Onkyo RC180 - Những cảm nhận ban đầu!

bebibo

Ðề: Onkyo RC180 - Những cảm nhận ban đầu!

Em thì nói KO với OnKyO

ck77

Member

review nào mà chẳng hay
con hát mẹ có chê ko hay bao giờ

vậy với nội lực e nó thế thì bác đánh giá e nó ntn? có khác được chăng? vì mình ko phải dân buôn bán nên có sao nói vậy ah, bác thông cảm nhé

ck77

Member

Đọc review thấy cũng mê mẩn em này quá, tiếc là có 2310 rồi chứ không thì cũng chết với em nóa roài!!!

tình hình là nhiều người nhập hàng về chắc giá còn xuống chút đỉnh đó L, chờ xem sao hihiihih

xqht

Member

Em vừa lắp máy xong, đang nghe nhạc hai kênh bằng CD và LP.
Hôm trước có bác nào hỏi review phần nghe nhạc của máy. Nay em xin đưa một số cảm nhận cá nhân:

- Phần nhạc hai kênh của máy nghe bình thường (cảm giác thực của em là thất vọng vì em đang nghe quen đánh qua Pre-Pow đèn)
- Chi tiết hơn thì nghe nhạc cụ hầu như rất chán: tiếng violin mờ, piano bị chói, giàn nhạc thì cứ như hết hơi. Có thể khẳng định là khó dùng để nghe nhạc cổ điển.
- Nghe nhạc Pop, Jazz thì khá hơn nhiều. Chắc là toàn nhạc cụ điện tử thì hợp với máy hơn. Tách hai kênh khá chi tiết, rõ ràng. Lời hát nghe được.

Tóm lại là phần nghe nhạc tạm ổn, nếu quan tâm đến sự tiện dụng, gọn nhẹ, không quá cầu kỳ và đặc biệt là với mức giá này thì dùng RC180 rất hợp lý.

Cá nhân em thì sẽ để nghe nhạc và bật máy thử một thời gian. Đến khi em setup xong phần xem phim thì sẽ quay lại với bộ hai kênh cũ.

xitrum8x

Active Member

Bác chơi toàn Pre + Pow đèn thì so sánh với music của RC-180 thì quả thật rất là khập khiểng bác ạ. Đa phần AE HD sử dụng avr để vừa phim vừa nhạc, có khách quan ko với nhận định trên ???
P/s : mình ko phải fan ONKYO nhưng như vậy phiến diện quá.

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoang40

Đừng nóng ruột, sẽ có ngay thôi, các bác chờ đi, mai sẽ có lịch hẹn ngay thôi. :)

xqht

Member

Bác chơi toàn Pre + Pow đèn thì so sánh với music của RC-180 thì quả thật rất là khập khiểng bác ạ. Đa phần AE HD sử dụng avr để vừa phim vừa nhạc, có khách quan ko với nhận định trên ???
P/s : mình ko phải fan ONKYO nhưng như vậy phiến diện quá.

Tất nhiên em biết là không thể so sánh sòng phẳng với đèn được. Nhưng em nêu so sánh để các bác định mua có thêm thông tin.

Còn không cầu kỳ thì để nghe nhạc là ổn. Đặc biệt là với giá đó thì không thể "go wrong" được. :-"

KelvinSing

em mới liều mình làm 1 cái về nè,nhưng mà em ko có đủ tiêu chuẩn để test nó :)
nói chung xem film thì em nó quá good :D

lehoang40

em mới liều mình làm 1 cái về nè,nhưng mà em ko có đủ tiêu chuẩn để test nó :)
nói chung xem film thì em nó quá good :D

Bác thử đưa cặp bose 301 lên làm main, cho cặp S606 về làm surround, rồi nghe nhạc dance thử xem :) khi nghe nhạc nên nghe ở stereo, không nên nghe direct.

xqht

Member

Sáng dậy nghe radio, em phát hiện ra một lỗi không tương thích về bước sóng của máy với sóng ở VN. Do ở Mỹ phát FM trên các tần số lẻ và bước nhẩy là 200k nên máy cho thị trường Mỹ thì ở HN chỉ bắt được tần số 102.7 Mhz, còn các tần số 90, 91, 100 thì phải bắt ở thấp hơn hoặc cao hơn 100 k (ví dụ 89.9 hoặc 90.1 Mhz) và khi không đúng tần số thì phải nghe mono chứ nếu để stereo sẽ không ra tiếng.

