Ta nên chấp nhận, có nguồn nhạc hay là tốt lắm rồi các bác ạ ;)). Đừng nên tranh cãi những cái này làm gì cho mệt óc. Tiện cho ta cái gì thì ta dùng thôi....
@: Đồng quan điểm với mụ Tú
Vài dòng suy nghĩ nông cạn, bác nào thấy ngứa lỗ nhĩ, đau con mắt thì coi như chuyện tầm phào, bỏ qua đi nhé! Hihi
Thân

dhpaul

Well-Known Member

Trên quan điểm cá nhân của em là người có CD (xịn :D) và hay rip losslees :D:
- Sóng âm thanh thực có dạng hình sin (hình dạng như thế nào thì ai cũng biết)
- Khi ghi , sang, nén, ríp...tác động đến nó, thì sóng đó sẽ có dạng hình thẳng (dạng tim đồ trong bệnh viện :D) khi đó nó không còn dạng hình sin nữa (uốn lượn, mềm mại) đó là bị mất một phần âm thanh do các tác nhân khác tác động lên (chả biết nói thế có đúng không =)))
Do vậy:
-Bất kể định dạng gì khi ta nghe kể cả CD (xịn nhất) thì âm thanh cũng không phải là âm thanh gốc
-Ta nên chấp nhận, có nguồn nhạc hay là tốt lắm rồi các bác ạ ;)). Đừng nên tranh cãi những cái này làm gì cho mệt óc. Tiện cho ta cái gì thì ta dùng thôi....
@: Đồng quan điểm với mụ Tú
Vài dòng suy nghĩ nông cạn, bác nào thấy ngứa lỗ nhĩ, đau con mắt thì coi như chuyện tầm phào, bỏ qua đi nhé! Hihi
Thân

Bác nói thế có một số chỗ em không đồng ý lắm.
Trước hết sóng âm thanh ngoài đời thực thì nó có dạng hình sin (hoặc tổng của nhiều hình sin) đúng như bác nói, nhưng khi đưa sang máy tính nó được lấy mẫu theo một tần số nhất định + lượng tử hóa và kết quả là được tín hiệu số. Nếu như zoom nó hết cỡ lên thì ta sẽ chỉ thấy 1 đống điểm rời rạc lẫn nhau, nhưng nếu thu nhỏ lại thì vẫn có thể nhìn thấy dạng hình sin của tín hiệu. Lưu trong máy tính, nó cũng chỉ là 1 tập hợp 0 và 1 dài loằng ngoằng và phải đến khi có chương trình giải mã thích ứng thì mới có thể đưa ra loa và nghe được. Đĩa CD và file WAV (PCM) lưu trữ dữ liệu âm thanh số không nén, tức là lấy mẫu và lượng tử ra được thế nào thì ghi hết. Còn quá trình nén là một chuyện khác, nó dựa vào nhiều thuật toán khác nhau, đối với FLAC em nhớ không nhầm thì nó ứng dụng khá nhiều những thuật toán nén dữ liệu kiểu Huffman (tức là nén xong có thể giải nén ra với dữ liệu nguyên dạng ban đầu không mất mát) và một số ứng dụng như mã hóa thời gian chạy, dự đoán... tất cả để có thể giảm dung lượng file mà không mất mát. Đối với định dạng nén lossy như MP3 thì có cắt bỏ những khoảng tần số mà theo người tạo ra codec là tai người không cảm nhận được hoặc cảm nhận kém, nên tuy nén được nhiều nhưng thông tin chắc chắn bị mất mát.
Vì thế theo em CD, WAV, FLAC là như nhau, nếu sai khác là rất nhỏ và thường nằm ở những nguyên nhân khác chứ không phải do bản thân việc chuyển đổi. Và cũng đúng như bác nói là âm thanh ghi trong đĩa CD hay file không phải nguyên dạng ban đầu, bởi vì trải qua mấy quá trình thì cắt gọt bao nhiêu thứ rồi còn đâu, chưa kể kỹ thuật phòng thu =))

billtruc

Member

Các bác cho em hỏi tý e có mấy bản nhạc Flac bitrate có 800 - 900, liệu khi giải mã nhạc thì nhạc có cho ra đc chất lượng WAV k ạ. Hay mình cần phải convert sang WAV. Em là dân mơi chơi LL lên chưa dõ lắm mong các bác trả lời dùm em ;;). Em mới viết bài có từ ngữ gì không đúng mong các bác lượng thứ.

bitrate WAV là 1411.2 Kbps "hiểu một cách đơn giản" là có 1411.2 nhạc cụ tham gia thể hiện bài nhạc đó, vậy 900 nhạc cụ thử hỏi làm sao nghe hay được ?

dhpaul

Well-Known Member

bitrate WAV là 1411.2 Kbps "hiểu một cách đơn giản" là có 1411.2 nhạc cụ tham gia thể hiện bài nhạc đó, vậy 900 nhạc cụ thử hỏi làm sao nghe hay được ?

