Thay máu toàn tập cuối Quý 1 /2011

Nghia_PMT

Well-Known Member
Ðề: Thay máu toàn tập cuối Quý 1 /2011

2250 X_X, chắc phải cuối năm mới nghĩ tới đc, h mà nghĩ tới là SH thành Air blade L-)

luciano

Active Member

bác nghĩa pm em cái dc với, mà bác đang tìm yamaha a1 à? con này đâu có dts-hd như bác mong miuo61n

Nghia_PMT

Well-Known Member

E đang muốn con 4810 bác ơi :)), bác có pm nhé

hoang78

surround polk giá gấp đôi klipsch s2 nhưng hiệu ứng có gấp đôi không bạn

Nghia_PMT

Well-Known Member

nói thẳng là xét về độ bén thì ko = Klipsch nhưng tổng thể thì hơn Klipsch với lại lưỡng cực nên hiệu ứng khá lắm bác

Nghia_PMT

Well-Known Member

Tình hình là con 4310CI về ở với e non tháng mà chưa có review ảnh ọt sẵn tiện hôm nay mới về thêm cặp JBL N26AWII về làm Front height (FH), Vì Polk cũng đễ đánh nên e hy sinh bi-amp để chơi FH xem film cho nó hoành tráng.
Bây h e bắt đầu show luôn thể và có vài cảm nhận đây các bác:

Đầu tiên là hôm lột áo 43 ;))

Cho e lên thớt nè

Hàng về tiếp nữa

Lại đc bóc tem :))

Spec e nó đây ah
Description 2-Way, 6-Inch, Weather-Resistant Bookshelf Speaker
Series All Weather Series
Finish White
Frequency Response 55Hz – 20kHz
Crossover Point 3000Hz
Max. Recommended Amplifier Power 125 Watts
Low-Frequency Transducer 6" WeatherPlas™ cone
High-Frequency Transducer 3/4" Titanium-laminate dome with EOS™ waveguide
Sensitivity (2.83V/1m) 88dB
Nominal Impedance 8 Ohms
Dimensions (H x W x D) 14-1/2" x 10-3/4" x 7-3/4" (368mm x 273mm x 197mm)
Weight 8.3 lb (3.8kg)

Khui ra mới hỡi ôi lúc order Amazon e quên mất ko xem kỹ là bát treo là option mua thêm chứ ko đi kèm :((. Tra cứu website JBL thì bát zin e nó là thằng này

Tra cứu thêm nữa thì Circuit city bán giá thằng ku này 49$ vỡ mặt @-)

Săn lùng 2 ngày trời đã có lúc bế tắc tính đến đường DIY mà chắc chắn là ko đẹp và ko đạt kỹ thuật cũng như tiêu chuẩn cho FH :( buồn nẫu ruột luốn các bác ah
May sao nghe lehung nói trên 4rum có bác bán bát treo và chân loa mà lehung xem phớt qua nên tìm lại ko thấy, khổ nỗi bác chủ bán lại ko lập thớt. Tìm trong vô vọng, lục tung TTTM lên mà ko thấy lại nghĩ tới DIY nữa, may sao một tia sáng lóe lên cuối đường hầm đã tìm đc bác ấy núp trong lùm :)), mừng như bắt đc vàng (vì vàng lên giá quá mà 39 củ rồi :D ) và cuối cùng cái bát hàng nhái made in VN đây ah

Khác mỗi lỗ bắt vào loa (vì là hàng copy mà giá thì ko copy tí nào 150k VND :)) ) hơi chêch tí nhưng ko sao về lấy khoan roa lại tí là i sì cái lỗ loa ngay + sợi cáp để chống trộm vì cặp JBL này bản chất là loa outdoor ;))
Cũng có cả khớp rutin gật gù để chỉnh góc loa hàng nhái mà vậy là quá good rồi .

