Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

ngvanmy

Member
Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

card mạng trên PC của bạn có phải là Gigabit không? con LS-WVL có cổng USB phía sau mà, thử cắm box HDD vào rồi copy thử xem

alihieu

Active Member
Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

Theo e các bác làm xừ cái con ZOTAC ZBOX Nano AD12 này về làm nas là ngon nhất, vừa nhỏ gọn đẹp, tiêu thụ điện tấp, mỗi tội phải cắm HDD box qua USD :D

Chỉnh sửa lần cuối:

sydanh1

bác có thế hướng dẫn chi tiết cách cấu hình win server 2012 chi tiết đc ko? cách mount hdd để share (nếu có thể bác chụp lại hình cho anh em học tập). Mình tìm hiểu mãi mà ko share đc nguyên hdd, chỉ share đc folder trong đó. Cảm ơn bác nhiều

thanhyk

Well-Known Member

Bác chủ ơi em hỏi chút: Cái Nas Buffalo này cổng usb là 2.0, mình có cách nâng cấp thành usb 3.0 được không ạ. Khi hết khay hdd rồi chuyển qua box hdd thì đời mới bây giờ toàn usb 3.0 hoặc khe e-sata. Xem bluray, copy usb 3.0 hay e-sata vẫn tốt hơn...
Các bác trả lời giúp em ạ.

justbenice

Moderator

Bác chủ ơi em hỏi chút: Cái Nas Buffalo này cổng usb là 2.0, mình có cách nâng cấp thành usb 3.0 được không ạ. Khi hết khay hdd rồi chuyển qua box hdd thì đời mới bây giờ toàn usb 3.0 hoặc khe e-sata. Xem bluray, copy usb 3.0 hay e-sata vẫn tốt hơn...
Các bác trả lời giúp em ạ.
Cái buffalo này đời rất cũ rồi bác ạ. Nên giá mới rẻ.
Giờ bác có gắn thêm HDD thì mình nghĩ cho nó giao tiếp với con buffalo qua mạng là hợp lý nhất . Hoặc em yêu khoa học thì mở con buffalo ra. bỏ 1 khay đi. Lấy cable sata của khay đó độ lại thành esata rồi gắn với cái cục HDD box mới.

thanhyk

Well-Known Member

Nếu bỏ 1 khay mà gắn được card ra 4 sata thì được chứ 1 đổi 1 thì làm chi bác.

justbenice

Moderator

Nếu bỏ 1 khay mà gắn được card ra 4 sata thì được chứ 1 đổi 1 thì làm chi bác.

nó không có khe cắm mở rộng. Nhưng 1 sata đổi thành esata bằng dây thì có thể kéo được 4-8 cái HDD trong hdd box vô tư.

thanhyk

Well-Known Member

...tốc độ esata có ngang sata không bác. Vậy nếu 'độ' được thì mình săm dock 4 bay (tại ghét hdd box) gắn ổ cứng và cắm nguồn riêng của dock là...vô tư hả bác. Cái sata đổi thành esata bằng dây là ntn ạ, có cái hình thì hay quá. Bác nào có kinh nghiệm hướng dẫn em 'phá' thử...

