Những đôi loa cổ Klipsch..!

tuanaiai

Active Member
Re: Ðề: Những đôi loa cổ Klipsch..!

Cám ơn Bác Tuấn nhé, nhờ Bác giúp đỡ, mà mình đã tìm được cặp Klipsch Heresy I rồi, mới ghép với bán dẫn thôi, mà nghe đã thấy hay quá rồi. Thanks.

Chúc mừng anh đã tìm được đôi loa đẹp, zin. Mai mốt anh tìm cái đèn tầm 10 mấy triệu còn phê hơn bán dẫn. Gday.

VinhTUBES

Ðề: Những đôi loa cổ Klipsch..!

Chào các bác, em cũng đang chơi Klipsch đây ạ, cấu hình dàn máy (sau nửa năm tìm kiếm và phối ghép): CD Philip 880 -> dây DIY mạ bạc -> Amp Fisher 500C -> dây loa Yarbo lõi đồng lá -> Klipsch Heresy.
Sau khi mở thùng loa ra, các driver như sau:
-cao: K-77 M (nam châm vuông) + họng kèn nhôm
-trung: K-53-K (nam châm tròn) + họng kèn nhựa
-Trầm: K-22 E (nam châm vuông)
Theo thông tin bác chủ nêu ở trang 1 thì chắc đôi loa của em là đời cuối cùng của heresy I (không biết có đúng không, bác chủ cho ý kiến nhé)
Về chất âm (theo tai trâu của e):
- dải trung và cao tạm ổn, âm hình rộng mở, tách bạch chi tiết, đôi khi hơi gắt (ở giọng nữ cao)
- dải trầm: xử lý khá gọn gàng, nhưng nghe có vẻ mỏng và hụt so với hai dải trên, bass không xuống được sâu.
Tóm lại em vẫn đang lăn tăn và loay hoay, mong các cao thủ chỉ giáo thêm ạ.

tuanaiai

Active Member

Chào các bác, em cũng đang chơi Klipsch đây ạ, cấu hình dàn máy (sau nửa năm tìm kiếm và phối ghép): CD Philip 880 -> dây DIY mạ bạc -> Amp Fisher 500C -> dây loa Yarbo lõi đồng lá -> Klipsch Heresy.
Sau khi mở thùng loa ra, các driver như sau:
-cao: K-77 M (nam châm vuông) + họng kèn nhôm
Theo thông tin bác chủ nêu ở trang 1 thì chắc đôi loa của em là đời cuối cùng của heresy I (không biết có đúng không, bác chủ cho ý kiến nhé)
Về chất âm (theo tai trâu của e):
- dải trung và cao tạm ổn, âm hình rộng mở, tách bạch chi tiết, đôi khi hơi gắt (ở giọng nữ cao)
- dải trầm: xử lý khá gọn gàng, nhưng nghe có vẻ mỏng và hụt so với hai dải trên, bass không xuống được sâu.
Tóm lại em vẫn đang lăn tăn và loay hoay, mong các cao thủ chỉ giáo thêm ạ.

Heresy của bác là dòng 2 rồi, còn chất âm thì KL nếu không phối ghép đúng tiếng sẽ khô, trói, kèn la dữ dội và ngược lại phối ghép ngon thì trung âm nghe nổi da gà, âm thanh nhẹ nhàng bay bổng, treble lung linh, long lanh, bass nhẹ mềm sâu lắng. Chơi KL khó nhất là xử lý bass.

Thân chào.

VinhTUBES

Ðề: Re: Ðề: Những đôi loa cổ Klipsch..!

Heresy của bác là dòng 2 rồi, còn chất âm thì KL nếu không phối ghép đúng tiếng sẽ khô, trói, kèn la dữ dội và ngược lại phối ghép ngon thì trung âm nghe nổi da gà, âm thanh nhẹ nhàng bay bổng, treble lung linh, long lanh, bass nhẹ mềm sâu lắng. Chơi KL khó nhất là xử lý bass.

Thân chào.