Em không hiểu nổi cái "hiểu 1 cách đơn giản của bác", vì bitrate và số nhạc cụ là những chuyện hoàn toàn không liên quan đến nhau và chẳng bao giờ có kiểu so sánh như thế.

HDdream

Member

Bắc nói thế này dễ làm anh em hiểu sai quan điểm mất, nghe nhạc lossless chủ yếu là cái cảm giác, đã xác định chơi thì ko phải suy nghĩ nhiều cho mệt, cứ nghe rồi khác thấy cái gì là hợp lý thôi.

billtruc

Member

Em không hiểu nổi cái "hiểu 1 cách đơn giản của bác", vì bitrate và số nhạc cụ là những chuyện hoàn toàn không liên quan đến nhau và chẳng bao giờ có kiểu so sánh như thế.

Bắc nói thế này dễ làm anh em hiểu sai quan điểm mất, nghe nhạc lossless chủ yếu là cái cảm giác, đã xác định chơi thì ko phải suy nghĩ nhiều cho mệt, cứ nghe rồi khác thấy cái gì là hợp lý thôi.

Ố ồ..........???

e chẳng phải đã bảo là "đơn giản" hay sao, kiến thức e lùn e chỉ biết nhiu đó, xin bác nào học thức uyên thâm hãy định nghĩa dùm e "bitrate" là gì e cảm ơn lắm lắm =D>

chủ thớt ráng nghe mà tiêu hóa, có liên quan đến ý bác muốn hỏi đấy...nhé.

beelzebub01

Vấn đề này còn nhiều nan gải quá :-" không ai chịu ai I-)...

welcometosaigon

Well-Known Member

Quá nhanh, quá nguy hiểm !

Dàn hợp xướng này chất đầy 11 tàu sân bay USS ... ! X_X

dhpaul

Well-Known Member

Bác nói những cái đó sẽ chỉ đúng trong trường hợp so sánh trên cùng 1 bộ nén hình/tiếng. Nếu đem bitrate của 2 bộ nén hình/tiếng ra rồi bảo như vậy là phiến diện, bởi vì mỗi bộ nén nó có 1 thuật giải, một triết lý riêng, chưa kể đến việc ứng dụng những công nghệ trong xử lý tín hiệu số, thuật toán nén v.v... vào các bộ nén sau này khiến cho bitrate tối ưu hơn, nén nhiều hơn nhưng chất lượng ít bị suy giảm so với những bộ nén trước đây. Khái niệm bitrate chỉ nên hiểu thuần túy là tốc độ bit của một dữ liệu nào đó, đừng nên đem cái đó ra để kết luận bất cứ thứ gì vội.

Chỉnh sửa lần cuối:

dhpaul

Well-Known Member

Giang hồ trước đây từng lưu truyền định dạng nén KGB nén mấy trăm MB xuống còn 2MB thì biết đâu tương lai sẽ có định dạng như vậy cho hình và tiếng =))
Thật ra hiện tại chỉ có đĩa CD mới có dữ liệu không nén (âm thanh số), chứ bên video thì không có hoặc rất ít những file video mà dữ liệu không nén, vì em nhớ không lầm thì nếu không nén 1 đoạn video dài 1 giờ có chất lượng DVD chiếm 93GB, tức là có thể bằng 3 đĩa phim Blu-ray bây giờ =)), như thế thì lớn quá và khó lưu trữ, truyền tải. Video lưu trên đĩa VCD, DVD và cả Blu-ray bây giờ đều có nén hết, vấn đề là dùng bảng mã gì thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

earl_grey

Well-Known Member

Giang hồ trước đây từng lưu truyền định dạng nén KGB nén mấy trăm MB xuống còn 2MB thì biết đâu tương lai sẽ có định dạng như vậy cho hình và tiếng =))
Thật ra hiện tại chỉ có đĩa CD mới có dữ liệu không nén (âm thanh số), chứ bên video thì không có hoặc rất ít những file video mà dữ liệu không nén, vì em nhớ không lầm thì nếu không nén 1 đoạn video dài 1 giờ có chất lượng DVD chiếm 93GB, tức là có thể bằng 3 đĩa phim Blu-ray bây giờ =)), như thế thì lớn quá và khó lưu trữ, truyền tải. Video lưu trên đĩa VCD, DVD và cả Blu-ray bây giờ đều có nén hết, vấn đề là dùng bảng mã gì thôi.

