Fan's Plasma Panasonic!!!

vespa_tre

Active Member
Ðề: Fan's Plasma Panasonic!!!

các bác cho em hỏi.con 42v20v của em chắc ko đọc được file mkv nhỉ?em cũng chả quan trọng nhưng có thì vẫn hơn hihi

forever12800

Bác trungakira cho em hỏi là con plasma u20v full HD nhưng khi bật lên em thấy hiện dòng thông báo 720p 50hz , vậy là nó mặc định hay mình chỉnh cho nó lên được full HD ạ , em gà quá mong bác chỉ giáo. Thx bác nhìu.

Bác thử vào phần cài đặt hình ảnh chỉnh wa 16:9 xem sao.

các bác cho em hỏi.con 42v20v của em chắc ko đọc được file mkv nhỉ?em cũng chả quan trọng nhưng có thì vẫn hơn hihi
Bác có thể xem trong sách hướng dẫn xem phần video nó đọc được những file nào đó bác.

vespa_tre

Active Member

các bác cho em hỏi...em kết nối PC với con v20 thì chỉ có thể để độ phân giải 720p là cao nhất...quét cũng có 50hz thì xem phim thế nào???chả lẽ chỉ xem được với HDP hoặc qua HDMI thôi sao?

các bác cho em hỏi...em kết nối PC với con v20 thì chỉ có thể để độ phân giải 720p là cao nhất...quét cũng có 50hz thì xem phim thế nào???chả lẽ chỉ xem được với HDP hoặc qua HDMI thôi sao?

Bác xem lại PC của bác đi ... Bác chỉnh trên PC đưa về độ phân giải 1080p ( 1920 * 1080p/60hz ) thì lúc này tivi sẽ nhận được độ phân giải là 1080p/60 hz

forever12800

Bác xem lại PC của bác đi ... Bác chỉnh trên PC đưa về độ phân giải 1080p ( 1920 * 1080p/60hz ) thì lúc này tivi sẽ nhận được độ phân giải là 1080p/60 hz

Thưa bác hiện giờ PC hay laptop ít có em nào đạt chuẩn độ phân giải FULL HD lắm bác.

vespa_tre

Active Member

em đang dùng 1 cái màn vi tính samsung E2220 full HD mà,nhưng cứ setting full HD thì tivi ko nhận...để 720 mới nhận...nhận xong rồi setting lên 1080p thử thì màn tivi lại tối om

vespa_tre

Active Member

em đang dùng 1 cái màn vi tính samsung E2220 full HD mà,nhưng cứ setting full HD thì tivi ko nhận...để 720 mới nhận...nhận xong rồi setting lên 1080p thử thì màn tivi lại tối om

Cái màn vi tính của bác liên quan gì tới con 42V20V đâu ? Do cái máy tính của bác đang sét độ phân giải có thể 1024 * 768p ... Còn cái Monitor SS của bác nó không hiện lên 720p hay 1080p thì là chuyện của nó . Còn 42V20V hiện lên để thông báo độ phân giải đầu vào cũng là chuyện của nó :D

Bác muốn tivi nhận độ phân giải 1080p * tức là 1920 * 1080p/60 hz * thì bác phải thiết lập độ phân giải của máy tính phải là 1080p ( thiết bị phát hình ở đây là PC ) . Thì tivi nó mới nhận được và hiện lên chữ 1080p/60 hz chứ

PC của bác có card màn hình không ? Nếu không thì cứ tạm thời để 1024*768 ( cái này dưới chuẩn 720p 1 tý ) ... chuẩn 720p = 1280 * 720p

P ở đây bác cứ hình dung nó như pixel ( điểm ảnh ) .. Pixel càng nhiều thì càng nét ... Giống Megapixel trên máy chụp hình vậy

Tùy phim thôi và cũng tùy vào nhóm rip phim nữa VD : ESIR rip thì khỏi nói rồi màu sắc và độ nét thuộc hàng đỉnh của đỉnh .

