Có bác nào xài Ampli Đèn DIY của ThiVanAudio chưa ạ. Em đang nghiên cứu mấy em đó để nghe nhạc

phuong_chep kok

Nếu chơi đồ ThiVan, bác cứ hỏi thẳng Thivan và đến nghe, họ sẽ cho bác biết loại nào phù hợp...

quanghaith2

Well-Known Member
Ðề: Có bác nào xài Ampli Đèn DIY của ThiVanAudio chưa ạ. Em đang nghiên cứu mấy em đó để nghe nhạc

Bác định mua cái loa tầm có 5 7 triệu mà ghép với âm ly tầm 20M nói chung là ko hợp lý,loa quan trọng hơn âm ly nên bác nên tìm cặp loa nó ngon hơn 1 chút rồi hãy tính tiếp.Bác ở QN thì nên nhờ bác vừa đoạt giải làm âm ly SUMO đợt vừa roài DIY hộ cho 1 cái cho nó ngon bổ rẻ.

chuẩn rồi, giá loa và amp phải tương đồng 1 chút, thông thường đôi loa quyết định nhiều nhất đến chất âm của cả bộ, sau đó mới đến amp, bởi vậy tiền cho loa phải nhiều nhất.

Dinasour76

Ðề: Có bác nào xài Ampli Đèn DIY của ThiVanAudio chưa ạ. Em đang nghiên cứu mấy em đó để nghe nhạc

Em cũng có 1 chiếc GX45 của ThiVan nên góp tí ý kiến, về mạch thì em xin không nhận xét vì anh Thi và anh Văn là 2 cao thủ có học trường lớp đàng hoàng nên không thể trách các anh ấy về việc đảm bảo đáp tuyến khi đo phải hoàn hảo được. còn về vấn đề thẩm âm thì như nhiều bác nói là dựa vào tai người nghe là chủ yếu, có người thích gu bass mạnh, có người thích trung trầm.... nên đưa ra lời khuyên hay dở thì rất khó.
Nhưng với lỗ tai của em thì khi mua amply của Thyvan, nó xứng đáng với tầm tiền mà bác mua, hơn hết là với 2 anh này, bác có thể nhờ các anh ấy cân chỉnh amply theo loa và gu nghe nhạc của bác. Điều này nếu bác mua đồ hãng thì gần như là không thể. và điểm mạnh nữa là sau khi nghe một thời gian bác có thể thay đổi đèn để có những cảm nhận thú vị của từng loại bóng VD như EL34 đổi qua 6L6 hoặc 6550, hoặc thay đổi các bóng pre 12AU7, 12AT7.... hoặc khi đã rành rẽ thì bác có thể thay đổi các tụ nối tầng như FT03, K-Y09....
Tuy nhiên vì hướng đến mục tiêu ngon bổ rẻ nên.... các bóng đèn lắp sẵn trên maply này đa phần là bóng rẻ tiền ("hay trong tầm giá" :D), cả các tụ nối tầng cũng vậy, nên bác nào theo trường phái chơi "đồ" sẽ không hợp lắp, còn nếu thích chọc ngoáy tìm hiểu thì có lẽ rất thú vị.
Nhờ có cái GX45 này mà em bước chân vào thế giới của DIY, từ tay chả biết gì tới giờ em có thể rụt rè thay đổi được chất âm của cái amply đèn theo ý mình thích (tương đối). Điều mà nếu ngay từ đầu chơi maply hãng chắc em sẽ không có được (ai dám chọc ngoáy cái amply cả chục triệu chứ, lỡ hư là coi như...ném tiền qua cửa sổ).

mhs123

chuẩn rồi, giá loa và amp phải tương đồng 1 chút, thông thường đôi loa quyết định nhiều nhất đến chất âm của cả bộ, sau đó mới đến amp, bởi vậy tiền cho loa phải nhiều nhất.

Nếu theo công thức này thì mình phải mua AMP tầm bao nhiên tiền hả các bác?
E đang dùng cặp loa có 3tr thôi ah.
:-"

SKODA

QUAN TRỌNG là trình độ thẩm âm và gu nghe nhạc của bác thôi.

vnckien

Active Member

Các bác đã dùng Amp đèn (của hãng cũng như của Thivan) cho em hỏi:

1. Nhiệt độ tỏa ra của mấy bóng đèn thông thường là bao nhiêu độ (độ C)?

2. Khi tăng âm lượng của Amp đèn đồng nghĩa với tăng cường sức làm việc của Amp, trong trường hợp này, nhiệt độ cũng tăng tương ứng. Logic này liệu có đúng?

