Nỗi thất vọng mang tên: Dragonball Evolution

nham18

Member
Ðề: Nỗi thất vọng mang tên: Dragonball Evolution

Điểm IMDB chỉ mang tính tham khảo, ko nói lên được gì đâu. Nhìn Hannah Montana Movie vừa ra tạp được 1 tuần đã thu về 48 triệu $, trong khi điểm số trên IMDB là 2.6 kìa :-ss

Điện ảnh là nghệ thuật, mà đã là nghệ thuật thì ko có khái niệm "hay/dở". Tất cả tùy thuộc vào sự cảm nhận của người xem. Em trước giờ ko bao giờ tin quá mức vào điểm IMDB của phim, đơn cử như Bố Già hay Dark Knight xem được một lúc là "vứt", ko cần biết mày có top 5 hay top 10 hổ báo ra sao >:)

Forrest Gump mà bạn còn "vứt" thì phim nào mà bạn "nhặt" 8->

phim nào chấm cao thì ko cần biết , chứ film the Dark night chấm cao mà hay là sai lầm , em thấy film đó hay cái nỗi gì (ko biết cái này có phải tùy người hay ko ) coi film đó em thấy thất vọng vì quảng cáo cộng điểm cao mà lại nhảm
- ko đi đâu xa "Watch men " đó , film dở bà cố luôn , lần đầu tiền đi coi phim rap mà em ngủ gật đó , thế mà IMDB của nó đến cao hơn 8 điểm lận
Hiểu.... hiểu.... ;))

howtomiss

Member

IMDB = Chân lý thuộc về số đông .

vokycaca

hjx mình thì thấy các bác bình luận phim mà toàn dựa vào truyện để so sánh rồi chê phim. Trong khi các bác coi nó phải là làm theo như trong truyện không chứ, tình trạng này em thấy giống như RED CLIFF 2009 vậy, người đọc truyện chê dở, người không đọc thì khen hay, hjx nó có làm theo truyện đâu mà chê ỏng chê eo bắt bẻ từng chi tiết.
Cái này cũng vậy mà
"Dragonball: Evolution kể lại câu chuyện đầy ly kỳ, phiêu lưu. Ông nội của Songoku trước khi qua đời đã dặn dò cậu phải đi tìm Quy sư phụ học võ công để tìm kiếm bảy viên ngọc rồng linh thiêng, ngăn cản chúng lọt vào tay đại ma vương Pocollo. Hai cô gái xinh đẹp Bulma, Chi Chi cùng vào cuộc với Songoku tìm kiếm ngọc rồng. Trong khi đó, ma vương Pocollo đã thoát khỏi ngục tù sau 2.000 năm, cũng đang ráo riết tập hợp ngọc rồng để có được sức mạnh trở thành bá chủ thế giới."
Bác nào đọc 7 viên ngọc rồng mà có cốt truyện này không?? Truyện là dragon ball Z, đây là phim dragon ball evolution
Phim là phim nó làm kiểu khác mà, đây các bác cứ đọc truyện rồi bắt bẻ theo truyện thì không tán thành.
hjx còn mấy phim như Bố già với dark night mà mấy bác vứt nữa thì bái phục, đúng là tùy mỗi người ;))

hongngant

hjx còn mấy phim như Bố già với dark night mà mấy bác vứt nữa thì bái phục, đúng là tùy mỗi người
Đồng ý với bạn. Bố già thì mình chưa xem, nhưng Dark Knight thì mình đã xem mấy lần rồi. Mình thấy phim này làm rất chuyên nghiệp và có sự đầu tư cực kì kĩ lưỡng, mọi câu nói, tình tiết, kĩ xảo,... đều hoàn hảo. Nhưng điều quan trọng nhất khiến rất nhiều người ko thích nó là vì nội dung quá nặng nề (theo kiểu thực tế chứ ko phải nặng nề như mấy phim kinh dị nhé), xem ko để giải trí được. Riêng mình thì rất thích phim này vì tính nhân văn sâu sắc của nó.

