Đừng mơ là audiophile chính hiệu, nếu bạn thuộc tuýp nghe nhạc này!

harmony

Ðề: Đừng mơ là audiophile chính hiệu, nếu bạn thuộc tuýp nghe nhạc này!

Với mình thì chỉ có những người thật lòng yêu âm nhạc thật sự thì họ mới "cảm" và "bay" với cái hay của các giai điệu mà âm nhạc đem lại cho chúc ta. Và những người này thì mới là những người thật sự hài lòng và "sướng" khi nghe âm nhạc.
Còn với các tay "audiophile gì gì đó" do bị lệ thuộc quá nhiều về "các tiêu chí vàng của thẩm âm" và bị lệ thuộc quá nhiều về các thiết bị phát nhạc, nên mình tin là các "audiophile" này chả mấy đếm xỉa gì tới cái hay đúng nghĩa của âm nhạc, mà các "tay" cứ mỗi lần nghe nhạc thì hầu như chỉ "nghe các thiết bị". Các "cụ audiophile" này thì lúc nào cũng bứt rứt, xốn xang, bồn chồn, đứng núi này - trông núi nọ, luôn thèm muốn các thiết bị theo nghĩa "highend" mà họ chả màng mấy đến cái hay, cái đẹp của âm nhạc.
Ôi buồn thay cho những "audiophile"!
Và hạnh phúc thay cho những người có lòng đam mê âm nhạc đích thực chả màng mấy đến các thiết bị "highend" và các "tiêu chí thẩm âm".
Bạn nói như vậy thì có vẻ như vơ đũa cả nắm rồi, mê âm nhạc với mê âm thanh nó có nhiều khác biệt, các bạn cứ cho rằng cái chính yếu của âm nhạc mang lại phải "thật là cảm xúc", và cứ dựa vào cái cớ đó mà chỉ trích mấy tay audiophile này nọ, rằng mấy ông cứ lo "nghe thiết bị", rằng tôi chả cần thiết bị cao cấp vẫn có thể có được cảm xúc của âm nhạc mang lại... tất nhiên tôi không phản biện điều này, đôi khi nghe radio hát rè rè vẫn có thể thấy hay và "thật là cảm xúc" nếu bản nhạc đúng ý, đúng tâm trạng. Nhưng chung quy thì các bạn vẫn dựa trên cái tiêu chí "cảm xúc" đó mà phán xét mấy ông audiophile thì điều này không được, hãy cứ xem mấy tay chơi âm thanh cũng như mấy tay chơi máy ảnh để tôi dễ ví dụ. Đối với bạn có thể chỉ cần 1 chiếc máy ảnh compact PNS xách đi du lịch để chụp ảnh lưu niệm, chụp phong cảnh đẹp v..v... là bạn đã hài lòng rồi. Cao hơn một chút thì bạn sắm DSLR và cũng hài lòng với những bức ảnh do nó đem lại. Nhưng nghệ thuật ảnh đâu dừng lại ở cái chỗ chụp được, chụp đẹp, màu chuẩn, bố cục tốt v..v... 1 tay chơi máy ảnh có thể không có năng khiếu để cho ra một bức ảnh hay, nhưng họ lại thích so sánh những bức ảnh chụp được với những máy khác nhau, hoặc những ống kính khác nhau, cùng một thời điểm, cùng 1 cảnh chụp vài ba tấm về săm soi, so đo, đó cũng chính là cái thú vậy! Hoặc 1 anh có khiếu, biết chọn góc độ, bố cục, đo sáng, cân bằng màu... để ra 1 tấm ảnh tốt, anh ta không dừng lại ở mục tiêu đó, mà thích phá cách một chút, anh ta thích thiếu sáng một chút, hay sai màu một chút cho ảnh nó ấm hơn (hay lạnh bớt), hay monochrome nó đi v..v... tất cả đều là nghệ thuật chơi vậy, đúng không! Cho nên trước đó tôi đã từng nói audiophile không phải là mấy anh tìm đến đỉnh cao "tiêu chí vàng thẩm âm" hay là chuẩn mực gì đó, nếu các bạn hiểu như vậy tức là đã hiểu sai về audiophile rồi. Audiophile là chơi, là đam mê chứ không phải là chuẩn mực để đạt đến.

