Xử lý âm cho phòng nghe nhạc, xem phim

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Xử lý âm cho phòng nghe nhạc, xem phim

Em như bác này :( tiếng bass ko chắc và hơi rền tạo cảm giác dập vào người rất " tức ". Em ko có điều kiện trải thảm ( vì nó nóng và khó vệ sinh ) . Phòng e phòng ngũ . E định mua mấy cái mút gai làm trần lại ko bít có cải thiện được phần nào ko bác manhthang ? :-<

Để khắc phục tình trạng này, đầu tiên bạn để tần số cắt của sub thấp hơn hiện tại, tiếp theo nên làm cột chân voi để tiêu bớt âm trầm. Âm bass thường có khuynh hướng xuyên xuống ít nên làm trần mút trứng không có kết quả nhiều. Đặc biệt các không gian hình hộp là nơi bẫy bass rất hiệu quả (ví dụ bạn thử vào nhà tắm đóng cửa lại và nghe tiếng bass => lí do tại khoảng trống giữa các lớp cách âm).

leepham

Well-Known Member

Công phu quá bác nhĩ :D Thế mà e cứ nghĩ cứ trải thảm sàn rồi đi mút gai trên tường là xong . Thế thôi có dịp cuối năm dọn phòng lại rồi nghĩ đến việc tiêu am tán âm :D giờ phòng bé quá vả lại phòng ngũ bõ mấy cái chân voi vào ngộp lắm :(

HDGialong

Active Member

Để thưởng thức đến mức cựng đỉnh đó đòi hỏi nhiều thứ quá bác nhỉ

Có dịp gặp bác manhthang mong được bác chỉ giáo mấy chiêu
Vì em cũng yêu công nghệ nhưng độ am hiểu chưa cao
Thanks bác trước nha

Wrong

Em mới mua dàn LG AOI HT964TZ , làm sao để audio xuất đủ hết 5 kênh vậy các bác

xxxno1xxx

Làm xong het $ mua loa lun :D thanks bác

apc_hp

Member

Thanks bài viết của bác; mình cũng ở HP, mới tham gia vào diễn đàn, và đang chuẩn bị đầu tư nên rất quan tâm đến thiết bị âm thanh, phòng nghe nhạc ...; sau khi tìm hiểu kỹ và quyết định mức đầu tư sẽ đến tìm bác để tư vấn và thỉnh giáo ý kiến.

bác có thể chỉ e cách setup loa 5.1 sao cho nghe chất lượng nhất! Thanksssss

nhthsg

Phòng mình diện tích khoảng 5x3m, do nhu cầu nghe nhạc cũng không đòi hỏi quá hoàn hảo nên mình bố trí đơn giản: toàn bộ tường xung quanh lót thảm rồi treo màn nhung kín hết, trần và sàn chỉ lót thảm, 4 góc đặt chân voi. Làm như vậy không biết có ra được âm thanh tương đối tốt không vậy (xin nhắc lại là mình chỉ cần âm thanh nghe tốt không lẫn lộn chứ không đòi hỏi đạt mức hoàn hảo). Xin nhờ các bạn hướng dẫn giúp, cảm ơn rất nhiều!

holezu

Phòng mình diện tích khoảng 5x3m, do nhu cầu nghe nhạc cũng không đòi hỏi quá hoàn hảo nên mình bố trí đơn giản: toàn bộ tường xung quanh lót thảm rồi treo màn nhung kín hết, trần và sàn chỉ lót thảm, 4 góc đặt chân voi. Làm như vậy không biết có ra được âm thanh tương đối tốt không vậy (xin nhắc lại là mình chỉ cần âm thanh nghe tốt không lẫn lộn chứ không đòi hỏi đạt mức hoàn hảo). Xin nhờ các bạn hướng dẫn giúp, cảm ơn rất nhiều!
như trên xin chu topic mau mau hoi62 d9ap1

Được mở mắt hơn khi đọc bài này của bác,không còn gì để bình luận thêm nữa cả.Để sau này có thêm chút ít kiến thức lúc đó quay lại " hành" bác thì sẽ khoái hơn.hê hê.Rất hy vọng sau này có nhiều cơ hội đuợc bác tư vấn .Em cám ơn trước ! hê hê.
=D>=D>=D>=D>

audio&video

Active Member

cơ bản là được rồi đó bác .chân voi dặt 4 góc theo lý thuyết là ok.còn phụ thuộc vào tai người nghe để cân chỉnh tiếp bác.lạm dụng nhiều tiêu tán âm sẽ bị mất một số âm thanh đó bác?bác chú ý kê loa cách tường tối thiểu 25 phân với loa có thông hơi đằng sau.