Hị, cháu chào mấy bác, cháu là lính mới :'>

Phim này thì cháu đi xem rạp rồi. Nói thật thì cái điểm imdb nó cũng ko chính xác lắm đâu, vì cái điểm như thế rõ ràng là... vẫn còn đề cao cái phim DB này.

Phim DB đã biến Songoku từ 1 cậu bé vô tư thành 1 kiểu hero thiếu niên điển hình kiểu Mĩ, có siêu năng lực nhưng ko được sử dụng sinh ra mặc cảm thua kém bạn bè, rồi thương thầm nhớ trộm 1 cô bé cùng lớp, rồi gặp biến cố, bái sư luyện tập tăng "level" và cũng bắt đầu biết chủ động trước con gái (cái này là cháu kể kiểu điển hình bọn hero thiếu niên trong phim Mỹ nhé, ko phải spoil đâu). Nhưng như thế thì cũng chưa phải cái làm nên sự dở của DB:E. Phim này phải nói là màu mè và... nghèo nàn. Tình tiết nghèo nàn nghiêm trọng, tình tiết bị đẩy nhanh 1 cách vô lý - cái này giống kiểu kiếm hiệp luyện 1 đêm thành cao thủ hơn hẳn những lão đầu bạc luyện cả chục năm. Rồi đến đòn Kamekameha và những cú chưởng được coi là những cú nhấn trong DB:E thì ôi thôi, thất vọng. Được bôi lòe loẹt màu sắc, nhưng nó cũng chẳng giấu được sự thiếu hiểu biết của đạo diễn về DB:E, khi Songoku, Roshi vận công với đủ động tác thừa kiểu thái cực dưỡng sinh để tạo ra 1 đám bụi xanh xanh đỏ đỏ mua vui. Về khoản đánh đấm thì ôi thôi. Cháu nói thật là cháu ko thích cái kiểu đánh đấm của châu Âu lắm, nhưng ít ra xem vẫn được hơn phim này, Màn đấu trùm là đánh theo kiểu 2 thằng túm áo "tao 1 đấm, mày 1 đấm". Đấy chưa kể những tình tiết trong kịch bản đi ngược hoàn toàn với nội dung của truyện. Phần này chắc chắn sẽ khó có phần 2, khi ko thể giải thích được nguồn gốc của Songoku gắn bó thế nào với Saiyan và hành tinh Vegeta (giải thích được thì cũng rất khiên cưỡng, vô lý đùng đùng).

Nói về phim, cháu thấy bình thường khi người ta chê Watch Men là dở. Nói thật, nếu ko phải cháu tò mò xem review, đọc truyện, bình luận về truyện và xem đó tìm hiểu thêm preview, và cũng là bình luận về phim, cháu cũng ko thể hiểu nỗi phim này (các bác thông cảm, kỹ năng nghe tiếng Anh cháu còn kém nên vô rạp nghe từ được từ mất hà). Đồng thời, có nhiều bác cũng đặt nặng vấn đề về việc phản động khi cho Việt Nam thua trong cuộc chiến tranh. Cái này cháu mượn của 1 câu bình trong 1 blog : Mỹ nó phải mượn đến siêu nhân mới đánh được Việt Nam thì chẳng phải là Việt Nam giỏi quá sao? Và thực tế, Việt Cộng trong phim đầu hành là đầu hàng Dr.Mahattan chứ ko phải đầu hàng Mỹ (tuy nhiên, nói thật là cháu cũng ghét cách xây dựng nhân vật lính Việt Cộng trong phim, trong như bọn Tàu Khựa, trong truyện vẽ có tính quân đội và "thật" hơn nhiều, và thay vì cảnh "bái lạy" thì chỉ là cảnh đi qua và 1 anh sĩ quan liếc mắt nhìn thôi).