noob

Member
Những bài viết về audiophile ở HDVN rất... kém về chuyên môn (có thể do người post đi cóp nhặt hoặc dịch từ đâu đó chứ không phải là người mê âm nhạc chính hiệu), nhiều bài tôi đọc xong chẳng biết tác giả nói về cái gì, một số bài thì buồn cười vì những kiến thức chắp vá và suy nghĩ ngô nghê của tác giả về Audiophile. Tóm lại nếu muốn tìm hiểu về audiophile thì hãy tự mình dấn thân vào con đường "xương máu" này, rồi một ngày bạn sẽ ngộ được những điều mà không bao giờ tìm thấy được trên sách báo.

Đọc bài viết của bác scotty và 1 số comment ở phía top, em xin có 1 số đôi lời : thứ nhất là dù đây là bài dịch hay bài bác tự biện soạn thì nó cũng đều xuất phát từ mong muốn dc làm giàu kiến thức về âm thanh của bản thân ng viết cũng như những người đọc ! Bác scotty có yêu nó, có mong muốn tìm hiểu và chia sẻ nó vs mọi ng thì bác ý mới làm ra 1 loạt bài như vậy ! Thứ hai là em thấy 1 số bạn kêu là lượng kiến thức wa uyên bác , ko vào đầu dc ! Nói thật là em cũng ko thể hiểu hết cũng như ko thể nhớ hết , tuy nhiên việc chúng ta ta đọc ko phải để học thuộc mà để cảm nhận dc những thay đổi khi chúng ta đọc "nó" ! Em nhớ đã từng đọc ở đâu về việc chúng ta đọc sách ko phải để học thuộc , để ghi nhớ , mà điều quan trọng là khi đọc , ta thấy tâm hồn mình thay đổi ! Cuối cùng là việc 1 số bác phàn nàn kiểu nhà ko đủ $$ để chạy theo audiophile , em cũng ko khác j các bác đâu , nhưng em vẫn yêu , vẫn thích tìm hiểu ! Và để kết , em xin chân thành cảm ơn bác Scotty vì những j bác chia sẻ !

c3nt

Những bài viết như thế này rất dể định hướng mọi người vào một cách nhìn khá hổn độn về âm thanh và cách thưởng thức nhạc:D Riêng em thì tai trâu nên chả cảm nhận gì nhiều ,thực tế và không thái quá :D hehe

jazzzzz

Em thấy mấy cái bài về phi-lê này chả đi đến đâu, đọc chả thấy audio nào hết toàn là chém gió phile thôi.
Nếu mấy bài kiểu này post bên VNAV thì kiểu gì cũng bị ném tơi bời luôn, em nhớ ngày trước bên đó có bác lập topic chia sẻ bộ dàn lên đến trên 2K post, nhưng khi đưa ra một nhận định: "tiệm cận với sự trung thực"... thế là... phải xin mod xóa toàn bộ topic.
Cá nhân em đã trên 20 năm ngập chìm trong nghiện ngập, cũng bao lần đổi trác các bù, bao lần vợ la con khóc nhưng cũng chẳng đi đến đâu. suy cho cùng bọ giàn dù chỉ 1-2 triệu hay 1-2 tỷ cũng để phục vụ nhu cầu giải trí của ta thôi. có đến đâu chơi đến đó, khi có ý định sắm bộ giàn thì cố gắng tìm hiểu kỹ một chút, có điều kiện thì đi nghe thử thấy hài lòng là vác.
Mình mua nó về để giải trí, các bác tưởng tượng sau một ngày làm việc vất vả ở cơ quan sếp mắng, ra đường thì còi xe, khói bịu làm ta muốn nỏ tung, về nhà đóng của lại vứt bỏ hết những cái ồn ào của cuộc sống thả mình vào những giai điệu du dương mình yêu thích thì còn gì băng.
Nếu các bác cứ loay hoay về "Bát đĩa" rồi "tép tôm" thì chr thêm mua các bực vào mình thôi.