Hì hục cả buổi sáng nay thành quả là đây

Cận cảnh khi face off:

Đúng chuẩn của Dolby Prologic IIz, FH phải nghiêng 1 góc 45 độ mới đạt yêu cầu

Dây 15k/m mà jack Monster :))

Toàn cảnh khi trèo lên đầu Polk A7 =))

Hoạt động thôi
Cho play nhạc giả lập PLIIz Height để rà loa cũng như thử xem thế nào

Film DTS + PLIIz Height

Film DTS HD master + PLIIz Height

Hết rồi đấy ah, sau đây là vài cảm nhận sơ lược từ chiều đến h:

- Film Battle L.A: hiệu ứng tiếng máy bay trực thăng phành phạch trên đầu rõ rệt nghe cứ như gió từ cánh quạt trực thăng đang thổi tung tóc tai mình lên vậy; Những chùm đạn cối của quân đội Mỹ và mấy con Alien rót có tọa độ như phủ lên ngay trên đầu mình ình ình X_X.; Còn những cảnh ngồi trên trực thăng đoạn gần cuối lúc trực thăng chao đảo vì bị trung tâm của bọn Alien gây nên lúc này tiếng nhiễu sóng loạt xoẹt + tiếng cánh quạt trực thăng chạy tử trên xuống nghe như muốn xẽ dọc phòng ra X_X ...
- Film Avatar: đoạn đầu nhân vật chính bị con thú đuổi chạy thục mạng rồi phóng xuống thác nước, con thú nhảy chồm chụp lên chú ta như thật nghe rõ tiếng gầm tiếng cả thân người con quái như đang chụp lên đầu; Sau đó nhân vật chính nhảy xuống thác nước tiếng thác nước đổ từ trên xuống như dội thẳng xuống đầu :)) mát lạnh; Những đoạn mấy con chim bay lượn bổ nhào xuống như đâm đầu rơi tự do ...
- Film Xích bích: Những trường đoạn công thành có sự tham gia của máy bắn đá + Archer đứng trên tường thành bắn xuống lính công thành + Những quả cầu rơm tẩm dầu lăn từ trến dốc cuốn phừng phực lửa FH đếu thể hiện đúng như hình ảnh trên màn hình đang thể hiện khiến 1 khung cảnh cực kì sống động và thực hơn rất nhiều ...
- Film Hero: đoạn đầu film quân lính ngoài thành bắn tên từ xa rót vào trường học hiệu ứng rõ ràng một rừng cung tên thi nhau trút từ trên xuống lào rào; trong đoạn phim diễn tả bối cảnh trời mưa thì có cảm giác thực sự giọt mưa rơi từ trên cao xuống và làm có cảm tưởng như mình đang đứng giữa trời mưa ào ào vậy
- Xem Thúy Nga: tiếng vang vọng FH mang lại cảm giác như âm thanh mái vòm của 1 nhà hát vang vọng như tiếng echo, cảm giác sân khấu sâu hơn. Ví dụ bài hát có dàn bè đứng trên bục sau lưng người lĩnh xướng đc FH thể hiện lùi rõ ràng ....
Hoàn toàn ko có âm thanh nào như center thể hiện lòi thoại nhân vật trong film đang nói như bác gì hôm nọ e đọc trong thớt bác ấy bên Những bộ dàn mẫu (bác ấy dùng Polk RM101 làm FH) ==>> FH hoàn toàn ko có vai trò đóng góp gì cho lời thoại đc dầy hơn.

Kết luận:
- Việc gắn thêm 2 loa phía trước trên cao ( Front height), ta sẽ cảm thấy các loại âm thanh này chính xác hơn, gần gũi với thực tế hơn đó là, tiếng mưa như là rớt xuống mái tole phía trên đầu ta, tiếng máy bay trực thẳng cất cánh từ mặt đất rồi lên cao từ từ, tai ta nghe, đầu ta cảm nhận được, kết hợp với mắt ta thấy trong phim, tiếng động của động cơ quạt cánh khi lên cao thì nằm về phía trước mà ngay trên đầu người xem. Với định dạng này cho phép chúng ta dễ dàng bố trí hệ thống loa phía trước vì đối với hầu hết đk phòng ốc chật hẹp tấc đất tấc vàng, thường bỏ qua 2 kênh surround back với lý do không gian phòng không cho phép kết nối.
- Tái tạo các hiệu ứng có tính vô hình như mưa hay gió và hướng chúng đến các loa cao phía trước.
- Tái tạo khá chuẩn các hiệu ứng âm hình theo chiều dọc.
Sau đây là tiêu chuẩn đáp ứng kỹ thuật và cách lắp đặt cho loa FH: e đã nghiên cứu đúc kết từ manual cũng như you tube từ khoai tây
- Loa BS, loa đa hướng có độ nhậy cao độ động tốt
- Lắp cách trần từ 15-20 cm
- Nghiêng 1 góc 45 độ hướng về vị trí ngồi xem film (điểm ngọt nhất trong bộ dàn)
- Phòng phải có chiều cao 3,5m trở lên lắp đặt trên đầu và cách cặp front từ 1,5m trở lên

