Xin phép khoe bộ dàn của em

kienheo

Ðề: Xin phép khoe bộ dàn của em

Em thấy có nhiều bác khuyên bác ấy treo surr ngang tai.

Bác chủ cho em hỏi, khi bác chủ ngồi xem thì loa surr cao so với tai của bác bao nhiêu? Nếu cao hơn tai từ 60-90cm thì đó là setup chuẩn. Bây giờ chỉ cần xoay 2 surr vào phía trong để sao tạo thành với đường thẳng nối từ cent tới giữa ghế một góc khoảng 120 độ là chuẩn.

Em đọc hết tất cả các tài liệu chẳng có chỗ nào nói surr đặt ngang tai cả.

Khi em ngồi xem thì loa cao hơn đầu khoảng 40cm. Em cũng định thử quay loa hướng vào phía người ngồi để tăng hiệu ứng trước nếu không hơn thì mới hạ thấp xuống sau. Cảm ơn Bác.

Cảm ơn các Bác KTZ, Phamconthien_hue, genzo_1984 đã ghé thăm và coment.

kienheo

Trước đây mình lắp bộ Denon 1311 cho ông anh. Kích thước phòng và vị trí đặt bàn ghế cũng y như bạn. Mình để loa như này thì tường không xấu, gọn gàng và hiệu quả Surround cũng rất ấn tượng hơn. Ngang bên tai bạn à...

Em mà để loa surround thấp thế con gái em nó đạp xuống đất ngay Bác ạ. Chắc em vẫn phải treo. :)

lovelysong89

Bộ dàn đẹp quá bác chủ ơi. Chúc bác cuối tuần vui vẻ thưởng thức giọng vàng của em dàn nhé. Hihi. :)

salenguyenduong

Đẹp quá. nhưng khoảng cách từ TV đến ghế ngồi có gần quá không anh?
Mình mà có bộ dàn như vậy chắc mình đặt loa 4 góc của phòng luôn, nghe không gian cho đã.
ước mơ ko biết khi nào có dc bộ dàn và ko gian như thế này

hieu_huong

Dàn của bác ngon quá, tivi good thế, tivi 3D luôn hả bác, chúc mừng bác nhé, bác nên để loa sub xuống dưới đất thì tốt hơn ạ, nếu thấy không đẹp thì để sau kệ tivi luôn, nhưng phải tiếp đất thì nghe mới ngon nhé :p

kienheo

Đẹp quá. nhưng khoảng cách từ TV đến ghế ngồi có gần quá không anh?
Mình mà có bộ dàn như vậy chắc mình đặt loa 4 góc của phòng luôn, nghe không gian cho đã.
ước mơ ko biết khi nào có dc bộ dàn và ko gian như thế này

Dạ cũng không gần quá đâu. Khoảng cách cũng gần 3m. Ý Bác nói là đặt loa cột 4 góc phòng? Cảm ơn Bác

kienheo

Dàn của bác ngon quá, tivi good thế, tivi 3D luôn hả bác, chúc mừng bác nhé, bác nên để loa sub xuống dưới đất thì tốt hơn ạ, nếu thấy không đẹp thì để sau kệ tivi luôn, nhưng phải tiếp đất thì nghe mới ngon nhé :p

Cảm ơn Bác. TV là 3D thụ động của LG ạ. 55" nên xem 3D đã lắm chỉ tiết là chưa có nhiều phim 3D để xem.
Sub của em là loại down-fire nên em để dưới đất rồi mà!

minhjp

Well-Known Member

Chúc mừng bác có bộ dàn đẹp , phòng sáng sủa , sang trọng , nhìn bộ bàn, ghế ,kệ vậy bác ở Khu PMH Hoàng anh gia lai ha .
Bác có denon roi , giờ chơi với Klipsch nữa là ok roi .Bác search trong diễn đàn này cũng co nhiều người chơi Klipsch với denon
Thanks bác

