Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

lamyen2001

Well-Known Member
Em thử một board Pi2 dùng 03 nguồn (LT3045) và một board Pi2 dùng 01 nguồn 5V (LT1084). Sau hơn một tuần vừa rồi nghe để so sánh, cảm nhận cá nhân thấy Pi2 dùng 3 nguồn có âm thanh chi tiết hơn nhưng độ động, nhạc tính không bằng Pi2 dùng 1 nguồn.
Cái này lúc trước mình có đặt 1 câu hỏi là 3 nguồn LT3045 tiêu thụ điện năng khác nhau mà dùng chung 1 nguồn (LT1084 hay LT1963) thì nó có tối ưu ko vì có thể ảnh hưởng lẫn nhau. Nếu bác có điều kiện thì thử dùng 3 nguồn LT1084 thử xem.

tml3nr

Moderator
Em thử một board Pi2 dùng 03 nguồn (LT3045) và một board Pi2 dùng 01 nguồn 5V (LT1084). Sau hơn một tuần vừa rồi nghe để so sánh, cảm nhận cá nhân thấy Pi2 dùng 3 nguồn có âm thanh chi tiết hơn nhưng độ động, nhạc tính không bằng Pi2 dùng 1 nguồn.
Nghe anh tả có vẻ gần giống như lúc trước em thử với nguồn phát pin 5V:

http://www.hdvietnam.com/posts/9152314/

Anh thử so với Pi2 / Boss Dac / iPower thì thế nào ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

ko853

Well-Known Member
Khi gắn thêm các thiết bị/linh kiện để làm sạch nguồn thường làm giảm Transient Response của dòng điện dẫn đến thiếu nhạc tính. Hôm bữa thấy bác nào đó đề xuất dùng Sparkos discrete voltage regulators, đọc spec thấy nó ghi "Excellent Transient Response" nên các bác dùng thử xem có hơn lt3045 ko?

http://sparkoslabs.com/discrete-voltage-regulators/

lamyen2001

Well-Known Member
Khi gắn thêm các thiết bị/linh kiện để làm sạch nguồn thường làm giảm Transient Response của dòng điện dẫn đến thiếu nhạc tính. Hôm bữa thấy bác nào đó đề xuất dùng Sparkos discrete voltage regulators, đọc spec thấy nó ghi "Excellent Transient Response" nên các bác dùng thử xem có hơn lt3045 ko?

http://sparkoslabs.com/discrete-voltage-regulators/
Mình đề xuất chứ ai, nhưng làm 3 nguồn Sparkos thì chi phí cao quá. Nếu có thể thì nhờ @nhatduongaudio thử xem dùng Sparkos ở đâu cho hiệu quả nhất, ở tầng loc thứ 1 hay phải dùng toàn bộ. Hoặc dùng 3 LT1084 + 3 LT3045.
À mà muốn Sparkos hoạt động tối ưu thì output của nó được hãng khuyến cáo là nên dùng con tụ panasonic FR 100 uF nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Báo cáo với Chủ dự án và tất cả các bạn, đã thành công Dự án Dâu tây, đang chạy với Boss Dac.
http://s1255.photobucket.com/user/chuong46/media/P_20170818_000729_1_p_zpshmne7zo7.jpg.html?o=4
P_20170818_000729_1_p_zpshmne7zo7.jpg.html
Em up lại hình dùm anh chuong46. Do Photobucket nó đòi tiền.

trung224

Well-Known Member
Mình đề xuất chứ ai, nhưng làm 3 nguồn Sparkos thì chi phí cao quá. Nếu có thể thì nhờ @nhatduongaudio thử xem dùng Sparkos ở đâu cho hiệu quả nhất, ở tầng loc thứ 1 hay phải dùng toàn bộ. Hoặc dùng 3 LT1084 + 3 LT3045.
À mà muốn Sparkos hoạt động tối ưu thì output của nó được hãng khuyến cáo là nên dùng con tụ panasonic FR 100 uF nhé.

Em nghĩ dùng Sparkos thì chỉ cần dùng nó như một tầng lọc duy nhất là đủ vì cả PSRR lẫn noise output của nó đều là loại đỉnh rồi.

Còn chuyện thiếu nhạc tính khi dùng 3 nguồn với Boss DAC thì em ko quan tâm lắm :D vì dự án transport Pi là để dùng làm transport xuất SPDIF hoặc cùng lắm là i2s ra cho DAC rời xử lý. Phần cấp 3 nguồn này tương đôí tối ưu cho phần digital của mạch (trừ LT1084 chưa tối ưu lắm vì transient response của nó không tốt như Sigma 11 em đang dùng hay LT1963), còn phần analog của DAC thì phải chơi kiểu khác

