Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

Hagemi

Active Member
Sao cả Moode, Volumino đều không nhận file DSD trên NAS các bác nhỉ, cũng file ấy để trên USB thì ok. Có bác nào play được file DSD từ NAS chưa ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

Hagemi

Active Member
Chơi món pi này cũng vất vả ghê nhễ các bác, em đọc bửa giờ mà không hiểu gì hết.:oops:.
-Vd đầu tư 1 em pi2 boss dac thì tương đương với con dac nào trên thị trường vậy các bác ??
Chả tương đương với dac nào cả bác ạ :D nhưng đây là cặp đôi rất tốt, cho chất lượng âm thanh rất hay và dễ chơi nhất, bác cứ mua về trải nghiệm đi

linh0983

Well-Known Member
Mình chứa nhạc ở NAS roon nó scan ra 1007 Album . Cả tuần nay ko có gì khác thường hôm nay mở roon nó vẫn là 1007 Album . Ở đâu nó hiện ra mấy cái nhãn NEW màu xanh mặc dù NAS đang chế độ chống ghi .
( bây giờ muốn bỏ mấy cái nhãn đó phải làm gì ạ ) . :D

Máy nhà cũng y như máy ở ct khi truy cập vào NAS lạ ghê ờ đâu nó ra mấy cái nhãn đó . :oops::(

Chỉnh sửa lần cuối:

gzelka

Active Member
[@gzelka : Em có đọc bên vnav thây bảo bác dùng Roon với moode audio thì bị tiếng lách tách khi chơi USB, còn dùng Ropieee thì không bị. Lý do ở đây là do kernel bác dùng (em đoán nếu bác theo config của em thì sẽ là RT-kernel, FIFO đúng không ạ), bản thân Real-time kernel với cơ chế FIFO hệ thống CPU trên Pi sẽ phải giải quyết những tác vụ với mức độ quan trọng cao trước trong một khoảng thời gian xác định. Phần cứng của RPi hoàn toàn thoải mái với realtime kernel khi sử dụng với i2s, còn với USB với lượng output lớn như kiểu DSD thì không (do dùng chung bus với đường Internet LAN). Khi em test Schiit USB gen V trên con Gungnir Multibit cũng gặp tình trạng tiếng lách tách như của bác khi test PCM 24-192 (có cùng băng thông với DSD128 native) khi dùng real time kernel và cả low latency kernel, còn với standard kernel thì ko sao cả. Ropieee cũng dùng standard kernel nên không sao, bù lại âm thanh bị mỏng, nông, không tập trung như dùng real time kernel và FIFO.

Còn chuyện nghe không hay thì bác có thể nói rõ hơn không ạ. Vì "hay" khi nói đến âm thanh nó quá trừu tượng. Nếu bác có thể cắt nghĩa theo các tiêu chí âm trường, âm hình, độ chi tiết, độ động, đặc tính của mid, bass, treble, thì em sẽ dễ "chẩn đoán" hơn. Với lại em cũng ko rõ cấu hình con Pi 3 của bác.[/QUOTE]

Cảm ơn bác đã trả lời. Pi3 cũng cấu hình tiêu chuẩn thôi bác, nguồn 5V linrar 1083 Pro, để em dùng thử standar kenel xem sao rồi báo cáo lại. Để tả được chất âm thanh hay như bác thì khó quá. Em chỉ biết đánh giá hay hay là không thôi, bóc tách cụ thể thế nào e là ra ngoài khả năng em mất.

do_long_khach

Well-Known Member
Bác nào chơi Allo DigiOne thì thử dây BNC này xem (26$), thấy ở đây
https://www.computeraudiophile.com/...k-bridge/?page=19&tab=comments#comment-765484
bảo là "đập chết Nordost Vahalla, và nếu hãng làm dây cho audiophile nào dùng đúng dây đó có trang trí thêm trông cho nó pờ rồ thì bán 3000$ vẫn có người mua":
https://www.bhphotovideo.com/c/prod..._12g_sdi_4k_uhd_single_channel_bnc_cable.html

Bác nào mua thì mua giùm tôi 1 sợi luôn nhé....