Hết rồi đấy ah các bác chém nhẹ và đóng góp thêm nhé

P/s: Các bác ai chỉnh dùm e mấy cái ảnh chả hiểu sao e đã rotate rồi mà khi up lên imageshack nó vẫn ngã nghiêng thế kia

Nghia_PMT

Well-Known Member

Tình hình là con 4310CI về ở với e non tháng mà chưa có review ảnh ọt sẵn tiện hôm nay mới về thêm cặp JBL N26AWII về làm Front height (FH), Vì Polk cũng đễ đánh nên e hy sinh bi-amp để chơi FH xem film cho nó hoành tráng. Ý tưởng chơi FH cho bộ dàn xem film này đã đc e thai nghén từ thời con dùng 1910 đến nay la 4310 sau 2 năm nghiên cứu trải nghiệm thì h đc hình thành.
Bây h e bắt đầu show luôn thể và có vài cảm nhận đây các bác:

Đầu tiên là hôm lột áo 43 ;))

Cho e lên thớt nè

Hàng về tiếp nữa

Lại đc bóc tem :))

Spec e nó đây ah
Description 2-Way, 6-Inch, Weather-Resistant Bookshelf Speaker
Series All Weather Series
Finish White
Frequency Response 55Hz – 20kHz
Crossover Point 3000Hz
Max. Recommended Amplifier Power 125 Watts
Low-Frequency Transducer 6" WeatherPlas™ cone
High-Frequency Transducer 3/4" Titanium-laminate dome with EOS™ waveguide
Sensitivity (2.83V/1m) 88dB
Nominal Impedance 8 Ohms
Dimensions (H x W x D) 14-1/2" x 10-3/4" x 7-3/4" (368mm x 273mm x 197mm)
Weight 8.3 lb (3.8kg)

Khui ra mới hỡi ôi lúc order Amazon e quên mất ko xem kỹ là bát treo là option mua thêm chứ ko đi kèm :((. Tra cứu website JBL thì bát zin e nó là thằng này

Tra cứu thêm nữa thì Circuit city bán giá thằng ku này 49$ vỡ mặt @-)

Săn lùng 2 ngày trời đã có lúc bế tắc tính đến đường DIY mà chắc chắn là ko đẹp và ko đạt kỹ thuật cũng như tiêu chuẩn cho FH :( buồn nẫu ruột luốn các bác ah
May sao nghe lehung nói trên 4rum có bác bán bát treo và chân loa mà lehung xem phớt qua nên tìm lại ko thấy, khổ nỗi bác chủ bán lại ko lập thớt. Tìm trong vô vọng, lục tung TTTM lên mà ko thấy lại nghĩ tới DIY nữa, may sao một tia sáng lóe lên cuối đường hầm đã tìm đc bác ấy núp trong lùm :)), mừng như bắt đc vàng (vì vàng lên giá quá mà 39 củ rồi :D ) và cuối cùng cái bát hàng nhái made in VN đây ah

Khác mỗi lỗ bắt vào loa (vì là hàng copy mà giá thì ko copy tí nào 150k VND :)) ) hơi chêch tí nhưng ko sao về lấy khoan roa lại tí là i sì cái lỗ loa ngay + sợi cáp để chống trộm vì cặp JBL này bản chất là loa outdoor ;))
Cũng có cả khớp rutin gật gù để chỉnh góc loa hàng nhái mà vậy là quá good rồi .