Nói về các audiphile em đã tiếp xúc với rất nhiều cao thủ trong giới âm thanh cả VN và Nước ngoài, có nhưng người chỉ cần nghe mấy nốt nhạc đã phát hiện ra cắp dây loa ngược pha. nhưng họ chưa bao giờ nhận mình là Audiophile, cũng chả thấy họ lên diễn đàn để nổ nhưng nếu cần thì các bác ấy tư vấn rất nhiệt tình.

tóm lai thì không nên mơ làm audiophile làm gì, khi có cái mác đó rồi thì lại phải ăn nói làm sao cho giống audiophile, nghe nhạc phải căng tai căng mắt lên, khổ lắm. cũng giống như mấy bác gì trong Nam, trước đây vui cảnh ruông đồng thì không sao, bán đc ít đất lên Đại gia, vì là đại gia nên phải có xe xịn rồi chân dài .. rồi... (mà nhắc đến chân dài các bác ai có số đt của Mỹ Xuân hay Hồng Hà cho em xin với...)

omnislash

Member
Loạt bài viết hay lắm bác Scotty. Ai nói gì thì nói, ai là Audiophile hay Musicphile hay Audiophile mà thích nhạc VPOP nếu có tinh thần cầu tiến, muốn hiểu biết thì các bài viết - bài dịch của bác vẫn còn nguyên giá trị !

iluxman

Active Member

...Cho nên trước đó tôi đã từng nói audiophile không phải là mấy anh tìm đến đỉnh cao "tiêu chí vàng thẩm âm" hay là chuẩn mực gì đó, nếu các bạn hiểu như vậy tức là đã hiểu sai về audiophile rồi. .
...
Ngặt 1 đều là sự thật là thế. Vào các forum hay vào quán cafe Highend ở VN thì "các cụ audiophile" chỉ có túm tụm nhau bình về nghe... thiết bị và các tiêu chí thẩm âm. Tôi dám chắc 1 điều là có rất rất nhiều cụ audiophile "kết" những bài hát dc thâu theo chuẩn "audiophile" được "giang hồ" giới thiệu lại ( những CD của những hãng record lừng danh) theo kiểu đĩa này "thâu rất hay" chứ thật ra chả thích cái bài hát đó tí tẹo nào vì "các cụ đó chả quan tâm mấy đến cái hay của bài hát, mà chỉ có toàn tâm tới âm thanh của các nhạc cụ , hay là giọng đó nghe nó "audiophile" thôi được thâu trong các CD đó thôi.

