Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

--Bác chứa phim ảnh data gì mà chơi hdd 5T dữ vậy.....................

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: Buffalo TS-QVHL : Giải pháp lưu trữ hay mà rẻ tiền ( Window Server 2012 ) - Có hướng dẫn

--Bác chứa phim ảnh data gì mà chơi hdd 5T dữ vậy.....................
À không, chỉ là trước em tưởng main đời mới sau này hỗ trợ ổ cứng dung lượng lớn. Thực tế ai down phim nhiều sau 2-3 năm sẽ tăng ổ rất nhanh, nhất là toàn bluray, khi đó không muốn mở rộng qua cổng usb thì chỉ có cách nâng dung lượng ổ lên khi hết khay ổ cứng (thực tế cổng usb để chữa cháy thui, nas có tính chất share cho nhiều mày mà xài qua cổng usb 24/7 là không ổn). Bây giờ gắn ổ 4Tb vào nas Buffalo (win server) nhận tốt nên...chẳng cần nâng cấp thay bằng pc làm nas trong vài năm, chỉ cần đổi ổ dung lượng lớn là Ok.

dungsin_lqd

Well-Known Member

À không, chỉ là trước em tưởng main đời mới sau này hỗ trợ ổ cứng dung lượng lớn. Thực tế ai down phim nhiều sau 2-3 năm sẽ tăng ổ rất nhanh, nhất là toàn bluray, khi đó không muốn mở rộng qua cổng usb thì chỉ có cách nâng dung lượng ổ lên khi hết khay ổ cứng (thực tế cổng usb để chữa cháy thui, nas có tính chất share cho nhiều mày mà xài qua cổng usb 24/7 là không ổn). Bây giờ gắn ổ 4Tb vào nas Buffalo (win server) nhận tốt nên...chẳng cần nâng cấp thay bằng pc làm nas trong vài năm, chỉ cần đổi ổ dung lượng lớn là Ok.

Bữa nào bác rảnh cho em giao lưu chép một số phim bluray nhe. Em làm ở quận 3 ...buổi trưa em thường rảnh...tks bác

thanhyk

Well-Known Member

Bữa nào bác rảnh cho em giao lưu chép một số phim bluray nhe. Em làm ở quận 3 ...buổi trưa em thường rảnh...tks bác

Được mà bác, bác cứ pm và cho số đt nhé. Có điều sợ chép trùng phim bác đang xem. Lúc này em downl cả phim bộ lồng tiếng, mà coi cái này...rất mất thời gian và mệt.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Em chép một số phim bom tấn hay chiếu rạp thôi...không lưu phim nhiều như bác....phim em cũng không xem nhiều...bác rảnh khi nào và PM giùm em địa chỉ em sắp xếp em đến giao lưu cafe với bác

laodaidu

Active Member

Đọc bài của Bác này hay quá, thấy bộ Nas này quá phù hợp với nhu cầu HD của gia đình mình. Nhưng tìm mãi ko ra em QVHL giá như chủ thớt.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Đọc bài của Bác này hay quá, thấy bộ Nas này quá phù hợp với nhu cầu HD của gia đình mình. Nhưng tìm mãi ko ra em QVHL giá như chủ thớt.
Build hẳn 1 pc cài win 2012 chơi luôn vì nas như bác chủ toàn trên 5tr chưa tính HDD vài Terabyte

dragon82

Active Member

Vì nhiều bác pm mình than cục buffalo này đang có giá trời ơi đất hỡi những 5-5.5tr trong khi nhu cầu của mọi người chỉ là cài window server và chia sẻ file nên tiện topic này mình xin trình bày thêm 2 phương án :
NAS giá rẻ - bảo hành lâu - Linh kiện Tuyển Chọn :D cho các bác lựa chọn đã luôn .
....
Các phần mềm cần thiết, các cách seting các bác xem trong topic này hoặc topic này http://www.hdvietnam.com/diendan/62...n/794913-gioi-thieu-htpc-file-server-moi.html
Chúc các bác vui vẻ và bình an xem phim nghe nhạc bên cục "NAS" tự build giá rẻ này .