Chỉnh sửa lần cuối:

Hagemi

Active Member
Bác nào chơi Allo DigiOne thì thử dây BNC này xem (26$), thấy ở đây bảo là "đập chết Nordost Vahalla, và nếu hãng làm dây cho audiophile nào dùng đúng dây đó có trang trí thêm trông cho nó pờ rồ thì bán 3000$ vẫn có người mua":
https://www.bhphotovideo.com/c/prod..._12g_sdi_4k_uhd_single_channel_bnc_cable.html

Bác nào mua được cũng cho e đăng ký 1 sợi nhé :)

Thanhvo31

Well-Known Member
Bác nào chơi Allo DigiOne thì thử dây BNC này xem (26$), thấy ở đây
https://www.computeraudiophile.com/...k-bridge/?page=19&tab=comments#comment-765484
bảo là "đập chết Nordost Vahalla, và nếu hãng làm dây cho audiophile nào dùng đúng dây đó có trang trí thêm trông cho nó pờ rồ thì bán 3000$ vẫn có người mua":

BM, trông giống sợi em mua chợ Sắt 100K hôm trước, về cắt 1 đầu ra RCA.

https://photos.app.goo.gl/AkPoAOnxM7I5lCOB3

https://photos.app.goo.gl/mtJgA1BxtO4Dbkwm2

Cơ mà cắm DigiOne lỏng lắm.

do_long_khach

Well-Known Member
Trông giống, nhưng nó có nhiều loại lắm bác ạ. Thấy bảo loại này "made for 4K UHD pro broadcasting" nên về thông số thì "better than almost any cable / Ultra High End cable in the world". Kích thích chưa....

Mà bnc nó có khóa, cắm vào rồi phải vặn một nhát để lock thì chắc luôn.

vinagoh

Well-Known Member
Sao cả Moode, Volumino đều không nhận file DSD trên NAS các bác nhỉ, cũng file ấy để trên USB thì ok. Có bác nào play được file DSD từ NAS chưa ạ?
Vụ Pi này kg phải dân chuyên cũng nhức đầu ra phết các Bác ạ! :D
Vậy cùng câu hỏi Bác này là: Có bác nào play được file DSD từ NAS chưa? Nas Synology chẳng hạn??

thanhminhppc

Active Member
Là sao Bác? Ý mình là có thể dùng DA gắn vào cổng USB của Nas có chơi được nhạc DSD kg?
Mình dùng DAC Holo Spring gắn NAS Synology bằng cổng USB trực tiếp chơi được tối đa DSD 128 bằng Audio Station, NAS cài Roon core thì chơi được DSD 256 nhưng cái này chơi thử cho vui thôi, muốn khử nhiễu tốt hơn thì Pi + nguồn 3x hoặc USBridge hoặc Music server của bác giahuy bên VNAV. Không biết bác nào so sánh Music server giahuy và Pi nguồn 3x chưa, đang phân vân

Chỉnh sửa lần cuối:

Hagemi

Active Member
Mình dùng DAC Holo Spring gắn NAS Synology bằng cổng USB trực tiếp chơi được tối đa DSD 128 bằng Audio Station, NAS cài Roon core thì chơi được DSD 256 nhưng cái này chơi thử cho vui thôi, muốn khử nhiễu tốt hơn thì Pi + nguồn 3x hoặc USBridge hoặc Music server của bác giahuy bên VNAV. Không biết bác nào so sánh Music server giahuy và Pi nguồn 3x chưa, đang phân vân
Không hiểu ý bác lắm, sao NAS lại cắm USB trực tiếp nhỉ, thế khác gì cắm ổ cứng ngoài vào đâu.
Em cắm ô cứng ngoài vào cổng USB thì chơi DSD ngon rồi nhưng chỉ có kết nối NAS qua mạng LAN thì nó không nhận file DSD thôi. Giờ em muốn hỏi có loại NAS nào các bác chơi được DSD qua mạng Lan chưa ạ?

thanhminhppc

Active Member
Không hiểu ý bác lắm, sao NAS lại cắm USB trực tiếp nhỉ, thế khác gì cắm ổ cứng ngoài vào đâu.
Em cắm ô cứng ngoài vào cổng USB thì chơi DSD ngon rồi nhưng chỉ có kết nối NAS qua mạng LAN thì nó không nhận file DSD thôi. Giờ em muốn hỏi có loại NAS nào các bác chơi được DSD qua mạng Lan chưa ạ?
1. NAS Synology kết nối DAC bằng cổng USB có thể chơi nhạc trực tiếp luôn nha bác, chơi cả DSD ko cần thông qua Pi hay PC gì cả.
2. Mình nghĩ vấn đề Pi của bác ko chơi được DSD lưu trong NAS có thể là do phần mềm, cài đặt trên Pi chứ ko phải do NAS đâu.

dungsin_lqd

Well-Known Member
Nas nhận DAC và DAC giải mã chứ nas không play đc đâu.

Bên trên