Thắc mắc về Flac và WAV ?

hayhay

Well-Known Member
Ðề: Thắc mắc về Flac và WAV ?

làm hẳn đĩa CD gốc image dạng file .NRG đi rồi ai muốn nghe kiểu gì đó thì nghe...bây giờ dung lượng file lớn or nhỏ thì không còn là vấn đề nữa rồi, 1 file image đĩa CD gốc chỉ hơn 1 đĩa mà rip ra .wav or .flac có vài trăm MB chớ bao nhiêu...thật là bó tay!
Nên nghe từ CD gốc cho nó đúng mực...phải đạo làm người!

vu_vantien

Well-Known Member

Cái này thì mình không đồng ý lắm, nguyên tắc là phải mua bản gốc để không vi phạm cái này cái khác và đảm bảo cho nhà sản xuất và người sáng tác (ca sỹ...) tiếp tục sản xuất thì ta mới có cái mà dùng. Tuy nhiên vẫn có những cái không thể có bản gốc hay không thể mua mà chúng ta vẫn muốn nghe, và xem, mình chỉ nói tới mặt hưởng thụ, cảm nhận đơn thuần chứ không phải là ta đem cái F1 đó về rồi sao ra bán kiếm lời (cái này vi phạm đạo đức). Và như vậy các tác phẩm hay vẫn sống mãi với thời gian thay vì chỉ vài người có và nằm im trong tủ của họ.

Nôm na ý bợn ý muốn nói là mua CD là ủng hộ nghệ sĩ, còn bạn ủng hộ xong rồi thì muốn download hay lưu trữ thế nào là quyền của bạn mờ :-?. Chỉ trừ những CD h ko mua đc trên thị trường thì mới download, đó mí phải đạo, tiếc là ko phải ai cũng có đc ý thức đó :).

Có thể các file flac,wav của bạn là hàng nhái(Do 1 số phần tử dở hơi,rỗi việc nó convert từ mp3 sang flac,wav để lừa người nghe)
Chứ không bao giờ có chuyện wav,flac xịn mà lại nghe chả khác mp3 thuần túy đâu!Bạn nên dung adobe audition để check âm phổ,nhạc lossless thì sẽ cho 1 âm phổ không có đường cắt nào cả,còn mp3 mà convert sang flac,wav thì sẽ thấy rõ 1 đường cắt thẳng tắp

hầu hết em download các file WAV và FLAC trên này .... Và đặc biệt là download từ Mod .

Cùng 1 bài VD :

Akon - Lonely WAV

Và em nghe = đĩa đơn của bài này ...... Tuy tai em là tai " Trâu " nhưng em giám khẳng định với bác rằng ; chất lượng Bass không xâu bằng và treble cũng như Mid cũng đuối toàn tập .

Cái em Đang so sánh ở trên là giữa đĩa CD gốc và các định dạng nén Lossless ..

Theo em thì nghĩ đơn giản thế này :

Lossless cũng giống như Phim HD - Rip thì chất lượng không thể bằng đĩa Bluray Gốc được sản xuất từ hãng được ạ

Và em cùng quan điểm với bác này và bác Tự Sơn Tay :

CD gốc chơi trên CDP bắn thẳng vào Amp là ngon nhất!

anh0424

Active Member

Bác Tú đấy bác ơi, ko phải Tự đâu! hiểu nôm na là Tú Bà cho dễ nhớ :D

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

Em xin chen vô tí...
1. Các bản .wav em download về (từ HDVN hoặc 1 số nơi uy tín) rồi convert sang .flac, vậy việc này có làm ảnh hưởng nhiều đến chất lượng không?
2. Với các file image (.nrg, .iso) thì em extract ra .wav (em ngại chơi nguyên cục lắm ạ) rồi convert sang .flac, và cùng câu hỏi như trên ạ!
Em vốn không thiện cảm lắm với thằng .wav, thường gặp .wav hay .dts thì em burn ra CD để lưu trữ, rồi convert.
:) :) :)

cuonghaanh

Well-Known Member

Em có ý kiến giống thế này ạ:

Kết luận:

- Bitrate, tần số lấy mẫu càng cao thì nghe càng hay
- Convert lại để tăng bit rate :
nếu dùng 1 file MP3 64kbs Convert lên MP3 128kbs hoàn toàn không hay thêm tí nào.
Nếu dùng 1 file MP3 64kbs 32kHz Convert lên MP3 128kbs 44kHz hoàn toàn không hay thêm tí nào.
Các bác xem qua có ý kiến góp ý mạnh tay nhé!
Bài đầy đủ của nó :
Biến đổi tín hiệu Analog & Digital

Cá nhân em với nhạc thì:
1. LP
2. CD gốc
3. lossless 24 bit - 96 kHz trở lên
4. lossless 16 bit - 44 kHz(thứ tự ưu tiên giảm từ Wav - flac - ape )
5. ko chơi với mp3 hay đại loại thế.