À bác đừng nghĩ phim 1080p nào cũng nét nhé : Có nhiều phim nhiều nhóm rip cùi bắp lắm , từ màu sắc tới độ nét ... vả lại bác cứ down 720p về xem là đủ phê rồi bác à . Ổ cứng giờ đang mắc lắm :D

Bác thử download phim SẶC - LÔ 1080p về mà xem ... phim trắng đen , đừng nói tới độ nét .... Phim này từ thời ngụy rip lại mkv thì nét sao nổi mà nét :D

Bác tham khảo thêm ở bên dưới :

set ộ phân giải cho 46x20v - Google Search

forever12800

Máy mình VGA mạnh nhưng độ phân giải chỉ được 1600x900 TV nó nhận nhưng nó hơi lẹch 1 chút. Cái màn hình E2220 của bác nó ko có liên quan gì đến cái VGA của bác đâu. Bác có nhu cầu mua 1 em nào có VGA xuất ra full HD thì bác sẽ kết nói vừa với em TV này.

vespa_tre

Active Member

Cái màn vi tính của bác liên quan gì tới con 42V20V đâu ? Do cái máy tính của bác đang sét độ phân giải có thể 1024 * 768p ... Còn cái Monitor SS của bác nó không hiện lên 720p hay 1080p thì là chuyện của nó . Còn 42V20V hiện lên để thông báo độ phân giải đầu vào cũng là chuyện của nó :D

Bác muốn tivi nhận độ phân giải 1080p * tức là 1920 * 1080p/60 hz * thì bác phải thiết lập độ phân giải của máy tính phải là 1080p ( thiết bị phát hình ở đây là PC ) . Thì tivi nó mới nhận được và hiện lên chữ 1080p/60 hz chứ

PC của bác có card màn hình không ? Nếu không thì cứ tạm thời để 1024*768 ( cái này dưới chuẩn 720p 1 tý ) ... chuẩn 720p = 1280 * 720p

P ở đây bác cứ hình dung nó như pixel ( điểm ảnh ) .. Pixel càng nhiều thì càng nét ... Giống Megapixel trên máy chụp hình vậy

Tùy phim thôi và cũng tùy vào nhóm rip phim nữa VD : ESIR rip thì khỏi nói rồi màu sắc và độ nét thuộc hàng đỉnh của đỉnh .

À bác đừng nghĩ phim 1080p nào cũng nét nhé : Có nhiều phim nhiều nhóm rip cùi bắp lắm , từ màu sắc tới độ nét ... vả lại bác cứ down 720p về xem là đủ phê rồi bác à . Ổ cứng giờ đang mắc lắm :D

Bác thử download phim SẶC - LÔ 1080p về mà xem ... phim trắng đen , đừng nói tới độ nét .... Phim này từ thời ngụy rip lại mkv thì nét sao nổi mà nét :D

Bác tham khảo thêm ở bên dưới :

set ộ phân giải cho 46x20v - Google Search

Máy mình VGA mạnh nhưng độ phân giải chỉ được 1600x900 TV nó nhận nhưng nó hơi lẹch 1 chút. Cái màn hình E2220 của bác nó ko có liên quan gì đến cái VGA của bác đâu. Bác có nhu cầu mua 1 em nào có VGA xuất ra full HD thì bác sẽ kết nói vừa với em TV này.
vấn đề em thưa với 2 bác là máy PC em set 1920x1080p.và cái màn samsung fullHD kia nó nhận,còn khi set thế thì cắm vga vào tivi nó ko nhận,dùng pc cắm lại vào con màn fullHD,set xuống khoảng 729p thì khi cắm ra tivi nó mới nhận
Em cũng thử 1 con laptop acer có car hình AMD qua cổng HDMi thì nhận full màn hình,nhưng cũng qua cổng HDMI,em kết nối với con HP 5420s ko car rời thì lại cho màn hình thu đều 4 cạnh 4 dải đen,màn hình hiển thị vào khoảng 32 inh thôi...chả hiểu sao??