Tomtep

Active Member

Vì nhiều bác pm mình than cục buffalo này đang có giá trời ơi đất hỡi những 5-5.5tr trong khi nhu cầu của mọi người chỉ là cài window server và chia sẻ file nên tiện topic này mình xin trình bày thêm 2 phương án :
NAS giá rẻ - bảo hành lâu - Linh kiện Tuyển Chọn :D cho các bác lựa chọn đã luôn .
Đầu tiên là combo Main + CPU , có 2 sự lựa chọn cho các bác nhé :
1. BIOSTAR all in one NM70I-1037U giá 1tr700k , bao gồm 1 mainboard và 1 CPU 1037U 1.8Ghz Ivy Bridge dual core. Con CPU này thì đủ đập tan nát hết tất cả các con atom . Có sound-vga onboard , ra HDMI
2. Main board ASUS P8H61-MX/SI + CPU Intel Sandy Bridge G550- 2.6GHz - 2MB - Dual Core 2/2 - SK 1155 . Giá tổng cộng : 1tr890k. CẶp này thì đỉnh của giá rẻ rời. VGa intel HD 2000 Sound onboard
Giờ tới RAM : DDR3 2.0GB bus 1333 Patriot giá 350K vnd. RAM rẻ trong tầm tiền có thương hiệu tốt.
Tiếp theo là PSU. cái này quan trọng nhé, các bác mua mấy món trên sao cũng đuọc nhưng cái PSU này thì phải chuẩn tí : CoolerMaster CM Elite 350W 24 pin (PSAR-J3) giá 534K đồng. Hoặc nếu kiém được con Seasonic thì cànt tuyệt vời.
Coi như gần xong rồi nhé, giờ thiếu cái case cứng cáp mạnh khỏe xinh xắn nữa :
Với tiêu chí nhỏ , đẹp, cực rẻ nhưng vẫn phải giữ đc vẻ sang chảnh của cái NAS, anh em chơi luôn cái này : Cooler Master CM - RC 372 : 850K vnd.
cooler-master-n300-nse-300-kkn1-mid-tower-400x400-imadmnzuxjvtssdv.jpeg

Tổng cộng hết : 3tr650k VND . Cấu hình này rất mạnh. (nếu để làm NAS và chạy linh tinh :D )
Các bạn đừng ngại gì vụ nắp ráp nhé. Cấu hình trên mình kiểm tra có đủ ở Phong Vũ TP HCM hoặc Trần Anh Hà Nội. Cứ vác cái list ra cò kè giảm giá có khi giảm được 100-200k đó, lại còn được nắp ráp miễn phí, bảo hành trọn gói linh kiện 1 chỗ, Tất cả các linh kiện trên bảo hành tối thiếu 1 năm, đa số 2 năm hoặc 3năm. Thương hiệu đều tốt và bền.
Nếu cò cưa hoặc mua đồ cũ giảm được ít tiền các bạn nên đầu tư vào RAM. Nâng RAM lên 4G thì là chuẩn của File SerVer luôn. Nếu chịu khó ngắm nghía vozforums và 5giay thì các bác có thể mua cấu hình trên với giá 1 nửa và bảo hành 1-2 tháng đấy.

Sau khi mua xong phần cứng các bác làm theo hướng cài window server ở trong topic này là được rồi. Key cài thì vào đây Giúp Activate Windows by phone Windows 8.1+ Windows 8.0 RTM Professional or Enterprise bằng key MAK,office proplus 2013 retail & VL+ Win7 Ultimate Retail+ key office 2010 vl+Activate by phone giúp bạn . post bài xin key và active key thành full bản quyền xịn mất khoảng 5phút thôii.
Các phần mềm cần thiết, các cách seting các bác xem trong topic này hoặc topic này http://www.hdvietnam.com/diendan/62...n/794913-gioi-thieu-htpc-file-server-moi.html
Chúc các bác vui vẻ và bình an xem phim nghe nhạc bên cục "NAS" tự build giá rẻ này .

Xin cảm ơn bạn nhiều nhé

MrBo682

Well-Known Member

Raid ở máy tôi ko chạy mặc định, trừ phi người dùng chạy nó. Raid của tôi nó được thiết kế chạy như thế để ko hao tài nguyên mà.
Chắc máy tôi có gì sai ở đây vì tôi cũng copy giống bạn, nhưng chưa bao giờ vượt quá 100.
Tôi cũng đã thay các loại switch, qua và ko qua giga router, set jumbo frame, thay luôn dây network. Và tôi luôn kiểm tra lúc nó ở 50% là mức trung bình. Chỉ khác một chút ở đây là ổ của tôi toàn là 5400 và 5900rpm. Bởi vậy tôi mới thắc mắc, bạn đừng hiểu lầm.

