Cần hiểu sơ bộ về hoạt động của Amply

thanh1977

Member
Ðề: Cần hiểu sơ bộ về hoạt động của Amply

Bạn hung214:
Mình ở Chợ Mới, bạn phải qua phà An Hòa rồi chạy ngược về Chợ Mới.

Nếu bạn đi xe 2 bánh thì đến tận nhà được. Còn đi xe 4 bánh thì phải lội bộ khoảng 2 cây số (vì đường làm bằng dal).
Nhưng để thuận tiện khi nào bạn về mình báo cho thằng cháu ở Vàm Cống đón dẫn bạn về nhà cho dễ.

VAN_LOC

Well-Known Member

Vậy có dịp đi An Giang sẽ ghé bác .

thanh1977

Member

Bạn Loc:
Nếu có thể bạn sắp xếp công việc đi chung với bạn hung214 cho vui.

thanh1977

Member

Từ link bạn cuonghaanh:
http://loachauau.com/home/index.php?...tao-co-ban-228

Mình đã đọc nhưng hiểu mơ hồ quá:

- Điện áp danh định của loa: điện áp âm tần đưa vào hai đầu loa để có công suất danh định. Tức là ta dùng dòng tín hiệu âm tần hình sin có tần số 400Hz hoặc 1000Hz đưa vào loa, đồng thời tăng dần cường độ (tức cũng tăng hiệu điện thế) đến khi loa đạt được công suất danh định?

- Thông số điện áp danh định không quan trọng đối với người dùng hay sao, vì mình thấy loa ít có thông số này?

- Trở kháng danh định: Mức điện áp đưa vào loa là 30% điện áp danh định. Có phải là khi ta đo được điện áp danh định như trên, ví dụ là 10V, thì ta dùng dòng tín hiệu âm tần hình sin có tần số 400Hz hoặc 1000Hz nhưng hiệu điện thế là 3V đặt vào loa để đo trở kháng danh định?

fusin

Trong phân tần loa cũng có mạch ổn dòng hử bác? Có nghĩa là mạch đó duy trì dòng qua loa không đổi à? Em tưởng thế thì màng loa đứng yên ở 1 vị trí thì kêu sao được nhẩy :) ?

Theo em nghĩ thì loa có độ nhạy thấp thường có trở kháng thấp là đúng như bác onggia nói là mạch phân tần nó phức tạp hơn nhưng chủ yếu là cho băng thông ra các loa hẹp đi thôi (có nghĩa là tần số ra các loa phù hợp nhất) chứ chức năng bảo vệ chắc chả cần lắm.
Độ nhạy của loa đo ở 1kHz nên chẳng nói lên chất lượng, nhưng em khẳng định rằng loa có độ nhạy cao làm...loa truyền thanh rất tốt vì tai người cộng hưởng tần số 1-3kHz mà.

Các loại loa định điện áp thường là loa có trở kháng rất cao (có biến áp phối hợp trở kháng) như loa truyền thanh chẳng hạn. Loại này định điện áp 70V, 100V, 120V và 250V. Loại này công suất nhỏ hơn công suất Amp nhiều mà ứ bị cháy bao giờ, thế mới hay.

Cảm ơn Bác Dichtv đã giải thích nhé! có lẽ Em dùng từ sai...hihi, nhưng mạch đó chính xác tiếng Việt gì là gì vậy Bác? Em thấy chức năng nó gần giống với cách Bác đã giải thích nghĩa là định thiên cho băng thông ra các loa hẹp đi nhưng lại phù hợp nhất. Vì vậy Em nói là ổn dòng (nên viết là "băng thông dòng tín hiệu chăng").Em PM vài cuộn phân tần có mạch này cho Bác kiểm tra giúp nhé!