Sự hơi bất tiện này cũng gặp trên ô tô nhập từ Mỹ, chấp nhận thôi. Được an ủi là máy đúng hàng xuất Mỹ :D

manhthang

Huyền Thoại

Em vừa lắp máy xong, đang nghe nhạc hai kênh bằng CD và LP.
Hôm trước có bác nào hỏi review phần nghe nhạc của máy. Nay em xin đưa một số cảm nhận cá nhân:

- Phần nhạc hai kênh của máy nghe bình thường (cảm giác thực của em là thất vọng vì em đang nghe quen đánh qua Pre-Pow đèn)
- Chi tiết hơn thì nghe nhạc cụ hầu như rất chán: tiếng violin mờ, piano bị chói, giàn nhạc thì cứ như hết hơi. Có thể khẳng định là khó dùng để nghe nhạc cổ điển.
- Nghe nhạc Pop, Jazz thì khá hơn nhiều. Chắc là toàn nhạc cụ điện tử thì hợp với máy hơn. Tách hai kênh khá chi tiết, rõ ràng. Lời hát nghe được.

Tóm lại là phần nghe nhạc tạm ổn, nếu quan tâm đến sự tiện dụng, gọn nhẹ, không quá cầu kỳ và đặc biệt là với mức giá này thì dùng RC180 rất hợp lý.

Cá nhân em thì sẽ để nghe nhạc và bật máy thử một thời gian. Đến khi em setup xong phần xem phim thì sẽ quay lại với bộ hai kênh cũ.

Em cũng vừa nghe thử xong, phần nhạc 2 kênh của máy nghe khá tốt (cảm giác rất hưng phấn vì em đang nghe quen cái radio tần số FM 93.7Hz) :-"
- Chi tiết nhạc cụ rất hay, chi tiết, đặc biệt là không bị xì xì xoẹt xoẹt như khi nghe radio.
- Phần nghe tin tức cũng khá hơn xem TV nhiều, tiếng ấm hơn, rõ ràng hơn, chuyển sang kênh MTV khá hay, lời hát nghe được.

Tóm lại là phần nghe nhạc tạm ổn, nếu không ngại vướng víu và bất tiện vì chỉ nghe được trong 1 phòng thì RC180 rõ ràng là lựa chọn hợp lý thay thế cho radio.

Cá nhân em sẽ để nghe nhạc và xem MyTV đến hết WC xong em sẽ quay về gắn STB thẳng vào TV để xem.

ck77

Member

Em cũng vừa nghe thử xong, phần nhạc 2 kênh của máy nghe khá tốt (cảm giác rất hưng phấn vì em đang nghe quen cái radio tần số FM 93.7Hz) :-"
- Chi tiết nhạc cụ rất hay, chi tiết, đặc biệt là không bị xì xì xoẹt xoẹt như khi nghe radio.
- Phần nghe tin tức cũng khá hơn xem TV nhiều, tiếng ấm hơn, rõ ràng hơn, chuyển sang kênh MTV khá hay, lời hát nghe được.

Tóm lại là phần nghe nhạc tạm ổn, nếu không ngại vướng víu và bất tiện vì chỉ nghe được trong 1 phòng thì RC180 rõ ràng là lựa chọn hợp lý thay thế cho radio.

Cá nhân em sẽ để nghe nhạc và xem MyTV đến hết WC xong em sẽ quay về gắn STB thẳng vào TV để xem.

thiệt cái tình bác Thắng đó nhoa, hehheh, preview kiểu đó RC180 xuống còn 5t quá ah,hihiihih

locnp

Well-Known Member

Đọc đến đây chỉ có nước cười bò ra thôi, thiệt là đỡ không nổi :))

lehoang40

Các bác đã nghe qua Onkyo RT 180 mà không chịu review thật lòng khả năng nghe nhạc của em nó gì cả, cứ úp, úp mở mở thế thì không được. Hôm qua mình đã có dịp nghe qua, xin có vài nận xét như sau:
- Phần xem phim thì không đề cập nửa, đạt trên mức yêu cầu.
- Phần nghe nhạc: Xin nói thẳng, âm thanh của Onkyo rất thô, cái này mình không phải chê, vì có một số người thích cái chất âm thô như vậy. Bác nào thích nghe ngọt, dịu thì đừng đụng vào Onkyo, nghe Như Quỳnh hát tự nhiên mình thấy Như Quỳnh khỏe quá :), tiếng bass thì mạnh và treble leng keng nhưng không nhuyễn. Em Onkyo này mà phối với Bose, JBL dòng E nghe Dance, Rock hay Disco thì hợp. Nghe Jazz, vocal thì hơi bị dội :)
Còm một điều nửa là khi nghe nhạc bằng Onkyo mà nghe chế độ Direct (tức không cho cân chỉnh treble và bass) thì nghe không đặng, nhưng khi nghe ở chế độ stereo thì nghe được hơn. Điều này cho thấy em Onkyo này dựa vào việc cân chỉnh equalizer nhiều giống mấy cái amply hát Karaoke.
- Máy Onkyo này sinh nhiệt rất nhiều, phải nói là nóng chứ không phải âm ấm, nóng cở mấy cái amply chơi class A (như Pioneer AX10, D10TX).

