Fan's Plasma Panasonic!!!

cccp1784

Member
Ðề: Fan's Plasma Panasonic!!!

Mình muốn hỏi hơi điên điên và khập khiễng tý. Chất lượng hình ảnh của Pana 42X30V so với Sharp 40LE820 như nào nhỉ? Hiện tại mình vẫn đang phân vân hai em này ...
Nhờ các bác tư vấn giúp %%-

Mình muốn hỏi hơi điên điên và khập khiễng tý. Chất lượng hình ảnh của Pana 42X30V so với Sharp 40LE820 như nào nhỉ? Hiện tại mình vẫn đang phân vân hai em này ...
Nhờ các bác tư vấn giúp %%-

Tuỳ vào nhu cầu sử dụng thì mới biết được là nên mua Plasma hay LCD-LED .

Đánh giá cơ bản theo em :

LCD-LED dùng thay cho màn hình máy tính sẽ đẹp và nhìn mịn màng hơn so với Plasma ....Tỷ lệ dùng Màn hình 42 inch đổ lên thay cho màn hình máy tính :

LCD-LED 100 % > 60 % Plasma

Plasma thì chủ yếu dùng để xem phim :

Về tông màu , khi bác đã sử dụng LCD và LED rồi , chuyển sang xem phim trên Plasma bác sẽ có cảm giác màu của Plasma sâu hơn , đặc biệt nhất là cảm giác Cinema hơn

Plasma 100 % > LCD-LED 80%

Chơi game thì cả 2 sẽ như nhau , LCD-LED hơn 1 tý khoảng 100 thì Plasma 85 ( cho dù bác chơi bằng PC , PS3 hoặc Xbox .... )

Bắt tín hiệu Analog :

Plasma > LCD-LED

Nếu dùng với Hệ thống TH-HD như K+ , VTC-HD , SCTV-HD ...

Thì cái tivi nào cũng đẹp

cccp1784

Member

Như vậy nếu mục đính chính là xem HD thì nên mua tivi Pana àh? Mình thấy các bác trên diễn đàn khen Plasma Pana và mình cũng nghiêng về Pana, nhưng hôm vừa rồi ra siêu thị xem thì thấy màu của Pana không tươi tắn như Led, hình ảnh tivi Led nhìn rực rỡ và đẹp hơn nên mới băn khoăn. Phiền các bác tư vấn kỹ hơn về hai em này được không?

heo_bu

Như vậy nếu mục đính chính là xem HD thì nên mua tivi Pana àh? Mình thấy các bác trên diễn đàn khen Plasma Pana và mình cũng nghiêng về Pana, nhưng hôm vừa rồi ra siêu thị xem thì thấy màu của Pana không tươi tắn như Led, hình ảnh tivi Led nhìn rực rỡ và đẹp hơn nên mới băn khoăn. Phiền các bác tư vấn kỹ hơn về hai em này được không?

Led nó nịnh mắt hơn bạn à . Nếu bạn thích tươi tắn hơn , sáng sủa hơn thì LED . Còn Plasma thì thể hiện chân thật hơn . Xấu ra Xuấ , đẹp ra đẹp ( k nịnh bợ ai hết ) .

vinhlottery

Active Member

Lúc đầu em cũng như bác, phân vân đắn đo mãi giữa Led với Plasma (mất khoảng 3 tháng). Quyết định cuối cùng (gieo quẻ qua đôi dép) chọn Plasma Pana và ai tới cũng khen sao tivi bác xem đẹp thế :))

boyhcmc

Member

Cái này còn phải ở nhu cầu của bác thix xem cái nào nhiều nữa, ví dụ bác chủ yếu thix xem truyền hình cáp thì Plasma vẫn là lựa chọn tối ưu vì Plasma bắt tín hiệu analog mạnh hơn LED. Còn nếu bác chủ yếu xem phim HD thì nên chọn LED. Chúc bác lựa chọn được TV như ý !

lahabentin

Well-Known Member

Cái này còn phải ở nhu cầu của bác thix xem cái nào nhiều nữa, ví dụ bác chủ yếu thix xem truyền hình cáp thì Plasma vẫn là lựa chọn tối ưu vì Plasma bắt tín hiệu analog mạnh hơn LED. Còn nếu bác chủ yếu xem phim HD thì nên chọn LED. Chúc bác lựa chọn được TV như ý !
Thế plasma chơi phim HD tệ lắm hả bác?