3. Amp đèn DL-50 mark II của Thivan có nhiệt độ cao nhất là bao nhiêu (khi volume đặt ở 11 giờ)? Em ngại nhất vụ thời tiết nóng nực, lại nghe nhạc trong phòng kín "không lạnh" thì nguy lắm.

Cảm ơn các bác.

quanghaith2

Well-Known Member

Mỗi người 1 cách nghĩ, nếu bác nghĩ amp phải đắt hơn loa thì bác cứ mua đắt hơn.
Em thì amp lúc nào em cũng mua rẻ hơn loa. Nếu chỉ tính riêng amp và loa thì em ưu tiên loa 60% trên tổng giá tiền 2 thứ

mhs123

QUAN TRỌNG là trình độ thẩm âm và gu nghe nhạc của bác thôi.

Mỗi người 1 cách nghĩ, nếu bác nghĩ amp phải đắt hơn loa thì bác cứ mua đắt hơn.
Em thì amp lúc nào em cũng mua rẻ hơn loa. Nếu chỉ tính riêng amp và loa thì em ưu tiên loa 60% trên tổng giá tiền 2 thứ
Phối ghép hiện tại thì quá ổn vì e đã nghe cặp đôi này gần 4 năm mà chưa 1 phút cảm thấy hết yêu thương cặp loa này chỉ tại dạo này đi nghe Tubel nhiều quá đâm ra say nằng muốn đổi gió từ bán dẫn sang đèn đóm mà giá của đèn đóm toàn trên dưới 10tr ko ah............#:-S

phdang

Member

Các bác đã dùng Amp đèn (của hãng cũng như của Thivan) cho em hỏi:

1. Nhiệt độ tỏa ra của mấy bóng đèn thông thường là bao nhiêu độ (độ C)?

2. Khi tăng âm lượng của Amp đèn đồng nghĩa với tăng cường sức làm việc của Amp, trong trường hợp này, nhiệt độ cũng tăng tương ứng. Logic này liệu có đúng?

3. Amp đèn DL-50 mark II của Thivan có nhiệt độ cao nhất là bao nhiêu (khi volume đặt ở 11 giờ)? Em ngại nhất vụ thời tiết nóng nực, lại nghe nhạc trong phòng kín "không lạnh" thì nguy lắm.

Cảm ơn các bác.

Em dùng DL-50 mark ii cũng được gần 2 tháng rồi, nên tiện trả lời giúp bác.

1. Nhiệt độ bóng công suất khoảng 100 độ, sờ vào 1lucs có thể bỏng tay, nhưng chạm vào phản xạ rút ra vẫn không sao. Thằng ku nhà em 13 tháng, em huấn luyện cho ku cậu sờ vào sau khi bật khoảng 2 phút, nóng khoảng 60 độ, từ đó không bao giờ nghịch đèn nữa, chỉ dám xoay volume. Trước đây amp bán dẫn của em toàn bị ku cậu đạp vào :))

2. Nhiệt độ đèn chủ yếu do điện áp đốt tim quyết định, mức điện áp này không đổi, nên với mức volume nào thì nhiệt độ cũng như nhau.

3. Như trên.

Sau khi chơi đèn, cách nghe của em không phải là bật thứ nhạc nền rồi làm việc khác, vì lúc đó nhạc cũng chỉ là noise thôi, em bật nghe thư giãn, tập trung khoảng 30 phút đến 1 giờ là cùng. Điện đóm nóng nực chắc cũng chịu đc.
Cuối cùng, em vẫn khuyên bác vác loa đến phòng nghe của thi văn để phối ghép, hợp thì mua, không hợp thì giao lưu cũng chả thiệt hại gì.
Chúc vui.

lan806

Well-Known Member

Đèn nó nóng nhưng không thể cháy bóng được đâu, chỉ đừng đút vào ngăn kín quá là nứt hết gỗ ra đó, đặt chỗ thoáng chút thì dùng thoải mái mà.
Em có cái ảnh dùng ampli đèn của bác ThiVan sấy ớt khô tuyệt đẹp, em đã up nó lên 1 lần nhưng không tìm thấy nó ở đâu nữa :( tìm trong album của PC nhưng chưa thấy.

do_long_khach

Well-Known Member

Nóng trăm độ thì em đành quên vụ đèn này rồi, vì chỉ có 1 chỗ để khá là gần TV. Thế DAC đèn nó có nóng đến vậy ko các bác?

phdang

Member

Nóng trăm độ thì em đành quên vụ đèn này rồi, vì chỉ có 1 chỗ để khá là gần TV. Thế DAC đèn nó có nóng đến vậy ko các bác?