Ôi bác ơi.... :D
Đọc nhiều bài của bác tôi thấy tâm đắc ghê .Bác là người rất kỹ tính từ việc sắp xếp chọn linh kiện rồi cách chơi...Tôi rất ngưỡng mộ.
Nhưng có 1 vài cái thấy hơi kỳ kỳ trong bài bác viết về card mạng intel là nhất.
Nói nhỏ với bác tôi dùng qua khá nhiều loại card mạng.Nhưng thực tế diễn ra thì nói về tốc độ chép dữ liệu Card Marvell Yukon lại nhất bảng (từ trước đó trên Main cao cấp Asus hay dùng, sau này không còn thấy nữa...??).Tôi đã đẩy tốc độ chép qua LANGigabit (thử đủ loại HDD cả 64MB catch và 32MB catch) thì Marvell vô địch với tốc độ ổn định 113MB/s, và tôi có mong ước muốn nó đạt MAX lý thuyết gigabit 120MB/s nhưng chưa bao giờ được, đỉnh điểm cở 116MB/s rồi tụt ....Về nhì và ngang tầm nhau giữa intel và realtek trên dưới 100MB/s > test trên cả PC và cả NAS Buffalo.Có lẽ intel nhiều team viết các software về mạng hay dựa vào và tin dùng nó nên nó phổ biến thì đúng hơn là tốc độ chép nó nhanh nhất (?)
Nói thêm 1 chút về HDD luôn (thử các dòng Sata cũ 120G 2M catch đời ơ kìa thì không có chuyện tốc độ đương nhiên). Western lúc mới chép tốc độ rất tốt , nhưng sau vài lần ghi xóa ( tôi chơi torrent mà) thì biết liền :D. Seagate chạy tuy có nóng hơn nhưng ghi xóa nhiều lần tốc độ chép không sut giảm bác ạ. Điều kiện của tôi chỉ mua được HDD ở trong nước qua các nhà phân phối, nước ngoài thì không biết ...
Nói về Switch : tôi cũng test đủ thứ loại > kết quả tương đương không khác nhau mấy giữa Dlink, Linksys,Buffalo....trừ TPlink (kém nhất - thôi kệ tự an ủi , nó rẽ mà :D)
Riêng khoản cáp >>> cái này ý chủ quan của tôi > dùng cáp đúc của các hãng, cat5 hay 6 không ảnh hưởng ở tầm dưới 10m nhưng trên 15m thì cat5 bắt đầu có chuyện...,và không chơi cáp bấm ...
Một số lưu ý với các bạn khác so sánh NAS nào tốt hơn NAS nào ? :
Buffalo là hàng secondhand (dù có thể rất mới...qua tay mấy phù thủy là biết liền hé) nên giá rẽ. Mua NAS buffalo thì tự lo software , firmware, abc, rửi ro cũng cao do chính xác là dạng Refubit... và rẽ (hàng bãi mà) chứ không phải Buffalo là tốt nhất.Thử mua mới từ hãng xem...biết cái giá liền.Thượng vàng hạ cám nó cũng đủ loại...
Các thương hiệu khác cũng không ngoại lệ được >> tiền tới đâu của tới đó.Cấu hình tương đương nhưng Sysnology, Thecus ,QNAP... có giá không rờ được.Nhưng đổi lại nó là hàng mới và được hãng "bảo kê" cả "cứng lẫn mềm"
Cũng cần nhấn mạnh khẳng xíu nữa tôi là người dùng ...dùng rất nhiều và toàn nghịch chơi , không phải dân buôn hay bán bất cứ thứ gì liên quan điện tử bác nhé.Cũng không khoác lác để tỏ ra mình abc gì cả...
Rất ngưởng mộ các bài viết của bác và học được rất nhiều thứ từ các bài viết của bác.Tôi rất thích bài viết như vậy . Và thật lòng rất chân thành cảm ơn bác!!!

justbenice

Moderator

...tốc độ esata có ngang sata không bác. Vậy nếu 'độ' được thì mình săm dock 4 bay (tại ghét hdd box) gắn ổ cứng và cắm nguồn riêng của dock là...vô tư hả bác. Cái sata đổi thành esata bằng dây là ntn ạ, có cái hình thì hay quá. Bác nào có kinh nghiệm hướng dẫn em 'phá' thử...