kienheo

Chúc mừng bác có bộ dàn đẹp , phòng sáng sủa , sang trọng , nhìn bộ bàn, ghế ,kệ vậy bác ở Khu PMH Hoàng anh gia lai ha .
Bác có denon roi , giờ chơi với Klipsch nữa là ok roi .Bác search trong diễn đàn này cũng co nhiều người chơi Klipsch với denon
Thanks bác
Cảm ơn Bác trả lời em về vụ loa Klipsch bên "nhà" Bác. Em còn phải loay hoay nhiều để theo kịp Bác vụ lắp đặt Dàn. Em ở bên Bình Thạnh Bác ạ. Khu mới xây. Hy vọng có dịp giao lưu

dh201hy

Well-Known Member

Khi em ngồi xem thì loa cao hơn đầu khoảng 40cm. Em cũng định thử quay loa hướng vào phía người ngồi để tăng hiệu ứng trước nếu không hơn thì mới hạ thấp xuống sau. Cảm ơn Bác.

Cảm ơn các Bác KTZ, Phamconthien_hue, genzo_1984 đã ghé thăm và coment.

Gửi các bác 2 tài liệu của 2 tổ chức uy tín về cách set up. Bác tự thay đổi xem tình hình thế nào
1/ THX
A 5.1 surround system has five discrete audio channels: Left, Right, Center, Left Surround, Right Surround and the Subwoofer.

Front Left & Right Speakers (L & R): Place the Front Left and Right speakers at ear height, producing a 45° angle as viewed from the main seating position. This delivers a wide sound stage and precise localization of individual sounds.
Center Channel Speaker (C): Place the Center channel speaker either above or below the TV. Then, aim the speaker either up or down to point directly at the listener. If you have a perforated projection screen, center this speaker both horizontally and vertically behind the screen.
Surround Left & Right Speakers (SL & SR): Place the SL & SR speakers between 90° to 110° to each side and 2 feet or higher above the listener.
Subwoofer (Sub): If you have two Subs, put them in the middle of opposing walls. If you have one, place it in the middle of the front wall.

Link đây ạ: http://www.thx.com/consumer/home-entertainment/home-theater/surround-sound-speaker-set-up/#5.1

2/Dolby
http://www.dolby.com/us/en/consumer/setup/connection-guide/home-theater-speaker-guide/index.html#

Như tài liệu trên thì thằng THX có nói là Surround phải cao hơn người nghe từ 2 feet trở lên (từ 60cm trở lên)

cocsku

Nhà bác chủ đẹp và gọn gàng quá. Dưng mà em cảm giác hơi già và lạnh (chưa ấm cúng) không biết bác đã lớn tuổi chưa? Lúc đầu nhìn em không nghĩ là chung cư.
Có lẽ do bác dùng tường và sàn đều màu sáng đối lập quá mạnh với màu nội thất đen. Bác nên treo thêm một số trang trí lên tường cho vui vẻ hơn, trải môt chút thảm nữa thì nhà sẽ ấm cúng hơn.
Còn âm thanh thì em chịu sẽ học tập bác. Trước đây em định sắm bộ Jamo S606, nhưng thấy nó đồ sộ quá nên có lẽ phải học tập bác chọn bộ s426 này vây. Không biết còn bộ nào kích thước tương đương không?

aleale113

nói chung đẹp, ấm cúng, là điều mơ ước của em bấy lâu nay

dotcom

Bác cho số điện thoại bữa nào rảnh đi nghe thử ngoài cửa hàng có gì up lên luôn...

user1706

Member

ôi, dàn của bác đang trong tầm ngắm đó nha. mê rồi đó :D

H 9999

Active Member

phòng phành rất đẹp cũng như bộ đồ chơi ! chúc mừng bác...nhưng surrounds thì hơi cao quá...và xem nếu có lỗ thông hơi sau lưng thì ko nên treo sát từơng bịt mất lỗ...kể cả nếu ko có thì cũng k nên treo sát tường có sợ âm nó bị vang méo ko ? nên cách tường ra một đoạn thì chuẩn nhất !

Hai Scm

Active Member
Chúc mừng bác chủ có dàn đẹp hoành tráng nhất là tivi 55" oách thật.... theo cảm nghĩ của em thì phòng ốc rộng thế thì nếu có điều kiện bác nâng dàn âm thanh mạnh hơn là hoành tráng khủng luôn....

Bên trên