ThanhtrangHTKT

Active Member

Năm 2012 thì em mới hợp tuổi để xây nhà! em muốn biết kích thước tiêu chuẩn cho 1 phòng nghe nhìn dân dụng là bao nhiêu? vì em sẽ tự thiết kế, lập dự toán cho ngôi nhà của mình và ước mơ trong đời có 1 phòng nghe nhìn tử tế (đối với em!) để thoát khỏi cảnh đi nghe + xem ké! Cám ơn các bác! đất hiện trạng 8x18m!

mtv08

Well-Known Member

Năm 2012 thì em mới hợp tuổi để xây nhà! em muốn biết kích thước tiêu chuẩn cho 1 phòng nghe nhìn dân dụng là bao nhiêu? vì em sẽ tự thiết kế, lập dự toán cho ngôi nhà của mình và ước mơ trong đời có 1 phòng nghe nhìn tử tế (đối với em!) để thoát khỏi cảnh đi nghe + xem ké! Cám ơn các bác! đất hiện trạng 8x18m!
Xem ở đây:
Phòng Nghe Nhạc “Đạt Tiêu Chuẩn”

Một phòng nghe nhạc được xem là “ đạt tiêu chuẩn “ sẽ được thiết kế dựa trên các thông số về kỹ thuật như sau: chiều dài 7m rộng 4,8m, trần phòng cao và thông thoáng, độ dốc của trần cũng được tính toán hợp lý.

luciano

Active Member

Trang bị như bác là tuyệt vời rùi

leepham

Well-Known Member

Phòng e đủ tiêu chuẩn 4,8 x 7 ;)) nhưng bộ dàn để theo chiều dài phòng mới chết :p có dịp năm sau e dọn lại mới đc mà ko biết giường tủ bán cho ai giờ

vinagoh

Well-Known Member

Phòng e đủ tiêu chuẩn 4,8 x 7 ;)) nhưng bộ dàn để theo chiều dài phòng mới chết :p có dịp năm sau e dọn lại mới đc mà ko biết giường tủ bán cho ai giờ

Đừng bán uổng Bác ơi, cứ treo cái LCD và cặp front, center lên trần nhà, nằm thưởng thức HD để khỏi đau lưng nhé. <:p

ryanpham

Các bác cho mình hỏi chút:
Nhà mình cấu trúc theo hình ống, hẹp chiều rộng nhưng chiều dài thì thừa, có giếng trời ngay giữa nhà. Thiết kế là từ ngoài nhìn thẳng luôn là phòng khách nên tiện đặt TV ở đấy luôn.
Khổ nỗi không hiểu sao tiếng TV với loa dàn cứ vọng hết về phía sau trong khi phía trước lại chẳng tác dụng gì, ngồi trước TV thì tiếng nhỏ dù cho đã tăng âm lượng lên rất nhiều, trong khi đó thì nếu đứng sau TV(dù xa hay gần) đều thấy tiếng rất lớn(nhiều lúc còn thấy điếc tai), thậm chí còn vọng lên cả tầng 2, tầng 3. Liệu có giải pháp nào khắc phục được không các bác?

andyle81

cho em hỏi ỏ hp thì chõ nào bán vật liệu cách âm cách nhiệt vậy,e có đi hỏi ỏ đường lý thường kiệt rồi nhưng đắt quá.bác nào biết cho e xin đĩa chị chỗ bán và giá thành được ko?

Mail của em là [email protected]

E xin cám ơn trước !

Bên trên