Mình đi công tác cả tuần chưa về. Ol toàn bằng đt nên kô tiện viết bài dài. Nhìn chung sata -> esata thì chỉ là thay đổi bằng sợi dây thôi. Sau đó esata sẽ có fương fáp rất rẻ tiền cho 4 cái hdd dùng chụg băng thông của sợi dây đó. Nó có điểm lợi là cực rẻ nhưng cũng có điểm hại là nếu truy cập cùng lúc 2 hdd dùng chung sợi dây esata thì nó thành chậm như rùa.
Về lại sg mình sẽ viết chi tiết hơn về vụ này.

duc_sgcl

Chào bác, sau khi tham khảo bài viết Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn. Em đa đầu tư 1 con Nas TS 6 bay và làm theo hướng dẫn nhưng Dune Duo truy cập bằng smb rất chập chờn, lúc được lúc ko. Bác vui lòng hướng dẫn Hanewin NFS cho em nhé, em mày mò cả tuần nay mà chưa được.

airport

Active Member

Dùng Dune thì bác nên map luôn cái IP của Nas vào, mỗi khi khởi động Dune sẽ log ngay vào folder đã được share trên Nas chứ nếu cứ dùng tình năng Browse của Dune thì chán lắm, lúc được lúc không.

TNTANH

Member

Mình cũng có nas buffalo TS-QVHL cài windows 7 vẫn hiện thị lcd được bạn, mà phần điều khiển bên trong vẫn là tiếng nhật giống bản win đi theo nas lên muốn hỏi có bản nào tiếng anh không mà. Bạn có share cho mình với . Thanks bạn.

Bro có bản tiếng Nhật cho mình với, mình cài vô nó nhấp nháy boot from hdd 0. Tks

abc123xyz

Member

Vì nhiều bác pm mình than cục buffalo này đang có giá trời ơi đất hỡi những 5-5.5tr trong khi nhu cầu của mọi người chỉ là cài window server và chia sẻ file nên tiện topic này mình xin trình bày thêm 2 phương án :
NAS giá rẻ - bảo hành lâu - Linh kiện Tuyển Chọn :D cho các bác lựa chọn đã luôn .
Đầu tiên là combo Main + CPU , có 2 sự lựa chọn cho các bác nhé :
1. BIOSTAR all in one NM70I-1037U giá 1tr700k , bao gồm 1 mainboard và 1 CPU 1037U 1.8Ghz Ivy Bridge dual core. Con CPU này thì đủ đập tan nát hết tất cả các con atom . Có sound-vga onboard , ra HDMI
2. Main board ASUS P8H61-MX/SI + CPU Intel Sandy Bridge G550- 2.6GHz - 2MB - Dual Core 2/2 - SK 1155 . Giá tổng cộng : 1tr890k. CẶp này thì đỉnh của giá rẻ rời. VGa intel HD 2000 Sound onboard
Giờ tới RAM : DDR3 2.0GB bus 1333 Patriot giá 350K vnd. RAM rẻ trong tầm tiền có thương hiệu tốt.
Tiếp theo là PSU. cái này quan trọng nhé, các bác mua mấy món trên sao cũng đuọc nhưng cái PSU này thì phải chuẩn tí : CoolerMaster CM Elite 350W 24 pin (PSAR-J3) giá 534K đồng. Hoặc nếu kiém được con Seasonic thì cànt tuyệt vời.
Coi như gần xong rồi nhé, giờ thiếu cái case cứng cáp mạnh khỏe xinh xắn nữa :
Với tiêu chí nhỏ , đẹp, cực rẻ nhưng vẫn phải giữ đc vẻ sang chảnh của cái NAS, anh em chơi luôn cái này : Cooler Master CM - RC 372 : 850K vnd.
cooler-master-n300-nse-300-kkn1-mid-tower-400x400-imadmnzuxjvtssdv.jpeg