Mình đang làm việc với các file *AVI/MOV không nén, độ phân giải SD (PAL 720x576), bit-rate lên tới 368Mbps (46MBps). Một TVC (phim quảng cáo truyền hình) 30s mà các bạn vẫn thấy trên TV ngốn tới hơn 1GB. Nếu tính cho 1 giờ thì mất tới hơn 160GB. Đó là vì lượng thông tin thô chuyển từ định dạng băng BETACAM sang số nó mới lắm chuyện như thế, chứ quay bằng máy số thì kể cả Full HD thông tin gốc vẫn nhẹ hơn nhiều.

Về vấn đề nén, trên thực tế hoàn toàn có thể nén vài tỷ Terabytes (ZBs) thành một file có dung lượng vài Kilobytes, vấn đề là ta cần một phần mềm giải nén có dung lượng chắc cũng cỡ vài tỷ TB, với một chiếc máy tính đủ mạnh và bền để thực hiện việc giải nén trong một thời gian rất dài, rất dài...

vu_vantien

Well-Known Member

Bạn đang nhầm lẫn giữa khái niệm nén và mã hóa đó :).

vu_vantien

Well-Known Member

Nếu nhầm lẫn thì xin bạn hãy đưa ra dẫn chứng, đừng nói khơi khơi như vậy. Bạn cứ thử search Google xem MPEG2, MPEG4 là cái gì?

Nói về AVI nói chung cho dễ hiểu :). Đang bàn về cùng 1 định dạng chứ ko nói về so sánh giữa các định dạng khác nhau nha bạn. Mã hóa về định dạng j khác với chế độ nén của định dạng đó thế nào (dựa theo các settings khi encode).

Understanding Video Compression in AVI

dhpaul

Well-Known Member

Nói về AVI nói chung cho dễ hiểu :). Đang bàn về cùng 1 định dạng chứ ko nói về so sánh giữa các định dạng khác nhau nha bạn. Mã hóa về định dạng j khác với chế độ nén của định dạng đó thế nào (dựa theo các settings khi encode).

Understanding Video Compression in AVI

Trước hết bạn nên hiểu AVI, MKV, MP4... chỉ là những container, thùng chứa các dữ liệu multimedia như video, audio, nói một cách khác là video và audio được đóng gói trong những thùng chứa đó. Bản thân nó không thể làm được gì để tác động lên chất lượng của video/audio. Vấn đề tôi nói ở trước đó là gì: khi xem xét đến chất lượng của một đoạn dữ liệu video/audio, thì cần phải xem xem dữ liệu đó là không nén hay được nén bằng bảng mã gì, thuật toán ra sao..., bên cạnh việc xem xét thông số bitrate, nghĩa là tôi đang nói đến những dữ liệu nằm bên trong cái container mà bạn đưa ra. Cũng cần nói thêm, bản thân cái khái niệm "mã hóa" nó đang bao trùm lên tất cả những vấn đề đang bàn ở đây, xét cho đến cùng, việc số hóa một tín hiệu, nén một đoạn dữ liệu v.v... cũng có thể nói đó là mã hóa.

Chỉnh sửa lần cuối:

vu_vantien

Well-Known Member

Trước hết bạn nên hiểu AVI, MKV, MP4... chỉ là những container, thùng chứa các dữ liệu multimedia như video, audio, nói một cách khác là video và audio được đóng gói trong những thùng chứa đó. Bản thân nó không thể làm được gì để tác động lên chất lượng của video/audio. Vấn đề tôi nói ở trước đó là gì: khi xem xét đến chất lượng của một đoạn dữ liệu video/audio, thì cần phải xem xem dữ liệu đó là không nén hay được nén bằng bảng mã gì, thuật toán ra sao..., bên cạnh việc xem xét thông số bitrate, nghĩa là tôi đang nói đến những dữ liệu nằm bên trong cái container mà bạn đưa ra. Cũng cần nói thêm, bản thân cái khái niệm "mã hóa" nó đang bao trùm lên tất cả những vấn đề đang bàn ở đây, xét cho đến cùng, việc số hóa một tín hiệu, nén một đoạn dữ liệu v.v... cũng có thể nói đó là mã hóa.

Container đương nhiên mình hiểu nhưng có lẽ bạn ko hiểu ý chính của mình ở đây, cái ý chính mình muốn nói lên là thực ra bên Video cũng có dạng ko nén (uncompressing AVI, MOV) (xem trong link) tương tự như bên âm thanh có WAV vậy đó :).

dhpaul

Well-Known Member

Việc này mình cũng khẳng định trong các bài viết của mình còn gì, đó là có dữ liệu video không nén nhưng vấn đề do dung lượng quá lớn nên không được sử dụng rộng rãi. :D

Bên trên