Bác có thể nói rõ hơn chỗ đo đỏ ấy được không ạ, cặp loa của em còn nguyên tem ở đằng sau nhưng không thấy ghi sản xuất năm nào.
E định thay amp đèn khác không biết có cải thiện được chất âm như bác nói không.

tuanaiai

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Những đôi loa cổ Klipsch..!

Bác có thể nói rõ hơn chỗ đo đỏ ấy được không ạ, cặp loa của em còn nguyên tem ở đằng sau nhưng không thấy ghi sản xuất năm nào.
E định thay amp đèn khác không biết có cải thiện được chất âm như bác nói không.

Mặc định trên thùng loa KL hỏng có ghi 1,2,3 gì đâu bác, lần theo thông số, lịch sử là ta biết nó dòng 1,2,3 bác đọc lại trang 1. KL độ nhạy cao chơi đèn hết thuốc chữa.

Lần đầu comment cùng các bác Audio. Em đọc qua thì có thấy các bác có nhắc đến em Clipsch Cornwall III nhưng ko có chỉ dẫn cụ thể để biết dòng này driver nào ngon, củ nào ngon như bác Tuấn hướng dẫn tìm dòng 1... Bác nào biết chỉ giáo em với, tại 3 dễ tìm hơn 1 mà.

Với lại bác Tuấn cho em 1 tí review nhỏ nhỏ khi nghe với nhạc Secret Garden, nhạc New Age được ko ạ.... Em bị thuốc nặng em klipsch này roài....

trungphong3003

em thi khoái mấy đời mới nhìn đã mắt hơn,nhung chắc chắn là ko hay bằng mấy em loa cổ này rồi :D

tuanaiai

Active Member

Lần đầu comment cùng các bác Audio. Em đọc qua thì có thấy các bác có nhắc đến em Clipsch Cornwall III nhưng ko có chỉ dẫn cụ thể để biết dòng này driver nào ngon, củ nào ngon như bác Tuấn hướng dẫn tìm dòng 1... Bác nào biết chỉ giáo em với, tại 3 dễ tìm hơn 1 mà.

Với lại bác Tuấn cho em 1 tí review nhỏ nhỏ khi nghe với nhạc Secret Garden, nhạc New Age được ko ạ.... Em bị thuốc nặng em klipsch này roài....

Dòng loa CW3 giá tiền cũng cao và là đồ mới nên dân chơi cũng ít ngó ngiêng, mà có ngó nghiên thì so với chi phí đầu tư trong khoản xx thì còn nhiều sự lựa chọn. Bác muốn tình thông tin driver cho CW3 thì vào trang web klipsch xem luôn Cornwall III Floorstanding Speaker | Klipsch

Nói đến dòng nhạc bác nêu trên, tầm JBL L200 hỏng có cửa nào qua mặt được CW I hết. CW1 3 way, được cái dãi cao supertreble, họng gan nghe long lanh nghiền. Trong khi đó L200 chỉ có 2way. Bass KL mềm mại, bass JBL dòn dã lực hơn. Còn trung âm giữa L200 & CW1 khó mà phân thua thắng bại.

tuanaiai

Active Member

em thi khoái mấy đời mới nhìn đã mắt hơn,nhung chắc chắn là ko hay bằng mấy em loa cổ này rồi :D

Bác nói chí phải, em lúc trước cũng có quan điểm giống bác. Nhưng nếu td9u77o75c đôi loa cổ, còn đẹp zin chơi trong cái giá hời. Thì còn gì bằng...nhưng không phải dễ kiếm. Thôi để mọi sự tùy duyên nha bác.

triphuc

Member

Tiện đây các bác cho hỏi sau khi nghỉ chơi film, thanh lý hết chỉ còn lại cặp Klipch F20 cũng tiếc ko muốn bán bèn mua thêm con Denon 780D về để nghe nhạc với CDP Sony 227 thì thấy em F20 này tiếng mid nghe rất ngọt, treble hơi gắt tí nhưng chấp nhận đc, còn bass thì tuy tròn tiếng ko có đuôi nhưng hơi mỏng, nhiều bài khi nghe ko thấy bass hoặc nghe rất nhỏ, dây nhợ thì dây tín hiệu loại khá tốt chỉ có dây loa là mình tận dụng dây monster của dàn cũ. Theo các bác mình có nên thay dây loa tốt hơn hay phải nâng cấp thêm gì để nghe đc dãi trầm tốt hơn ko ạ? Cám ơn nhiều.