Chỉ có đèn công suất yêu cầu dòng điện lớn thì mới nóng gần 100 độ thôi, để dễ hình dung thì nó cũng nóng cỡ bóng đèn sợi đốt hồi xưa hay dùng. Còn DAC chỉ cho ra điện áp và dòng nhỏ - chức năng pre, nên sợi đốt chỉ đỏ liu riu thôi, không toả nhiệt nhiều ra xung quanh, công suất tiêu thụ tổng cộng chỉ cỡ 30W.

Vụ amp đèn toả nhiệt lúc đầu em cũng lăn tăn lắm, nhưng trót nghe 1 lần thì kết luôn, chuyện nóng từ từ có phương án.

quanghaith2

Well-Known Member

Em cũng có 1 cái DAC đèn, sờ vào bóng thì nóng nóng nhưng nó ko tỏa nhiệt ra bên ngoài nhiều đâu. Bác cứ yên tâm đặt gần TV cũng ko sao

vnckien

Active Member

Em cũng có 1 cái DAC đèn, sờ vào bóng thì nóng nóng nhưng nó ko tỏa nhiệt ra bên ngoài nhiều đâu. Bác cứ yên tâm đặt gần TV cũng ko sao

Em cũng thấy vậy, hôm em nghe một combo gồm CDP đèn + Amp đèn hiệu Cayin trên Trương Nghĩa, thấy nó không đến nỗi nóng như vậy.

Nhưng với amp Thivan DL-50 mark II (của em), em thấy nó rất nóng, mặc dù đã được bác Thi trả lời là bình thường và bác ý nói nhiệt độ chỉ khoảng 40 độ C, nhưng thực tế cái amp của em thì nó nóng hơn là chắc chắn. Tất cả những vật bên cạnh bóng đèn (tấm kính và 3 cục sắt to gì đó) đều rất nóng. Cái phòng khách hơn 24m2 rất thoáng nhà em mà em vẫn cảm thấy sức nóng của nó. Mặc dù các bác đã mách bảo rằng càng nóng càng phê, nhưng em vẫn lăn tăn vụ này quá.

Không biết có nên đem lên bác Thi không nữa?

smallgent

Well-Known Member

dzụ đèn đóm cách rách quá nhỉ...chắc tìm 1 cái DAC ngon quất cho bộ dàn bán dẫn ở nhà cho xong...mệt quá :)

Các Bác cho em hỏi ké một chút, thấy nhiều Bác đang dùng amp Thivan DL-50 mark II,các Bác ghép với loa gì thế,chất âm thế nào ?
Em có cặp loa Klipsch RF 82ii,hiện đang ghép với Vincent sv-236mk nghe cũng tạm được nhưng hơi dư bas (phòng của em 25m2).
Định thay đổi sang đèn đóm 1 chút,nhưng không biết DL-50 mark II có hơn không ? Mong các Bác đi trước cho ý kiến

phdang

Member

Bác chịu khó vác loa đến phòng nghe phối ghép xem có hợp không. Khó tả bằng miệng lắm ạ.
Một mình em lúc máu lên vác cả 2loa lên tầng 3 nhà bác Lợi ở Hn, rồi vác thêm cục amp dl-50 mark ii nặng gần 30kg về. Giãn cở đau mấy hôm.

Ngặt một nỗi tôi lại ở miền trung nên chẳng thể vác loa đến 2 đầu đất nước được, nhờ các bác đã kinh qua truyền lại cho vài điều cơ bản, tóm tắt thôi,theo các bác nghe hay hơn ampli cũ nào các bác đã ghép trước đó chẳng hạn...để em đỡ tốn tiền học phí.

phdang

Member

Em không tiện so sánh amp đèn Thi văn với sp của hãng vì lí do tế nhị. Nhưng em đã vác đôi loa của em đi ghép thử một số amp, có những amp lên tới giá 30 củ, nhưng nghe với amp đèn thì chất âm khác hẳn.
Đèn theo máy khá hay rồi, em lại vừa thay bóng driver bằng cặp 6sn7 sylvania giá chỉ 400k nhưng chất âm lại thay đổi cải thiện thêm chi tiết ở dải cao và âm trầm, đem lại trải nghiệm mới mẻ với chi phí rất nhỏ. Điều này sẽ không có được nếu bác chơi đồ bán dẫn của hãng, nghe không hợp chắc chỉ có nước rao bán.
Amp dl-50 mkii em đánh giá là hay trong tầm tiền, vượt tầm tiền, nhận được tư vấn tốt của các bác sx, học phí cũng rẻ mà cũng hợp với tính lọ mọ của em.
Tất nhiên là chơi đèn cũng có nhiều cái bất tiện... Bác cứ từ từ nghiên cứu, tai nghe mắt thấy là tốt nhất.

Cám ơn bác phdang nhiều ! còn bác nào chơi Amp dl-50 mkii với Klipsch rf 82ii
nữa không, xin chỉ giáo tiếp

Bên trên