Một lần nữa cảm ơn Bác DichTV.

lehoang40

Chà, cái threat này đã có sự tham gia của nhiều cao thủ rồi, bác Fusin, bác cuonghaanh, ong gia và bây giờ lại thấy chuyên gia kỹ thuật dichtv xuất hiện nửa, rất hay...rất hay....:)

thanh1977

Member

Bạn lehoang40: Xin bạn vài dòng góp ý nhé.

dichtv

Member

Từ link bạn cuonghaanh:
http://loachauau.com/home/index.php?...tao-co-ban-228

Mình đã đọc nhưng hiểu mơ hồ quá:

- Điện áp danh định của loa: điện áp âm tần đưa vào hai đầu loa để có công suất danh định. Tức là ta dùng dòng tín hiệu âm tần hình sin có tần số 400Hz hoặc 1000Hz đưa vào loa, đồng thời tăng dần cường độ (tức cũng tăng hiệu điện thế) đến khi loa đạt được công suất danh định?

- Thông số điện áp danh định không quan trọng đối với người dùng hay sao, vì mình thấy loa ít có thông số này?

- Trở kháng danh định: Mức điện áp đưa vào loa là 30% điện áp danh định. Có phải là khi ta đo được điện áp danh định như trên, ví dụ là 10V, thì ta dùng dòng tín hiệu âm tần hình sin có tần số 400Hz hoặc 1000Hz nhưng hiệu điện thế là 3V đặt vào loa để đo trở kháng danh định?

Đúng là người ta không ghi điện áp danh định của loa mà chỉ ghi công suất và trở kháng thôi vì từ 2 thông số đó có thể suy ra điện áp danh định của loa mà:
U=SQRT (P*Z)
Ví dụ loa 100W 8 omh thì điện áp danh định là ~28V. Loa cũng 100W nhưng 4 omh thì U danh định chỉ 20V thôi.
Các loa dùng trong ô tô thường có trở kháng nhỏ vì nguồn điện ô tô chỉ 12 or 24 V lên muốn đạt công suất lớn thì trở kháng phải nhỏ.
Trở kháng danh định của loa phải đo bằng tín hiệu chuẩn là sin 1000Hz hoặc 400Hz và điện áp đưa vào khoảng 30% điện áp danh định, vì trở kháng của loa còn phụ thuộc chế độ động của loa, nói nôm na là màng loa thò thụt nhiều hay ít cũng ảnh hưởng đến trở kháng của loa. Cho điện áp thấp quá màng loa rung ít, cho điện áp cao quá màng loa rung nhiều quá sẽ làm trở kháng động của loa thay đổi.

thanh1977

Member

Bạn dichtv:
Bạn giải thích rất dễ hiểu. Cám ơn bạn nhiều.
Nhưng mình lại có thắc mắc tiếp mong bạn giải thích luôn dùm:

- Ví dụ loa 100W 8ohm điện áp danh định là ~28V, nếu ta đấu loa này vào một amply bất kỳ thì loa sẽ "an toàn" chỉ khi hiệu điện do amply cung cấp cho loa luôn luôn phải < 28V.

- Điện áp thấp quá màng loa rung ít, cho điện áp cao quá màng loa rung nhiều quá sẽ làm trở kháng động của loa thay đổi. Cái này theo mình hiểu là biên độ (quãng đường) của màng loa rung sẽ ngắn hoặc dài phải không ạ? Tức là điện áp ra loa sẽ tỉ lệ thuận với Vol của amply (khi Vol max loa rung nhiều phát ra tiếng lớn).

dtungcp

Active Member

Bạn giúp thì giúp cho trót bạn LOC ơi !!!
Với tuổi U60 thì còn đi học gì nữa?
Nguyên nhân mình hỏi là: sáng nay lúc 5 giờ mình cùng mấy mấy ông bạn ngồi uống cà phê đen nghe nhạc du dương mới bàn luận về âm nhạc, trong đó có Loa và Amply.

Thấy các cụ bàn luận về âm nhạc lên hóng hớt vào để học hỏi tý đọc đến đây thấy hiếu kỳ lên
cũng có mấy câu muốn hỏi riêng cụ tý ~X(
1,:D:D:D 1977 mà đã 60 rồi hả cụ
2, 5 giờ sáng các cụ đã đi uống cafe để bàn luận âm nhạc hả trời :!!