Ðề: Re: Ðề: Những đôi loa cổ Klipsch..!

Dòng loa CW3 giá tiền cũng cao và là đồ mới nên dân chơi cũng ít ngó ngiêng, mà có ngó nghiên thì so với chi phí đầu tư trong khoản xx thì còn nhiều sự lựa chọn. Bác muốn tình thông tin driver cho CW3 thì vào trang web klipsch xem luôn Cornwall III Floorstanding Speaker | Klipsch

Nói đến dòng nhạc bác nêu trên, tầm JBL L200 hỏng có cửa nào qua mặt được CW I hết. CW1 3 way, được cái dãi cao supertreble, họng gan nghe long lanh nghiền. Trong khi đó L200 chỉ có 2way. Bass KL mềm mại, bass JBL dòn dã lực hơn. Còn trung âm giữa L200 & CW1 khó mà phân thua thắng bại.

Cảm ơn bác nhé! Nghe bác nói lòng em chỉ còn hướng về CW1 thoai. Em cũng thích đồ hơi cổ. Dù chưa chơi âm thanh bao giờ, nhưng cứ nghe 2 chữ "loa cổ" là em đã thấy có cái gì đó hợp với nhạc em nghe rồi. Em sẽ cố gắng săn lùng cho ra em này... Em đang ở Đức, đang xin làm đệ tự bác Sieulong, nên có vẻ em này khó kiếm quá...

Có nhiều thời gian nên em cũng không lo, mong sao gặp được duyên... À, bác cho em hỏi con đèn bác đánh cùng em Klipsch là đèn gì thế??? Em tính khi nào về VN sẽ làm 1 em, bên này đắt quá. Ko biết giá cả cho em amp bao nhiêu thì hợp với nhạc của em, hợp với em CW1 nì... Hỏi nhỏ bác, bác mất bn cho em CW1 vậy. Khó nói bác pm em qua Inbox nhé. Thanks bác nhiều!

tuanaiai

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Những đôi loa cổ Klipsch..!

Cảm ơn bác nhé! Nghe bác nói lòng em chỉ còn hướng về CW1 thoai. Em cũng thích đồ hơi cổ. Dù chưa chơi âm thanh bao giờ, nhưng cứ nghe 2 chữ "loa cổ" là em đã thấy có cái gì đó hợp với nhạc em nghe rồi. Em sẽ cố gắng săn lùng cho ra em này... Em đang ở Đức, đang xin làm đệ tự bác Sieulong, nên có vẻ em này khó kiếm quá...

Có nhiều thời gian nên em cũng không lo, mong sao gặp được duyên... À, bác cho em hỏi con đèn bác đánh cùng em Klipsch là đèn gì thế??? Em tính khi nào về VN sẽ làm 1 em, bên này đắt quá. Ko biết giá cả cho em amp bao nhiêu thì hợp với nhạc của em, hợp với em CW1 nì... Hỏi nhỏ bác, bác mất bn cho em CW1 vậy. Khó nói bác pm em qua Inbox nhé. Thanks bác nhiều!

Hồi đó mình sưu tầm mất gần 8 tháng mới gặp duyên được 1 đôi đẹp từ driver đến body. Và mình xe duyên được 1 đôi Heresy 1 cho ông bạn của mình cũng đẹp mỹ mãn. Cái amp mình đang chơi là mượn của ông anh dùng đèn Sylvania KT66, RCA 6J5, Sylvania 6SN7 WGT, driver Sylvania 5V4 GA, mạch SE. Con amp này ông anh mình mua giá hờ 5 triệu do qua vài tay chơi chán chê bán lại. Ông anh mình cũng đang săn lùng CW1 chơi luôn.