Hì hục cả buổi sáng nay thành quả là đây

Cận cảnh khi face off:

Đúng chuẩn của Dolby Prologic IIz, FH phải nghiêng 1 góc 45 độ mới đạt yêu cầu

Dây 15k/m mà jack Monster :))

Toàn cảnh khi trèo lên đầu Polk A7 =))

Hoạt động thôi
Cho play nhạc giả lập PLIIz Height để rà loa cũng như thử xem thế nào

Film DTS + PLIIz Height

Film DTS HD master + PLIIz Height

Hết rồi đấy ah, sau đây là vài cảm nhận sơ lược từ chiều đến h:

- Film Battle L.A: hiệu ứng tiếng máy bay trực thăng phành phạch trên đầu rõ rệt nghe cứ như gió từ cánh quạt trực thăng đang thổi tung tóc tai mình lên vậy; Những chùm đạn cối của quân đội Mỹ và mấy con Alien rót có tọa độ như phủ lên ngay trên đầu mình ình ình X_X.; Còn những cảnh ngồi trên trực thăng đoạn gần cuối lúc trực thăng chao đảo vì bị trung tâm của bọn Alien gây nên lúc này tiếng nhiễu sóng loạt xoẹt + tiếng cánh quạt trực thăng chạy tử trên xuống nghe như muốn xẽ dọc phòng ra X_X ...
- Film Avatar: đoạn đầu nhân vật chính bị con thú đuổi chạy thục mạng rồi phóng xuống thác nước, con thú nhảy chồm chụp lên chú ta như thật nghe rõ tiếng gầm tiếng cả thân người con quái như đang chụp lên đầu; Sau đó nhân vật chính nhảy xuống thác nước tiếng thác nước đổ từ trên xuống như dội thẳng xuống đầu :)) mát lạnh; Những đoạn mấy con chim bay lượn bổ nhào xuống như đâm đầu rơi tự do ...
- Film Xích bích: Những trường đoạn công thành có sự tham gia của máy bắn đá + Archer đứng trên tường thành bắn xuống lính công thành + Những quả cầu rơm tẩm dầu lăn từ trến dốc cuốn phừng phực lửa FH đếu thể hiện đúng như hình ảnh trên màn hình đang thể hiện khiến 1 khung cảnh cực kì sống động và thực hơn rất nhiều ...
- Film Hero: đoạn đầu film quân lính ngoài thành bắn tên từ xa rót vào trường học hiệu ứng rõ ràng một rừng cung tên thi nhau trút từ trên xuống lào rào; trong đoạn phim diễn tả bối cảnh trời mưa thì có cảm giác thực sự giọt mưa rơi từ trên cao xuống và làm có cảm tưởng như mình đang đứng giữa trời mưa rào đồng thời cũng cảm nhận đc mây đen sấm chớp vần vũ ngay trên đầu vậy.
Film Santum: Film này đa số là cảnh quay dưới nước, ở đây ta có thể cảm nhận toàn thân mình tiếng nước vỗ về tiếng bọt khí xung quanh từ những bình Oxy lõm bõm. Có cảnh trời mưa nước cuốn như thác đổ từ trên mặt đất xuống hang len lõi theo từng ngóc nghách chân thực hôn bao giờ hết. Đoạn người dưới hang và người trên mặt đất gọi nhau vang vọng theo đúng chiều sâu vào lòng đất như bản chất của film. Cảnh nhày dù từ mặt đất xuống đáy hang cũng đc mô tả chân thực tiếng gió bọc dù vùn vụt lao xuống...
- Xem Thúy Nga: tiếng vang vọng FH mang lại cảm giác như âm thanh mái vòm của 1 nhà hát vang vọng như tiếng echo, cảm giác sân khấu sâu hơn. Ví dụ bài hát có dàn bè đứng trên bục sau lưng người lĩnh xướng đc FH thể hiện lùi rõ ràng ....
Hoàn toàn ko có âm thanh nào như center thể hiện lòi thoại nhân vật trong film đang nói như bác gì hôm nọ e đọc trong thớt bác ấy bên Những bộ dàn mẫu (bác ấy dùng Polk RM101 làm FH) ==>> FH hoàn toàn ko có vai trò đóng góp gì cho lời thoại đc dầy hơn.

