Xử lý âm cho phòng nghe nhạc, xem phim

thangvic

Member
Ðề: Xử lý âm cho phòng nghe nhạc, xem phim

Các bác cho mình hỏi chút:
Nhà mình cấu trúc theo hình ống, hẹp chiều rộng nhưng chiều dài thì thừa, có giếng trời ngay giữa nhà. Thiết kế là từ ngoài nhìn thẳng luôn là phòng khách nên tiện đặt TV ở đấy luôn.
Khổ nỗi không hiểu sao tiếng TV với loa dàn cứ vọng hết về phía sau trong khi phía trước lại chẳng tác dụng gì, ngồi trước TV thì tiếng nhỏ dù cho đã tăng âm lượng lên rất nhiều, trong khi đó thì nếu đứng sau TV(dù xa hay gần) đều thấy tiếng rất lớn(nhiều lúc còn thấy điếc tai), thậm chí còn vọng lên cả tầng 2, tầng 3. Liệu có giải pháp nào khắc phục được không các bác?

theo em thì bác cứ đứng đằng sau tivi mà xem cho âm thanh nó đc to :D
đùa bác thôi chứ e cũng đang bị tình trạng tương tự đây,e cũng đang ngâm cứu tìm giả pháp khắc phục

haipt

Các bác cho mình hỏi chút:
Nhà mình cấu trúc theo hình ống, hẹp chiều rộng nhưng chiều dài thì thừa, có giếng trời ngay giữa nhà. Thiết kế là từ ngoài nhìn thẳng luôn là phòng khách nên tiện đặt TV ở đấy luôn.
Khổ nỗi không hiểu sao tiếng TV với loa dàn cứ vọng hết về phía sau trong khi phía trước lại chẳng tác dụng gì, ngồi trước TV thì tiếng nhỏ dù cho đã tăng âm lượng lên rất nhiều, trong khi đó thì nếu đứng sau TV(dù xa hay gần) đều thấy tiếng rất lớn(nhiều lúc còn thấy điếc tai), thậm chí còn vọng lên cả tầng 2, tầng 3. Liệu có giải pháp nào khắc phục được không các bác?

Bác cho xin cái sơ đồ mặt bằng để ae còn tư vấn giúp bác nhé, em thử đón mò xem sao bác cứ làm tấm rèm sau lưng tivi nhé sẽ tốt hơn đấy ah

lumata

Mình tính làm cái phòng chiếu phim ở nhà, diện tích 4x4m. Tường phía ngoài nhà là 20 (có khe hở giữa 2 tường với nhà bên cạnh), trong nhà là 10, trần cao 3,2 m bằng thạch cao có giựt cấp. Mình nên làm cách âm như thế nào để không phiền đến hàng xóm và trong nhà? Tường trong phòng đã sơn nước. Xin cảm ơn

nhuloanbakery

Em đặt dàn nhạc trong phòng ngủ (6 x 2,5 x 2,5m ) , xoay sở đủ cách mà am thanh vẫn dị dội ... hic

lumata

không ai giúp hết ta hjx..

newaudio

phòng bị vang thì phải sử lý thế noà các bác

newaudio

Phòng của em đã có bass trap nhưng vân bị vang các bác chỉ em các khác phục với ạ

vinagoh

Well-Known Member

Bass trap chỉ chống ù thôi. Vụ này Bác phải lót tấm hút âm (trải thảm sàn, tấm hút âm trên tường).....

newaudio

Bass trap chỉ chống ù thôi. Vụ này Bác phải lót tấm hút âm (trải thảm sàn, tấm hút âm trên tường).....

Cams ơn bác ,em cũng đang tính trải thảm ,nhưng thời tiết nóng qua, bác cho em hỏi liệu có phải xử lý cái trần nhà nưa không ạ

Tks bài viết của Bác Thắng; Đọc xong bài của Bác,mình không biết tiếp tục như thế nào nữa.
Dàn máy và loa có rồi, nhưng chưa có phòng nghe nhìn riêng,nên cảm thấy chưa hài lòng.Nhưng do không có điều kiện để setup một phòng nghe như bài viết của Bác(dùng phòng khách để làm phòng nghe nhìn),nên cứ nâng cấp thiết bị thì chưa chắc tìm kiếm được những âm thanh hay phải không Bác

phucteen

bài viết hữu ích và chi tiết qua.

hungthong

Well-Known Member

Có thêm được những kiến thức hữu ích về xử lý âm thanh.
Cám ơn sự chia sẻ của bạn manhthang.
Chúc sức khỏe!

sontay99

Active Member

Đã có bác nào thử dùng cái này làm basstrap chưa ạ!

boyfree90

thật là phức tạp để có một dàn âm thanh chất lượng nhưng đây là một bài học hay đây!!!

herbowl

Thật sự âm học phòng nghe ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh rất nhiều, chỉ là một sự chỉnh sửa hoặc sắp đặt nhỏ nhưng sẽ cho hiệu quả khá bất ngờ...

chickcu

Bài viết rất hay và phải đọc đi đọc lại nhiều lần mới ngấm hết đc. Cảm ơn bác đã chia sẻ.

Bên trên