duynguyenbrvt

Chào các Bác, mình là lính mới tò te có chút vấn đề về TV Plasma pana xin các Bác chỉ giáo.
Mình muốn rinh em PS50ST30 giá khoảng 30T nhưng có một chút lăn tăn về điện năng tiêu thụ định mức là 425w, trong khi em P50U30K giá hơn 22T nhưng điện năng tiêu thụ định mức là 320w. Vậy các Bác cho mình hỏi:
- Có phải PS50ST30 là 3D nên tốn điện nhiều hơn P50U30K.
- Điện năng định mức là thế nào?
- Tính năng 2 em này khác nhau nhiều kg?- Theo các Bác mình nên chọn Em nào?
Cám ơn các Bác trước.

duynguyenbrvt

Các Bác cho hỏi thêm chút xíu nữa:
- Mình đang dùng truyền hình cáp của SCTV, nghe quảng cáo có đầu thu kỹ thuật số HD giá khoảng 2T, có Bác nào xài chưa? Nếu đã xài rồi thì chất lượng HD thế nào ạ? Nếu mình "rinh" em PS50ST30 hay P50U30K thì xài đầu thu này có mượt mà kg?

manhhuy8x

Active Member

- Mình đang dùng truyền hình cáp của SCTV, nghe quảng cáo có đầu thu kỹ thuật số HD giá khoảng 2T, có Bác nào xài chưa? Nếu đã xài rồi thì chất lượng HD thế nào ạ? Nếu mình "rinh" em PS50ST30 hay P50U30K thì xài đầu thu này có mượt mà kg?

Bác có thể call cho sdt dưới chữ kí của em đc hok :-c , gặp chuyên gia tư vấn hehe

boyhcmc

Member

Đầu thu thì dĩ nhiên là vô đối rồi nhưng chỉ có điều là nó chỉ xài mỗi cái TV thoi, ko share ra nhiều cái được

coolpix8700

Well-Known Member

Cái bác này hình như mới mở một viện nghiên cứu công nghệ tv riêng cho nên có nhiều phát hiện mới!

Việc bắt truyền hình cáp, vệ tinh... chẳng liên quan gì khi cái màn hình là plasma, led hay lcd (hay cả CRT nữa). Bắt mạnh hay yếu là do toàn bộ phần dò-bắt sóng, lọc giải mã tín hiệu. TV có phần này tốt thì bắt sóng tốt, còn không thì bắt tồi. Dù là led hay plasma thì nếu nó bắt tín hiệu tốt thì được coi là tốt, còn không thì loại gì thì cũng vẫn bị coi là tồi...
Còn khi người ta nói plasma thể hiện mầu thật hơn, độ tương phản tốt hơn, mầu đen sâu hơn (so với đại đa số những cái tv led hiện tại, dù cũng đã có những cái led đã đạt và vượt chất lượng của plasma) là liên quan đến hình ảnh và người quan tâm nhiều đến chất lượng hình ảnh là người xem HD. Còn để xem, thời sự của các chương trình tv (bắt bằng an ten hay cáp) thì không cần khắt khe như vậy!
Nếu chỉ nói không khắt khe lắm về hình ảnh, xem chủ yếu định dạng hình ảnh không thể hiện nhiều mầu sắc (số lượng mầu) và độ chính xác về mầu sắc không cần cao mà lại cần tv rất sáng ở những nơi nhiều ánh sáng thì nên chọn led sẽ đúng hơn!

boyhcmc

Member

Cái bác này hình như mới mở một viện nghiên cứu công nghệ tv riêng cho nên có nhiều phát hiện mới!

Việc bắt truyền hình cáp, vệ tinh... chẳng liên quan gì khi cái màn hình là plasma, led hay lcd (hay cả CRT nữa). Bắt mạnh hay yếu là do toàn bộ phần dò-bắt sóng, lọc giải mã tín hiệu. TV có phần này tốt thì bắt sóng tốt, còn không thì bắt tồi. Dù là led hay plasma thì nếu nó bắt tín hiệu tốt thì được coi là tốt, còn không thì loại gì thì cũng vẫn bị coi là tồi...
Còn khi người ta nói plasma thể hiện mầu thật hơn, độ tương phản tốt hơn, mầu đen sâu hơn (so với đại đa số những cái tv led hiện tại, dù cũng đã có những cái led đã đạt và vượt chất lượng của plasma) là liên quan đến hình ảnh và người quan tâm nhiều đến chất lượng hình ảnh là người xem HD. Còn để xem, thời sự của các chương trình tv (bắt bằng an ten hay cáp) thì không cần khắt khe như vậy!
Nếu chỉ nói không khắt khe lắm về hình ảnh, xem chủ yếu định dạng hình ảnh không thể hiện nhiều mầu sắc (số lượng mầu) và độ chính xác về mầu sắc không cần cao mà lại cần tv rất sáng ở những nơi nhiều ánh sáng thì nên chọn led sẽ đúng hơn!