"Audiophile là chơi, là đam mê chứ không phải là chuẩn mực để đạt đến". Hoàn toàn đồng ý với anh.
Tuy nhiên đối với các cụ audiophile thì "còn hơn thế nữa".
Với nhiều cụ thì "chỉ cần anh nói ra dàn của anh tên tuổi như thế nào thì tôi sẽ phán chính xác là dàn của anh có hay hay ko và trình phối ghép, trình audiophile của anh tới đâu!"
Và cũng với với rất nhiều cụ "audiophile" thì ( mình ko nhớ rõ lắm - và cũng chả cố nhớ để làm gì!!!?ai tò mò thì cứ chịu khó vào các forum của các audiophile VN thì thấy ngay) cứ Tai-nòi thì phải ghép với Ặc-cú-phây. Còn Ji Bi Eo thì phải để cho Mắc-hinh-tot nó trị mới ... lòi bát!!? còn nhiều nhiều lắm kiểu xe duyên tiền-định như thế. Cứ thế thì mới đỉnh!!!. Vì thế các shop cứ bán Ặc cú phây, Ji bi eo, Tai nòi... đắt như tôm tươi.
Còn với những dàn siêu đắt thì ôi thôi đó là giấc mơ của nhiều tín đồ ( trong đó có ... mình :( - nhưng mơ thôi chứ có tiền cũng chả dại gì mà đổ ra cả núi để đổi lấy cái phù du đó để làm gì)
Với các cụ thì với dàn ABC đó mà gả với XYZ này thì ôi thôi nghe như nghe "Lai".
Nhưng điều éo le là cho tới giờ phút này thì tất cả các reviewers của các tạp chí Audio lừng danh trên thế giới phải xác nhận là chả có thiết bị nào trên thế giới có khả năng phát lại như nghe "Lai" dc cả. Nghiệt ngã!!! Mà nó chỉ có thể phát gần giống như "Lai" thôi ( nghiệt ngã nữa :( )
Mà từ khoản cách từ cái nghe gần- giống- như- "live" đến nghe- như- live thì = Phù du! Và cái phù du này là cái trũng mà có rất nhiều các audiophile đổ tiền núi ra để lấp đầy cái khoản cách mong manh, gần - giống đó trong cái hão huyền được giới audiophile vẽ ra trong cái mơ hồ của giấc mộng "Lai"
Như mình đã nêu ở trên"Audiophile là chơi, là đam mê chứ không phải là chuẩn mực để đạt đến". Nhưng: Vâng! cái Phù Du là đây!

Mình ko có ý dè bỉu chê bai giới chơi âm thanh ở VN (mình tự nhận cũng nằm trong số đó), và mình cũng công nhận như bạn là các cách phối ghép của các thiết bị âm thanh cũng có cái hay, cái nghệ thuật của nó.
Tuy nhiên mình rất dị ứng với rất nhiều "cụ audiophile" và cũng nhiều cụ dc vinh danh là "cao thủ, bậc tiền bối" rất kẻ cả ta đây.
Nghe âm và nhạc cũng là cách kết hợp hay để "xướng". Nhưng lậm và quá lệ thuộc để rồi tự mình phong cho mình cái mác theo cái hão huyền và tự coi ta là thuộc 1 nhóm "audiophile" cho tách biệt với những kẻ nghe nhạc mà hông phải... au-đi-ô-phai!!!
Bài này mình viết theo cảm nghĩ riêng của mình qua những lần lặn lội đó-đây on-lai và ốp-lai. Mình dè bỉu và choán cho khối tay tự phong âu-đi-ô phai theo cái cách mà họ "cảm" và "bình" và loạn xạ.
Và mình cũng rất nể trọng các bạn lão làng trong giới âm và nhạc ở VN, những người mà họ đã trãi qua rất nhiều kinh nghiệm về nó và cách mà họ trãi lòng và chia xẻ những kinh nghiệm của mình cho giới mộ điệu.
Cảm ơn các bạn đã đọc bài chia xẻ cảm nghĩ này. Nếu bạn ko ưng thì bỏ qua cho.

Thân.

harmony

ok! tôi đồng ý cái cảm nghĩ và những tâm sự thẳng thắn của bạn luxman, giới chơi audio mình bị vướng vào tình trạng này rất nhiều, ngay cái title của thread này: "Đừng mơ là audiophile chính hiệu nếu... gì gì đó!" cũng hàm ý rằng audiophile là cái gì đấy ghê gớm lắm... cho tách biệt với những kẻ nghe nhạc mà hông phải... au-đi-ô-phai!!! (mạn phép chôm câu nói của bạn) :D và cũng chính vì tôi sợ nhiều bạn hiểu sai, rồi đi sai nên tôi mới phải nhảy vào đính chính này nọ. Thật ra chẳng ai cấm các bạn chơi cả, nhưng tôi khuyên rằng bạn thực sự đam mê cơ, phải thực sự đam mê chứ không phải thấy người ta chơi mình cũng lao vô chơi cho nó có... phong trào, cho nó bằng chị bằng em, cho người ta biết tới mình hay cho người ta biết mình... biết chơi :D Tôi cứ phải nhắc tới nhắc lui 2 chữ "đam mê" bởi Audiophile đúng nghĩa nó không xấu, nhưng nếu bạn dấn thân vào con đường này thì bạn rất dễ trở nên xấu tính, giới chơi không hòa đồng thiện chí với nhau đâu! ngoài miệng thì giao lưu để học hỏi, để chia sẻ, để cùng trải nghiệm... thực ra rất so đo cay cú nhau... mệt lắm.