Tuy nhiên những cái đấy có thể bỏ qua, vì thế giới của Watchmen ko phải là thế giới mà chúng ta đang sống, mà 1 thế giới khác mà chúng ta đang nhìn qua... màn ảnh rộng. Mà cháu nói thật, các bác nào ko ưa Mỹ, nếu để ý kỹ phim này thì sẽ cũng thấy được cái hay, khi ở đó, nước Mỹ dưới vỏ bọc thiên đường sau chiến thắng ở WWII và VN lại là 1 xã hội mục nát, đầy hoang mang và lo sợ. Cháu nhớ trong 1 tập truyện, Superman có nói "A perfect World doesn't need Superman" hiểu rộng ra thì "1 thế giới hoàn hảo ko cần đến các anh hùng siêu nhân gì cả". Thế giới trong Watchmen, chẳng chú nào có siêu nặng lực hết, nhưng rõ ràng là nó quá loạn lạc nên người ta phải xây dựng nên đội siêu anh hùng này. Và các anh hùng cũng chẳng thơm tho gì cho lắm, khi chính người dân nói, đại khái là "chúng tôi cần cảnh sát chứ ko phải những thằng giấu mặt giả anh hùng", hay như câu chủ đề "Their mission is to watch over humanity…but who is watching the Watchmen?". Người Mỹ đem "American dream" đi khắp thế giới, nhưng chính họ lại đang tự giết đi chính dân tộc mình. Ko khí trong phim rất nặng nề, ko phải để giải trí, ko phải xem action như Spiderman hay X-men hay Hulk, và cũng ko dễ nắm bắt nếu chưa đọc truyện (nó như fiction ấy các bác ạ, cháu đọc 2-3 lần mà chỉ lơ mơ hiểu cái bề mặt thôi).

Dark Knight cũng thế, nhưng nó tách bạch và dễ hiểu hơn nhiều, mặc dù cái nhịp độ của nó dễ làm người ta điên cái đầu ko hiểu vì sao lại thế này vì sao lại thế kia. Được cái diễn xuất của giàn diễn viên cũng khá. Batman phim này cũng khác biệt hoàn toàn chứ ko phải anh hùng tán gái như những phần trước nữa (Batman (1989) và Batman returns (1992) cũng hay, thể hiện 1 Batman khá mạnh tay, ko màu mè nhưng vẫn ko thoát được cái bóng lãng tử). 2face Harvey Dent cũng diễn xuất tốt, nhưng script để nhiều đoạn có vẻ lãng tử thất thời quá, cháu cũng ko thích lắm. Joker thì cháu khoái (vì diễn viên đóng vai này vì trước đây cháu rất ít có cơ hội xem phim nên nói thật, cháu chẳng biết anh ta là ai luôn), vì Joker có 1 style rất riêng, và nó chính là 1 sản phẩm của xã hội Mỹ, tạo nên 1 con quái vật thể hiện cho tội ác ko thể bị tiêu diệt. Gotham tạo ra Joker, và Gotham phải gánh chịu Joker.

Nói chung, Dark Knight và Watchmen là 2 bộ phim rất nặng nề, nhân vật chính gần như ko có hay ko hề nổi bật lên để phim theo kiểu "câu chuyện đời tôi" như các heroes khác cho dễ hiểu, mà nó lại thể hiện cái thế giới quanh đó nhiều hơn nên dễ buồn ngủ cũng phải. Nhưng có lẽ, nó cũng dựa trên quan điểm khác nhau của người xem mà thôi.

Nhưng The Godfather mà các bác chê dở thì cháu cũng... hơi khó hiểu. Do phim dạng cổ điển dễ buồn ngủ chăng? Hay do kiểu cách nói Italy lơ lớ nghe ko hay? Hay do cách nói chuyện mang tính business chứ ko phải kiểu đao to búa lớn hùng biện? Hay phim thiếu những cảnh action đẫm máu cho đúng kiểu găng-xì-tơ? Cái dở duy nhất của phim là ko thể truyền tải hết câu truyện, nhưng cái đấy cũng phải chịu chứ nhét hết vào thì phim này nó đúng là thành phim chuyển thể thất bại nhất luôn.

thangtb

Member

^
||
||
admired

quá súc tích và ngắn gọn giải thích gần hết những gì mọi người chưa hiểu hoặc quá cố chấp để hiểu về Dark Knight và Watchmen, xin đừng chê nếu không thực sự hiểu

riêng Godfather, phim ko hay nếu so sánh về độ "hoành tá tràng" cũng như nhịp và kết cấu phim so với các phim điện ảnh hiện đại, buồn ngủ là đúng, nhưng xem Al Pacino đóng vẫn hay như thường đấy chứ chỉ

tantungnam

2- Phim này vốn được làm từ manga Nhật, IMDB là của bọn Mỹ. Bọn Mỹ chỉ quen đọc Comic, Marvel... thôi, manga ko phổ biến. Vậy nên Dragonball doanh thu ko cao cũng ko có gì lạ.