Chỉnh sửa lần cuối:

thanh1977

Member

Bạn dtungcp:
1. Tên thanh1977 là do thằng cháu ở bên Vàm Cống nó cho bạn ạ.
2. Ở vùng quê thức sớm lắm bạn.

Mình xin nói rõ hơn là:
Mình cùng bà nhà có một quán cà phê nhỏ ở trước sân nhà khoảng 8 năm rồi (cà phê đá 2500đ/1ly, cà phê đen 1500đ/1ly). Lúc đó chưa có internet, mở nhạc cho quán bằng đầu VCD Calinasa nối trực tiếp lên tivi Belco 21 inch, đĩa thì mua ngoài chợ dao động từ 3000đ - 7000đ/1đĩa.
Cách đây khoảng 3 tháng, thằng cháu cho cái máy vi tính này cùng với bộ loa vi tính Nicole SD525, 1 ổ cứng 80Gb chứa rất nhiều nhạc rất hay. Mình hỏi nó nguồn gốc nhạc ở đâu có... đến đây chắc bạn cũng đoán được diễn biến của nó rồi đó, nào là vô mạng, vô trang Web...
Mình thức rất sớm bạn à, khoảng 3 giờ rưỡi, nấu nước pha cà phê, dọn bàn ghế ra sân...để tiếp bà nhà.
Từ khi có internet mình mới thấy kiến thức mình càng ngày càng lạc hậu.

lehoang40

Bạn dtungcp:
1. Tên thanh1977 là do thằng cháu ở bên Vàm Cống nó cho bạn ạ.

Nếu quả thật như vậy thì em thấy bác nên tạo riêng một nick khác đi ạ (nick nào thì tùy bác thôi), bác có thể sử dụng song song 2 nick, nhưng nên tăng cường dùng nick chính thức của bác. Mặc dù diễn đàn là ảo, nhưng em lại cho rằng nên dùng nick chính thức của riêng mình, một cái nick mà dùng chung hoặc dùng của người khác thì không tiện cho lắm.

Vài dòng kính bác.

cuonghaanh

Well-Known Member

Bạn dichtv:

- Ví dụ loa 100W 8ohm điện áp danh định là ~28V, nếu ta đấu loa này vào một amply bất kỳ thì loa sẽ "an toàn" chỉ khi hiệu điện do amply cung cấp cho loa luôn luôn phải < 28V.

- Điện áp thấp quá màng loa rung ít, cho điện áp cao quá màng loa rung nhiều quá sẽ làm trở kháng động của loa thay đổi. Cái này theo mình hiểu là biên độ (quãng đường) của màng loa rung sẽ ngắn hoặc dài phải không ạ? Tức là điện áp ra loa sẽ tỉ lệ thuận với Vol của amply (khi Vol max loa rung nhiều phát ra tiếng lớn).

Hi, theo nguyên tắc thì là loa nào đấu với ampli nào cũng dc, mở to hay chạy lâu cháy hay ko tính sau hả bác!!! Cẩn thận trở kháng bác ạ!
Điện áp xoay chiều cung cấp cho loa càng lớn thì biên độ dao động của màng lao càng lớn trong giới hạn thôi bác ạ . Quá giới hạn âm thanh sẽ bị méo.

thanh1977

Member

Bạn lehoang40:
Mình cũng đã thử một tên mới, nhưng khi vào bằng tên mới thì diễn đàn thông báo (ở góc dưới bên trái):
Bạn không được phép viết chủ đề mới
Bạn không được phép viết trả lời
Bạn không được phép gởi đính kèm
Bạn không được phép chỉnh sửa bài viết

Và cái ô hình chữ nhật mà để mình đánh chữ cũng mất luôn ạ.