* Kết luận:
- Việc gắn thêm 2 loa phía trước trên cao ( Front height), ta sẽ cảm thấy các loại âm thanh này chính xác hơn, gần gũi với thực tế hơn đó là, tiếng mưa như là rớt xuống mái tole phía trên đầu ta, tiếng máy bay trực thẳng cất cánh từ mặt đất rồi lên cao từ từ, tai ta nghe, đầu ta cảm nhận được, kết hợp với mắt ta thấy trong phim, tiếng động của động cơ quạt cánh khi lên cao thì nằm về phía trước mà ngay trên đầu người xem. Với định dạng này cho phép chúng ta dễ dàng bố trí hệ thống loa phía trước vì đối với hầu hết đk phòng ốc chật hẹp tấc đất tấc vàng, thường bỏ qua 2 kênh surround back với lý do không gian phòng không cho phép kết nối.
- Tái tạo các hiệu ứng có tính vô hình như mưa hay gió và hướng chúng đến các loa cao phía trước.
- Tái tạo khá chuẩn các hiệu ứng âm hình theo chiều dọc.

* Sau đây là tiêu chuẩn đáp ứng kỹ thuật và cách lắp đặt cho loa FH: (e đã nghiên cứu đúc kết từ manual cũng như you tube từ khoai tây)
- Loa BS, loa đa hướng có độ nhậy cao độ động tốt
- Lắp cách trần từ 15-20 cm
- Nghiêng 1 góc 45 độ hướng về vị trí ngồi xem film (điểm ngọt nhất trong bộ dàn)
- Phòng phải có chiều cao 3,5m trở lên lắp đặt trên đầu và cách cặp front từ 1,5m trở lên

Hết rồi đấy ah các bác chém nhẹ và đóng góp thêm nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

Nghia_PMT

Well-Known Member

Đã update hình trang đầu nhé các bác :D

Chỉnh sửa lần cuối:

bác Nghia_PMT ới ời !!! :D em nghe bác tả em thèm quá , cho em hỏi chút con 4308CI của em có thể thêm loa Front height như của bác được kg vậy ? nếu được em kiếm thêm cặp loa nữa để giống bác luôn :)>-, ý quên còn nữa cho em hỏi thêm chút là dạo này con 4308 của em kg thể update được nữa em muốn recovey lại thì phải làm sao cho em chút ý kiến nha . cám ơn bác .

Nghia_PMT

Well-Known Member

hehe, chào bác đua tốc độ con 4308 là đời trước của 4810 bây h là hàng gấu hơn 4310 nhưng đáng tiếc là nó là đời 2008 lúc đó Dolby Digital Lab chưa cho định dạng âm thanh Dolby Prologic IIz mang lại hiệu ứng FH mà chỉ có Dolby Prologic IIx cho hiệu ứng Surrback. Sang năm 2009 thì đồng loạt Dolby lab và Audyssey Lab đưa ra FH của Dolby còn Audyssey thì có FH và FW (front wide). Chữ Z là diễn tả âm hình đc mở rộng theo chiều dọc đấy bác.
Ý bác nói con 4308 bây h ko còn firmware để update đc nữa hả bác? Và ý bác muốn recover là khôi phục hay Backup giữ nguyên hiện trạng lại, vì bản thân khi đã up firmware rồi thì mặc định nó đã đc ghi vào con rom trong AVR nếu bây muốn down firmware thì chỉ có cách mang lên hãng nhờ họ làm thôi. Mà e nghĩ chắc ý bác hỏi vì bác sợ mai mốt bác có reset thì lại phải up lại firmware (ko có đâu bác, bác cứ yên tâm).

P/S: bác ở Mỹ thì e nghĩ chuyện nâng đời AVR quá dễ mà bác, 48CI mua bên Mỹ chắc sắp down nhiều để dọn đường cho 4812 ra đời đấy bác. Nếu bác gắn FH mà dàn bác muốn cho đồng bộ Klipsch thì bác có thể nghiên cứu Klipsch RS-42II hay RS-52II.