Chỉnh sửa lần cuối:

overkillx

Huyền Thoại

.........
5. ko chơi với mp3 hay đại loại thế.

Thời đại bây giờ hầu như chẳng còn ai chơi mp3 nhưng nếu nghe bằng máy nghe nhạc cá nhân thì mình nghĩ mp3 320kbps cũng không tệ vì tai nghe đưa âm thanh thẳng đến tai khác với loa

cuonghaanh

Well-Known Member

Thời đại bây giờ hầu như chẳng còn ai chơi mp3 nhưng nếu nghe bằng máy nghe nhạc cá nhân thì mình nghĩ mp3 320kbps cũng không tệ vì tai nghe đưa âm thanh thẳng đến tai khác với loa

Hi hi .. Đại ca nói cũng phải. Cái này em ghi nhận nha. Nhưng em lại ko có máy nghe nhạc ..:D
Cách đây 3 tháng em vẫn còn lưu giữ duy nhất bài High mountains Flowing water là mp3 thôi ạ, vì em ko thể kiếm nó trong suốt mấy năm trời, :)) giờ thì em có bài này rồi nên mp3 thế là hết.. hi hi.

hayhay

Well-Known Member

WAV chất lượng thì ngon hơn FLAC rồi nhưng chẳng ai phân biệt nổi đâu...và file WAV thì bự hơn file FLAC !

Các CD Audio (track .cda) khi cho vào PC play tự động thì nó đều convert sang .wav

overkillx

Huyền Thoại

WAV chất lượng thì ngon hơn FLAC rồi nhưng chẳng ai phân biệt nổi đâu...và file WAV thì bự hơn file FLAC !

Các CD Audio (track .cda) khi cho vào PC play tự động thì nó đều convert sang .wav

Đúng là 2 cái chả khác gì nhau nên cứ chơi FLAC cho tiết kiệm còn nếu dư dả HDD thì lưu thêm bản NRG hoặc ISO khi cần thì burn ra CD nhưng nhược điểm của NRG và ISO là nếu đĩa gốc lỗi như vấp... thì burn ra cũng bị lỗi y hệt :D

cvision123

Tranh luận về sự khác biệt giữa FLAC vs WAV vs AIFF, ... nói chung là giữa các định dạng lossless khác nhau từ xưa tới giờ vẫn chưa có kết luận cuối cùng @-). Trên lý thuyết thì nội dung nhạc theo chuẩn PCM giữa WAV, AIFF và các dạng tập tin lossless như FLAC, APE, ALAC không hề khác biệt nhau (trừ khi quá trình nén/giải nén bị lỗi). Ai hổng tin thì có thể dùng dbPowerAmp chuyển từ WAV sang FLAC rồi chuyển ngược từ FLAC về WAV xong rồi so sánh bằng các phần mềm như WinDiff, Audacity thì đảm bảo là nội dung y chang nhau. Tuy nhiên có điều đáng lưu ý là khi dùng nhạc lossless thì CPU phải làm việc nhiều hơn tí để giải nén tập tin. Do đó nếu máy tính có cấu hình không mạnh lắm thì quá trình này có thể làm ảnh hưởng đến việc truyền tính hiệu sang DAC.

nghe bằng mấy cái loa đểu thì cái nào chẳng giống cái nào hả bạn mấy con 2.1 bình thương nghe cũng đc , ít nữa thì đầu tư con 5.1 nghe mới phê :))

xqht

Member

Đúng hơn là khó phân biệt, nên dùng dạng nén hiệu quả hơn về dung lượng đĩa. Chứ bảo phân biệt thì A-B chắc là một số người vẫn chỉ ra thôi.

