[Hỏi đáp] [Chia sẻ] [Tư vấn] Bảo Hành HDD Western Digital (WD) tại Việt Nam

forever_rock

Active Member
Ðề: [Hỏi đáp] [Chia sẻ] [Tư vấn] Bảo Hành HDD Western Digiatal (WD) tại Việt Nam

bác sale ơi, trường hợp laptop e dùng ổ WD .lap đã hết bảo hành vì >2 năm nhưng ổ e bị bad thì có đc bảo hành riêng ổ ko ạ vì vẫn trong time 3 năm

songthan29

Member
Ðề: [Hỏi đáp] [Chia sẻ] [Tư vấn] Bảo Hành HDD Western Digiatal (WD) tại Việt Nam

Tình hình là em có 1 cái ổ HDD cắm ngoài của WD , 1 đợt dùng không sao , tự nhiên sau khi khởi động lại máy nó hiện đòi format ổ cứng. Trước cũng có nhiều lần nó hiện thế rồi nhưng em ấn Cancel là xong , nó lại chạy bt . sau khi ấn cancle lần đó , ổ nó bắt đầu kêu rẹt rẹt , có hiện ổ trong my computer , nhưng không hiện thanh dung lượng ở dưới , cũng không thể truy cập được .

Anh em tư vấn giùm em nó bị làm sao và có chỗ nào sửa ở Hà Nội không ạ
Bạn kiểm tra ổ cứng nguy cơ là bị bad rồi, nếu lỗi mà còn thời gian bảo hành thì gửi lên hãng nhé, hết bảo hành thì bạn tháo ổ ra khỏi box rồi check xem lỗi box hay lỗi ổ. Nếu lỗi ổ cứng thì không nên sửa bạn ạ, tiền mất tật mang đó.
bác sale ơi, trường hợp laptop e dùng ổ WD .lap đã hết bảo hành vì >2 năm nhưng ổ e bị bad thì có đc bảo hành riêng ổ ko ạ vì vẫn trong time 3 năm
Ổ cứng của WD đã OEM cho hãng khác thì WD không chịu trách nhiệm bảo hành. Ổ cứng và toàn bộ linh kiện trong Laptop đó sẽ bảo hành theo hãng sx Laptop.

forever_rock

Active Member

e check = HD tune pro thì phát hiện có 2 bad, đã cài lại win mà ko hết như vậy bad do vật lý phải ko ạ, có cách nào khăc phục ko bác hay phải mua ổ mới. và ổ lapptop 320G bây giờ bn $ vậy ạ

songthan29

Member

e check = HD tune pro thì phát hiện có 2 bad, đã cài lại win mà ko hết như vậy bad do vật lý phải ko ạ, có cách nào khăc phục ko bác hay phải mua ổ mới. và ổ lapptop 320G bây giờ bn $ vậy ạ
Bad là lỗi vật lý rồi, bạn mua ổ mới đi nhé, tham khảo tại: Ổ đĩa cứng cắm trong 2.5'' Western

salenguyenduong

Re: Ðề: [Hỏi đáp] [Chia sẻ] [Tư vấn] Bảo Hành HDD Western Digiatal (WD) tại Việt Nam

Tình hình là em có 1 cái ổ HDD cắm ngoài của WD , 1 đợt dùng không sao , tự nhiên sau khi khởi động lại máy nó hiện đòi format ổ cứng. Trước cũng có nhiều lần nó hiện thế rồi nhưng em ấn Cancel là xong , nó lại chạy bt . sau khi ấn cancle lần đó , ổ nó bắt đầu kêu rẹt rẹt , có hiện ổ trong my computer , nhưng không hiện thanh dung lượng ở dưới , cũng không thể truy cập được .

Anh em tư vấn giùm em nó bị làm sao và có chỗ nào sửa ở Hà Nội không ạ
Pác dùng thử 1 tool nào đó để fomat lại ổ cứng coi còn hiện tượng này nữa ko .

Pác lấy hdd ra check SN trên trang web của hãng WD ra là biết còn bh dc hay ko ngay .

quangtuong

Banned

các bác cho em hỏi. e vừa mới đi bảo hành con wd green 2tb về , test copy file 5g thì thấy hiện tượng như sau
từ 1 % -> 15% thì được khoảng 40m/s sau đó thì xuống còn 2m/s .có khi còn 128kb/s .đến khoảng 20% trở đi thì vô chừng lúc thì 80, rùi 65 ,50 nhưng khoảng 40m/s là đa số. vậy ổ của em có chậm không ạ ? cấu hình máy em e5200 ram 3gb win 7

songthan29

Member

các bác cho em hỏi. e vừa mới đi bảo hành con wd green 2tb về , test copy file 5g thì thấy hiện tượng như sau
từ 1 % -> 15% thì được khoảng 40m/s sau đó thì xuống còn 2m/s .có khi còn 128kb/s .đến khoảng 20% trở đi thì vô chừng lúc thì 80, rùi 65 ,50 nhưng khoảng 40m/s là đa số. vậy ổ của em có chậm không ạ ? cấu hình máy em e5200 ram 3gb win 7
Tốc độ copy của bạn 40Mb/s - 80Mb là bình thường thôi ko đáng lo ngại, an tâm hơn có thể check bad ổ bằng phần mềm MHDD

salenguyenduong

Re: Ðề: [Hỏi đáp] [Chia sẻ] [Tư vấn] Bảo Hành HDD Western Digiatal (WD) tại Việt Nam

