XIN CHỈ GIÁO MUA RECEIVER XUẤT DTS HD-MA VS DOLBY TRUE HD

langtu27

Well-Known Member
Xin chào các bác, em đang có nhu cầu mua 1 receiver 5.1 để xem phim ( nghe nhạc em có bộ riêng rồi). Những bộ AIO thì thôi ạ. Em dùng để xem Bluray nên cần có DTS HD-MA VS DOLBY TRUE HD. Giá trong khoảng 8-9 triệu (gấu nhà em ko cho mua hơn) , phòng em 20 m2. Vậy em mong các bác chỉ giáo cho em với ạ. Em xin cảm ơn các bác.

nvqhaiduong

Well-Known Member
Ðề: XIN CHỈ GIÁO MUA RECEIVER XUẤT DTS HD-MA VS DOLBY TRUE HD

Tầm giá này bác làm con denon x500 xem phim cũng ok mà nghe nhạc bluray cũng được:-bd

langtu27

Well-Known Member

Tầm giá này bác làm con denon x500 xem phim cũng ok mà nghe nhạc bluray cũng được:-bd

Dạ, em cảm ơn bác. Em thấy mọi người bảo Yamaha xem phim hay hơn Denon, vậy em mong bác chỉ giáo ạ. :)

AnhBaSG

Member

Bác ghép với loa gì, tầm tiền này thì có nhiều lựa chọn :Yamaha, Denon, Onkyo

vinagoh

Well-Known Member

Bên TTTM có 1 shop bán con Rec Sony giá tốt so với yêu cầu của Bạn.

langtu27

Well-Known Member

Bác ghép với loa gì, tầm tiền này thì có nhiều lựa chọn :Yamaha, Denon, Onkyo

Thanks bác ạ, hiện tại vì đk kinh tế nên em mới ráp tạm với sys 5.1. Dần dần em sẽ thay Front, cen và sub bác à.

C_Pham

Well-Known Member

Bác thử Yamaha 471 đi bác.

Em đang ghép AVR này với BW685, 686, HTM61 và ASW610. Lúc ghép thử 471 đủ đánh được front 684, nhưng vị trí loa front đến chỗ ngồi xem nhà em chỉ được 3m nên em lấy 685, chứ đánh bằng 684 nó tức ngực và xem chóng mệt.

langtu27

Well-Known Member

Bác thử Yamaha 471 đi bác.

Em đang ghép AVR này với BW685, 686, HTM61 và ASW610. Lúc ghép thử 471 đủ đánh được front 684, nhưng vị trí loa front đến chỗ ngồi xem nhà em chỉ được 3m nên em lấy 685, chứ đánh bằng 684 nó tức ngực và xem chóng mệt.

Thanks bác nhìu nhìu. Em cũng nhận được 1 số ý kiến là lấy Y 471, nhưng khi em xem thông số trên trang chủ của Yamaha thì thấy 471 chỉ có DTS - HD chứ chưa có DTS HD - MA bác à :(

nvqhaiduong

Well-Known Member

Dạ, em cảm ơn bác. Em thấy mọi người bảo Yamaha xem phim hay hơn Denon, vậy em mong bác chỉ giáo ạ. :)
Nếu bác chỉ chuyên phim thì trong tầm giá này nên lấy yamaha
Thanks bác nhìu nhìu. Em cũng nhận được 1 số ý kiến là lấy Y 471, nhưng khi em xem thông số trên trang chủ của Yamaha thì thấy 471 chỉ có DTS - HD chứ chưa có DTS HD - MA bác à :(
Em này xơi được DTS HDMA nên bác cứ yên tâm, trước khi mua mình còn được test ở cửa hàng mà:D

VThanhgtvt

Well-Known Member

Đúng là coi phim thì Rec Ya là No.1...

haiquang

Active Member

Em có yamaha 763 giá 6T và yamaha 765 giá 6,5T này bác, có DTS-HD, TrueHD, master audio

