Có bác nào xài Ampli Đèn DIY của ThiVanAudio chưa ạ. Em đang nghiên cứu mấy em đó để nghe nhạc

lehoang40

Ðề: Có bác nào xài Ampli Đèn DIY của ThiVanAudio chưa ạ. Em đang nghiên cứu mấy

Em chưa biết gì về đèn đóm cả he he , hôm qua hóng hớt được từ 1 bác . Kipsch 82 này chỉ chơi đền cs từ 7-10W là đẹp , cao hơn sẽ rất dở em cũng không biết vì sao hihi. 3W là cho 1 kênh phải ko bác ?

Dễ hiểu mà bác, các amply CS từ 3 đến 10w phần lớn là các amply mạch SE, loại này tiếng khá mềm và trong, nếu nghe nhạc vocal tiết tấu chậm, thì thôi rồi lượm ơi.........:)
Còn các amply CS tầm >15w, phần lớn là Push Pull, âm thanh có lực hơn so với mạch SE, nhưng tiếng sẽ giảm độ trong đi nhiều. Các bác chơi loa có độ nhậy cao thì tội gì không chơi amply đèn mạch SE nhĩ?

leepham

Well-Known Member
Ðề: Có bác nào xài Ampli Đèn DIY của ThiVanAudio chưa ạ. Em đang nghiên cứu mấy em đó để nghe nhạc

Amp đèn mạch SE đánh với 683 ko biết ổn ko ta ?
Cái amp của a Linh mạch PP hay SE vậy , thử ghép với 683 chưa a :-?

onggia_diehard

Ðề: Có bác nào xài Ampli Đèn DIY của ThiVanAudio chưa ạ. Em đang nghiên cứu mấy em đó để nghe nhạc

Âm ly SE nói chung cực kỳ kén loa, loa 683 là 1 trong số những loại chống chí định với đèn SE.

leepham

Well-Known Member

Âm ly SE nói chung cực kỳ kén loa, loa 683 là 1 trong số những loại chống chí định với đèn SE.

Theo bác Amp mạch SE ghép với mẫu loa nào thì hợp . À chơi đèn có cần đầu tư dây nhợ cho tốt ko nhĩ

onggia_diehard

Theo bác Amp mạch SE ghép với mẫu loa nào thì hợp . À chơi đèn có cần đầu tư dây nhợ cho tốt ko nhĩ
Nói chung là loa có độ nhạy cao bác ạ, đặc điểm của loại này là loa bass to,có trung kèn, tép kèn.Các hãng điển hình và có thể dễ dàng mua và bán lại là tannoy,Jbl,Klipsch, Nghiện hơn và nhiều xiền hơn thì chơi altec cổ, Vitavox, loa Hồ Tây :D Dây rợ thì tốt nhất bác cũng nên đầu tư ở mức độ nghe các dây trong tầm giá và chọn dây phù hợp nhất với gu nghe của mình, cái này h e cũng sợ ko dám tư vấn cụ thể vì chiều bác có gu nghe kỳ quái lắm.

lehoang40

Mình có cặp mono block 300B SE, đã từng ghép với BW 683, nếu không gian bác nhỏ, chuộng nghe các loại nhạc vocal, nhạc vàng thì OK đấy bác, bass tròn nhưng không căng, tiếng khá mềm và trong.....:), nhưng nếu phòng lớn (>20m2) thì chắc nghe không đã....:).

vdung1972

Well-Known Member
Ðề: Có bác nào xài Ampli Đèn DIY của ThiVanAudio chưa ạ. Em đang nghiên cứu mấy

Em thì không liên quan gì tới nội dung này nhưng nhìn thấy chữ ký của bác làm em nhớ tới Maika - Cô bé từ trên trời rơi xuống hoặc Ma quỷ dưới bánh xe khổng lồ,....

Thanks bác, dấu ấn tuổi thơ nhọc nhằn của em đó bác ạ.

Em thấy các bác bóng bàn về đồ đèn mà thèm, em chưa đủ khả năng để chiêm nghiệm nên kiếm con POW bán dẫn của LINN về tẩn cho lành. Sau có thời gian, công lực và đam mê thì đốt đèn sau vậy.

linhuyen

Active Member

Amply của anh Linh là LX33 công suất 35W thì phải , vậy nó là mạch PP phải không anh ? Hôm trước cũng đc nghe qua con này phối với Tannoy của 1 bác ở Q6 :)

truonghd

Well-Known Member

đọc hết 6 trang rồi mà mình vẩn chưa thông luôn, gần nhà mình có 1 a rất thích chơi âmly đèn, mình cũng đã qua nghe thử thì thấy độ chi tiết nói chung là hơn nhiều, đều cả 3 dãy, mặc dù a ấy dùng loa rất to(mình k nhớ moden nữa), nói chung là cảm giác nghe nó nịnh tai hay sao đo, bữa cũng qua nhà a LINH thử thì cũng có cảm giác như vậy, mà muốn noc hay phải dùng những loa cổ, hay dòng lớn của JBL,
tóm lại chưac là mình k hợp với âmly đèn , nhưng mình có lấy của a LINH con VINCEHN pow bán dẩn , per đèn thì cực kỳ hài lòng vớiphối ghép hiện tại, vì a nó cực kỳ dể đánh, mình ghép với JBL L890 thì thôi rồi,ra rất đều cả 3 dãy dù con JBL của mình đến 2 bass mà k có cảm giác bị ù

avenistran

Mình nghĩ là bác phải nghe thử thôi, hôm trước qua thi văn mình nghe thử gx45 và gx65, chưa nghe gx90. tiếng của gx 65 hay gx 90 nghe bạo lực hơn, gx45 nghe nhẹ nhàng hơn, mình đã lấy gx 45, nghe cũng ổn bác ạ, nhưng chắc hợp với loa có độ nhạy cao, loa độ nhạy thấp thì chắc phải tìm dòng cao hon như gx90. thân!