Nói túm lại bác cũng chả giúp bác ấy chọn dc loai TV nào, toàn là nói theo cảm nghĩ

Nói túm lại bác cũng chả giúp bác ấy chọn dc loai TV nào, toàn là nói theo cảm nghĩ

nói riêng về HDTV thì bác không bằng bác Coolpix đâu , chỉ có điều bác ấy chỉ thích thảo luận về lĩnh vực kỹ thuật mà thôi . Kể cả bác ấy đang sở hữu Model đó đi chăng nữa bác ấy cũng không khuyên người ta mua nó . Nhưng nếu bác gặp rắc rối về cách thức sử dụng Tivi với Model đó thì bác ấy sẽ góp ý .

Còn về Plasma với LED . Hầu hết các trang công nghệ thế giới đều đánh giá Plasma cho độ sâu màu chi tiết hơn so với LED . Chừ những con LED giá khủng ra thì đa số LED không có cửa so với Plasma nếu chỉ tính riêng phần hiển thị Phim Ảnh

grassco

Active Member

nói riêng về HDTV thì bác không bằng bác Coolpix đâu , chỉ có điều bác ấy chỉ thích thảo luận về lĩnh vực kỹ thuật mà thôi . Kể cả bác ấy đang sở hữu Model đó đi chăng nữa bác ấy cũng không khuyên người ta mua nó . Nhưng nếu bác gặp rắc rối về cách thức sử dụng Tivi với Model đó thì bác ấy sẽ góp ý .

Còn về Plasma với LED . Hầu hết các trang công nghệ thế giới đều đánh giá Plasma cho độ sâu màu chi tiết hơn so với LED . Chừ những con LED giá khủng ra thì đa số LED không có cửa so với Plasma nếu chỉ tính riêng phần hiển thị Phim Ảnh

Chính xác là như vậy, ai bảo xem HD chủ yếu mà con LED thì nên mua 2 con về tự thử đi !!! Mình đây ôm 2 con LED, 1 con LCD 1 con Plasma, xem nhiều xem wài, xem 2D, 3D thời sự abc xyz với ông bà già (u60) thì đều nhận ra, xem film HD (trong fòng tối k anh sáng nhé) plasma chiếm ưu thế hoàn toàn, dù cho con NX720 or con LE830 chỉnh màu tối cách mấy nhưng xem có màu sắc tối tối là thấy sự chênh lêch của LED với Plasma rồi, chỉ có thể thấy hơn đc ở độ tương phản, mà cũng đúng vì 2 con LED đều tầm trung trong khi Plasma này (X30V) lại là tầm thấp nhất của Pana, nhưng em nó thể hiện màu sắc wá đẹp rồi !!! Và ai khuyên xem truyền hình, thời sự, cáp mà xem bằng Plasma thì em nghĩ nên nhờ người lớn họ đnáh giá là bík liền, ở nhà ba mẹ cũng như cô dì chú bác lâu lâu ghé chơi, mở thời sự xem đều kêu LED xem sáng, rõ đẹp hơn còn Plasma màu cứ tối tối thế nào đấy, riêng em cũng cảm thấy thế chứ ai, xem thời sự ai k muốn màu sáng sáng xem cho rõ, chứ có fải như film HD đâu mà lúc nào cũng tối !!!

lahabentin

Well-Known Member

Thôi các bác Fans' panasonic Plasma, đối với người "ngoại đạo", chúng ta nói gì họ cũng không nghe đâu, họ bảo chúng ta nói bằng cảm tính, ấy thế mà họ cũng có đưa ra được bằng chứng gì (hình ảnh or trang web) để chứng tỏ họ không nói bằng cảm tính đâu? Thế này nhé, nếu có điều kiện, ngoài TV plasma đã có, chúng ta nên sắm thêm con LED. Khi nào vừa xem vừa lục cơm nguội thì xài LED vì nó sáng dễ thấy đường mà lục, còn khi no nê bên cạnh để ly cafe sữa, trên môi một điếu thuốc thơm, không phải chạy tới chạy lui thì dùng Plasma vậy (vì xem nó ta phải tắt bớt đèn)
Thế là dĩ hoà vi quý nhé!

Bên trên