Mình nghĩ ổ pác có vấn đề đó, theo mình speed như thế là hơi chậm .

quangtuong

Banned

Trời kg lẻ lại mang đi bh nửa ? mà phần mềm đó tên đầy đủ là gì bác nhỉ ? Theo 2 bac Jờ phải làm sao nếu ổ đó kg bị bad . Em ở vt . mổi lần lên sg là ỏai lắm

salenguyenduong

Trời kg lẻ lại mang đi bh nửa ? mà phần mềm đó tên đầy đủ là gì bác nhỉ ? Theo 2 bac Jờ phải làm sao nếu ổ đó kg bị bad . Em ở vt . mổi lần lên sg là ỏai lắm

Pác dùng MHDD là chính xác nhất, còn ko xài đỡ phần mềm hdsentinel pro

quangtuong

Banned

Có bác nào hứơng dẩn em xài cái mhđd với

songthan29

Member

Có bác nào hứơng dẩn em xài cái mhđd với

Bạn cho đĩa Hirent boot bản dưới 11 vào tìm đến Mhdd rồi F4 scan thôi, có hướng dẫn chi tiết google, bác lười quá

forever_rock

Active Member

các bác ơi, e thấy viettel cũng phân phối ổ cứng WD,SG, SS... nhưng bảo hành bên họ.ko bieets có phải hàng chĩnh hãng ko hi? có công ty VNCT đứng ra bán sản phẩm ổ cứng dán tem bảo hành VIETTEL

forever_rock

Active Member

e chạy MHDD nhưng đến đoạn chọn ổ cúng để check lỗi, ấn f4 toàn báo "ổ cứng chưa sãn sàng do thiếu LBA " jj đó là sao nhỉ, e dùng lap ổ WD 320G

songthan29

Member

các bác ơi, e thấy viettel cũng phân phối ổ cứng WD,SG, SS... nhưng bảo hành bên họ.ko bieets có phải hàng chĩnh hãng ko hi? có công ty VNCT đứng ra bán sản phẩm ổ cứng dán tem bảo hành VIETTEL
Viettel chỉ là đơn vị đứng ra làm bảo hành cho VNCT, Viettel không phân phối ổ cứng WD và hàng của VNCT không check được bảo hành qua Web WD và không được bảo hành tại trung tâm BH WD, trên bản đồ phân phối ổ cứng WD không có tên Viettel và VNCT: Distributors List

songthan29

Member

e chạy MHDD nhưng đến đoạn chọn ổ cúng để check lỗi, ấn f4 toàn báo "ổ cứng chưa sãn sàng do thiếu LBA " jj đó là sao nhỉ, e dùng lap ổ WD 320G
Bạn phải chọn ổ để check đã nhé, trc khi quét nó hiện list ổ từ 1-... bạn chọn số tương ứng với ổ cứng. Laptop thì trước khi quét phải chỉnh chế độ AHCI trong Bios trước thì mới quét được trong Dos

forever_rock

Active Member

tình hình lạ lắm, hôm trc e test ổ = hdtune thấy bad 2 chỗ đỏ lòm, test = crytal disk info thấy cảnh báo. chán đời định làm ổ mới thấy đĩa hiren bôt có cái WD data lifeguard dialogtisc, test thử thấy báo pass hết. e quay lại test = 2 phần mềm trên thấy lại ok ko bad j và báo ổ cứng hoạt động tốt, thế là sao nhỉ? WD data lifeguard dialogtisc có chức năng tự phục hồi à:-*

songthan29

Member

tình hình lạ lắm, hôm trc e test ổ = hdtune thấy bad 2 chỗ đỏ lòm, test = crytal disk info thấy cảnh báo. chán đời định làm ổ mới thấy đĩa hiren bôt có cái WD data lifeguard dialogtisc, test thử thấy báo pass hết. e quay lại test = 2 phần mềm trên thấy lại ok ko bad j và báo ổ cứng hoạt động tốt, thế là sao nhỉ? WD data lifeguard dialogtisc có chức năng tự phục hồi à:-*
WD data lifeguard dialogtisc là phần mềm cứu dữ liệu của hãng WD, nó chỉ có chức năng quét và tìm lại dữ liệu bị xóa không có chức năng là bad sector, là bad sector bạn có thể dùng phần mềm Generator thì hiệu quả hơn.
Nhưng một khi ổ cứng đã lỗi vật lý thì dù có sửa bằng phần mềm nào đi nữa thì lỗi cũng quay trở lại vào một ngày rất gần.

meocon

Well-Known Member

Cũng tùy a à .
Như mình đây ổ chứa phim bình thường , nhưng khi chép từ ổ HĐh vào thì toàn 5.8 ko nè

forever_rock

Active Member

WD data lifeguard dialogtisc là phần mềm cứu dữ liệu của hãng WD, nó chỉ có chức năng quét và tìm lại dữ liệu bị xóa không có chức năng là bad sector, là bad sector bạn có thể dùng phần mềm Generator thì hiệu quả hơn.
Nhưng một khi ổ cứng đã lỗi vật lý thì dù có sửa bằng phần mềm nào đi nữa thì lỗi cũng quay trở lại vào một ngày rất gần.

e biết đã lối vật lý thì chỉ có cắt bad dùng tạm, nhưng test = cái này xong thì ko sao. e chỉ TEST thui, ko có repair hay cái j khác, bvi nó chỉ có dialogtisc mà bác. hơi lạ

Bên trên