chuong46

Active Member
View attachment 264490 [/QUOTE]
Cám ơn bạn Tml3nr đã Up hộ ảnh.
Trước khi phát hiện Dự án Dâu Tây tôi đã kiểm nghiệm nghe nhạc qua Pi3B với 04 laptop chạy Win XP, Win 7, Win 10, Mac Pro và cuối cùng tôi chọn Pi3B với tiêu chí nghe nhạc hay nhất (trung thực nhất). Lúc đó tôi cấp nguồn 05v vào 2 chân dưới cổng nguồn microUSB từ biến áp và bo chỉnh lưu ổn áp dùng SI3052V, Pi3B chạy MoodeAudio xuất ra Dac Taec UD503 bằng dây USB.
Hiện nay, theo cấu hình như hình chụp trên (cấu hình như của bạn Trung224 thay bẳng Biến áp Nhật ra 8V 4A, Bo chỉnh lưu ổn áp như trên cấp trực tiếp 5V và qua 2 bo LT3045S cấp 1,8V 3,3V cùng với Isolator Allo, Boss Dac. Nguồn nhạc từ SSD SamSang nối bằng dây USB cấp nguồn riêng (dây DIY) xuất thẳng ra Ampli.
Mới chạy được khoảng 03 giờ, cảm nhận 1 chín 1 mười so với trước đây.
Cám ơn Trung224 và tất cả các bạn đã chia sẻ.
Mình sẽ tiếp tục nâng cấp và trải nghiêm, mong các bạn tiếp tục giúp đỡ.
Dự kiến nâng cấp thêm che chắn chống nhiễu bằng vách nhôm; chống nhiễu giữa Pi3, Isolator và với Boss.

trung224

Well-Known Member
Trước khi phát hiện Dự án Dâu Tây tôi đã kiểm nghiệm nghe nhạc qua Pi3B với 04 laptop chạy Win XP, Win 7, Win 10, Mac Pro và cuối cùng tôi chọn Pi3B với tiêu chí nghe nhạc hay nhất (trung thực nhất). Lúc đó tôi cấp nguồn 05v vào 2 chân dưới cổng nguồn microUSB từ biến áp và bo chỉnh lưu ổn áp dùng SI3052V, Pi3B chạy MoodeAudio xuất ra Dac Taec UD503 bằng dây USB.
Hiện nay, theo cấu hình như hình chụp trên (cấu hình như của bạn Trung224 thay bẳng Biến áp Nhật ra 8V 4A, Bo chỉnh lưu ổn áp như trên cấp trực tiếp 5V và qua 2 bo LT3045S cấp 1,8V 3,3V cùng với Isolator Allo, Boss Dac. Nguồn nhạc từ SSD SamSang nối bằng dây USB cấp nguồn riêng (dây DIY) xuất thẳng ra Ampli.
Mới chạy được khoảng 03 giờ, cảm nhận 1 chín 1 mười so với trước đây.
Cám ơn Trung224 và tất cả các bạn đã chia sẻ.
Mình sẽ tiếp tục nâng cấp và trải nghiêm, mong các bạn tiếp tục giúp đỡ.
Dự kiến nâng cấp thêm che chắn chống nhiễu bằng vách nhôm; chống nhiễu giữa Pi3, Isolator và với Boss.

Em thấy hơi lạ sao bác đã có con Teac UD503 rồi thì sao lại phải chơi Boss DAC ạ? Ý em là với con Teac bác chỉ cần DigiOne rồi xuất coax vào thì vừa dùng luôn con Teac ( con UD503 em cũng ko thấy có gì đáng tiền lắm nhưng cũng vẫn hơn Boss DAC nếu dùng SPDIF) vừa tận dụng lợi thế xuất digital của transport Pi ạ.

chuong46

Active Member
Em thấy hơi lạ sao bác đã có con Teac UD503 rồi thì sao lại phải chơi Boss DAC ạ? Ý em là với con Teac bác chỉ cần DigiOne rồi xuất coax vào thì vừa dùng luôn con Teac ( con UD503 em cũng ko thấy có gì đáng tiền lắm nhưng cũng vẫn hơn Boss DAC nếu dùng SPDIF) vừa tận dụng lợi thế xuất digital của transport Pi ạ.
Đúng như bạn nói, mình đã sắm DigiOne rồi, còn Boss Ddac là thay thế tạm con UD503 đang bảo hành hơn nữa cũng trải nghiệm tý cho biết.
Mình hỏi thêm bạn chút: Sao mình đo thấy có thông mạch từ mát cọc RCA Boss Dac với mát Pi3 tại đầu nối -5V của Pi3 (đo khi đã lắp hoàn chỉnh, chưa đóng điện, chưa nối dây RCA) có bo Isolator bạn nhé?

toi511

Well-Known Member
các bác cho em hỏi mua biến áp R core thì đầu ra tối thiểu cần bao nhiêu Ampe?