Máy PC em đã cài Windows Server 2012 theo hướng dẫn, nay cần bác hướng dẫn cho em thêm mấy điểm sau nhé:

1. Truy cập từ xa: cách thiết lập để các máy tính, smartphone truy cập (phim/ảnh/nhạc) của server từ xa qua internet

2. Phần mềm cần cài trên smartphone (android, ios) để xem (phim/ảnh/nhạc) của server

3. Cách download từ xa qua internet vào server

Bác cố gắng hướng dẫn chi tiết từng bước giúp em, e vẫn chưa biết dùng Windows Server 2012
Thx bác nhiều

laodaidu

Active Member

Vì nhiều bác pm mình than cục buffalo này đang có giá trời ơi đất hỡi những 5-5.5tr trong khi nhu cầu của mọi người chỉ là cài window server và chia sẻ file nên tiện topic này mình xin trình bày thêm 2 phương án :
NAS giá rẻ - bảo hành lâu - Linh kiện Tuyển Chọn :D cho các bác lựa chọn đã luôn .
Đầu tiên là combo Main + CPU , có 2 sự lựa chọn cho các bác nhé :
1. BIOSTAR all in one NM70I-1037U giá 1tr700k , bao gồm 1 mainboard và 1 CPU 1037U 1.8Ghz Ivy Bridge dual core. Con CPU này thì đủ đập tan nát hết tất cả các con atom . Có sound-vga onboard , ra HDMI
2. Main board ASUS P8H61-MX/SI + CPU Intel Sandy Bridge G550- 2.6GHz - 2MB - Dual Core 2/2 - SK 1155 . Giá tổng cộng : 1tr890k. CẶp này thì đỉnh của giá rẻ rời. VGa intel HD 2000 Sound onboard
Giờ tới RAM : DDR3 2.0GB bus 1333 Patriot giá 350K vnd. RAM rẻ trong tầm tiền có thương hiệu tốt.
Tiếp theo là PSU. cái này quan trọng nhé, các bác mua mấy món trên sao cũng đuọc nhưng cái PSU này thì phải chuẩn tí : CoolerMaster CM Elite 350W 24 pin (PSAR-J3) giá 534K đồng. Hoặc nếu kiém được con Seasonic thì cànt tuyệt vời.
Coi như gần xong rồi nhé, giờ thiếu cái case cứng cáp mạnh khỏe xinh xắn nữa :
Với tiêu chí nhỏ , đẹp, cực rẻ nhưng vẫn phải giữ đc vẻ sang chảnh của cái NAS, anh em chơi luôn cái này : Cooler Master CM - RC 372 : 850K vnd.
cooler-master-n300-nse-300-kkn1-mid-tower-400x400-imadmnzuxjvtssdv.jpeg

Tổng cộng hết : 3tr650k VND . Cấu hình này rất mạnh. (nếu để làm NAS và chạy linh tinh :D )
Các bạn đừng ngại gì vụ nắp ráp nhé. Cấu hình trên mình kiểm tra có đủ ở Phong Vũ TP HCM hoặc Trần Anh Hà Nội. Cứ vác cái list ra cò kè giảm giá có khi giảm được 100-200k đó, lại còn được nắp ráp miễn phí, bảo hành trọn gói linh kiện 1 chỗ, Tất cả các linh kiện trên bảo hành tối thiếu 1 năm, đa số 2 năm hoặc 3năm. Thương hiệu đều tốt và bền.
Nếu cò cưa hoặc mua đồ cũ giảm được ít tiền các bạn nên đầu tư vào RAM. Nâng RAM lên 4G thì là chuẩn của File SerVer luôn. Nếu chịu khó ngắm nghía vozforums và 5giay thì các bác có thể mua cấu hình trên với giá 1 nửa và bảo hành 1-2 tháng đấy.