gvnth

Active Member

Khai quật khảo cổ topic này, bác nào đã dùng Gx90 chưa, xin cho đánh giá em này. Hình như tính thanh khoản của TV không tốt lắm hở các bác?

ngdhieu

Well-Known Member

Khai quật khảo cổ topic này, bác nào đã dùng Gx90 chưa, xin cho đánh giá em này. Hình như tính thanh khoản của TV không tốt lắm hở các bác?

Mua amp về để nghe nhạc hay để bán mà hỏi tính thanh khoản hả bạn?
Nếu mua đồ về chỉ nghĩ đến chuyện bán lại thì bạn chưa nên chơi amp đèn, càng chưa nên chơi amp DIY như Thi Văn.

ldphuong21

Em cũng đã từng dùng và trải nghiệm ampli đèn ThiVan GX90 El34, nếu để nguyên bóng tầng Pre thì nghe không ấn tượng lắm đâu. Nhưng sau đó em nâng cấp hết bóng pre ( tổng thiệt hại hết hơn 4 củ ) thì âm thanh hay hơn hẳn, cá nhân em thấy nghe Vocal ngọt ngào tình cảm hơn em bán dẫn Creek 5350 se.

ldphuong21

Ðề: Re: Có bác nào xài Ampli Đèn DIY của ThiVanAudio chưa ạ. Em đang nghiên cứu mấy em đó để nghe nh

Không biết GX90 có kéo được cặp Chario của mình không ??

Em nghĩ loa này của bác đánh bằng ampli gx65 là đủ, dùng Gx90 thì bạo lực quá!

gvnth

Active Member

Mua amp về để nghe nhạc hay để bán mà hỏi tính thanh khoản hả bạn?
Nếu mua đồ về chỉ nghĩ đến chuyện bán lại thì bạn chưa nên chơi amp đèn, càng chưa nên chơi amp DIY như Thi Văn.

Thưa bác, mình chơi mấy cái đồ âm thanh này cũng lâu rồi, trước cũng đã chơi Cayin MT-35, nhưng chưa nghe TV bao giờ thì hỏi thôi. Từ lúc vào con đường đau khổ này, chưa thấy ai đã chơi mà không thay đổi mặc dù hiện tai mình có vừa lòng đến mấy.Một số anh em ở HN money không rủng rỉnh chơi đồ âm thanh với nhau đã rút ra kinh nghiệm:Tính thanh khoản của món đồ cũng là một tiêu chí lựa chọn thiết bị đấy bác ạ.

ngdhieu

Well-Known Member

Thưa bác, mình chơi mấy cái đồ âm thanh này cũng lâu rồi, trước cũng đã chơi Cayin MT-35, nhưng chưa nghe TV bao giờ thì hỏi thôi. Từ lúc vào con đường đau khổ này, chưa thấy ai đã chơi mà không thay đổi mặc dù hiện tai mình có vừa lòng đến mấy.Một số anh em ở HN money không rủng rỉnh chơi đồ âm thanh với nhau đã rút ra kinh nghiệm:Tính thanh khoản của món đồ cũng là một tiêu chí lựa chọn thiết bị đấy bác ạ.

À, ra bác là người "chơi đồ âm thanh". Vậy thì mình không có ý kiến.

gvnth

Active Member

Chơi âm thanh thì làm sao hả bác, ngôn từ này có gì lạ đâu nhỉ? Bọn mình vẫn nói thế thôi như "chơi chim" "chơi ô tô" hay "chơi điện thoại", còn bác thì hay gọi là gì?8->

agriver05

Member

Mong các bác bớt hỏa kẻo lạc chủ đề. E vẫn đang ngồi xem các bác tham gia í kiến :D
Về mua - nghe âm thanh, theo e mỗi người một cách gọi. E thì dùng từ thú chơi âm thanh :D. Theo e thì khi mua đồ âm thanh, mỗi người đều có tiêu chí cho riêng mình và mỗi người có cách sắp xếp các tiêu chí riêng để mà ưu tiên ah. Cá nhân e thì e xếp tính thanh khoản ở đoạn dưới các thứ khác :D
Về chủ đề: trong bộ âm thanh cỏ, 2nd của e có 1 e Pre của TV, nhưng trình độ e còi và tai vẫn đang gần với tr... nên e chẳng biết nhận xét như thế nào :| E thì e thấy hay cho bản thân ah.
Mong các bác vào bàn tiếp :)

blessng78

Active Member
Ðề: Re: Có bác nào xài Ampli Đèn DIY của ThiVanAudio chưa ạ. Em đang nghiên cứu mấy em đó để nghe nh

Không biết GX90 có kéo được cặp Chario của mình không ??

Bác Xicklo chơi Chario serie gì vậy ?
Em cũng có cặp Syntar 100Tower đang loay hoay tìm ampli đèn mà không biết ráp có nổi với cặp loa khó tính này không nữa.
Kể ra có bác nào ở HN đang chơi ampli đèn cho anh em qua nghe thử thì tốt quá...Sợ nhất là đầu tư theo kiểu tù mù...hihi

Bên trên