Mình đang có dự án nhân bản cái Amp này...quả thật theo kinh nghiệm của mình khi có được đôi loa ngon, độ nhạy cao, ưng ý, dễ đánh thì mình rất tiết kiệm tiền Amp, không như câu nói 1 đồng gà 3 đồng thóc.

Dự án mình đầu tư cho KT66 nhân bản,trong đó Tango, bóng, tụ chiếm giá thành nhiều nhất. Khi mình thu thập thông tin, vẽ mạch lại mình có thể chia sẽ cho anh em nào chơi KL.

Thân chào.

chickcu

cảm ơn tác giả đã có một bài viết rất hay. nếu đây là bài bác sưu tầm cũng rất đáng trân trọng bởi bài viết thể hiện bác là người tìm tòi rất kỹ các thông tin về dòng loa này.

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Những đôi loa cổ Klipsch..!

Chào các bác em là tv mới được đọc các bài revew về klipsh em thấy mê rồi em lại mai phục kl cổ như klipsh cw em xin hỏi dòng loa này nghe nhạc vàng trước 75 như thanh tuyền, Phương Dung có tốt không.Mong tin các bác
Nếu hạp em đi nghje thử rồi lại gom thóc vậy
Em ở Hà Nội
Kính các bác rất mong các bác giúp nhất là bác T ai ai

tuanaiai

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Những đôi loa cổ Klipsch..!

Chào các bác em là tv mới được đọc các bài revew về klipsh em thấy mê rồi em lại mai phục kl cổ như klipsh cw em xin hỏi dòng loa này nghe nhạc vàng trước 75 như thanh tuyền, Phương Dung có tốt không.Mong tin các bác
Nếu hạp em đi nghje thử rồi lại gom thóc vậy
Em ở Hà Nội
Kính các bác rất mong các bác giúp nhất là bác T ai ai

Bác nghe món này thì quá tốt luôn, ngoài ra bác nghe jazz,hòa tấu, saxo,guitar....thì tuyệt vời. Đặc biệt bác chỉ nên phối CWI với đèn mới cho chất âm mùi mẫn được, bán dẫn thì tiếng hơi tức.

Bác tìm các driver sau được thì tốt quá: K33-E (nam châm vuông), K55V, K77 nam châm tròn. Phân tần B2.

Chúc bác tìm được đôi loa ưng ý.

tuanaiai

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Những đôi loa cổ Klipsch..!

Bài em cũng dịch từ đây ra, theo như cái list thì K-77M,K55V,horn K600, K33-E, phân tần B2 là kết thúc dòng CW1 qua nhiều lần chỉnh sửa. Suy ra các driver đó đều hay, còn kinh nghiệm em nghe qua các driver K77,K55,K33P...em lại khoái K77M,K55V nam châm tròn, bass K33-E mới ác.

bạn tôi có đôi loa klipsh cw ecang màu vàng loa không có chân, ecang không bóc được, bốn cạnh loa mặt trước được vê tròn không để phẳng, gỗ làm loa là gỗ tự nhiên (Theo nhân xét của em) loa có 2 lỗ thông phía trước( khong phải ba như thường lệ) tiếc là k có máy ảnh và không kt được củ loa (vì loa nặng phòng nhỏ)
Xin các bác đã sử dụng dòng loa này cho ý kiến đế newb như chúng tôi biết và A E trên d lựa chọn đôi loa mình thíCH
Xin cám ơn

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Những đôi loa cổ Klipsch..!

bạn tôi có đôi loa klipsh cw ecang màu vàng loa không có chân, ecang không bóc được, bốn cạnh loa mặt trước được vê tròn không để phẳng, gỗ làm loa là gỗ tự nhiên (Theo nhân xét của em) loa có 2 lỗ thông phía trước( khong phải ba như thường lệ) tiếc là k có máy ảnh và không kt được củ loa (vì loa nặng phòng nhỏ)
Xin các bác đã sử dụng dòng loa này cho ý kiến đế newb như chúng tôi biết và A E trên d lựa chọn đôi loa mình thíCH
Xin cám ơn

Bên trên