thanh1977

Member

Bạn hung214:
Bạn về Châu Đốc thì khác hướng với Chợ Mới, nhưng sẽ đi qua Vàm Cống. Khi đó nếu có điều kiện mình qua nhà thằng cháu gặp bạn.

thanh1977

Member

Bạn cuonghaanh:
Cám ơn trang Web của bạn đưa, có nhiều khiến thức hay quá, nhưng hơi khó hiểu (chắc chỉ đối với mình). Còn phải "nghiên cứu" nữa bạn ạ.

thanh1977

Member

Bạn hung214:
Nhờ bạn mình đã vô được rồi. Giờ sao đây: dùng tên cũ hay tên mới?

VAN_LOC

Well-Known Member

Tên nào cũng được .

dichtv

Member

Bạn dichtv:

- Chính xác là loa 100W 8omh sẽ vẫn an toàn khi đấu vào một amply bất kỳ sao cho điện áp ra nhỏ hơn 28V. Amply 10000000W mà mở volume nhỏ, điện áp ra <28V thì loa vẫn làm việc bình thường.

Các loa định điện áp cũng như vậy, bác nào nhiều tuổi chắc vẫn nhớ hệ thống truyền thanh ngày xưa. Mỗi nhà có 1 cái loa công suất có 0,5w thôi mà đấu vào cái Amply hàng trăm W vẫn không bị cháy vì các loa đó có điện áp danh định là 120V mà để đạt được điện áp này Amply phải mở max công suất. Hệ thống loa định điện áp khi kết nối không cần quan tâm đến công suất của loa và Amply.

Ví dụ: Trong thùng loa truyền thanh loại của Liên Xô ngày xưa sẽ có 1 cái loa 0,5W 8omh và 1 cái biến áp phối hợp trở kháng. Điện áp danh định đưa vào loa sẽ là U2= SQRT(0,5*8) = 2V. Điện áp của đường dây truyền thanh là U1=120V như vậy hệ số của biến áp là: n= U1:U2=120V:2V = 60. Trở kháng quy đổi của biến áp bằng bình phương hệ số biến áp tức là bằng 60^2= 3600. Trở kháng của thùng loa bằng trở kháng của loa nhân với trở kháng quy đổi của biến áp, như vậy nó bằng: 8*3.600=28800 omh.

Tính theo cách khác,không quan tâm biếm áp biến ác gì ta có P=U.I=U.(U/Z)=(U^2)/Z suy ra Z= (U^2)/P = (120^2)/0,5=... ô cũng bằng 28800 omh à, như vậy có vẻ đúng rồi nhỉ :D.
Với trở kháng cao thế làm cho em ấy chết khó lắm nhé.

Thật vật, muốn giết em này cần điện áp ra của amply lớn hơn 120V. Nếu thùng loa này đấu vào Amply dân dụng có trở kháng ra 4 omh thì cầm amply có P bằng bao nhiêu để có thể làm cháy loa? Để ra được 120V trên tải 4 omh thì P của Amply là P=(U^2)/Z = 120^2/4 = 7.200W, chưa kể các loa có khả năng chịu quá tải vài chục phần trăm nên muốn giết em này cần Amply có công suất cỡ 10.000W - các bác đã nhìn thấy Amply này chưa?

Thường các loa có trở kháng nhỏ là loại định trở kháng, loại có trở kháng lớn là loại định điện áp (hàng komh trở lên mới là lớn nhé). Vì vậy chỉ các Amply truyền thanh mới ghi điện áp ra, còn các Amply dân dụng chỉ ghi trở kháng và công suất ra.
Những loa định trở kháng thì khi nối với Amply thì cần P và Z của loa lớn hơn hoặc bằng Amply. Nhỏ hơn thì khi mở max công suất của Amp thì 1 trong 2 xì khói.

- Ý thứ 2 tự bác trả lợi rồi, em khỏi giải thích

VAN_LOC

Well-Known Member

Càng đào càng sâu .......quá sâu .. hiểu chít liền .

Bên trên