Sau khi mua xong phần cứng các bác làm theo hướng cài window server ở trong topic này là được rồi. Key cài thì vào đây Giúp Activate Windows by phone Windows 8.1+ Windows 8.0 RTM Professional or Enterprise bằng key MAK,office proplus 2013 retail & VL+ Win7 Ultimate Retail+ key office 2010 vl+Activate by phone giúp bạn . post bài xin key và active key thành full bản quyền xịn mất khoảng 5phút thôii.
Các phần mềm cần thiết, các cách seting các bác xem trong topic này hoặc topic này http://www.hdvietnam.com/diendan/62...n/794913-gioi-thieu-htpc-file-server-moi.html
Chúc các bác vui vẻ và bình an xem phim nghe nhạc bên cục "NAS" tự build giá rẻ này .

Liệu có thể nâng cấp 1 Card màn hình đủ xem 3D (Asus 5450) theo option 2 và ram 4G để xem 3D lúc cần, bình thường làm Nas. Ngoài ra ko làm gì cả. Vấn đề tiết kiệm điện khi chạy 24/24 của con Nas PC này thế nào Bác chủ?

dungsin_lqd

Well-Known Member

Liệu có thể nâng cấp 1 Card màn hình đủ xem 3D (Asus 5450) theo option 2 và ram 4G để xem 3D lúc cần, bình thường làm Nas. Ngoài ra ko làm gì cả. Vấn đề tiết kiệm điện khi chạy 24/24 của con Nas PC này thế nào Bác chủ?

Ôm đồm nhiều thứ quá sao thiết kiệm điện được...

datthanh07

Các bác đã có kinh nghiệm sử dụng Windows Server 2012 chỉ giúp em chỗ này với ah:
PC cài server 2012 để kéo torrent, fshare chạy 24/24, em có thiết lập trong BIOS là khi có điện máy tự khởi động (áp dụng lúc cúp điện) nhưng chỉ vào tới được màn hình login nên các chương trình như fshare, utorrent không thể tự chạy được. Mong các bác hướng dẫn giúp cho em là khi khởi động máy tự login vào luôn để chạy các chương trình.
Thanks!!!

Vậy thì bạn phải cài đặt máy cho nó bypass login thôi.

maiyeu004

Banned

Bác bỏ password tài khoản Admin đi, và vào phần Startup add chương trình torrent và Fshare tool vô khởi động cùng với Windows là được

TNTANH

Member

Các bác đã có kinh nghiệm sử dụng Windows Server 2012 chỉ giúp em chỗ này với ah:
PC cài server 2012 để kéo torrent, fshare chạy 24/24, em có thiết lập trong BIOS là khi có điện máy tự khởi động (áp dụng lúc cúp điện) nhưng chỉ vào tới được màn hình login nên các chương trình như fshare, utorrent không thể tự chạy được. Mong các bác hướng dẫn giúp cho em là khi khởi động máy tự login vào luôn để chạy các chương trình.
Thanks!!!

Bro làm theo 3 bước sau là ok. Vẫn đặt password bình thường, ko cần bỏ password

Windows 7 Auto-Login in Three Steps | Binary Adventure

NAS SYNOLOGY, BUFFALO truy cập từ PC qua giao diện web. Khi cài os windows thì cách truy cập như thế nào, chẳng lẽ phải cắm màn hình. Bác nào chỉ dùm mình với.

ongtrumkon89

Well-Known Member

NAS SYNOLOGY, BUFFALO truy cập từ PC qua giao diện web. Khi cài os windows thì cách truy cập như thế nào, chẳng lẽ phải cắm màn hình. Bác nào chỉ dùm mình với.

Nó chạy windows server thì dùng remote desktop nhảy vào nhé bác. K cần cắm vga

vantai48

tiện hỏi các bác chạy windows server trên nas giải pháp DLNA nào hiệu quả và tiện lợi nhất nhỉ ?

ongtrumkon89

Well-Known Member

tiện hỏi các bác chạy windows server trên nas giải pháp DLNA nào hiệu quả và tiện lợi nhất nhỉ ?

Bên em mới về bản windowns server 2012 for nas buffalo ( bản zin nhé ) Có nhiều tính năng hay ho cụ mang qua e cài lên cho :D

Bên trên