Có thể các file flac,wav của bạn là hàng nhái(Do 1 số phần tử dở hơi,rỗi việc nó convert từ mp3 sang flac,wav để lừa người nghe)
Chứ không bao giờ có chuyện wav,flac xịn mà lại nghe chả khác mp3 thuần túy đâu!Bạn nên dung adobe audition để check âm phổ,nhạc lossless thì sẽ cho 1 âm phổ không có đường cắt nào cả,còn mp3 mà convert sang flac,wav thì sẽ thấy rõ 1 đường cắt thẳng tắp
có nhiều code của mp3, m4a khi conver từ wav và flac sang vẫn Giũ nguyên phổ đấy bác ah. ở đây có 1 điều là nếu để là mp3 mà nghe thì chắc chắn sẽ khộng hay bằng wav vi tốc độ bit nó không truyền tải được hết như là wav. Nhưng khi file mp3, m4a mà conver sang wav thì không khác gì file wav ban đầu nhiều và lúc đó là gần như nhau. Mình đã kiểm tra trên adobe audition 3.0 và thấy rất ưng ý. bạn có thể không tin lắm nhưng bây giờ bạn dùng phần mền FairStars Audio Converter Pro và conver 1 file wav sịn sang M4a xem rùi lại chuyển từ m4a sang wav xem thế nào chắc bạn sẽ bất ngờ đấy (nhớ khi conver chọn chế độ chất lượng file cao nhất nhé)

dungcoi

Em thì thich wav hơn flac !
Nghe thì tai Trâu chẳng phân biệt được đâu là FLAC đâu là wav, nhưng các thiết bị nhà em như đầu blu ray, AVR cổng USB nó chỉ nhận được wav, còn flac nó chê nên em đành phải convert sang wav hết. Đành tốn thêm dung lượng ổ cứng.
Chỉ có cái đầu HD box chơi được tuốt tuột, nhưng em ít khi nghe nhạc bằng đầu này.

mình kết nhất M4A vì để lưu trữ rất nhẹ và không làm mất dạng phổ của tín hiệu. Nếu thích nghe mình sẽ Conver sang wav in ra đĩa nghe không khác gì khi chưa converter cả.
- M4a là 1 định dạng cho âm nhạc trong 1 vài năm tới nên mình cũng thích nữa hhihihii.

vu_vantien

Well-Known Member
Re: Ðề: Thắc mắc về Flac và WAV ?

mình kết nhất M4A vì để lưu trữ rất nhẹ và không làm mất dạng phổ của tín hiệu. Nếu thích nghe mình sẽ Conver sang wav in ra đĩa nghe không khác gì khi chưa converter cả.
- M4a là 1 định dạng cho âm nhạc trong 1 vài năm tới nên mình cũng thích nữa hhihihii.

Hầu hết cảm nhận về âm nhạc của mọi người bị lệ thuộc khá nhiều vào thiết bị nghe nhạc mà họ sử dụng. Với thiết bị nghe nhạc di động hoặc PC, lap bình thường thì M4A có thể kém hơn lossless chút đỉnh, còn nghe trên giàn xịn thì chất lượng sẽ khác hẳn. Nếu có điều kiện về hệ thống nghe nhìn + ổ cứng dồi dào thì chơi lossless, khi cần có thể convert ra M4A. Tuy nhiên hiện h giá ổ cứng đắt nên giải trí lưu động phổ biến và tiện lợi hơn.

tiện đây có bác nào có phần mền gì để kiểm tra được file nhạc là MP3 hay losless không?? cả kiểm tra toàn CD nữa. chứ ai mà mua vào đĩa MP3 thi chán lắm

vu_vantien

Well-Known Member
Trên diễn đàn cũng có soft kiểm tra hàng thật và giả nhưng chỉ chính xác ở tầm 85% đó là Audio Checker. Cách kiểm tra chính xác nhất vẫn là ảnh phổ và nghe = tai.

Ðề: Re: Thắc mắc về Flac và WAV ?

Trên diễn đàn cũng có soft kiểm tra hàng thật và giả nhưng chỉ chính xác ở tầm 85% đó là Audio Checker. Cách kiểm tra chính xác nhất vẫn là ảnh phổ và nghe = tai.

bác có Link Audio Checker cho em xin với. Vì ảnh phổ cũng không chính xác nữa vì có 1 số phần mền conver giữ nguyên phổ. Nghe bằng tai thì em không có trình độ và phần cứng.
cảm ơn bác

Bên trên