Dragonball rất nổi tiếng ở mĩ là đằng khác, có thể nói đây là bộ truyện manga nổi tiếng nhất ở mĩ đấy

Còn bộ film này thì đa số mọi người đều ko thích kể cả mĩ vì goku nên dựa theo giống nguyên gốc,etc...

còn bài của bạn Zainor Dean thì cũng xin đồng ý kiến , đi coi watchmen cũng có cái hiểu, cái ko nhưng vẫn hơi ức chế khi nó cho Việt Cộng quỳ gối (khựa thật )

Reno

Member

hehe e thì thấy goku làm thế là đạt...Thú thật là những phim làm theo manga mà làm y chang như bản gốc thì e cũng chả đi xem làm j...Vì nó có khác j đâu...Các truyện khi đưa lên fim thì đều có ng vik lại kịch bản, wan trọng là toát lên dc cái ý ngĩa chung mà truyện đã truyền tải dc, thế là ổn....
Còn cái vụ WM và việt cộng quỳ gối thì cũng hơi ức thật...Nhưng đó chỉ là do theo kịch bản thì thằng Mỹ nhờ có mấy e siu nhân đó nên thắng vn,thành ra nó thế...Chứ ngoài đời thì nó có thắng đâu mà các anh cứ cự cãi mãi...Giống như vn mình làm fim thì lúc nào lính mỹ chả là những tên hám gái đê tiện ham sống sợ chết,mà sự thật thì có phải ai cũng thế đâu...Thôi ko bàn cãi vụ này để tránh làm loãng topic của chủ thớt hehe

Thế Anh

EM GHÉT NHẤT LÀ PHIM DARKNIGHT. TRONG ANMIE CÁC SIÊU ANH HÙNG, CHỈ CÓ NGƯỜI NHỆN LÀ TẦM VÓC VỪA PHẢI CÒN NGƯỜI DƠI CAO NHẤT, SUPERMAN THÌ ĐÔ NHẤT. CÒN Ở TRONG PHIM NÀY THÌ SAO? NGƯỜI DƠI LÙN TỊT. TRÌNH ĐỘ THÌ VỚ VA VỚ VẨN, CÁI THẰNG TRÙM THÌ ĐIÊN ĐIÊN KIỂU DỞ HƠI NHƯ THẰNG KO CÓ SUY NGHĨ. TRONG ANIME VÀ CÁC PHIM KHÁC, TRÙM THƯỜNG LÀ ĐIÊN KHÙNG KIỂU ĐỘC ÁC CÓ SUY NGHĨ.

TÓM LẠI THE DARKNIGHT LÀM EM THẤT VỌNG HÒAN TOÀN.

hieube

Member

Phim này em xem trailer thấy bác châu nhuận phát biết ngay bộ phim này hãm rồi mặc dù em rất khoái seri truyện này \m/

manhthang

Huyền Thoại

thiệt thì ngày xưa coi anime và chơi game mới biết KameJoko phải là KameKameHa mới đúng...Không hiểu mấy ba Kim Đồng chế đâu ra nửa:mad:

Tên nhân vật còn bị chế lại gần như toàn bộ nói gì đến chiêu thức :-"
Đố ai tìm thấy Cadic, Pocolo, Santa, Calic, .... trong phim đấy >:)

Lioncoeur

EM GHÉT NHẤT LÀ PHIM DARKNIGHT. TRONG ANMIE CÁC SIÊU ANH HÙNG, CHỈ CÓ NGƯỜI NHỆN LÀ TẦM VÓC VỪA PHẢI CÒN NGƯỜI DƠI CAO NHẤT, SUPERMAN THÌ ĐÔ NHẤT. CÒN Ở TRONG PHIM NÀY THÌ SAO? NGƯỜI DƠI LÙN TỊT. TRÌNH ĐỘ THÌ VỚ VA VỚ VẨN, CÁI THẰNG TRÙM THÌ ĐIÊN ĐIÊN KIỂU DỞ HƠI NHƯ THẰNG KO CÓ SUY NGHĨ. TRONG ANIME VÀ CÁC PHIM KHÁC, TRÙM THƯỜNG LÀ ĐIÊN KHÙNG KIỂU ĐỘC ÁC CÓ SUY NGHĨ.