linh0983

Well-Known Member
Chơi mấy vụ cấp nguồn cho audio hay gặp tình trạng này lắm bác, dễ bị tác dụng ngược. Tương tự là trường hợp gắn BACL và lọc điện cho bộ dàn, gắn vào nghe dở hơn lúc ko gắn là chuyện thường gặp. E đang bỏ ko 1 cái lọc điện vì gắn vào nghe chi tiết, sạch hơn nhưng âm thanh khô khốc, thiếu độ động.
Mình cũng có cùng cảm nhận như vậy sau một thời gian nghe và vọc vạch thay đổi nguồn qua lại . Ban đầu mình cũng ko biết nguồn 3x là gì ! Chỉ vì cắm nhầm điện cho Pi3 mà mình đi kiếm nguồn riêng cho Pi3 ( vì ko có lk thay thế a) . Vô tình nó giống như bác Trung post . Hiện giờ mình đang nghe bằng board nguồn này hay các bác ( nhạc có lời ) . :oops:
Pi3 >> Isolator Ian + DoP Decode >> Dual DSD 1796 hoặc Dual AK4497 .
http://www.hdvietnam.com/threads/du...pi-chat-luong-cao.1319210/page-8#post-9348708

do_long_khach

Well-Known Member
Mấy trg hợp "thiếu nhạc tính" là dùng Pi kèm với board DAC HAT hay xuất tín hiệu ra DAC ngoài vậy các bác?

dal33

Active Member
Kêu rồi các bác ạ...
Em đang dùng r core 9v, nhưng đo thì đầu ra phải trên 11v. Board lt1963 hạ về 1 đầu 7v 2 đầu 5v. Con 7v thì ok chứ 2 con 5v thì rất nóng. Có cách nào gắn thêm tản nhiệt cho 2 con này ko các bác nhỉ?

lionheart

Member
Em từ ngày dùng mấy bo Lt3045s theo các bác trên này thì thấy hết sức hài lòng! Trước khi có LT3045s thì chơi tạm LT1084 chán rồi nên nhận thấy khác biệt ngay. LT1084 tiếng nó không sạch và ổn định được như chơi LT3045s đâu, nhìn giá thành của nó cũng nói lên vượt trội rồi. Đọc lại bài viết của bác Trung cũng như xem lại hãng Allo họ nghiên cứu chán chê, làm và thành công toàn là chơi với LT304x cả nên theo ý kiến cá nhân của em phần nguồn cho mạch digital chỉ nên dùng họ LT304x mà thôi nếu tài chính cho phép.

ko853

Well-Known Member
Mình cũng có cùng cảm nhận như vậy sau một thời gian nghe và vọc vạch thay đổi nguồn qua lại . Ban đầu mình cũng ko biết nguồn 3x là gì ! Chỉ vì cắm nhầm điện cho Pi3 mà mình đi kiếm nguồn riêng cho Pi3 ( vì ko có lk thay thế a) . Vô tình nó giống như bác Trung post . Hiện giờ mình đang nghe bằng board nguồn này hay các bác ( nhạc có lời ) . :oops:
Pi3 >> Isolator Ian + DoP Decode >> Dual DSD 1796 hoặc Dual AK4497 .
http://www.hdvietnam.com/threads/du...pi-chat-luong-cao.1319210/page-8#post-9348708
TH của bác giống như vô tình lụm dc bí kíp, hehe. Nhưng đúng là chơi audio phải vọc vạch, nghiên cứu mới phát huy tiềm năng của thiết bị.

chuong46

Active Member
Của mình dùng rất tốt, chỉ khác của bạn là mình dùng 02 bo LT3045s cấp 3,3v và 1,8v còn 05V cấp thẳng; bạn Trung224 cũng 02 bo LT3045s "Giải pháp cấp điện cho Pi của em là board Sigma 11 chuyển điện 9VAC thành 5V DC. Lấy 5V DC ở output 1 cấp cho nhánh 5V trên Pi, lấy 5V DC ở output 2 chuyển sang 3.3V bằng board LT3045 .... Lấy 5V ở output 3 chuyển sang 1.8V cũng bằng LT3045 PSU". Mình dự đoán là bo LT3045s cấp 05V - 0,5A cấp không kịp dòng khi tải lớn làm cho bạn có cảm giác thiếu độ động và nhạc tính.

trung224

Well-Known Member
Của mình dùng rất tốt, chỉ khác của bạn là mình dùng 02 bo LT3045s cấp 3,3v và 1,8v còn 05V cấp thẳng; bạn Trung224 cũng 02 bo LT3045s "Giải pháp cấp điện cho Pi của em là board Sigma 11 chuyển điện 9VAC thành 5V DC. Lấy 5V DC ở output 1 cấp cho nhánh 5V trên Pi, lấy 5V DC ở output 2 chuyển sang 3.3V bằng board LT3045 .... Lấy 5V ở output 3 chuyển sang 1.8V cũng bằng LT3045 PSU". Mình dự đoán là bo LT3045s cấp 05V - 0,5A cấp không kịp dòng khi tải lớn làm cho bạn có cảm giác thiếu độ động và nhạc tính.
Cái này là cũ rồi bác ạ :D Giờ em dùng 3 LT3045 rồi, khi dùng với 502DAC và isolator để xuất SPDIF ra ngoài thì hơn giải pháp cũ dùng 2 LT3045. Có điều nếu xuất ra Boss DAC thì đúng như bác nói, có thể cấp không kịp khi tải lớn, vì em cũng ko test xuất analog out.

Bên trên