Tổng cộng hết : 3tr650k VND . Cấu hình này rất mạnh. (nếu để làm NAS và chạy linh tinh :D )
Các bạn đừng ngại gì vụ nắp ráp nhé. Cấu hình trên mình kiểm tra có đủ ở Phong Vũ TP HCM hoặc Trần Anh Hà Nội. Cứ vác cái list ra cò kè giảm giá có khi giảm được 100-200k đó, lại còn được nắp ráp miễn phí, bảo hành trọn gói linh kiện 1 chỗ, Tất cả các linh kiện trên bảo hành tối thiếu 1 năm, đa số 2 năm hoặc 3năm. Thương hiệu đều tốt và bền.
Nếu cò cưa hoặc mua đồ cũ giảm được ít tiền các bạn nên đầu tư vào RAM. Nâng RAM lên 4G thì là chuẩn của File SerVer luôn. Nếu chịu khó ngắm nghía vozforums và 5giay thì các bác có thể mua cấu hình trên với giá 1 nửa và bảo hành 1-2 tháng đấy.

Sau khi mua xong phần cứng các bác làm theo hướng cài window server ở trong topic này là được rồi. Key cài thì vào đây Giúp Activate Windows by phone Windows 8.1+ Windows 8.0 RTM Professional or Enterprise bằng key MAK,office proplus 2013 retail & VL+ Win7 Ultimate Retail+ key office 2010 vl+Activate by phone giúp bạn . post bài xin key và active key thành full bản quyền xịn mất khoảng 5phút thôii.
Các phần mềm cần thiết, các cách seting các bác xem trong topic này hoặc topic này http://www.hdvietnam.com/diendan/62...n/794913-gioi-thieu-htpc-file-server-moi.html
Chúc các bác vui vẻ và bình an xem phim nghe nhạc bên cục "NAS" tự build giá rẻ này .
Hi Bác,
Mình tính build 1 cái để down torrent + NAS, với cấu hình này thì thời điểm hiện tại chắc cũng sự thay đổi hả (hơn 4 tháng rồi chắc giá cả biến động, nếu hết hàng thì cái nào có thể thay thế tương tự,...). Cám ơn bác

HoneyLove

Chào bác!

Mình mới lấy cái NAS TS-QVHL của anh bạn nên có đang mày mò cài win cho nó.

Mới đầu mình cài Windows Server 2008 R2 Enterprise, chạy khá mượt mà nhưng ghét mỗi cái là LCD trên NAS ko hiển thị thông tin gì và đèn ở nút power nháy liên tục.

Sau khi mò mẫm và xin xỏ ae trên mạng thì cũng được share bản Windows Storage Server 2008 R2 của Buffalo dành riêng cho dòng NAS chạy WS của họ. Có điều cũng là bản lậu, key lởm nên vẫn phải dùng tool để active, được cái là LCD đã hiển thị đủ thông tin, đèn power đã chị đứng im. NHƯNG mở soft LCD Settings lên, thêm bớt hoặc chỉnh sáng tối LCD ko được, toàn bộ soft này điều chỉnh nhưng ko có tác dụng trên LCD.