Bác mở cuốn catalog ra xem hướng dẫn rồi thử mò xem ra sao ....

Khi kết nối với PC xong . Bác cầm remote bấm chứ ASPECT chọn 16:9

Remote bấm tiếp Menu/ cài đặt / cài đặt khác / chức năng quét hình 16 : 9 ( tắt hay mở quên rùi :D ) <<<< cái này bác bấm vô màn hình nó hiển thị ngay lập tức , bác nhìn thấy ngay .

Sau đó tiếp tục mò tiếp : Remote bấm Menu/ cài đặt / cài đặt PC / chọn bất cứ độ phân giải và tần số quét tương ứng khi kết nối với PC .

Cái này tự mò là nhiều bác à ... Tại mỗi máy tính và mỗi laptop có cấu hình và card vga khác nhau nhiều lắm ... Không được nữa bác cứ gọi NV kỹ thuật của hãng xuống cho lẹ . Bồi dưỡng 1 gói Zet là OK :D

vespa_tre

Active Member

vâng để em tự mò vậy...em cắm 2 cái lap qua HDMI thì nhận 1080p và 60hz ngay nhưng con acer full còn con Hp lại ko full mà mất 4 dải đen...

forever12800

vấn đề em thưa với 2 bác là máy PC em set 1920x1080p.và cái màn samsung fullHD kia nó nhận,còn khi set thế thì cắm vga vào tivi nó ko nhận,dùng pc cắm lại vào con màn fullHD,set xuống khoảng 729p thì khi cắm ra tivi nó mới nhận
Em cũng thử 1 con laptop acer có car hình AMD qua cổng HDMi thì nhận full màn hình,nhưng cũng qua cổng HDMI,em kết nối với con HP 5420s ko car rời thì lại cho màn hình thu đều 4 cạnh 4 dải đen,màn hình hiển thị vào khoảng 32 inh thôi...chả hiểu sao??

Bác nói vậy thì chỉ cần bác bấm vào menu trên remote, sao đó chọn mục hình ảnh -> cài đặt năng cao -> chọn độ cao quét hình 16:9 -> tắt là oK ngay ấy mà. Thế là màn hình của bác sẽ vừa với màn hình laptop và ở chế độ 1080p/60Hz 16:9.

leduyanh0207

Sau gần 1 tháng sử dụng em 46u20v, cá nhân em có vài ý kiến thế này (ở đây em chủ yếu so sánh với TV led series 5 của samsung vì nhà em đã có cái này):
- Về mặt hình ảnh thì khá trung thực và sâu, nhưng có vẻ hơi tối và nhạt hơn dù em đã set độ sáng và tương phản lên khá cao, bù lại thì khá là dịu mắt, xem vài giờ không thấy nhức mắt. Nhiều người đến chơi bảo tivi này màu không rực lắm, nhưng nói chung là em hài lòng.
- Âm thanh tốt hơn em SS (có lẽ vì em nó mảnh mai quá nên loa kém), cái này em ko quan trọng lắm vì đã có dàn AIO để xem phim.
- Em này có cái nhược điểm: Khi em xem THC hoặc NetTV (nhà em lắp cả 2) khi xem các kênh SD (đặc biệt là các kênh chất lượng thấp, nhòe nhoẹt), khi xem được khoảng vài giờ thì có hiện tượng hình bị đứng, chỉ có tiếng vẫn chạy. Cái này em chắc chắn không phải do nguồn phát, vì khi chuyển kênh khác rồi chuyển lại, hoặc thay đổi chế độ hình ảnh (chuẩn - phim ảnh - sống động ...) thì nó lại chạy bình thường. Khi xem HD (bằng đầu phát hoặc của NetTV) thì không có hiện tượng này.
Nói chung hiện tại thì không thấy phiền phức lắm (vì thỉnh thoảng mới bị và cũng dễ khắc phục) nhưng cũng thấy hơi lăn tăn vì tivi mới mua đã có trục trặc (dù nhỏ) và lấu dài không biết sẽ thế nào. Em mua của em Nhung ở Hoàng Hải, khi mua có check time cẩn thận (new 100%)
Bác nào bị như em không, em xin vài ý kiến chỉ giáo của các cao thủ