TÓM LẠI THE DARKNIGHT LÀM EM THẤT VỌNG HÒAN TOÀN.

Batman, Superman, Spiderman được xếp vào Anime là đủ hiểu rồi

Mà phim Darknight là phim nào sao mình không biết vậy ta? Có phải phim này tựa Việt là Đêm Hắc Ám hông dzạ?

leminhha93

tôi chưa bao giờ nghe nói IMDB là trang web của các nhà phê bình hay chỉ các nhà phê bình mới được quyền vote cả.

Bác đọc kĩ dòng này trên Top 250 này:

Top 250 movies as voted by our users
For this top 250, only votes from regular voters are considered.

Tức là số vote của phần đông sẽ coi như... bằng không, chỉ những user "xịn", tức mấy cha phê bình phim mới được tính :rolleyes:

Lioncoeur

Tức là số vote của phần đông sẽ coi như... bằng không, chỉ những user "xịn", tức mấy cha phê bình phim mới được tính :rolleyes:

Ở đâu cái vụ User "xịn" là nhà phê bình phim dzậy chời? Hay là dịch từ chữ "Regular voter"?

nvmy

Well-Known Member

Bác đọc kĩ dòng này trên Top 250 này:

Đương nhiên.
Không như thế thì những phim như The Shawshank Redemption hay Bố Già, mà có những bạn như leminhha93 tự nhiên hứng lên vào vote thì giá trị của chúng còn gì là chính xác nữa! :)

Em nghĩ, một bộ phim được sản xuất ra bao giờ cũng có khán giả mục tiêu: phim cho trẻ con, thiếu niên, trí thức....hoặc cho cho tất cả mọi người đều xem được. Nên một bộ phim có sự cảm nhận, đánh giá khác nhau là bình thường.

Zray

Member

em chả biết IMDB thế nào, em thấy hdvn member phê bình điện ảnh chê film nào xem dở y như rằng film đấy dở thật =)), nên xem thông tin trên forum vn là đủ với em

Lioncoeur

IMDB mà là nhà phê bình vote thì tầm bậy.

Cái dạo TDK lên #1, thế là một loạt voter nhảy vào vote cho nó 1,2,3 điểm. Đồng thời bỗng nhiên nhảy ra không biết cơ man nào user vote cho Shawshank để nó vượt lên. Nhà phê bình phim mà cũng có vụ bu lại đánh hội đồng nữa cơ đấy

nham18

Member

Phim này em xem trailer thấy bác châu nhuận phát biết ngay bộ phim này hãm rồi mặc dù em rất khoái seri truyện này \m/

Đọc câu này tếu ko chịu được =)) =)) :x Nói chung là em cũng nghĩ phim này "hãm" rùi T_T

leminhha93

IMDB mà là nhà phê bình vote thì tầm bậy.

Cái dạo TDK lên #1, thế là một loạt voter nhảy vào vote cho nó 1,2,3 điểm. Đồng thời bỗng nhiên nhảy ra không biết cơ man nào user vote cho Shawshank để nó vượt lên. Nhà phê bình phim mà cũng có vụ bu lại đánh hội đồng nữa cơ đấy

Chính xác mà nói thì chỉ có những staff trên IMDB mới được vote rồi tính trung bình thôi. Họ phải làm vậy để tránh những fim bị dính quá nhiều vote 1 hay 10 từ những người thậm chí... chưa coi phim.

VD như phim Titanic, nếu tính trung bình tất cả ra thì chắc chỉ được... 2 là max, rất-rất nhiều người là dạng anti-fan của nó.

Cái này là do Gu từng người các bác ạ :D
Em coi "No country for Old man" đc 10' out luôn :))

Bên trên