Mình có đọc được 2 post dưới này của bác:

Mình cũng có nas buffalo TS-QVHL cài windows 7 vẫn hiện thị lcd được bạn, mà phần điều khiển bên trong vẫn là tiếng nhật giống bản win đi theo nas lên muốn hỏi có bản nào tiếng anh không mà. Bạn có share cho mình với . Thanks bạn.
Link http://www.hdvietnam.com/diendan/62...falo-ts-qvhl-giai-phap-luu-3.html#post7093747

Hiện thông tin đầy đủ, điều khiền được fan của nas, ngày, giờ, ip mạng, thông tin hdd mà bạn. nút power không nhấp nháy nữa.
Link http://www.hdvietnam.com/diendan/62...falo-ts-qvhl-giai-phap-luu-3.html#post7093825

Bác cho mình xin soft LCD Settings bác đang dùng được ko ạ? Cài soft này vào là đèn ở nút Power đứng yên và điều khiển được mọi chức năng trên LCD luôn hả bác?

Xin chân thành cám ơn.

justbenice

Moderator

Chào bác!

Mình mới lấy cái NAS TS-QVHL của anh bạn nên có đang mày mò cài win cho nó.

Mới đầu mình cài Windows Server 2008 R2 Enterprise, chạy khá mượt mà nhưng ghét mỗi cái là LCD trên NAS ko hiển thị thông tin gì và đèn ở nút power nháy liên tục.

Sau khi mò mẫm và xin xỏ ae trên mạng thì cũng được share bản Windows Storage Server 2008 R2 của Buffalo dành riêng cho dòng NAS chạy WS của họ. Có điều cũng là bản lậu, key lởm nên vẫn phải dùng tool để active, được cái là LCD đã hiển thị đủ thông tin, đèn power đã chị đứng im. NHƯNG mở soft LCD Settings lên, thêm bớt hoặc chỉnh sáng tối LCD ko được, toàn bộ soft này điều chỉnh nhưng ko có tác dụng trên LCD.

Mình có đọc được 2 post dưới này của bác:

Link http://www.hdvietnam.com/diendan/62...falo-ts-qvhl-giai-phap-luu-3.html#post7093747

Link http://www.hdvietnam.com/diendan/62...falo-ts-qvhl-giai-phap-luu-3.html#post7093825

Bác cho mình xin soft LCD Settings bác đang dùng được ko ạ? Cài soft này vào là đèn ở nút Power đứng yên và điều khiển được mọi chức năng trên LCD luôn hả bác?

Xin chân thành cám ơn.
Bác pm cho 2 bác đó nhé. Mình thì kô cài cái gì cả vì mình điều khiển qua remote desktop hết và vất cái cục đó vào gầm giường nên kô chú ý lắm.

justbenice

Moderator

Hi Bác,
Mình tính build 1 cái để down torrent + NAS, với cấu hình này thì thời điểm hiện tại chắc cũng sự thay đổi hả (hơn 4 tháng rồi chắc giá cả biến động, nếu hết hàng thì cái nào có thể thay thế tương tự,...). Cám ơn bác

Giá mainboard và cpu có rẻ hơn chút. Bác cứ cầm cái list này lên phong vũ họ tự biết thôi bác. Mấy cái ram - psu - case chắc kô thay đổi nhiều, Chỉ có mainboard-cpu có thay đổi chút ít về giá hoặc về model . Bác đưa nếu họ kô có họ tự biết thay thế bằng cái đời mới hơn ( sẽ tốt hơn )

thanhyk

Well-Known Member

Trước có hỏi Nas Buffalo TS-8VHL có gắn hdd > 3Tb được không, shop bảo nas này chỉ hỗ trợ ổ 3Tb. Sau có bác nói gắn qua cổng usb thì hdd dung lượng nào cũng nhận (ý là 8Tb cũng nhận). Mới gắn thử hdd 4Tb thẳng vào main (format MBR chứa dữ liệu chứ không phải chứa hđh win..), nó nhận tốt. Thế này thì em chẳng cần thanh lý nas Buffalo để build pc chứa ổ >4Tb làm gì (trước cứ tưởng nas này giới hạn ổ 3Tb), bây giờ cứ từ từ đổi ổ 3Tb qua 4/5Tb thui...
Bác manhthang có chơi nas này thì chơi luôn 5Tb cho nó máu, 1 bay chứa hđh, 7 bay x 5Tb là quá đủ...

Bên trên