quytocxxx

Active Member

Vấn đề Plasma Pana tương thích với PC hơi kém có từ trước rồi! V20V không phải ngoại lệ đâu! Nên sử dụng các driver chuẩn của thằng cung cấp GPU như Nvidia, AMD hay intel. Nếu sử dụng các bản tùy biến của hãng sản xuấtcard màn hình hay máy tính như ASUS, Acer, MSI, HP... Thì độ tương thích sẽ giảm đi nhiều. Mình dùng thử với PC tương đối nhiều nên rút ra kinh nghiệm bản thân. Có gì sai thì cứ góp ý nhé!

Các bác cao thủ ơi, cho em hỏi cách xem thời gian sử dụng cho Plasma 50ST30V, em mua về hôm qua mà em thử nhiều cách trên diễn đàn mà không vào được Service menu. Bác nào biết em xin hậu tạ 1 chầu cafe ạ. Cám ơn các bác trước.
Dạ, em ở TPHCM.

Chỉnh sửa lần cuối:

forever12800

Các bác cao thủ ơi, cho em hỏi cách xem thời gian sử dụng cho Plasma 50ST30V, em mua về hôm qua mà em thử nhiều cách trên diễn đàn mà không vào được Service menu. Bác nào biết em xin hậu tạ 1 chầu cafe ạ. Cám ơn các bác trước.
Dạ, em ở TPHCM.

Cách này cũng ko được hã bác, bác có làm đúng theo hướng dẫn ko vậy. Nhớ là để con trỏ nằm bên phải mới được, lúc đầu em cũng bị lằm ấy.

Hỏi trên forum không ai có câu trả lời nên mình đành tự đi tìm câu trả lời vậy :) Lang thang 1 hồi trên internet thì thấy có mấy trang web nước ngoài chỉ nhưng thêm 1 số bước so với chủ thớt thì mới thấy được Time và Count. Mình thử đại trên con Plasma P42V20V mới mua hôm 12/09/2011.
Nếu ai đã thử như bài đầu của chủ thớt mà không thấy thông số Time và Count thì làm cách sau nhé! (nhắc lại: TV của mình là Pana Plasma P42V20V)
Bước 1: Làm giống như chủ thớt (bài 1) sẽ cho ra hình bên dưới nhưng không có thông số cần tìm (time và count)

Bước 2: bấm nút số 2 trên remote 1 lần thì sẽ vào menu Service Tools như hình bên dưới

Bước 3: Bấm nút OK trên remote để vào trang tiếp theo như hình bên dưới và di chuyển vệt "xám" tới vị trí giống như hình bên dưới.

Bước 4: Nhấn và giữ nút Mute trên remote khoảng 3 giây thì ta sẽ thấy các thông số Time và Count như hình dưới

Chú ý: khi vào trang Service Menu thì các bạn tuyệt đối không bấm nút Channel -+ vì có thể làm thay đổi thông số, rất nguy hiểm cho tv của bạn (cái này mình chỉ dịch ra thôi chứ cũng chưa "trải nghiệm" sự nguy hiểm này :D)

Nghĩ lại thiệt tội cho thằng mang TV đến giao, mình chưa trả tiền mà bắt nó ngồi đợi 15-20 phút để mình check Time và Count, vậy mà bật rồi tắt hoài mà vẫn không thấy thông số mình cần. Nghĩ là phen này thôi kệ, miễn là TV show lên đẹp là được rồi, ai dè, giờ thấy được rồi thì ôi thật là happy quá đi.

Chúc các bạn may mắn!

Bên trên