C_Pham

Well-Known Member

Bác đọc kỹ phần miêu tả âm thanh trên trang web nhé: RX-V471 - RX-V - AV Receivers - Audio & Visual - Products - Yamaha United States

Audio Features:
5-channel powerful surround sound (105W per channel)
HD Audio format decoding: Dolby TrueHD and DTS-HD Master Audio; Dolby Digital Plus and DTS-HD High Resolution Audio
Burr-Brown 192 kHz/24-bit DACs for all channels
Direct Mode for high quality sound reproduction
Low jitter PLL circuitry helps optimize sound imaging

Nhân tiện có bạn nào giải thích giùm mình tại sao Yamaha chơi movie thì nghe hay hơn Denon?
Xin giải thích càng cụ thể càng tốt. Còn kết luận đó chỉ là cảm giác của lỗ tai thì ... chịu thua vậy.
Xin cám ơn nhiều.

langtu27

Well-Known Member

Em xin chân thành gửi lời cảm ơn đến anh em HDVN- những người có chung niềm đam mê HD đã nhiệt tình góp ý và giúp đỡ em. Chiều qua, sau nhiều góp ý của các bác và mọi người, em đã trực tiếp qua chỗ bác Dũng (điện tử Nam Phú) để nghe thử qua mấy bộ. Nghe qua và cũng vẫn phân vân giữa 471 và x500, cuối cùng, máu HD nó dồn lên não và em đã quyết định chọn em Denon X500 - 2014. Cảm giác xem phim trong căn phòng 20m2 của em rất sống động, như đang cùng đồng hành với các nhận vật ở trong film vậy :))

Em xin mạo muội đăng vài bức ảnh ạ.

Đính kèm

280.8 KB · Xem: 189
    301.2 KB · Xem: 187
    295.1 KB · Xem: 187

Em nghĩ receiver của hãng nào cũng sản xuất để xem phim là chính.
Mỗi hãng theo một hướng :
Hàng của Ya có lực, gần như loa nào cũng chơi được, ra chất nhưng kém cái hồn, phải chăng vì chỉ số Linear Damping Factor cao, và THD cũng cao.
Xem phim hành động, những phim có tiết tấu nhanh, hoặc tạo cảm giác mạnh là ưu thế của Yamaha.
Những phim nhẹ nhàng, tình cảm hoặc tinh tế thì là ưu thế của hãng khác.
Trên là những thắc mắc muốn tham khảo các bác.
Xin chỉ giáo thêm

AnhBaSG

Member

Chúc mừng bác chủ cưới vợ mới, sao receiver bác để trên sub vậy? Không sợ sub đánh một hồi rớt luôn receiver ah? 8-}

nvqhaiduong

Well-Known Member

Chúc mừng bác chủ có đồ chơi mới, ngay từ đầu em đã khuyên bác nên múc em Dê non X500 mà:))

VThanhgtvt

Well-Known Member

Phòng của b chủ đẹp thế...

langtu27

Well-Known Member

Chúc mừng bác chủ cưới vợ mới, sao receiver bác để trên sub vậy? Không sợ sub đánh một hồi rớt luôn receiver ah? 8-}

Dạ, ảnh lúc đấy là em vừa gỡ thùng ra chưa có đấu hay đi dây gì đâu bác à. Cảm ơn bác nhiều bác nhé. Em cũng thấy bác góp ý rất nhiều trên các diễn đàn khác lấy bộ này rồi bác à. Chuẩn ko cần chỉnh :))

---------- Post added 21-02-2014 at 14:27 ----------

Chúc mừng bác chủ có đồ chơi mới, ngay từ đầu em đã khuyên bác nên múc em Dê non X500 mà:))

Dạ, 1 lần nữa em cảm ơn bác nhiều. Sáng bác vừa mách nước cho em là chiều em đã sáng suốt để rước em nó về luôn rồi bác à :D

Bên trên