Tóm lại, đây là một AV receiver đúng nghĩa, chuyên cho xem phim, khi nghe nhạc thì chất âm thô (gần giống âm của Yamaha), dựa nhiều vào cân chỉnh để cho âm thanh cải thiện hơn. Tối nay mình sẽ thử ghép em nó với cái Power xem âm thanh có cải thiện hay không rồi review tiếp cho các bác.

ck77

Member

Các bác đã nghe qua Onkyo RT 180 mà không chịu review thật lòng khả năng nghe nhạc của em nó gì cả, cứ úp, úp mở mở thế thì không được. Hôm qua mình đã có dịp nghe qua, xin có vài nận xét như sau:
- Phần xem phim thì không đề cập nửa, đạt trên mức yêu cầu.
- Phần nghe nhạc: Xin nói thẳng, âm thanh của Onkyo rất thô, cái này mình không phải chê, vì có một số người thích cái chất âm thô như vậy. Bác nào thích nghe ngọt, dịu thì đừng đụng vào Onkyo, nghe Như Quỳnh hát tự nhiên mình thấy Như Quỳnh khỏe quá :), tiếng bass thì mạnh và treble leng keng nhưng không nhuyễn. Em Onkyo này mà phối với Bose, JBL dòng E nghe Dance, Rock hay Disco thì hợp. Nghe Jazz, vocal thì hơi bị dội :)
Còm một điều nửa là khi nghe nhạc bằng Onkyo mà nghe chế độ Direct (tức không cho cân chỉnh treble và bass) thì nghe không đặng, nhưng khi nghe ở chế độ stereo thì nghe được hơn. Điều này cho thấy em Onkyo này dựa vào việc cân chỉnh equalizer nhiều giống mấy cái amply hát Karaoke.
- Máy Onkyo này sinh nhiệt rất nhiều, phải nói là nóng chứ không phải âm ấm, nóng cở mấy cái amply chơi class A (như Pioneer AX10, D10TX).

Tóm lại, đây là một AV receiver đúng nghĩa, chuyên cho xem phim, khi nghe nhạc thì chất âm thô (gần giống âm của Yamaha), dựa nhiều vào cân chỉnh để cho âm thanh cải thiện hơn. Tối nay mình sẽ thử ghép em nó với cái Power xem âm thanh có cải thiện hay không rồi review tiếp cho các bác.

chờ bác Linh tiếp tập 2.......................

manhthang

Huyền Thoại

Không phải là úp mở mà là với 1 receiver xem phim thì khả năng nghe nhạc chỉ đến đó thôi. Có bác gì so sánh RC180 với pre-pow đèn làm em choáng quá, mang hẳn 1 cái stereo amplifier như PMA700 chắc đã so được chưa mà đi so với 1 cái receiver xem phim.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Hợp lý nếu ai muốn mua Onkyo làm xem film với tiêu chí rẽ bền đẹp, còn làm bộ 2 kênh nghe nhạc riêng. Nhưng nghĩ lại số tiền làm bộ 2 kênh ngon ngon thì cũng = mua AVR gấu gấu + power rồi (nhạc + film)

lehoang40

Hợp lý nếu ai muốn mua Onkyo làm xem film với tiêu chí rẽ bền đẹp, còn làm bộ 2 kênh nghe nhạc riêng. Nhưng nghĩ lại số tiền làm bộ 2 kênh ngon ngon thì cũng = mua AVR gấu gấu + power rồi (nhạc + film)

Rẽ và đẹp thì OK, bền thì phải chờ một thời gian.

manhthang đã viết:
Không phải là úp mở mà là với 1 receiver xem phim thì khả năng nghe nhạc chỉ đến đó thôi. Có bác gì so sánh RC180 với pre-pow đèn làm em choáng quá, mang hẳn 1 cái stereo amplifier như PMA700 chắc đã so được chưa mà đi so với 1 cái receiver xem phim.
Mình không chê khả năng chơi nhạc của Onkyo đâu :), mình ghép nó với Jamo C407, cân chỉnh một lúc thì nghe cũng thấy hay, chỉ có điều dàn này để ở phòng khách hoặc ghép chung với karaoke, khi nào cần hưng phấn thì mở nhạc Pop, dance, rock, Disco lên nghe thì cũng OK lắm. Đưa vô phòng ngủ thì hơi khó ngủ với em nó :)

ck77

Member

làm người mở đường kể cũng khổ, sự thật thì a e mua rồi ko có ý giấu khả năng chơi nhạc của e nó, vì mua 1 reciever về xem phim mà đánh giá chơi stereo hay, thì âu đó cũng hơi khập khiễng và tội cho e nó, ở phần đánh giá của mình và bác Thắng cũng đã nói rõ là chơi nhạc chấp nhận được đối với những bác ko khó tính

@ bác lehoang40: bác thử RC180 hợp với loa nào tư vấn cho em và những a e chuẩn bị chơi, bởi vì e cũng đang tính nâng cấp cặp front và center luôn, tks

Bên trên