có mấy audiophile trên cái hành tinh này được nghe ca sĩ và ban nhạc biểu diễn trực tiếp, được nghe những âm thanh do những nghệ sĩ tạo ra không qua bất cứ một thiết bị điện tử nào để lấy làm "âm chuẩn" cho những âm thanh mà họ sẽ phải nghe qua loa đài, băng đĩa, thiết bị này nọ,..
Các audiophile luôn tìm cách phối ghép, tìm tòi ra những thiết bị để cho ra những âm thanh gần với thực tế nhất, nhưng thử hỏi nếu chưa được nghe những bản nhạc đó ở bên ngoài thì họ lấy gì để làm mốc chuẩn cho cái mục tiêu mà họ hướng tới hay chỉ là tìm ra những âm thanh nịnh tai họ nhất, để rồi cuối cùng lại thấy "ca sĩ bên ngoài hát không hay bằng khi chui ra từ dàn âm thanh nhà mình"
Đã bao giờ các audiophile với đôi tai "thần thánh" nghĩ rằng những bản nhạc đã được thâu vào các thiết bị lưu trữ kia đã được nén lên nén xuống để làm tăng cái Dynamic range lên so với thực tế hay chưa.
em ít tuổi chỉ dám nói vài lời thế thôi. mong các bác chỉ dạy thêm!

dungdt2

@ iluxman, @ harmony
làm mình đọc thấy bình dân vs dễ hiểu.
spam cái: Hai bác nhìn cái dòng đầu tiên chữ ký của em là sẽ tìm đc 1 phần lý do :D

Minhsur

Banned
Bác iluxman có nhiều nhận xét chuẩn về "giới" audiophile của VN hiện nay.
Thực sự là nhiều bác đang thể hiện đẳng cấp hay level audiophile qua thương hiệu loa, dàn đang sở hữu là chính, còn nghe là phụ. Mình có dịp về vùng nông thôn bắc bộ thấy các cụ nghe hát chèo, hát chầu văn say sưa, không cần loa, dàn hiện đại gì-mà các cụ có thể nghe hằng đêm được. Đấy mới là đam mê, đấy mới là hưởng thụ. Theo chuẩn thì đấy có được gọi là audiophile không các bác?

Shangri-La

Well-Known Member

Ôi, giá kinh Phật được thu phát đúng chuẩn audiophile thì thế gian này sẽ có rất nhiều super monk idols, khi đó sẽ có trào lưu Vietnamese monk idols, The monk voice, Dancing with monk stars chăng ?

Thực sự, âm nhạc là cảm xúc. Cảm xúc không phụ thuộc vào thiết bị, mà thiết bị làm cho cảm xúc thăng hoa.

Praktica

Mấy lần em lang thang ở Adelphi, do tò mò là chính, nhưng thấy nhạc hay hay mà chẳng biết hay ở chỗ nào.
Em vào HDvietnam do phim ảnh là chính, vụ phi-lê thì chẳng dám nghĩ do vẫn phải "kiếm ăn từng bữa".

Cám ơn bác Scotty đã chia sẻ, và các bác khác đã nhiệt tình "ném đá" bác Scotty tội nghiệp. Em vỡ ra được nhiều nhiều thứ.

Bên trên