Chỉnh sửa lần cuối:

linhuyen

Active Member

Con FH này có thể đưa xuống làm được Surr không bác ? rổ rá bác mua nhiêu vậy ?

hehe, chào bác đua tốc độ con 4308 là đời trước của 4810 bây h là hàng gấu hơn 4310 nhưng đáng tiếc là nó là đời 2008 lúc đó Dolby Digital Lab chưa cho định dạng âm thanh Dolby Prologic IIz mang lại hiệu ứng FH mà chỉ có Dolby Prologic IIx cho hiệu ứng Surrback. Sang năm 2009 thì đồng loạt Dolby lab và Audyssey Lab đưa ra FH của Dolby còn Audyssey thì có FH và FW (front wide). Chữ Z là diễn tả âm hình đc mở rộng theo chiều dọc đấy bác.
Ý bác nói con 4308 bây h ko còn firmware để update đc nữa hả bác? Và ý bác muốn recover là khôi phục hay Backup giữ nguyên hiện trạng lại, vì bản thân khi đã up firmware rồi thì mặc định nó đã đc ghi vào con rom trong AVR nếu bây muốn down firmware thì chỉ có cách mang lên hãng nhờ họ làm thôi. Mà e nghĩ chắc ý bác hỏi vì bác sợ mai mốt bác có reset thì lại phải up lại firmware (ko có đâu bác, bác cứ yên tâm).

P/S: bác ở Mỹ thì e nghĩ chuyện nâng đời AVR quá dễ mà bác, 48CI mua bên Mỹ chắc sắp down nhiều để dọn đường cho 4812 ra đời đấy bác. Nếu bác gắn FH mà dàn bác muốn cho đồng bộ Klipsch thì bác có thể nghiên cứu Klipsch RS-42II hay RS-52II.
cám ơn bác Nghĩa nha , vậy là con của em kg thể chơi FH được :(( , em thấy bác tả nên thèm muốn thử tiếc là kg được, hiện em đang tập trung công lực($$) để chơi 2 kênh nên tạm thời em bằng lòng với 4308 thêm một thời gian nữa , còn vụ update là như vầy , thỉnh thoảng em cũng cắm dây cho nó update xem có gì mới kg ? nhưng nó cứ báo là kg thể update được , em kg biết là có vấn đề gì kg ? cho nên em muốn recover lại từ đầu để update lại đó mà , em chỉ sợ là nó bị gì thôi , em thấy bác rành về vụ này nên hỏi bác , chứ em thì chỉ biết vô coi phim thôi :).

Nghia_PMT

Well-Known Member

Con FH này có thể đưa xuống làm được Surr không bác ? rổ rá bác mua nhiêu vậy ?

Con này làm Surr quá tốt luôn đấy bác, hôm trước mình nghe con N24 nhỏ hơn con này công suất thấp hơn độ nhạy kém hơn mà cũng ấn tượng lắm. Giá e nó 150$ tại thời điểm sale off nhé bác đúng giá là 299 $

Nghia_PMT

Well-Known Member

cám ơn bác Nghĩa nha , vậy là con của em kg thể chơi FH được :(( , em thấy bác tả nên thèm muốn thử tiếc là kg được, hiện em đang tập trung công lực($$) để chơi 2 kênh nên tạm thời em bằng lòng với 4308 thêm một thời gian nữa , còn vụ update là như vầy , thỉnh thoảng em cũng cắm dây cho nó update xem có gì mới kg ? nhưng nó cứ báo là kg thể update được , em kg biết là có vấn đề gì kg ? cho nên em muốn recover lại từ đầu để update lại đó mà , em chỉ sợ là nó bị gì thôi , em thấy bác rành về vụ này nên hỏi bác , chứ em thì chỉ biết vô coi phim thôi :).

Con bác 4308 cũng có wifi chắc có lẽ do IP wifi card config sao đó bị sai rồi. bác thử reset 4308 lại xem sao, reset ko ảnh hưởng đến firmware hiện tại đâu bác

3GS

Member

Bác Nghĩa chạy đua vũ trang kinh quá, dàn bác phê lòi. Em dành dụm tới giờ còn chưa múc thêm nổi món nào. Hic

quanglh2011

Bác chủ thớt ơi em nhìn bộ của bác em thèm quá nhưng con Center bác để hơi cao bác nhỉ

Bên trên